เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 23:16:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ประวัติศาสตร์ด้านมืดในอดีตของสยามกับล้านนา
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน ประวัติศาสตร์ด้านมืดในอดีตของสยามกับล้านนา  (อ่าน 15554 ครั้ง)
ep24
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 07:22:13 »

อ้อ...ขอเถอะครับ เรื่องการเมือง การปกครอง การบริหารแผ่นดิน ในปัจจุบัน หยุดเถอะครับ ในกระทู้นี้ ทุกวันนี้ เรียนตำราเดียวกัน ยังทะเลาะกันเลย นับประสาอะไร กับแนวคิด มันไม่มีวันจบหรอกครับ เชื่อผมสิ ....จริงๆแล้ว มากระทู้นี้ ผมก็แค่อยากเสพเรื่องในอดีต อีกด้านหนึ่ง ที่ไม่เคยรู้ ถูกผิดยังไง คนอ่านตัดสินใจได้ครับ ส่วนเรื่องการเมือง การปกครอง ในปัจจุบัน ไม่อยากพูดครับ ผมเสียเพื่อนมาเยอะแล้วครับ การเมืองไม่ใช่เรื่อง1+1=2 ครับ เอาไว้เปิดกระดาน การเมืองค่อยว่ากันครับ
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 16:37:26 »

การจะกระทุ้งโดยการว่ากล่าวให้คนอื่นเสียหาย ขาดซึ่งเหตุและผล
เด็กๆหรือผู้อื่นเข้ามาอ่านจะเข้าใจผิดเอาได้

ผมก็ขอใช้สิทธิในการแสดงความเห็น    ก็เท่านั้นครับ

หลักการของผมมีแค่นี้ครับท่าน ep24

ทัศนะคติของผมไม่ใช่อย่างที่ท่านว่าไว้หรอกครับ ถึงผมจะคิดไกล แต่ไม่ได้ไกลถึงตรงนั้น
อย่างที่บอกครับ ถ้าต้องการสื่อในเรื่องการที่ต้องการอนุรักษ์ วัฒนธรรม จารีต ประเพณี ของชาวล้านนา โดยใช้แง่มุมของประวัติศาสตร์ของล้านนา ก็ว่ากันไปเถอะครับ ผมยินดีหาความรู้ด้วยอีกคน แต่ถ้าเป็นเหตุให้มีการว่ากล่าวอันเป็นเท็จ ผมก็ขอใช้สิทธิออกมาแตกต่างครับ

ท่านเลี่ยงที่จะไม่ตอบคำถามและบอกว่ามันออกทะเลทั้งๆที่ท่านก็รู้ว่ามีคนกำลังเข้าใจอะไรผิดซึ่งมันเกี่ยวกับโคตรเหง้าของท่านและผม
ท่านปล่อยให้มันผ่านไปโดยการอ้างว่าที่นี่ไม่ใช่บอร์ดการเมือง

ท่านไม่คิดจะทำอะไรบ้างเหรอครับ นอกจากสั่งให้ผมหยุด
ep24
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 18:07:16 »

