เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 02:06:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ชาวเชียงรายใครมีบ่อปลาคาร์พหรือเลี้ยงปลาคาร์พอยู่บ้างครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน++
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ชาวเชียงรายใครมีบ่อปลาคาร์พหรือเลี้ยงปลาคาร์พอยู่บ้างครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน++  (อ่าน 20982 ครั้ง)
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 21:05:48 »

เอารูปบ่อหรือปัญหาในการเลี้ยงมาแชร์ประสบการณ์กันครับ
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 22:09:42 »

เคยเลี้ยงได้ ประมาณ 11  ปี มันก็ตายลง  เพราะอากาศหนาวจัด   
แงแง

Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2011, 20:40:23 »

เคยเลี้ยงได้ ประมาณ 11  ปี มันก็ตายลง  เพราะอากาศหนาวจัด   
แงแง

เลี้ยงถึง11ปีเลยหรอครับ โหแสดงว่ามีประสบการณ์เยอะ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 16:08:29 »

กำลังทำบ่ออยู่ครับ
มีสองบ่อ

บ่อแรก 4x3 ลึก 1.8 เมตร
บ่อนี้ไม่มีประสบการณ์ เลยไม่ได้ทำบ่อกรอง ต้องทำกรองนอกเอง (ใส่ถัง)

บ่อที่สอง วางท่อหมดแล้ว ทำบ่อกรองด้วย แต่พลาด ที่สล่าไม่มีฝีมือ รั่ว
5x3 ลึก 1.8 เมตร ต้องรอหน้าแล้ง เพราะน้ำใต้ดินมันดันบ่อแตก อาจจะได้ทำใหม่
ที่ผมไม่ทำบ่อลึกกว่านี้ เพราะกลัวคนจมน้ำ
แล้วก็ไม่ใส่้น้ำเต็มความลึกด้วยครับ

ผมใส่หินกรอง หินพิมมัส (แต่ไม่เยอะเพราะแพง)
กำลังคิดจะทำระบบบำบัด
ิmoving bed system เพราะคิดว่า เจ๋งดี
แต่สุดท้ายปั้มอ๊อคแรงๆ แพงเหมือนกัน 2-4 พัน
กินไฟ แต่ถ้ามาใช้ปั้มน้ำอย่างเดียว กรองระบบ เดิมๆ ปั้ม 1"
ก็น่าจะค่าไฟแพงกว่าครับ

ซื้อพวกนี้ก้ีอดีอย่าง มันใ้ช้แล้วไม่สึกหรอ
แต่ถ้าเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ดีไม่ดีค่าน้ำก็แพงกว่าเยอะครับ
(ผมใช้น้ำฝน) ไม่เอาประปาล่ะ แพง

0888-4888-35
ElfZa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 20:36:24 »

มีร้านคาร์ฟที่ไหนมีคาร์ฟ สวยๆมั่งอ่ะคับ

อยากได้ชากอยแดงกินรินอ่ะ
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 14:59:10 »

กำลังทำบ่ออยู่ครับ
มีสองบ่อ

บ่อแรก 4x3 ลึก 1.8 เมตร
บ่อนี้ไม่มีประสบการณ์ เลยไม่ได้ทำบ่อกรอง ต้องทำกรองนอกเอง (ใส่ถัง)

บ่อที่สอง วางท่อหมดแล้ว ทำบ่อกรองด้วย แต่พลาด ที่สล่าไม่มีฝีมือ รั่ว
5x3 ลึก 1.8 เมตร ต้องรอหน้าแล้ง เพราะน้ำใต้ดินมันดันบ่อแตก อาจจะได้ทำใหม่
ที่ผมไม่ทำบ่อลึกกว่านี้ เพราะกลัวคนจมน้ำ
แล้วก็ไม่ใส่้น้ำเต็มความลึกด้วยครับ

ผมใส่หินกรอง หินพิมมัส (แต่ไม่เยอะเพราะแพง)
กำลังคิดจะทำระบบบำบัด
ิmoving bed system เพราะคิดว่า เจ๋งดี
แต่สุดท้ายปั้มอ๊อคแรงๆ แพงเหมือนกัน 2-4 พัน
กินไฟ แต่ถ้ามาใช้ปั้มน้ำอย่างเดียว กรองระบบ เดิมๆ ปั้ม 1"
ก็น่าจะค่าไฟแพงกว่าครับ

