เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:39:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  อายไหมที่จะ อู้คำเมือง
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน อายไหมที่จะ อู้คำเมือง  (อ่าน 17946 ครั้ง)
Me My Self
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2011, 21:15:50 »

บ่อเกยอายเลยเจ้า อู้กำเมืองก่ะ ม่วนดี

ฮักบ้านเกิดเฮาเจ้า เหอๆ
jamesmy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 12:37:57 »

ยอกกำเมืองตลอดหนาผม ขนาดใหญ่อยู่กรุงเทพ สายเลือดกำเมืองมันอยู่ในสายเลือด
ampika
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 16:10:24 »

บ่าอาย  ผมภูมิใจ๋ ยิ้ม
ลูกหล้าแม่อุ้ย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 18:14:08 »

ป๋อกะอู้เมือง แม่กะอู้เมือง ลูกออกมาหัดอู้กำภากก๋าง
จะอั้นสู้เขาหยังบ่าสอนอู้ภาษาพะรั่ง อังกิดเหียบ่าดีกา
จะได่หู้ลูกสูเขาโกอินเตอร์ละ  โกรธ
 อายมันหยะบ่าหยังคับ ผมมายู่กุงเทบ 7 - 8 ปี๋ บ่าเกยอาย อู้กำเมืองต๋าหลอด
ยกเว้นเวลาทำงานบ่าดายเพราะที่ทำงานเปิ้ลบ่าหือ กำภาษาท้องถิ่น
นอกนั้นจดกำเมืองแหลวแลด
ขอบคุณคับ   ยิงฟันยิ้ม
Theglockc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 21:36:10 »

บ่อายครับ...ไปตี้ไหนในเมืองไทย ผมย้อกกำเมืองหม๊ด..ยกเว้นเวลาเป๋นก๋ารเป๋นงาน ก่ะใจ้ภาษากล๋างอยู่....

..เป๋นห่วงเจ่นลูกเจ่นหลานครับ ป้อแม่สมัยบ่เด่วสอนลูกฮู้ไทยกล๋างไปนัก  หยั่งไปแอ่วเซนทรัล ไปตางใดมีก้าคนอู้กำไทยกล๋างหม๊ด...ทั้งที่ตั๋วเป๋นคนเมืองแต้ ๆ สอนหื้อลูกอู้ไทยกล๋างเหีย...ผมหันแล้วฮู้สึก เป๋นห่วงกำเมืองเฮา จะเลือนหายไปทีละน้อยครับ...
suth
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 22:07:48 »

ผมบ่อายครับ ผมรับราชก๋าน เวลามีประชุมหรืออบรมที่กรม ผมจะอู้เมืองเผลิดตลอดครับ บ่อาย ผมถือว่าทีคนภาคอื่นยังอู้ภาษาถิ่น แล้วผมคนเมืองจะอู้เมืองบ่ได้กา มักลาบมักส้าเน้อครับปี้น้อง
ALPHA1
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 01:51:47 »

"ก๋านอู้กำเมืองบะใจ้ของดีอายเน่อครับ คนเมืองบะอู้กำเมืองแล้วไผจะอู้ครับ"

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 15:28:09 »

บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่ บ่
tropicalt19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 15:35:48 »

บ่อายเจ้า ไปซื้อของตี้ห้าง จะไดก็อู้กำเมืองตลอด ต่อหื้อคนขายปั๊ดกำไทย ข้าเจ้าก็ตอบกำเมืองอยู่ดี 555
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 17:00:03 »

บ่เกยอายเจ้า

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
✿*゚’゚・✿.。จุ๋มจิ๋ม( っ '๐')づ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 21:17:10 »

บ่เกยอายเจ้า อยู่กำเมืองใส่กั๋นเนอะ แน่นอกแน่นใจ๋ดี ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

October_jib
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 21:20:32 »

บ่อายเจ้า.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tawan rung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2011, 04:31:40 »

บ่าอายลอ คับ ผมเป๋นครูคับ ไปสอนขับขิด ขับ ข่วย อิสาน ใต้ ตะวันออก บางเตื่อก็ปัดเมืองใส่ลูกศิษคับ ผมก็เปิดฮ้านนวดตี่ กุงเทพ  ก็ปัดเมืองใส่ลูกก้าคับ ลูกก้าก่อนัก น้ำท่วมยังลู่นวดคับ ผมภูมิใจ๋เป๋นตี่สุดคับ ถึงแม้ผม ออกจากบ้านมา ตั้งแต่อายุ 11ปี๋มาเฮียนหนังสือคับผมบ่าเกยลืมคับ ถึงมีบ้านอยู่กุงเทพ ก่อจะปิ๊กไปต๋ายที่เจียงฮายคับ จุมพิต
beepeed
เฮา ฮัก เจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 02:24:58 »