เฮ้อ...กะว่าน่าจะจบแล้วนะครับ.......... ท่านลองนิ่งๆ อ่านไล่กระทู้แต่แรก วางใจให้เป็นกลาง แล้วลองดูครับ ว่าต้นเหตุ ที่มันเริ่มที่จะมีปัญหาขัดแย้งกันโดยใช้เหตุ มันเริ่มจากตรงไหน ถ้าท่านบอกว่ามันเริ่มตั้งแต่เจ้าของกระทู้แล้ว อันนี้ผมก็จนใจ เรื่องมันก็บอกแล้วว่า มันเป็นเรื่องประวัติศาสตร์อีกด้านหนึ่งของสยาม กะ ล้านนา ถ้าท่านไม่เห็นด้วยจะตั้งกะกระทู้แบบนี้ คิดว่ามันเป็นบ่อนทำลายความแตกแยก ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไง ท่านเจ้าของกระทู้ก็อธิบายวัตถุประสงค์ตั้งแต่แรกแล้ว ว่าการนำเสนอมิได้ต้องการให้เกิดความแตกแยก อันนี้ผมก็รับทราบและตกลง ที่จะอ่านต่อไป
 หลังจากจบกระทู้แล้ว พูดตรงๆครับ กับการเข้ามาวิจารณ์กระทู้แต่ละท่าน ผมตื่นตาตื่นใจ ได้ความรู้ดีครับ เพราะว่ามันถกกันอยู่ในกระทู้ เกี่ยวกับเรื่อง สำเนียง ภาษา อักษร ของชาวล้านนา มันยิ่งทำให้ผมเข้าใจเกี่ยวกับชาวล้านนา หลากหลายมากขึ้น ........
 แต่การตอบกระทู้หลังๆ ผมว่ามันนอกประเด็น เริ่มมีการนำ แนวคิดการเมืองปัจจุบันเริ่มเข้ามา มีแดกดันกัน เริ่มจากเรื่องการใช้คำกระทบกระทั่งกัน ไอ้คำว่า นิติเรี่ยราด อันนี้ใช้เลย ผมรู้แล้วล่ะ มันเริ่มแตกแยกล่ะ ไม่เข้าท่าแล้ว ในใจคิดเลย ว่าไม่อยากให้มีการโต้ตอบกัน แบ่งเป็นพวกนั้นฝักฝ่ายฝ่ายนั้น พวกเราฝักฝ่ายไฝ่นี้ ผมถึงเข้าใจไงครับ ในเมื่อมันเริ่มมีเชื้อไฟแล้ว เราก็ต้องรีบดับ มิใช้ให้มันขยายวงกว้างออกไป ไอ้เรื่องแนวคิดการเมืองนั้นแหละตัวดี มันเป็นเชื้อไฟอย่างดี แล้วท่านเห็นไหมครับ ว่าพอเริ่มเขี่ยเรื่องอำนาจขึ้นมา มันมีอะไรดีขึ้นไหมครับ ผมทราบและเข้าใจดีครับ ว่าท่านมีความเข้าใจเรื่องการเมืองการปกครองดี มันไม่มีความจำเป็นหรอก ที่จะต้องนำความรู้ มาเป็นข้ออ้างหักล้างกัน(หรือชนะกัน แถมท่านตอบกลับแต่ละกระทู้แบบเจ็บๆอีก ลังเล)  ดีไม่ดีมันจะกลายเป็นว่า อีกฝ่ายหนึ่งไม่จงรักภักดี หรือไม่ศัทธาระบอบ ที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ผมว่าแบบนี้มันวงแตกครับ
    ผมถึงบอกท่านไงครับ ท่านเป็นคนรู้ เป็นคนเข้าใจ เรื่องการเมือง การปกครองดี การที่คนล้านนา เข้ามาอ่านกระทู้นี้ แล้วมีอารมณ์ร่วมพิมพ์อะไรไป....(เช่น อ่านแล้วใจ๋ขึ้น) ดูแล้วฮึกเหิม อันนี้ ผมไม่ใช่คนล้านนา ผมยังเข้าใจเลยครับ คงจะอารมณ์ประมาณ ได้อ่านเรื่องค่ายบางระจันโดนตีพม่าตีแตก(อันนี้ท่านอาจจะเฉยๆ แต่ผมเป็นคนสิงห์บุรีครับ เวลาฟังเรื่องแบบนี้ เลยเข้าใจคนล้านนาดี ยิงฟันยิ้ม) ผมว่าแค่นี้ ท่านน่าจะรู้อารมณ์คนเวลาเกิดความรู้สึกโดนกระทำในอดีตนะครับ (ถึงแม้ท่านจะไม่เห็นด้วยกับหัวกระทู้ก็ตาม)

