เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:23:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  รวมกระทู้ คนใจดี
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 พิมพ์
ผู้เขียน รวมกระทู้ คนใจดี  (อ่าน 26512 ครั้ง)
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 09:48:38 »

ตอนนี้ผู้อุปการะเจ้าเอก บอกกับทางหนึ่งว่า
1.      คุณ จ. จะนำเจ้าเอกกลับไปเลี้ยงที่บ้านในวันนี้คะ โดยจะต้องจ้างคนดูและเค้าพิเศษ เนื่องจากเค้ายังต้องทานยา และหยอดตา เนื่องจากคุณ จ. มีธุระต้องเดินทาง จริงๆแล้วคุณจ. ไม่คิดว่าเจ้าเอกจะกลับบ้านได้เร็วขนาดนี้ท่านเลยจึงรับอุปการะไว้คะ ตอนนี้เจ้าเอกออกจากโรงพยาบาลได้แล้ว แต่แผนงานขิงท่านยังเหมือนเดินอยู่เนื่องจากอย่างที่เรียนให้ทราบคะไม่คิดว่าเจ้าเอกจะ ออกขากโรงพยาบาลได้เร็วมากแบบนี้คะ เพราะตอนแรกคิดว่าจะต้องรักษานาน
2.      ตอนแรกคุณ จ. จะฝากไว้ที่ร้านคุณหมอก่อน แต่คุณหมอ เรียนว่า มันมีค่าใช้จ่ายมากอยู่คะ เสียดายเงินเงินนั้นเรายังช่วยคนอื่นได้คะ แนะนำให้เอากลับแล้วหาคนช่วยดูแลจะดีกว่าคะ และอีกอย่างถ้าเค้าอยู่ที่ร้านหมอเค้าคงอึดอัดเพราะเค้าเคยเดินที่กว้างๆได้เท่ยวเล่นวันนึงต้อง อยู่แต่กับที่เค้าคงเซ็งแน่ๆเลยละคะ
3.     และอย่างที่ทราบคะเจ้าเอกเราได้ลงกระทู้ช่วยหาคนแล้ว แต่จนถึงเวลานี้ยังไม่มีใครช่วยได้ท่านเลยหาทางออกเฉพาะหน้า ไว้คะ( ส่วนตัวรู้สึกแย่คะที่ช่วยอะไรไม่ได้เลยคะถ้าหนึ่งมีบ้านคงช่วยอะไรเค้าได้บ้าง แย่มากคะ) ยังไงต้องขอขอบคุณคุณจ. ที่ช่วยเหลือด้วยใจจริงๆคะ ขอบคุณคะ
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 10:33:47 »

ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าเอกนะคับ ไม่ทราบว่าเค้าเสียตาไปป่าคับเเล้วกลับมาใช่ตาอย่างเดิมได้ ป่าวคับ

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 12:02:00 »

เสียไปหนึ่งข้างเนื่องจากตอนที่เราพบเค้าตาเค้าได้เสียอยู่แล้วคะ ไม่สามารถมองเห็นได้แล้ว แต่ลูกตาที่เสียไปยังไม่ได้รักการรักษา ยังคาอยู่ที่เบ้าตาคะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 16:47:27 »

ผมโอนเงิน 555 นะครับ   ยิงฟันยิ้ม
angeltam
มัธยม
**

~‘’‘’~

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2011, 19:22:38 »

อัฟๆๆ

~"•”~ ยินดีที่รู้จักครับ elõ_õl~
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 00:00:54 »

