เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:47:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ประวัติศาสตร์ด้านมืดในอดีตของสยามกับล้านนา
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ประวัติศาสตร์ด้านมืดในอดีตของสยามกับล้านนา  (อ่าน 15515 ครั้ง)
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:08:02 »

เราเป็นลูกศิษย์ของอาจารย์นะ...จบ มช. รัฐศาสตร์
อาจารย์สอนสนุก แต่มีอคติกับสยามมากเกินไป แกมีความเป็น Localism สูงมาก
ชอบเน้นการเมืองการปกครองแบบกระจายอำนาจ...ทางทฤษฎีสวยหรูค่ะ ทำได้
แต่ในทางปฏิบัติ...มันยากส์ เพราะบริบททางสังคมแต่ละที่ไม่เหมือนกัน

ปล. ในความคิดแล้ว อาจารย์เหมือนพวกนิติเรี่ยราดค่ะ

สลิ่มเรี่ยราดก็เขียนแบบนี้แหละครับ

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:19:25 »

ผมว่าเราอย่าคิดเเทนคนอื่นเลยครับ  คนเรามักคิดเข้าข้างตัวเองเสมอ..........ผมเคยคุยกับคนลาวนะคับ ไม่เห็นเขาคิดว่าคนไทยเปนบ้านพี่เมืองน้องหรอก    มีเเต่ฝั่งไทยคิดไปเอง คิดว่าตัวเองเปนพี่ใหญ่ในภูมิภาค เหอะๆๆ    บางครั้งความเจริญทางวัตถุก็ไม่ใช้ทุกอย่างหรอกคับ ผมมีปู่ครูเป็นคนไตขืนเดินทางข้ามฝั่งไทยพม่าตั้งเเต่เด็กจนเเก่ ท่านนับถือว่าคนเมืองเป็นพี่น้อง แต่ท่านว่า กับไทยใต้ก็งั้นๆ  "เบ้าเเป๋นลาย  ย้านใจเเล้"  ว่าอั้น
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 10:13:38 »

แท้นนนนน!!!! บ่าวสองเมืองคนคลั่งชาติ(ล้านนา) กลับมาแล้วหลังจากบ่ได้เข้ามาตั้ง 2 ปี เถียงเรื่องหยังกั๋น ขอซุ่นโตยคนดุ๊
crlove
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 14:34:53 »

ผมภูมิใจในความเป็น ล้านนา มากกว่าคนไทยอีกครับ อยากสืบสานวัฒนธรรมล้านนา
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 20:44:27 »

เรื่องเก่าๆเดิมๆคับอ้ายบ่าวสองเมือง
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 04:13:20 »

ผมว่าคนไทยไม่ได้คิดไปเองหรอกครับเรื่องบ้านพี่เมืองน้อง ถ้าท่านพอรู้ประวัติศาสตร์ชาติพันธุ์บ้าง

การจะไม่นับคนไทยเป็นพี่เป็นน้อง ผมก็ไม่รู้สึกแปลกอะไรกับประเทศที่เคยแยกตัวเองออกเป็น3อาณาจักรทั้งๆที่เป็นพี่น้องลาวด้วยกัน
และเช่นกันครับ ถ้าท่านทราบว่าสยามเคยยกทัพไปเผากรุงเวียงจันทร์จนราบ สมัยกบฏเจ้าอนุวงศ์ทำให้เจ้าลาวสายเวียงจันทร์ต้องสิ้นราชวงศ์

ในสมัยคุณพ่อผม ประเทศไทยได้ส่งทหารไทยไปรับราชการในกองทัพพระราชอาณาจักรลาว ร่วมต่อสู้ต้านลัทธิคอมมิวนิสต์ แต่สุดท้ายก็ต้านไว้ไม่ได้
คนลาวล้มสถาบันกษัตริย์ของตัวเอง และเวียดนาม ประเทศผู้พี่ของลาวที่แท้จริงก็แต่งตั้งประมุขของประเทศลาวคนใหม่ให้

เวียดนามเป็นพี่ก็จริงแต่ก็เป็นได้แค่พี่รอง พี่ใหญ่ตัวจริงเป็นรัสเซีย
ตอนนี้ทั้งพี่ใหญ่พี่รองคงต้องร้อนๆหนาวๆ เห็นพี่จีนกำลังจะสร้างรถไฟหัวกระสุนให้น้องลาวแบบฟรีๆกลัวน้องลาวจะหนีไปมีพี่คนใหม่