สุดท้ายนี้ ผมคิดว่า ท่านน่าจะพอเข้าใจแล้วนะครับ ว่าทำไม ผมถึงเลือก ที่จะไม่แสดงความคิดเห็นเรื่องบางเรื่องกับท่าน เพราะดูแล้วถ้ามันทำให้ ท่าน ผม และชาวล้านนา ที่เข้ามาอ่าน ตกลงไปทางที่มืดลง ผมว่าเราหยุดเถอะครับ เพราะว่าอะไรครับ เพราะว่าวันนี้ เราทุกคนเป็น ไทย ครับ มิใช่ อาณาจักรสยาม หรือ อาณาจักรล้านนา ในอดีต หวังว่าท่านจะเข้าใจในเจตนาของผม ยิ้ม
ep24
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 18:47:28 »

อ้อ...ยังมีอีกเรื่อง อยากจะถามทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ สบายๆ ไม่ซีเรียส ยิงฟันยิ้ม ตอนที่ผมเข้ามาเรียนที่กรุงเทพใหม่ๆ เวลาผมพูดกับเพื่อนๆกรุงเทพ มันมักจะเรียกผมว่า ไอ้เหน่อ เพราะสำเนียงพูดบ้านผม(แถวสิงห์บุรี อ่างทอง สุพรรณ ชัยนาท) มันบอกว่าพูดเหน่อ ไม่เหมือนคนกรุงเทพ....มันทำให้ผมคิดว่า สำเนียงการพูดบ้านผม(แถวสิงห์บุรี อ่างทอง สุพรรณ ชัยนาท) พูดเหน่อ แต่ผมคิดๆลึกๆอีกที ว่าคนกรุงเทพน่าจะพูดเหน่อมากกว่า เหตุเพราะว่า กรุงเทพ สร้างที่หลังจังหวัดที่ผมเกิดหรือจังหวัดที่ติดใกล้เคียงกัน หลายร้อยปี ภาษาพูด หรือสำเนียง ที่บ้านผม มันก็ต้องเกิดก่อน กทม. ถ้ายังงั้นคนกทม.ต่างหาก ที่พูดเหน่อ ไม่รู้ว่าทุกๆท่าน มีความคิดเห็นอย่างไรครับ(ไม่ต้องจริงจังนะครับ ขำขำครับ ยิงฟันยิ้ม)
ep24
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 19:03:14 »

มีเวลาว่างๆนั่งยาวๆ เดี๋ยวจะมาเล่าเรื่อง สำเนียงเหน่อ (ที่คนส่วนใหญ่เขาว่างั้น) แต่ละจังหวัด ที่เขาว่าพูดเหน่อ ที่พอพูดออกมา จะรู้ ว่ามาจากจังหวัดไหน อันนี้ต้องบอกก่อนครับว่า ไม่ใช้งานวิจัยหรือจริงจังมากเกินไป  ยิงฟันยิ้ม เพียงแค่ขำๆ เพราะมีเพื่อนๆที่เขาว่าพูดเหน่อ อยู่หลายๆจังหวัด หลายๆท่านอาจจะยังไม่ทราบ เช่น แถวสมุทรสาคร หรือนครปฐม เขาว่าพูดเหน่อ ก็เหมือนๆกะสิงห์บุรี หรือชัยนาท นั้นแหละ แต่จริงๆแล้ว ถ้าคนฟังบ่อยๆ จะแยกออก(คล้ายๆกะคนภาคเหนือ อู้กำเมือง สำเนียงต่างกัน) ว่ามาจากที่ไหนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โอกาสหน้า จะมาเล่าให้ฟังครับ ยิงฟันยิ้ม
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 21:07:17 »