ขอบพระคุณสำหรับความมีนำใจของเพื่อนๆคะ ตอนนี้เราตั้งอีกกระทู้นะคะสำหรับตามหาเจ้าเอกกันคะ สาเหตุเนื่องจากเมื่อววานนี้คุณจ. และคุณ อ. คนที่เมตตาเจ้าเอกนั้นได้ รับเจ้าเอกกลับบ้านคะ ซึ่งก็วุ่นวายมากคะเพราะเค้าตัวใหญ่ไม่สามารถเอาใส่รถจิ๊บที่นำไปรับได้คะ จึงต้องกลับไปที่บ้านซึ่งอยู่ไกลมากออกไปเพื่อเปลี่ยนเอารถกระบะ และ มารับใหม่พร้อมกับ จ่ายค่ารักษาเงินค่ารักษาจำนวน 5000 (เป็นเงินจากคุณ อ. และคุณ จ.) บาท อีก 2000 จากคุณหมอช่วยคะ ส่วนเงินของเราท่านทั้งสามยืนยันให้เจ้าเอกส่งต่อโอกาสให้เพื่อนนะคะตอนนี้ที่ยังไม่ทราบยอดแน่ชัดเพราะวันนี้เดินทางไปเยี่ยมน้องหมาที่แม่สรวยมาคะเนื่องจากเอาน้องหมาที่รับเลี้ยงไปฝากไว้ที่นั้นคะ เป็นหมาบ้านธรรมดาคะ
(สาเหตุที่มาที่ไปของเจ้านี่มาจากเป็นลูกพี่ลูกน้องกับน้องหมาที่โดนงูกัดบาดเจ็บ ที่ได้ช่วยชีวิตไว้คะ น้องหมาตัวที่โดนงูกัดก็รอดนะคะหาคนช่วยบริจาคเงินจากใน facebook)
กลับเข้าเรื่องคะ
******* สำคัญมากอยากให้ช่วยๆกันคะ*******
        หลังจากคุณจ.นำเจ้าเอกกลับมาถึงบ้าน เจ้าเอก ก็นอนพัก ซักพักก็ลุกขึ้นเดินรอบๆเหมือนสังเกตที่พักใหม่ คุณจ.เห็นเค้าเดินแบบเหนื่อยๆ เลยไปหาน้ำมาให้เค้าทาน หลังจากนั้น ก็ไปเตรียมที่นอนให้เค้าโดยใช้ผ้าปูห่มผืนใหม่ จุดยากันยุงเพราะไม่อยากขังเข้า ทำเสร็จแล้วก็จะไปหาเชือกมาผูกเค้าไว้เพราะบริเวญบ้านเป็นสวน ถ้าเดินไปไม่รู้ทางทั้งที่ตายังไม่หายร่างกายไม่แข็งแรง เค้าจะเป็นอันตรายคะ และสิ่งที่ ทำให้คุณจ. ต้องลำบากใจ เศร้าก็เกิดคะ หลังจากกลับจากไปเอาเชือกเพื่อจะมาผูกเค้าไว้เค้าก็หายตัวไป คุณจ. ตามหาเท่าไหร่ก็ไม่พบ เมื่อวาน คุณจ. ให้คนในพื้นที่ช่วยกันตามจนดึกก็ไม่พบคะ
 (บอกนิดนึงคะบ้านคุณจ. เป็นบ้านสวนมีรั้วคอนกรีตรอบสามด้าน ด้านหน้าเป็นรั้วลวดหนาม เจ้าเอกก็ใส่ อลิตซาเบต หรือบางคนเรียกว่าลำโพง หรือ จานดาวเทียมคะไม่น่าจะออกได้)
      ตอนเช้าคุณจ. ก็ยังตามหาอยู่เลยคะ คุณจ.ห่วงเจ้าเอกมาก เพราะเค้าต้องทานยา ต้องหยอดตาอีกข้าง ตอนนี้คุณ จ. เศร้าใจมากและโทษตัวเองอย่างมากคะ อยากวอนเพื่อนๆทุกคนให้กำลังใจคนใจดี ที่ยอมลำบาก ช่วยเหลือ เพื่อนสี่ขา แบบไม่ได้คิดถึงตัวเองเลยคะ ทั้งที่ท่าน ไม่ต้องลำบากช่วยก็ได้ อีกทั้งท่านยังต้องมีธุระเดินทางต้องเสียค่าใช้จ่ายมาจ้างคนดูแลเพิ่มอีกด้วย ท่านก็ยังทำ ทุกคนคะยังไง ใครพบเจ้าเอก เจ้าตัวดำในรูปรบกวนติดต่อ หนึ่งด้วยนะคะ หรือโรงพยาบาลสัตว์เลี้ยงหมออานนท์สันโค้งหลวง หรือใครนำส่งไปที่โรงพยาบาลสัตซ์เลี้ยงคุณหมออานนท์ได้จะขอบคุณมากคะเพราะเค้าต้องทานยายังไงใครพบเจอ เจ้าเอกตัวแสบ ช่วยทางเราด้วยนะคะ อีกอย่างคะน้องเอกหายไปในชุดคนไข้เลยคะ ตาข่างที่ผ่าตัดยังปิดผ้าอยู่ และยังใส่จานดาวเที่ยมด้วยคะ ใครพบ ช่วยโทรหาเราด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 00:07:20 »