ซื้อพวกนี้ก้ีอดีอย่าง มันใ้ช้แล้วไม่สึกหรอ
แต่ถ้าเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ดีไม่ดีค่าน้ำก็แพงกว่าเยอะครับ
(ผมใช้น้ำฝน) ไม่เอาประปาล่ะ แพง

ทำบ่อปลาคาร์พอย่ากลัวเปลืองน้ำยากันซึมนะครับ มันจะแก้ยากเวลามันแตกหรือร้าวครับ
ส่วนปั้มเดี่ยวนี้ปั้มที่ประหยัดไฟก็มีนะครับแต่ราคาค่อนข้างสูงหน่อย อิอิ
ใช้น้ำฝนผมไม่ค่อยอยากแนะนำนะครับเพราะฝนจะมีค่าเป็นกรดด่าง ไม่คงที่ค่า PHไม่คงที่ทำให้สีของน้องปลาจางหรือ อาจเกิดโรคที่มากับน้ำฝนได้ครับ อิอิ 
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 15:04:47 »

มีร้านคาร์ฟที่ไหนมีคาร์ฟ สวยๆมั่งอ่ะคับ

อยากได้ชากอยแดงกินรินอ่ะ
มีหลายร้านนะครับในเชียงรายแต่จะมีชากอยหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ต้องขยันเที่ยวดูหน่อย อิอิ มีงบหน่อยก็สั่งในเว็บเลยครับ
ขออนุญาติแนะนำ http://ao_koi.ibuy.co.th/shop 
cakenaja
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 16:16:07 »

ผมปล่อยบ่อดินอะครับ เเต่มันไม่ค่อยขึ้นมากินอาหารอะครับ พอขึ้นมาก็รีบลงมันเป็นไรป่าวครับ

SR เชียงราย [[[Sunday moRning]]]
https://www.facebook.com/groups/353702621313299/
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 18:33:40 »

ผมปล่อยบ่อดินอะครับ เเต่มันไม่ค่อยขึ้นมากินอาหารอะครับ พอขึ้นมาก็รีบลงมันเป็นไรป่าวครับ
ผมว่าน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับ ให้สังเกตุถ้าออกซิเจนในน้ำไม่เพียงพอน้องปลาจะขึ้นมาลอยหัวเพื่อหุบอากาศ เรื่องอาหารถ้าบ่อดินก็คงฝึกให้อาหารในที่ๆประจำทุกวันครับ ให้ทีละน้อยหรือมากตามจำนวนที่เลี้ยงครับ เพราะนิสัยของปลาคาร์พนั้นเป็นปลาที่เชื่องง่ายครับ
cakenaja
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 18:40:45 »

ผมว่าน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับ ให้สังเกตุถ้าออกซิเจนในน้ำไม่เพียงพอน้องปลาจะขึ้นมาลอยหัวเพื่อหุบอากาศ เรื่องอาหารถ้าบ่อดินก็คงฝึกให้อาหารในที่ๆประจำทุกวันครับ ให้ทีละน้อยหรือมากตามจำนวนที่เลี้ยงครับ เพราะนิสัยของปลาคาร์พนั้นเป็นปลาที่เชื่องง่ายครับ
ขอบคุณครับ เเต่ก็ไม่เห็นความสวยของปลาครับ ;Dนํ้ามันขุ่นด้วยครับบ่อมันเล็ก
ปล่อยปลาไปสองร้อยกว่าตัว เเต่ตัวยังเล็กอยู่ครับ

SR เชียงราย [[[Sunday moRning]]]
https://www.facebook.com/groups/353702621313299/
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 18:46:20 »

ขอให้เลี้ยงปลาอย่างมีความสุขครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 19:28:19 »

ปล่อยบ่อดินระวังหนอนสมอนะครับ

0888-4888-35
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 21:16:55 »

ปล่อยบ่อดินระวังหนอนสมอนะครับ
+1000 ครับ ความรู้เพิ่มเติม อิอิ
ElfZa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 22:05:37 »

บ่อเลี้ยงโดนน้ำฝนอ่ะครับ พอจะมียาหรือวิธีแก้มั้ยครับ

กลัวปลาสีซีด เหอๆ
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 22:56:09 »

บ่อเลี้ยงโดนน้ำฝนอ่ะครับ พอจะมียาหรือวิธีแก้มั้ยครับ

กลัวปลาสีซีด เหอๆ
ควรหาอะไรมาปิดกั้นไม่ให้ฝนตกลงไปในบ่อดีกว่านะครับ ยาแก้มันไม่แน่นอนครับไม่อยากแนะนำกลัวแนะนำผิดน้องปลาจะตายเอา  ร้องไห้ ร้องไห้
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 23:00:22 »