ไม่อายค่ะ [ด้านได้ อาย อด เอ้ย! ไม่เกี่ยวกัน]
ที่แฟนไม่ยอมพูดอาจจะเป็นเพราะเขินก็ได้ค่ะ เวลาพูดกับคนอื่นมันก็เหมือนได้แสดงให้เค้าเห็นว่าภาษาเหนือเป็นอย่างนี้นะ อย่างนั้นนะ แต่พอมาพูดกับแฟนจะรู้สึกเขินๆ ก็ได้ค่ะ 555 [อันนี้เฮาก่อบ่าฮู้เน๊อะ ต้องไปถามแฟนตั๋วเก่าเอาาาาเต๊อะ]

ตัวอย่าง 2 ประโยค [Request ไปปป]
- ง่าวไบ้ง่าวง่าว แปลว่า โง่ดักดาน งี่เง่าที่สุด โง่สิ้นดี
- ตำเฮาะ เป็นคำสบถ เ_ี่ยเอ้ย เหมือนโธ่เว้ย อะไรแบบนี้น่ะค่ะ
เอ้ยยย นี่มันไม่ใช่ประโยคคคค
เอาใหม่ๆๆๆ
1 ไข้ฮื้อเปิ้นฮักยากนักจากหวัง ไข้ฮื้อเปิ้นจังกำเดียวก่อได้
แปลว่า ให้คนอื่นมารักเราจะทำยังไงมันก็ยาก แต่ถ้าจะให้คนอื่นเกลียดชังเราทำอะไรไม่ดีแป๊บเดียวเค้าก็ชังเราอย่างง่ายดาย
2 ป้อจายคนนี้เปิ้นฮื้อตั๋ว
แปลว่า ผู้ชายคนนี้ ฉัน ให้ เธอ

เอ่อ.... เป็นตัวอย่างที่ไม่ค่อยจะดีเลยเน๊อะ 555 ดึกแล้วๆๆๆ คิดอะไรไม่ออกแล้ววว  อายจัง

YOU ARE WHAT YOU THINK
สาวนุ้ยผลัดถิ่น
เพื่อสุขภาพที่ดีของตัวคุณและคนที่คุณรัก
มัธยม
**

เพื่อสุขภาพที่ดีของคุณและคนที่คุณรัก

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 08:54:14 »

ข้าเจ้าเป็นคนใต้ๆแท้ๆแต่มาแต่งงานกับหนุ่มเหนือ ตอนนี้กลายเป็นว่า วันนึงพูด 3 สำเนียง พูดเหนือกับพ่อแม่สามี กับเพื่อนบ้าน พูดใต้กับน้องชายที่มาเรียนที่นี้ และพูดกลางปนเหนือกับสามี(พูดกลางเพราะชินตอนเป็นแฟนสมัยอยู่กรุงเทพ) ชอบภาษาเหนือ หัดพูดและฟังจากเพลงของอ.จรัญ ชอบมาก แต่บางคำที่มันลึกซึ้งมากเกินไปก็ไม่เข้าใจ แต่พยายามหาและฝึกจนพูดได้ แม้จะดูตลกในบางคำ ผิดเพี้ยนไปบ้างแต่ก็พยายาม และตอนนี้กำลังหัดเขียนตัวเมือง ชอบและหลงใหลในภาษาเมือง คนเชียงรายโชคดีมีภาษาเมือง มีภาษาประจำท้องถิ่น มีอักษรประจำถิ่น น่าภูมิใจ รักเชียงรายค่ะ

ร้านรังนกทอง จ.เชียงราย จำหน่าย เครื่องดื่มรังนก และรังนกนางแอ่น มีทั้งแบบรังเต็ม รังที่คัดสะอาดพร้อมปรุง http://blog.chiangraifocus.com/?id=1156
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 12:01:44 »

อู้เมือง....

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 12:10:58 »

บะอายเหละครับอู้กำเมือง  แต่บะเด่วนี่เวลาอู้ภาษาไทย ก๋ายเป็นว่า อู้ไทยปะแล๋ตเมืองไปละครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
thip_thip
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 12:21:57 »

เป๋นคนเมืองแล้วอู้เมืองบ่าจ่างนี่น่าอายกว่าเจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามีลูกก็ตึงจะสอนลูกอู้กำเมือง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
conan
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 14:32:02 »

อายยะใด ภาษาบ้านเฮา
wanchai1966
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2012, 14:52:17 »

อู้ไทยบ่าจ่างแต้  อู้เมืองดีกว่า ง่ายดี    ขยิบตา ฮืม
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์