เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:40:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  อายไหมที่จะ อู้คำเมือง
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน อายไหมที่จะ อู้คำเมือง  (อ่าน 17943 ครั้ง)
unis
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 13:08:34 »

ผมเป็นคนภาคกลาง มีแฟนเป็นคนเหนือ แต่บอกให้อู้คำเมืองให้ฟังหน่อย ก็เขินไม่ยอมพูด

ตอนนี้กำลังศึกษาถาษาถิ่นอยู่ครับ ใครใจดีสอนซักประโยค สองประโยค จะขอบคุณมาก ครับ
happiness'969
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 13:35:56 »

ไม่อาย แต่เด็กสมัยใหม่บ่าเดี๋ยวนี้ลืมกำเมืองหมดล่ะ อู้ก้าภาษากลาง อู้กำลังเดี๋ยวเปื่อนจะแซวว่าเป็นเด็กบ้านนอกก้าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 14:01:05 โดย happiness'969 » IP : บันทึกการเข้า
☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 13:41:56 »

กิ๋นเข้าละกะครับ  อิอิทุกวันนี้ไปภาคกลางยังอู้กำเมืองใส่พ่อค้าแม่ค้าเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 14:47:35 »

บ่อายเจ้า ภูมิใจในภาษาถิ่นบ้านเฮา

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
Miss_KOBAYASHI
ชั้นประถม
*

Line :: mookoba

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 21:49:14 »

อู้จ่นชิน ปอบ่าอยากอู้กำไทยกล่าง เวลามีคนมาอู้โตยชอบปะแล้ดตลอดเอาะเจ้า

ขายส่ง>> สับปะรด นางแล ,ภูแล , ปัตตาเวีย
ขายสัปบะรดปอกเปลือกพร้อมทานบรรจุกล่องโฟม
บริการส่งในตัวเมืองเชียงราย
สอบถามได้นะค่ะ  084-1711797 ฝน
Line :: mookoba
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 07:10:18 »

ผมเป็นคนภาคกลาง มีแฟนเป็นคนเหนือ แต่บอกให้อู้คำเมืองให้ฟังหน่อย ก็เขินไม่ยอมพูด

ตอนนี้กำลังศึกษาถาษาถิ่นอยู่ครับ ใครใจดีสอนซักประโยค สองประโยค จะขอบคุณมาก ครับ

- ผมก็อยู่ กทม. ตั้งแต่ขวบเดียวนี่แหละ (พ่อ กทม.- แม่เชียงราย) อยากพูดเหนือเก่งๆ เหมือนกัน แต่ก็พูดได้เพียงไม่กี่คำแล้วก็ไปไม่รอด ภาษาเหนือเขาเรียกว่า อู้ปะแล้ด อิอิ

สำหรับผม ผมไม่เขินเลยนะ กลับภูมิใจเสียอีก อยู่เหนือก็พูดภาษาเหนือสิ มีเอกลักษณ์ดีออก เวลาอยู่ กทม. ก็พูดกลางปกติ

ประโยคนี้น่าจะพูดได้อยู่แล้วมั้งครับ "เปิ้ลกึ๊ดเติงหาตั๋วหนา" แปลว่า ผมคิดถึงคุณนะ

กับ "เปิ้ลฮักตั๋วแต้ๆ หนา" แปลว่า ผมรักคุณจริงๆ นะ  ยิ้มกว้างๆ
Mickky (รักในหลวง)
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 07:23:56 »

น่าภูมิใจต่างหากล่ะคะ...ไม่ใช่คนเชียงรายค่ะ...พยายามจะหัดพูดแต่มันไม่เหมือนต้นตำรับซักกะที ...ตอนนี้ก็ให้ลูกพูดคำเมือง....ดีออก พูดได้หลายๆ ภาษา... ยิ้มเท่ห์
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 09:57:39 »