ผมโอนเงิน 555 นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
     พรุ่งนี้เช้าจะอัพยอดนะคะวันนี้กลับมาถึงเชียงรายสี่ทุ่มแล้วคะไปตั้งกล่องบริจาคตอนสิบโมงเช้าที่ร้านกาแฟ อเมซอน ที่ปต.ท ห้าแยกมา และทำlogo สำหรับกลุ่มบริจาคแล้วคะไว้พรุ่งนี้จะเอามาโพสไว้คะ   และไปเยี่ยมหาน้องหมา เมืองที่ไปรับเลี้ยงมาแล้วเอาไปฝากไว้ที่บ้านพี่ที่แม่สรวยคะกลับมาเลยสี่ทุ่มแล้วคะ ยังไงขออัพพรุ่งนี้เช้านะคะ

****แก้ไขหน่อยนะคะ ตอนนี้ต้องย้ายกล่องเพราะ เกิดเหตุขัดข้องตั้งไม่ได้เนื่องจาก ทอมที่เป็นพนักงาน ว่าเรา เจ้าของไม่ได้ว่าคะ เราขอเจ้าของแล้วคะ ตอนเอาไปตั้งทีแรกก็ไม่อะไรแต่พนักงานเอาไปพูดรับหลังมีคนมาบอกนะคะเราไม่อยากสร้างความลำบากใจให้ใครเอาออกเองเลยดีกว่า สงสัยกลัวไม่มีคนหยอดทิบบ๊อกไม่เป็นไรคะเดี๋ยวหาที่ใหม่ตั้ง  ยังไงใครเห็นlogo นี้ก็ช่วยๆเข้าไปเขียนข้อความในสมุดเยี่ยมกันคะ

* 320 copy.jpg (56.11 KB, 245x252 - ดู 291 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 14:26:44 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 00:27:06 »

*****หัวข้อวันที่ 5/11/54******

วันนี้ตัดสินใจว่าจะรับบริจาคอาหารน้องหมาน้องแมว
ใครสนใจบริจาค ข้าวท่อน อาหารน้องหมา จะมากจะน้อยไม่เกี่ยงแค่อยากให้ก็พอแล้วคะ เรารับบริจาคที่ office เราเองนะคะ สิ่งเรานี้เราจะส่งไปตามที่ๆต้องการความช่วยเหลือรวมถึงเอาไปให้น้องหมาจรจัดที่เราพบแล้ววยังหาบ้านไม่ได้ ด้วยคะ และให้ลุงที่ดูแลเจ้าเอกด้วยคะ office เราอยู่ ตรงข้ามโรงงานยาสูบ ตรงแถวๆ อภิสแคว์ หรือง่ายๆคือ เส้นถนนคนเดินเนี่ยละคะ
(หนึ่งจะเป็นคนไปส่งให้เองจะส่งทุกวันอาทิตย์หรือถ้าวันไหนสะดวกไปจะไปส่งคะ และจะเป็นคนถ่ายรูปและให้ข้อมูล อาหาร แต่ละที่รวมถึงแผนที่ที่น้องหมาอยู่แล้วเราไปส่ง

officeเรา
 เป็นบ้านสีดำๆสองชั้น มีต้น ไผ่และต้นโมกปลูกในกระถางอยู่หน้าร้านคะ 4ต้น ไผ่2 โมก 2

office เปิด จันทร์-เสาร์
เวลา 8.00am-5.00pm(17.00)