ความจริงคนที่น่าจะนับลาวเป็นพี่เป็นน้องเกี่ยวดองกันตามประวัติศาสตร์ ก็คนเมืองล้านนานี่แหละครับ
แต่ก็ไม่เห็นมีใครจะออกมายอมรับ ร้องกันเป็นเสียงเดียวกันว่าไม่ใช่ ๆๆเราไม่ได้เป็นพี่น้องกับลาว       เฮ้อ

* historic_Laos_map.JPG (80.49 KB, 699x517 - ดู 923 ครั้ง.)
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 20:42:14 »

กะจาวเฮามีกี่คนละคับได้อ่ำเอียนประวัติศาสตร์จ๊าดพันธุ์คนเมืองเฮาเป๋นเเต้เป๋นว่า........เปิ่นหนีตั๋วกู้นเข้าสุนตัวเเหกุ๋มยินดีประวัติเมืองใต้สุดเจ่นกันหมดละลอคับปี้อ้าย
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 00:09:21 »

ผมเข้าใจในสิ่งที่ท่านเขียนระบายความอัดอั้นนะครับ

แต่เหมือนผมกำลังพายเรืออยู่ในอ่าง
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 20:49:16 »

ขอบคุณครับที่เข้าใจ     แต่การพายเรือในอ่างก็ดีนะครับใช่ว่าไม่มีประโยชน์  อย่างน้อยก็คิดว่าได้เริ่มฝึกพายครับ
cornertown
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 03:22:26 »

ลังเล ลังเล
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 18:25:56 »

เราเป็นลูกศิษย์ของอาจารย์นะ...จบ มช. รัฐศาสตร์
อาจารย์สอนสนุก แต่มีอคติกับสยามมากเกินไป แกมีความเป็น Localism สูงมาก
ชอบเน้นการเมืองการปกครองแบบกระจายอำนาจ...ทางทฤษฎีสวยหรูค่ะ ทำได้
แต่ในทางปฏิบัติ...มันยากส์ เพราะบริบททางสังคมแต่ละที่ไม่เหมือนกัน

ปล. ในความคิดแล้ว อาจารย์เหมือนพวกนิติเรี่ยราดค่ะ
[/
สลิ่มเรี่ยราดก็เขียนแบบนี้แหละครับ
+1 ถูกจัยยยยยยยยยยยยยยย ยิงฟันยิ้ม
ep24
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 20:32:22 »

ออกตัวก่อนเลยครับ ผมไม่ใช่คนล้านนา เป็นตนภาคกลางโดยกำเนิด เข้ามาอ่านกระทู้นี้ พอจะเข้าใจความรู้สึก ขอพี่น้องชาวล้านนาว่าเป็นอย่างไร เข้าใจครับ ว่าเจ้าของกระทู้ต้องการสื่อในเรื่องการที่ต้องการอนุรักษ์ วัฒนธรรม จารีต ประเพณี ของชาวล้านนา โดยใช้แง่มุมของประวัติศาสตร์ของล้านนา มาบอกเล่าปฐมบทเริ่มต้น จน ถึงปัจจุบัน แน่นอนอาจจะมีความอ่อนไหวในแง่ของเรื่องชาติพันธุ์ ซึ่งถ้าคนอ่านมีใจเป็นกลาง สนใจบริโภคเรื่องราวในแง่มุม ที่ไม่เคยมีในวิชาประวัติศาสตร์ชาติไทย ที่เราเรียน ในสมัยประถม มัธยม คงจะมีประโยชน์มากๆเลย(เช่นผม) 
ถามครับ .......
ถ้ากระทู้นี้ นิยามคำว่า อำนาจ คือการต้องการแบ่งแยกตัวเอง เหมือน ทิเบต ไทยใหญ่ คนไอร์แลนด์เหนือ คนดำในแอฟริกาใต้....ผมว่าคนล้านนาเขาไม่คิดกันขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าคิดจริง ป่านี้สถานการณ์คงจะคล้ายๆกับ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ไปแล้ว
     ผมว่าบางท่านที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้ คิดกันไปไกลเกินไปแล้วครับ ผมว่าการที่คนล้านนา.."กระทุ้ง"...เตือนคนล้านนา ให้หันกลับมามองรากเหง้าและวิถีชีวิต ของตัวเอง ก่อนถูกวัฒนธรรมต่างถิ่นมากลืนกิน จนอัตลักษณ์ของชาวล้านนาจะหายไป นั้น คือสิ่งสำคัญของการนำเสนอในกระทู้นี้มากกว่าครับ.....
"แม้จะคนละโคตรเหง้า" แต่เราก็เข้าใจคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 21:11:49 »