ด้วยความเคารพกรุณาอย่าพาดพิงถึงผมนะครับ ช่วยกรุณาหยุดการกระทำของคุณ
ที่คุณบอกว่าการจะกระทุ้งโดยการว่ากล่าวให้คนอื่นเสียหาย ขาดซึ่งเหตุและผล
เด็กๆหรือผู้อื่นเข้ามาอ่านจะเข้าใจผิดเอาได้
กับที่ว่าการกล่าวโดยเป็นเท็จของคุณมันคืออะไรเป็นเเบบไหนครับ หรือสิ่งที่มันเเตกต่างจากที่คุณรู้คุณเรียนมาคุณเหมารวมว่าผิดหรืออย่างไร  หากเป็นเเบบนั้นก็เเคบมากกับการเปิดใจยอมรับสิ่งรอบข้างของคุณ  ความเเตกเเยกเเละเเตกต่างมันไม่ได้เกิดที่ใครที่ไหนหรอกครับ  มันเกิดจากพฤติกรรมแบบคุณนั้นล่ะที่สร้างความเเตกเเยกขึ้นมาจากเรื่องเพียงเล็กน้อย  ตีความไปเองโดยไม่ดูจุดประสงค์ที่เเท้จริงของผู้อื่น    ผมค่อนข้างจะแปลกใจมากกับข้อความที่ถูกโพสขึ้นนี้ ทุกคนที่มาเเสดงความคิดเห็นมีวิจารณญาณมีสิทธิ์ที่จะเเสดงในสิ่งที่คิดที่รู้แม้จะต่างกับความรู้เดิมที่มีก็ควรเก็บไว้คิดวิเคราะห์ว่าจริงหรือไม่อย่างไร  ฮืม ฮืม

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 21:11:11 »

ผมว่าจังหวัดอื่นน่าจะเป็นสำเนียงดั่งเดิมนะครับ  สำเนียงกรุงเทพนั้นล่ะน่าจะเป็นสำเนียงเหน่อ  น่าสนใจนะครับเรื่องสำเนียงเเต่ละจังหวัดเนี้ย   นึกว่ามีเเต่ภาคเหนือซะอีกที่มีสำเนียงต่างกัน ภาคก็มีด้วยหรือครับ
ep24
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 21:41:54 »

ใจเย็นๆครับท่านnatta2533 ยิงฟันยิ้ม ผมคิดว่าท่านkhao e to ที่กล่าวว่า การจะกระทุ้งโดยการว่ากล่าวให้คนอื่นเสียหาย ขาดซึ่งเหตุและผล
เด็กๆหรือผู้อื่นเข้ามาอ่านจะเข้าใจผิดเอาได้ กับที่ว่าการกล่าวโดยเป็นเท็จ
....คงมิได้หมายถึงสิ่งที่ท่านnatta2533 นำเสนอไป ผมคิดว่า ท่านkhao e to น่าจะไม่เห็นด้วยในเรื่อง เกี่ยวกับ การเมืองและอำนาจการปกครองมากกว่านะครับ ซึ่งอย่างที่บอกครับ สิ่งนี้แหละ ที่มันเป็นเชื้อไฟอย่างดี ทำให้ประเด็นมันแตกละถลําลึกลงทุกที่ อย่างที่ผมกล่าวมาขั้นต้นครับ เอาตำราการเมืองการปกครองเล่มเดียวกัน มาคุย ยังไม่จบเลยครับ แล้วยิ่งใส่ทัศนคติ ความเห็นส่วนตัวลงไปอีก แล้วมาคุยเรื่องประวัติศาสตร์ชาติพันธ์อีก แบบนี้ ผมว่ามันหมิ่นแหม่ มากๆครับ การเมือง ยิ่งร้อนๆอยู่ครับ บอกตามตรง ห่างๆเรื่องนี้ ผมว่าดีที่สุดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 05:45:16 »

ขอบคุณท่าน ep24 สำหรับคำแนะนำจากใจจริงครับ

จะรออ่านเรื่อง สำเนียงเหน่อ นะครับ

* I llove Thailand.jpg (23.55 KB, 270x323 - ดู 599 ครั้ง.)
doodeemeeshow
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2012, 20:35:08 »