เลี้ยงปลาก็ควรจะรู้จักโรคของปลาและวิธีรักษานะครับ (แชร์ความรู้)

1.โรคโซโคลกิต้า เกิดจากการถ่ายน้ำในบ่อบ่อยครั้งเกินไป การย้ายปลาบ่อยครั้งเกินไป เชื้อโคลกิต้าที่อยู่ในน้ำจะทำลายปลา ทำให้เกิดเป็นแผลขุ่นที่ผิวหนังและตายไปในที่สุด

วิธีรักษา : ควรใช้เกลือป่นและด่างทัทิมละลายละลายให้เจือจางลงในน้ำ เพื่อฆ่าเชื้อโซโคลกิต้า ก่อนจะนำไปใช้เลี้ยงปลา สำหรับในรายที่ปลาเป็นโรคนี้ ให้แช่ปลาในน้ำยานี้ประมาณ 1-2 ชั่วโมง

2.เหงือกเน่า เกิดจากเชื้อราคอลัม พาริส ทำให้ปลามีอาการซึม และกินอาหารได้น้อยลง ไม่มีแรงว่าย

วิธีรักษา : ใช้ยาปฏิชีวนะ ออริโอมัยซินผสมกับอาหาร ในอัตราส่วน 1 ช้อนต่ออาหารปลา 1 ขีด ให้ปลากินติดต่อกัน 3-4 วัน และจับปลาที่มีอาการมากในน้ำที่ผสมกับฟูราเนสเป็นเวลา 10 นาทีทุกวัน จนปลามีอาการดีขึ้น

3.หางและครีบเน่า  เกิดจากเชื้อแบคทีเรียในน้ำซึ่งเนื่องมาจากปลาขี้และเศษอาหาร ที่ตกค้างอยู่ในบ่อทำให้ครีบและปลายหางหลุดหายไป และจะลามไปทั่วตัว

วิธีรักษา : ต้องรีบถ่ายน้ำ ทำความสะอาดบ่อโดยเร็วพร้อมกันนั้น ใช้มาลาไคท์กรีนผสมกับน้ำในอัตรา 1 ขีด ต่อน้ำ 1 ลิตร จับปลาแช่ในน้ำดังกล่าวติดต่อกัน 3-4 วัน จนดีขึ้น

4.เนื้อแหว่ง  เกิดจากปลาได้รับบาดเจ็บเพราะถูกหินหรือต้นไม้ในบ่อ จนเป็นแผลแล้วเชื้อโรคจากน้ำที่สกปรกเกาะตามผิวหนัง ทำให้เกล็ดหลุดแล้วมีจุดขาวๆ ตามลำตัวเกาะติดตามผิวหนัง ทำให้เกิดอาการอักเสบบวมเป็นรอยช้ำเลือด จนตายไปในที่สุด

วิธีรักษา : ใช้ยาปฏิชีวนะออริโอมัยซิน ผสมกับอาหารในอัตรา 1 ช้อนชา ต่ออาการ 1 ขีด ให้ปลากินติดต่อกันจนหายขาด

5.เชื้อราบนผิวหนัง  เกิดจากเชื้อราแพร่กระจายบนผิวหนังปลา ทำให้เนื้อปลาเน่าเปื่อย ถ้าไม่รีบเร่งรักษาปลาจะตายเร็ววัน

วิธีรักษา : นำปลามาแช่ในน้ำที่เจือด้วยเกลือป่นจางเอาสำลีชุบน้ำยาฟูราเนสทำความสะอาด ที่บาดแผลแล้วจับปลาแช่ในน้ำผสมยา ฟูราเนสติดต่อกัน 5-7 วัน จนกว่าปลาจะหายขาด

6.ผิวหนังขุ่น เกล็ดพอง เกิดจากการที่ให้อาหารที่มีโปรตีนและไขมันมากเกินไป ปลาปรับตัวไม่ทัน จะทำให้ระบบย่อยอาหารของปลาไม่ทำงาน ตามผิวหนังจะเห็นรอยเส้นเลือดขอดขึ้น ผิวหนังเริ่มบวมและอักเสบ

วิธีรักษา : ต้องแช่ปลาในน้ำเกลือจางๆ และให้กินอาหารผสมด้วยยาปฏิชีวนะออริโอมัยซิน และให้กินอาหารประเภทผักเสริมมากกว่าเดิม