คุณ ep24  คุณอธิบายได้วิเศษเเล้วครับ   นี้คือสิ่งที่ผมสนใจ  อยากได้ แล้วอยากสื่อ      ประเทศไดๆเกิดได้เพราะการรวมตัวของหลายๆๆหลายๆเเว้นเเคว้นผมเข้าใจ บ่มีปัญหา     ประเทศไทยควรเหมือนสวนดอกไม้นะครับ สวนดอกไม้จะงามได้ก็ด้วยมีพันธุ์ไม้หลายๆพันธุ์  แต่ละพันธุ์ก็ชูช่อแบ่งบานในเเบบฉบับของตน รวมเเล้วเป็นสวนที่น่าชมดูระรื่นตา    ผมขอบคุณมากครับที่เข้าใจในเรื่องละเอียดอ่อนเเบบนี้  รักษาจุดร่วม สงวนจุดต่าง  ขอสาธุการกับความคิดแบบนี้เเต้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 21:15:35 โดย natta2533 » IP : บันทึกการเข้า
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 14:46:07 »

ผมว่าบางท่านที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้ คิดกันไปไกลเกินไปแล้วครับ

บางท่านในที่นี้คงหมายถึงผม ขอใช้สิทธิพาดพิงนะครับ
ถ้าท่านว่าผมคิดไกลเกินไป ท่านคงลืมอ่านบรรทัดที่ว่า

อ่านแล้ว ใจ๋ขึ้น อยากกู้ชาติ...

อ่านต่อมาท่านก็จะทราบอีกว่ามีอีกคนที่คิดว่าการกระจายอำนาจวันนี้ที่เป็นไปได้ยากเพราะสยามยังอยากปกครองแบบรัฐจักรวรรดินิยม

อีกคนก็ออกมาเรื่องล้างสมองกลืนชาติ ลามไปจนถึงประเทศลาว

ถ้าการจะ "กระทุ้ง"หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็ว่ากันไปครับ ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกันในประเทศนี้
ขอให้มีเหตุและผล ทำไปเถอะครับ

แต่การจะกระทุ้งโดยการว่ากล่าวให้คนอื่นเสียหาย ขาดซึ่งเหตุและผล
เด็กๆหรือผู้อื่นเข้ามาอ่านจะเข้าใจผิดเอาได้

ผมก็ขอใช้สิทธิในการแสดงความเห็น    ก็เท่านั้นครับ

p1971
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 15:19:57 »

ผมว่าเราอย่าคิดเเทนคนอื่นเลยครับ  คนเรามักคิดเข้าข้างตัวเองเสมอ..........ผมเคยคุยกับคนลาวนะคับ ไม่เห็นเขาคิดว่าคนไทยเปนบ้านพี่เมืองน้องหรอก    มีเเต่ฝั่งไทยคิดไปเอง คิดว่าตัวเองเปนพี่ใหญ่ในภูมิภาค เหอะๆๆ    บางครั้งความเจริญทางวัตถุก็ไม่ใช้ทุกอย่างหรอกคับ ผมมีปู่ครูเป็นคนไตขืนเดินทางข้ามฝั่งไทยพม่าตั้งเเต่เด็กจนเเก่ ท่านนับถือว่าคนเมืองเป็นพี่น้อง แต่ท่านว่า กับไทยใต้ก็งั้นๆ  "เบ้าเเป๋นลาย  ย้านใจเเล้"  ว่าอั้น
ชอบความคิดเห็นนี้
ep24
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 17:33:03 »