ขอเข้าเรื่องกระทู้ก่อนนะครับ
การจะอ่านหนังสือหรือรับสารจาก อ.ธเนศวร์
บางครั้งเราจำเป็นต้องมีการกรองทัศนคติและแนวทางการอธิบายของ อ.ธเนศวร์ ด้วยครับ

ถ้ามีเวลา จะชวนอ่านบทความเรื่อง
"60 ปี ธเนศวร์ เจริญเมือง: ล้านนายูโทเปีย กับ เส้นขอบฟ้าของสำนักท้องถิ่นนิยม"
ของ ภิญญพันธุ์ พจนะลาวัณย์ ครับ เขาวิเคราะห์ อ.ธเนศวร์ ได้อย่างแจ่มชัด

อย่างเช่นการพูดถึงแนวการเขียนประวัติศาสตร์ของ อ.ธเนศวร์ ว่า

" ... เราไม่อาจปฏิเสธสำนึกทางประวัติศาสตร์ของธเนศวร์ได้ว่าเป็นพลังอันสำคัญอย่างยิ่งที่เขาใช้ในงานเขียนของเขาทั้งงานเขียนที่เป็นประวัติศาสตร์โดยตรง และงานเขียนเกี่ยวกับการปกครองท้องถิ่น งานเขียนของธเนศวร์นับว่ามีลักษณะประวัติศาสตร์เชิงวิพากษ์อยู่ในตัว โดยเฉพาะงานเขียนที่ทรงพลังและสรุปรวบยอดเป็นหนังสือประวัติศาสตร์สมัยใหม่ที่ชื่อ คนเมือง ประวัติศาสตร์ล้านนาสมัยใหม่ (พ.ศ.2317-2553) เพียงแต่น่าเสียดายว่า สำนึกท้องถิ่นของธเนศวร์เน้นไปที่การปักหลักรื้อถอนและสร้างความเป็น “คนเมืองที่ดี” ความเป็น “ล้านนายูโทเปีย” ที่มีศูนย์กลางและยอดปิระมิดอยู่ที่ชนชั้นสูงเป็นหลัก ..."

" ... หากอ่านเพียงผิวเผินก็อาจจะสร้างความภาคภูมิใจให้กับคนท้องถิ่นได้ เพราะได้สร้างสำนึกร่วมกันของคนในพื้นที่ขณะที่ผลักความเป็นอื่นไปให้กับอาณาจักรที่เป็นศัตรูอย่างสยาม หรือพม่า แต่หากอ่านอย่างจริงจังแล้วจะพบว่าปัญหาใหญ่ของประวัติศาสตร์แบบนี้ทำให้เราถูกครอบงำด้วยความรู้สึกว่าสังคมลำดับชั้นมีที่สูงที่ต่ำขึ้นอย่างที่รู้ตัวและไม่รู้ตัว

ประวัติศาสตร์แบบผู้พิชิตเช่นนี้ มักจะโฟกัสไปอยู่ที่ศูนย์กลางอำนาจ นั่นคือ เมืองหลวงอย่างเชียงใหม่ ดังนั้นจึงพบว่าประวัติศาสตร์นิพนธ์ท้องถิ่นในบริเวณที่เรามักเรียกกันว่า “ล้านนา” นี้ ก็คือ ประวัติศาสตร์ของเชียงใหม่แทบทั้งสิ้น และคือประวัติศาสตร์ของการยึดครองเมืองต่างๆให้มาอยู่ใต้อาณาจักร เมืองที่อยู่ใต้รัศมีการควบคุมระยะใกล้อย่างลำพูน ลำปาง จึงพบประวัติศาสตร์ที่บันทึกถึงน้อยมาก ขณะที่การเขียนถึงพะเยา แม่ฮ่องสอน แพร่ น่าน ก็ยิ่งเป็นประวัติศาสตร์ส่วนต่อขยายจากล้านนามากกว่า แพร่กับน่านจะมีบทบาทก็ต่อเมื่อเชียงใหม่มีอุบายทางการเมืองที่จะยกทัพเข้าไปยึดครองในเชิงพื้นที่และวัฒนธรรมแล้ว “ล้านนายูโทเปีย” จึงแทนความหมายของสังคมล้านนาในอุดมคติที่ธเนศวร์ได้สร้างขึ้น ... "