7.ลำใส้อักเสบ  เกิดจากการที่ปลากินอาหารหมดอายุ มีเชื้อราปนอยู่ในอาหาร อาการเช่นนี้จทำให้ปลาไม่ค่อยกินอาหาร มีมูกเลือดปนออกมากับอุจจาระ บางครั้งจะถ่ายออกมาเป็นน้ำขุ่นๆ

วิธีรักษา :  ต้องรีบทิ้งอาหารเก่าทั้งหมด เอาปาขึ้นมาแช่น้ำเกลือที่เจือจาง แล้วให้อาหารอ่อนๆ เช่น ลูกไรแดงหรือเนื้อปลาบดอ่อน แล้วค่อยให้อาหารสำเร็จรูปตามปกติ

8.เห็บ  เกิดจากตัวที่ติดมากับอาหารประเภทผัก ซึ่งขาดการทำความสะอาดอย่างถูกต้อง และติดตัวมากับปลาตัวใหม่ ตัวเห็บนี้มักจะเกาะอยู่ใต้เกล็ดปลา ดูดเลือดปลาเป็นอาหาร ทำให้ปลาว่ายน้ำติดขัดไม่สะดวก ปลาจะเอาตัวถูตามผนังบ่อหรือเศษหินภายในบ่อ จนเกิดบาดแผลในเวลาต่อมา

วิธีรักษา : ใช้น้ำยามาโซเต็นผสมลงในบ่อเพื่อป้องกัน ทำลายตัวเห็บติดต่อกันราว 2-3 อาทิตย์ แล้วค่อยหยุดใช้ยา

9.หนอนสมอ ศัตรูร้ายอีกชนิดหนึ่งของปลาคือ หนอนรูปร่างคล้ายสมอ ยาวเหมือนเส้นด้าย มันจะเจาะผนังตัวปลาทำให้ติดเชื้อได้ และตามผิวหนังปลาจะมีรอยสีแดงเป็นจ้ำๆ ครีบและเหงือกจะอักเสบ ปลามีอาการซึมเบื่ออาหาร

วิธีรักษา : เช่นเดียวกับการรักษาเห็บ กล่าวคือ นำน้ำยามาโซเต็นผสมกับน้ำ จับปลาแช่น้ำยาทุกๆ 3 วัน จนกระทั่งปลามีอาการดีขึ้น และในบ่อเลี้ยงก็ควรหยดน้ำยานี้ลงฆ่าทำลายไข่ตัวหนอนสมอด้วย

10.พยาธิเส้นด้าย  ติดมาจากอาหาร ลูกน้ำหนอนแดง ที่ปลากินเข้าไป จะเจาะเข้าไปเจริญเติบโตในตัวปลา และออกมาสร้างรังตามผิวหนังใต้เกล็ดปลา ทำให้ผิวหนังปลาแดงช้ำๆ

วิธีรักษา : ให้นำปลาไปแช่ในน้ำเกลือที่เจือจางประมาณ 1-2 วัน พยาธิก็จะตายและปลามีอาการดีขึ้นและควรใส่น้ำยามาโซเต็นผสมลงในบ่อ เพื่อฆ่าใข่ของมันด้วย

ที่มาและหาความรู้เพิ่มเติม http://pet.kapook.com/view169.html
cakenaja
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 06:07:29 »

ขอบคุณครับ

Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 11:14:42 »

อัพรูปบ่อครับ ใครมีบ่อเลี้ยงก็เอามาแบ่งปันกนได้นะครับ++  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* 1.1.JPG (19.63 KB, 243x324 - ดู 1691 ครั้ง.)

* 2.1.JPG (24.72 KB, 324x243 - ดู 1715 ครั้ง.)

* 3.1.JPG (19.1 KB, 324x243 - ดู 2120 ครั้ง.)

* 4.1.JPG (23.14 KB, 243x324 - ดู 1728 ครั้ง.)

* 5.1.JPG (21.67 KB, 243x324 - ดู 1747 ครั้ง.)
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 11:17:26 »

อีกรูปๆ ปลายังไม่ได้เอาลงปล่อยครับเพิ่งจะทดลองรันระบบน้ำเมื่อเช้านี้เอง อนาคตจะมีบ่อใหญ่ใกล้กัน อิอิ

* 6.1.JPG (25.76 KB, 324x243 - ดู 1740 ครั้ง.)
Baan Khun Mae Coffee
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 12:34:00 »

จขกท.บ่อปลาท่านสร้างใช้งบประมาณเท่าไรครับพอดีผมมีโครงการจะทำเหมือนกันครับ..ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์