*****หัวข้อวันที่ 4/11/54******
ยิ้มกว้างๆ เจอซักทีคะเจ้าตัววุ้นเจ้า เอก เค้าสาธารณะจริงๆด้วยนะเนี่ย จะรู้จักกันทั้งหมู่บ้านทัั้งเมือนเชียงรายแล้วละคะ 555 มีความสุขมากคะ

*****หัวข้อวันที่ 31/10/54******
ข้อความจากคุณจ.ผู้อุปการะ ค่ะดวยร้อนใจถึงหนึงคะ

เมื่อวานระดมคนออกตามหาถึง4คนจนมืดค่ำทั้งรถยนต์ ทั้งมอไซด์ ก็ไม่เจอวันนี้เริ่มออกหาใหม่ตั้งแต่9โมงจนถึงเดี๋ยวนี้ยังไม่เจอ ทุกคนถอดใจ ป้าก็หมดแรงแล้วค่ะบ้านป้าเป็นสวนมีรั้วคอนกรีตรอบ3ด้าน ส่วนด้านหน้าเป็นลวดหนามปลูกต้นไม้เป็นแนวตามลวดหนาม จึงไม่คิดว่าเค้าจะมุดออกไปได้เพราะเค้าใส่จานดาวเทียมอันใหญ่ติดคออยู่สวนป้ามีบางส่วนที่รกทึบเป็นป่ากล้วย คนก็เข้าไปเรียก ใช้ไม้ทุบหญ้าไล่ ทำเสียงดังทุกด้านแต่ก็ไม่มีวี่แวว วันนี้เอารถออกตามไปถนนในหมู่บ้านก็ไม่เจอป้าขอรับผิดในสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดค่ะ ที่ประมาทไม่ผูกเค้าไว้ก่อน ตอนแรกจะให้นอนในกรงแต่เข้ากรงไม่ได้เพราะเค้าตัวใหญ่มาก ตอนไปรับครั้งแรกเอากล่องใส่รถจี๊ปไปเค้าเข้ากล่องไม่ได้ ต้องกลับมาบ้านอีกครั้งเพื่อเปลี่ยนรถ(ถามคุณหมอดูได้เลยค่ะ) ก็วุ่นวายกันพอสมควร แต่ก็ปลอบใจตัวเองว่าเราอยากทำบุญอ่อ..ลืมบอกหนูว่าป้ากับคุณอ.จ่ายค่ารักษาให้แล้วนะคะ และตั้งใจจะจ้างคนมาดูแลโดยให้เริ่มงานวันที่5พย.นี้เพราะป้าต้องเตรียมตัวเดินทางไกล แต่ตอนนี้คนที่รับจะดูแลขอถอนตัวแล้วเพราะกลัวมันหนี กลัวจะถูกตำหนิป้าได้ทำดีที่สุดแล้วแต่เค้าคงไม่อยากอยู่ที่นี่ นี่ก็นั่งเป็นห่วงว่าเค้าจะไปอยู่ที่ไหนอยู่ยังไง...ยาก็ยังกองอยู่บนโต๊ะ เค้าอยู่บ้านป้ารวมเวลาแล้วไม่ถึง30นาทีด้วยซ้ำก็เมตตาเค้าอยู่นะคะ แต่ป้าก็หมดปัญญาจะตามหาเค้าแล้วค่ะ ฝากประกาศก็แล้วกันคงไปตาม
ถนนสายบ้านโป่งพระบาท
        ใครพบเจอเจ้าเอกที่ไหนติดต่อกลับหาเราด่วนเลยนะคะ และขอความเห็นใจจากเพื่อนๆทุกคนช่วยให้กำลังใจ คุณ จ. ด้วยคะ หนึ่งอ่านแล้ว หนึ่งก็เศร้าที่เจ้าเอกหายก็มีส่วน แต่ส่วนใหญ่ที่ทำให้เศร้าและไม่สบายใจมากคือ คนดีๆกำลังลำบากและหมดกำลังใจ ใครเจอช่วยหน่อยนะคะ นำส่งที่โรงพยาบาลสัตว์เลี้ยงที่ สันโค้งหลวง โรงพยาบาลสัตว์เลี้ยงคุณหมออานนท์คะ หรือโทร  083-862-6287 เดี๋ยวหนึ่งขับรถไปรับเองคะ หรือใครมีน้ำใจส่งให้ก็ จะขอบพระคุณมากๆคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2011, 20:20:25 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
Arm]Style-
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:14:45 »