ยิงฟันยิ้ม เคลียร์ทีละเรื่องนะครับ
อ่านแล้ว ใจ๋ขึ้น อยากกู้ชาติ...
อันนี้อ่านครับ ผมไม่ทราบอารมณ์คนพิมพ์กระทู้นี้ แต่ถ้าถามผมที่อ่านมาแต่หัวกระทู้ คนพิมพ์ น่าจะอารมณ์ประมาณว่าครูเ่ล่าเรื่องสมัยกรุงศรีอยุธยา ตอนพม่าตีค่ายบางระจันแตก ความรู้สึกก็ประมาณแค้นแทนชาวบางบางระจัน อยากจะไปตีกองทัพพม่าซะงั้น ...แต่โลกความเป็นจริงมันทำได้ไหมครับ.....
อ่านต่อมาท่านก็จะทราบอีกว่ามีอีกคนที่คิดว่าการกระจายอำนาจวันนี้ที่เป็นไปได้ยากเพราะสยามยังอยากปกครองแบบรัฐจักรวรรดินิยม
อันนี้ก็อ่านครับ ความคิดเห็นผมนะครับ มันก็เจ็บๆคันๆพอๆกัน กับคำที่ท่านบอกว่า "ความแตกต่างนั่นแหละครับ คือตัวถ่วงของการกระจายอำนาจ"ผมว่ายิงกันคนละหมัดก็สมนํ้าสมเนื้อแล้วล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม
อีกคนก็ออกมาเรื่องล้างสมองกลืนชาติ ลามไปจนถึงประเทศลาว
อันนี้ก็อ่านครับ แต่ผมเฉยๆนะ กลืนชาติความหมายนี้ ผมเข้าใจว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับ ประเพณี วัฒนธรรม และจารีต มากกว่าเรื่องดินแดนนะครับ
......สรุปครับ ถ้าท่านเข้าใจเรื่องอารมณ์ร่วม ของผู้แสดงความคิดเห็น เหมือนกับท่าน นั่งฟังคุณครูวิชา ส.ป.ช. เล่าถึง กรุงศรีอยุธยาโดนพม่าแตก เสียกรุงครั้งที่1 และ2  ศึกบางระจัน สมเด็จพระนเรศวรกู้ชาติ.......ท่านก็คงไม่ต้องมาอธิบายความให้มันกินใจกัน ใช่ไหมครับบบ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 19:58:14 »

คนเราก็ยอมรับฟังคนอื่นมาหลอมรวมเป็นเเนวคิดของตัวเองนะครับ   อย่าไปพาดพิงต่อล้อต่อเถียงกันเลยครับ   ใช้จุดร่วมสงวนจุดต่างเถอะครับ   แต่ถ้าคนที่เข้ามาอ่านกระทู้เเล้วรุ้สึกแปลกๆก็อ้างอิงความคิดเห็นของคุณ ep24 ครับ "ผมว่าคนล้านนาเขาไม่คิดกันขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าคิดจริง ป่านี้สถานการณ์คงจะคล้ายๆกับ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ไปแล้ว" ยิ้ม ยิ้ม
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 20:23:46 »

ขอบคุณครับคุณp1971 ที่ชอบความเห็นบ้าๆบ๊องๆ555555+
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 03:44:06 »

ผมคิดแตกต่างจากท่าน หรือคิดไปไกลอย่างที่ท่านว่าจริงๆครับ

ผมพอเข้าใจเรื่องการกระจายอำนาจการปกครองสู่ท้องถิ่นบ้าง อาจมีต้นแบบมาจากประเทศที่ปกครองระบอบประชาธิปไตยแบบประธานาธิบดี
แต่ผมไม่เข้าใจเรื่องที่ต้องอ้างความแตกต่างของประวัติศาสตร์ชาติพันธุ์   ถ้าคุณ ep24 เข้าใจโปรดช่วยสงเคราะห์ผมทีครับ

การกระจายอำนาจไม่ใช่เพียงแค่การที่พี่เบิ้มให้สิทธิคนของตนเองไปปกครอง
แต่การตัดสินใจทั้งหมดจะต้องอยู่ที่พี่เบิ้มเพียงอย่างเดียว

รบกวนท่านอ่านซ้ำอีกรอบ แล้วอธิบายถึงการกระจายอำนาจจากพี่เบิ้มที่ว่ามันคืออะไร คงไม่ใช่แบบที่ผมอธิบายไว้แน่ๆครับ