บทความตัวเต็ม ตามที่แนบมานี้ครับ
(ไฟล์มันใหญ่เกินกว่าจะแนบได้ จึงเอาฝากเว็บไว้ครับ)

http://www.upload-thai.com/download.php?id=00ad665191ed0c3d177ce84ec0e75043
doodeemeeshow
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2012, 21:03:13 »

ขอนอกประเด็นกระทู้ แต่ไม่นอกใจความนะครับ

อ้างอิง:นี่มันรัฐชาติสมัยใหม่นะครับท่าน ไม่ใช่รัฐจักรวรรดินิยม (แต่สยามยังคงยึดถือหลักแบบนี้อยู่)

ต้องขอขอบคุณที่สมัครสมาชิกเพื่อมาแสดงความเห็นกับผมเป็นกระทู้แรก รู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ

จริงๆแล้วผมก็แค่ไม่อยากให้อ้างเรื่องความแตกต่างเพื่อทำการอะไรบางอย่างเท่านั้นเองครับ

ถ้าการกระจายอำนาจอย่างที่ผมเข้าใจก็คือการโอนอำนาจจาก การบริหารราชการส่วนกลางไปส่วนท้องถิ่น
จากกระทรวง ทบวง กรม จังหวัด อำเภอ ให้ไปอยู่กับองค์การบริหารส่วนจังหวัด เทศบาล อบต.

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ สยาม ไม่ทราบครับ

" ... จริงๆแล้วผมก็แค่ไม่อยากให้อ้างเรื่องความแตกต่างเพื่อทำการอะไรบางอย่างเท่านั้นเองครับ ... "

ทำการอะไรหรือครับ ข้อนี้ช่วยชี้แจงหน่อยนะครับ เพราะว่าผมไม่ทราบเหมือนกันว่า ท่านหมายถึงเรื่องอะไร

" ... ถ้าการกระจายอำนาจอย่างที่ผมเข้าใจก็คือการโอนอำนาจจาก การบริหารราชการส่วนกลางไปส่วนท้องถิ่น
จากกระทรวง ทบวง กรม จังหวัด อำเภอ ให้ไปอยู่กับองค์การบริหารส่วนจังหวัด เทศบาล อบต. ..."

ก่อนอื่นต้องถามคุณก่อนนะครับว่า "อำนาจ" และ "อำนาจการบริหารราชการ" ในความหมายของคุณนั้น มีความหมายว่าอย่างไร มีขอบเขตแค่ไหน ระดับการตัดสินใจมากน้อยแค่ไหน ถึงแม้จะโอนอำนาจการบริหารจัดการจากส่วนกลางไปสู่ท้องถิ่น แต่การตัดสินใจสุดท้ายกลับต้องขึ้นอยู่ที่ส่วนกลาง อย่างนี้มันจะเรียกว่า "การกระจายอำนาจ" ด้วยหรือเปล่าครับ

" ... แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ สยาม ไม่ทราบครับ"

อ๋อ ก่อนที่จะเปลี่ยนชื่อเป็นประเทศไทย ดินแดนแห่งนี้ส่วนหนึ่งเรียกตนเองว่า "สยาม"
ส่วน "สยาม" นั้นหมายถึงใคร และอีกบางส่วนที่ไม่ได้เรียกตัวเองว่าสยามนั้นเป็นใคร
ผมคิดว่า ด้วยความสามารถของคุณแล้ว ก็คงไม่ยากที่จะหาข้อมูล

แต่หากคุณยังข้องใจกับคำว่า "สยาม" แล้ว
ลองไปหาเหตุผลของการเปลี่ยนชื่อประเทศสยาม เป็น "ประเทศไทย" ดูนะครับ
ว่า ตั้งอยู่บนพื้นฐานสิ่งใด
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์