ดีใจ และภูมิใจ ที่ได้เกิดเป็นคนเจียงฮาย
ฮู้ฮักภาษาถิ่น...ไปกทม.ก็ยังอู้ภาษาพื้นเมืองอยู่เลย
สุขใจ๋ดีครับ..ภาษาเฮาออกจะสวย...อู้เพราะน่าฟัง
คำว่า.."อะหยั๋งปะล้ำปะเหลือ"...แปลว่า...อะไรกันนักหนา ครับผม

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
torpat_jaoka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 09:59:12 »

ภาษากำเมือง น่าฮักที่สุดเลยเจ้า น่าภูมิใจ๋ตี้เป๋นคนเมือง เจ้า
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 10:15:19 »

ฮั่น คนงามมาตอบกระทู้ ยิงฟันยิ้ม

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
torpat_jaoka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 10:16:37 »

ฮั่น คนงามมาตอบกระทู้ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แลบลิ้น
super...
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 10:18:14 »

บ่าอายอยู่ตี้ไหนก้ออู้กำเมือง
unis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 12:00:57 »

- ผมก็อยู่ กทม. ตั้งแต่ขวบเดียวนี่แหละ (พ่อ กทม.- แม่เชียงราย) อยากพูดเหนือเก่งๆ เหมือนกัน แต่ก็พูดได้เพียงไม่กี่คำแล้วก็ไปไม่รอด ภาษาเหนือเขาเรียกว่า อู้ปะแล้ด อิอิ

สำหรับผม ผมไม่เขินเลยนะ กลับภูมิใจเสียอีก อยู่เหนือก็พูดภาษาเหนือสิ มีเอกลักษณ์ดีออก เวลาอยู่ กทม. ก็พูดกลางปกติ

ประโยคนี้น่าจะพูดได้อยู่แล้วมั้งครับ "เปิ้ลกึ๊ดเติงหาตั๋วหนา" แปลว่า ผมคิดถึงคุณนะ

กับ "เปิ้ลฮักตั๋วแต้ๆ หนา" แปลว่า ผมรักคุณจริงๆ นะ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากๆ ครับจะจำไว้อย่างดี...
Monsir94
เตรียมอนุบาล
*

E G อ ม ต ะ ร่ ว ม ส มั ย

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 12:05:05 »

ไม่เคยอายครับ=บ่เกยอายครับ

:: เจียงฮายพลัดถิ่น ::
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 16:11:38 »

บ่อายเน้อ

มาเฮียนกรุงเทพ ก้ออู้ เอาไปด่าเปื่อนน่ะ มันฟังบ่าฮู้เรื่อง
noonoi_cru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 16:15:30 »

บ่าอายเจ้า  น่ารักดีออกก่า

"ไปด้วยกัน...ไปได้ไกล" กับ SCB LIFE
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 21:58:21 »

ถ้าบ่าใช่งานทางการแล้ว อู้เมืองตลอด
soonerorlater
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 22:04:26 »

ถ้าถาม คนส่วนมากคงตอบว่าไม่อาย
แต่พอมีคนพูดไทยใส่ตัวเอง คนเมืองหลายๆคนกลับพูดไทยตอบ นี่ละน่าอายอยู่ การกระทําที่เผลอตัว หรือเอาใจคนอื่น เกรงใจแบบไม่รู้ตัว  ขยิบตา
aem071
ชั้นประถม
*

คนขายแบตโทรสับ

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 22:08:30 »

บ่าได้อายหรอกคับ  แต่ถ้าตอบเป๋นภาษากำเมือง เขาจะฟังบ่าฮู้เรื่องนะก่าคับ   
น่าภูมิใจ๋จะต๋ายคับ
Twitty1239
ชั้นประถม
*

เด็กดอยที่หลงรักน้ำทะเล~~

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 22:09:58 »

ยิ้มกว้างๆ บ่าอายเน้อเจ้า เพราะหน้าบอกภูมิภาคอยู่แล้วเจ้า อิอิ ใครๆก้อตึงกึดว่าเป็นคนเหนือ^^

สิ่งที่ดีที่สุด  คือ การลืมตาขึ้นมา แล้วพบว่า เรายังมีชีวิตอยู่ค่ะ
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์