เอาใจช่วยครับ

ขอให้้น้องหมาปลอดภัย...
ดอกฝิ่นสีคราม
มัธยม
**

O o_ก็ แค่ คน ธรรม ดา ทั่ว ไป_o O

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 10:16:54 »

ขอให้เจอไวๆคับ

จิตใจที่อยู่ในความมืดมิด กำลังที่จืดจาง...ทั้งยังต้องเห็นเพื่อนพลาดท่าไปกับตา ความมืดจึงครอบคุมแสงสีขาวจนหมดสิ้น
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 10:34:48 »

ผมโอนเงิน 555 นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
อัพเรียบร้อยแล้วคะยอดเงินบริจาคตอนนี้อยู่ที่ 1,055
เมลล์ติดต่อขอความช่วยเหลือ และfacebookมาแล้วนะคะ
chiangrai_pets_helper@hotmail.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 11:49:02 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 14:15:55 »

Pm ช่วยสนับสนุนหน่อยนะคะคือน้องเอกยังต้องทานยาอยู่คะไม่รู้ตอนนี้แผลจะเจ็บขนาดไหนคะ ลังเล
Arm]Style-
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 16:12:59 »

จขกท. หาเจอยังคับ
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 16:22:29 »

จขกท.คืออะไรอะคะ ยังหาไม่เจอเลยคะ ไม่มีใครติดต่อมาเลยคะ
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 17:26:26 »

เป็นกำลังใจให้ อย่างพึ่งถอดใจนะค่ะ
น้ำพริกน้ำปู๋
ชั้นประถม
*

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 17:40:42 »

จขกท.คืออะไรอะคะ ยังหาไม่เจอเลยคะ ไม่มีใครติดต่อมาเลยคะ

จขกท.=เจ้าของกระทู้ ครับ เ็ป็นกำลังใจให้เจอไวๆด้วยนะครับ

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 18:11:23 »

อัฟๆหน่อย  ยิงฟันยิ้ม
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 19:21:27 »

วันนี้ไปตามหาน้องหมามา เจ้าเอกนั้นละคะ ยังหาไม่เจอเลยไปหาข้าวทานก่อนหิว
วันนี้ในกล่องบริจาคของเรามีตั้ง 36บาท คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 19:31:22 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 19:26:11 »

จขกท.=เจ้าของกระทู้ ครับ เ็ป็นกำลังใจให้เจอไวๆด้วยนะครับ
อ๋อ พยายามคิดตั้งนานคะ
 วันนี้หลังเลิกงานก้ไปตามหาแถวถนนโป่งพระบาท แต่ก็ไม่มีวี่แววแถวนั้นมีแต่ป่าเต็มไปหมดไม่แปลกใจที่คุณ จ.ท้อใจมากๆเลยคะ วันนี้ก็เข้าไปราชภัฎด้วยไปฝากยามที่นั้นช่วยดูอีกทางเผื่อเค้าจะเห็นมันนะคะ แต่ไม่มีใครเห็นเลยคะ มึดแล้วเลยไปหาข้าวทานและกลับห้องเดี๋ยวพรุ่งนี้ต่อคะ ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2011, 20:21:59 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
nj258
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 19:34:45 »

ขอให้เจอไวไวนะคะ  สงสารจังเลย   เศร้า

ห้วงยามที่มืดที่สุดนั้นคื​อสัญญาณว่าอีกไม่กี่ชั่วโมง​พระอาทิตย์จะขึ้น
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 พิมพ์