คุณพยายามล้างสมองคนอื่นให้เป็นพวกเดียวกับคุณ แต่คุณก่อดูถูก มองข้าม เเละยกตัวข่มเสมอนี้ไงคับ แตกต่างมากเเตกต่างเกิดจากตรงนี้    natta2533
ท่านจะอธิบายท่านnattaว่ายังไงดีครับ

ท่านเป็นคนภาคกลางเหมือนกับผม ผู้ว่าจนถึงนายกก็คงไม่ได้เป็นคนบ้านท่านเหมือนกัน
แต่เหมือนทุกคนจะเห็นตรงกันว่าเรามีความต่างกัน ท่านคิดว่าท่านแตกต่างกับพี่น้องล้านนาอย่างที่พี่น้องล้านนาคิดว่าท่านแตกต่างมั๊ยครับ

รบกวนท่านอธิบายความเห็นนี้ด้วยครับ

chate
มัธยม
Re: อยากรู้ประวัติศาสร์ล้านนาในยุคประเทศราชของพม่า
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 18:54:49 »

ต๋อนนี้จะกู้ชาติก่ยังบ่สาย   

chate
มัธยม
Re: พระยาผาบ HERO หรือ กบฏ
« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 19:10:17 »

กู้ชาติ เหี้ยบ่ดีก๊ะ ใจ่ขึ้น.......

รบกวนท่านเยอะหน่อย ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยังมีอีกเรื่องรบกวนให้ท่านช่วยตอบแทนทีว่า     
แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ สยาม ไม่ทราบครับ

ep24
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 07:09:03 »

ผมว่าประเด็นเดียว น่าจะเข้าใจนะครับ.....
ผมพอเข้าใจเรื่องการกระจายอำนาจการปกครองสู่ท้องถิ่นบ้าง อาจมีต้นแบบมาจากประเทศที่ปกครองระบอบประชาธิปไตยแบบประธานาธิบดี
แต่ผมไม่เข้าใจเรื่องที่ต้องอ้างความแตกต่างของประวัติศาสตร์ชาติพันธุ์   ถ้าคุณ ep24 เข้าใจโปรดช่วยสงเคราะห์ผมทีครับ

แสดงว่าท่าน ไม่ได้อ่านที่ผมตอบครั้งแรก หรืออ่านไม่หมด หรืออ่านแล้วไม่เข้าใจในจุดที่ผมเขียน.....เจ้าของกระทู้ต้องการสื่อในเรื่องการที่ต้องการอนุรักษ์ วัฒนธรรม จารีต ประเพณี ของชาวล้านนา โดยใช้แง่มุมของประวัติศาสตร์ของล้านนา มาบอกเล่าปฐมบทเริ่มต้น จน ถึงปัจจุบัน แน่นอนอาจจะมีความอ่อนไหวในแง่ของเรื่องชาติพันธุ์ ซึ่งถ้าคนอ่านมีใจเป็นกลาง สนใจบริโภคเรื่องราวในแง่มุม ที่ไม่เคยมีในวิชาประวัติศาสตร์ชาติไทย ที่เราเรียน ในสมัยประถม มัธยม คงจะมีประโยชน์มากๆเลย(เช่นผม)
 เอาแค่คำตอบนี้นะครับ ผมว่า ข้ออื่นๆที่ท่านถามมันอยู่นอกเหนือประเด็น ที่ผม คิดว่ามันออกนอกทะเลไปไกล เพราะผม "ไม่ได้คิดไกล ไปขนาดนั้น"แล้วอีกอย่างครับ กระดานนี้ กระดานเรื่องล้านนา ภาษากำเมือง ไม่ใช่กระดานการเมือง ผมขอสงวนความคิดเห็นเรื่องการเมืองครับ มันจะ go so big........มุมมองของผม ยังไงคนล้านนาแนวคิดปัจจุบัน ยังไม่ "แรง" ขนาดชายแดนใต้ของเรา หรือท่านคิดว่าคนล้านนามีความคิดต่อต้าน ประเทศไทย เหมือน สยาม ในอดีตครับ ยิงฟันยิ้ม อันนี้ อยากให้ท่านแสดงทัศนะคติของท่านสักนิดนะครับ คงจะไม่ว่ากัน ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์