เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:11:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  Technical Analysis ;; เดาทางหุ้น ... จับจังหวะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน Technical Analysis ;; เดาทางหุ้น ... จับจังหวะ  (อ่าน 7037 ครั้ง)
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 16:53:05 »

http://www.efinancethai.com/hotnews/hot/index.aspx?name=h_140611h&release=y
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 17:19:38 »

^
^
^
Ratch กับ Glow นี่จดๆจ้องๆมาหลายเพลาแล้วค่ะ ช่วงก่อนเห็นมีข่าวดีเยอะ ตอนลงหนักๆก็พอทรงตัวอยู่ได้...พื้นฐานแล้วตัวไหนได้เปรียบกว่ากันเหรอคะ??
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 21:52:06 »

Ratch กับ Glow เรื่องพื้นฐานขอให้เพื่อนๆ นลท ช่วยให้ข้อมูลด้วย ผมบ่ค่อยถนัด
ถ้าดูทาง Technical แล้วพอจะคุยได้อยู่  ยิงฟันยิ้ม สั้นๆก็แล้วกัน
Ratch ย่อตัวตาม set ถ้าสนใจก็ตอดซื้อถือยาวลุ้นได้ แต่ต้องไม่ให้หลุด 39.00
Glow ก็เหมือนกัน ต้องไม่หลุด 47.00

พูดถึง Glow ตอนเข้าตลาดใหม่ๆ ลุ้นกับเพื่อนๆมันส์หยดติ๋ง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 11:07:51 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 11:00:39 »

Ratch กับ Glow  ผมว่าพื้นฐานดีทั้งคู่ แต่ราคาหุ้น Glow ทางพื้นฐานแล้ว ขณะนี้ผมว่าสูงไปหน่อย
ส่วน Ratch พอซื้อลงทุนได้ ถ้าย่อลงไปอีกนิด (ผมมีอยู่ในโกดังนิดหน่อย แต่ต่ำกว่า 40 บาท ส่วน Glow ไม่มี)
ระยะยาวน่าจะทยอยรับได้ ระยะสั้นน่าจะต้องดูทางด้านเทคนิค ตามท่านเปาว่า ผมเองก็ไม่ใคร่ถนัด
เรื่องเทคนิค และ Ratch เป็นบริษัทฯผลิตไฟฟ้าเอกชนที่ใหญ่ที่สุดในประทศไทยขณะนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 11:13:00 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 11:15:27 »

Ratch กับ Glow  ผมว่าพื้นฐานดีทั้งคู่ แต่ราคาหุ้น Glow ทางพื้นฐานแล้ว ขณะนี้ผมว่าสูงไปหน่อย
ส่วน Ratch พอซื้อลงทุนได้ ถ้าย่อลงไปอีกนิด (ผมมีอยู่ในโกดังนิดหน่อย แต่ต่ำกว่า 40 บาท ส่วน Glow ไม่มี)
ระยะยาวน่าจะทยอยรับได้ ระยะสั้นน่าจะต้องดูทางด้านเทคนิค ตามท่านเปาว่า ผมเองก็ไม่ใคร่ถนัด
เรื่องเทคนิค และ Ratch เป็นบริษัทฯผลิตไฟฟ้าเอกชนที่ใหญ่ที่สุดในประทศไทยขณะนี้
Ratch กับ Glow เรื่องพื้นฐานขอให้เพื่อนๆ นลท ช่วยให้ข้อมูลด้วย ผมบ่ค่อยถนัด
ถ้าดูทาง Technical แล้วพอจะคุยได้อยู่  ยิงฟันยิ้ม สั้นๆก็แล้วกัน
Ratch ย่อตัวตาม set ถ้าสนใจก็ตอดซื้อถือยาวลุ้นได้ แต่ต้องไม่ให้หลุด 40.00
Glow ก็เหมือนกัน ต้องไม่หลุด 47.00

พูดถึง Glow ตอนเข้าตลาดใหม่ๆ ลุ้นกับเพื่อนๆมันส์หยดติ๋ง 555

ขอบคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม จะได้เลิกจดๆจ้องๆซะที
kanester
เตรียมอนุบาล
*

สักวันหนึ่ง เราต้องเข้มแข็ง..

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 12:36:48 »

ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ผมถือเงินเฉยๆดีกว่าครับ
เพราะดูว่ากำลังปรับฐานใหม่

I LOVE CHIANGRAI!
----------------------------------------------------------
เมื่อมีการรับ ต้องมีการให้เสมอ!
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 13:05:11 »

การปรับฐานนะจะเสร็จแล้วครับ เพราะฝรั่งกลับเข้าซื้ออีกรอบ

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
somchai9
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 15:55:55 »

คุณแมงมุม คงเก็งทางด้านเทคนิคนะครับ ขอฝากตัวด้วยครับ
ผมสมชาย บล.ธนชาต สาขาเชียงราย มีอะไรชี้แนะขอคำแนะนำด้วยนะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 16:01:57 »

คุณแมงมุม คงเก็งทางด้านเทคนิคนะครับ ขอฝากตัวด้วยครับ
ผมสมชาย บล.ธนชาต สาขาเชียงราย มีอะไรชี้แนะขอคำแนะนำด้วยนะ
ท่านสมชาย คงเป็น ผจก บล ธนชาติ ไงก็เข้ามาคุยบ่อยๆนะครับ จะได้ความรู้เรื่องหุ้น ฯลฯ จากท่าน  ยิงฟันยิ้ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 16:05:17 »

เมื่อก่อนท่านสมชายอยู่แอ๊ดคินสัน  แต่ตอนนี้ได้ดีไปแร๊ว...ววว

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
บ่าวเริงปอย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 16:07:47 »

การปรับฐานนะจะเสร็จแล้วครับ เพราะฝรั่งกลับเข้าซื้ออีกรอบ

+1 กราฟเริ่มทำ double bottom W shape แล้ว

อ้ายตึงมัก อ้ายตึงหุม...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 16:34:32 »

+1 กราฟเริ่มทำ double bottom W shape แล้ว
ถ้าหลังเลือกตั้ง บ่สามารถเหนือ 1113.63 ก็นึกไม่ออกว่า จะเป็นไงต่อ  ยิงฟันยิ้ม
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 17:44:05 »

-----------------------------

ไม่บังอาจครับ...

เพราะยังไม่เก่งถึงขนาดนั้น...

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 17:54:52 »

มาศึกษา เทคนิคอล ครับ... ยิ้มเท่ห์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 12:42:02 »

pttch pttar samart เพื่อน นลท ช่วยกันวิเคราะห์หน่อย จะซื้อจะถือหรือจะไรดี
ตัวอื่นไปพอสมควรแล้ว คงปรับฐานบ้างล่ะ จะปรับแรงปรับเบาก็แล้วแต่มัน
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 13:28:58 »

PTTCH อีก2เดือน จะไป 200 ครับ

ผมถือหมดตัว

Cupid

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 16:27:28 »

บาท)
pttch pttar samart เพื่อน นลท ช่วยกันวิเคราะห์หน่อย จะซื้อจะถือหรือจะไรดี
ตัวอื่นไปพอสมควรแล้ว คงปรับฐานบ้างล่ะ จะปรับแรงปรับเบาก็แล้วแต่มัน

หุ้นหลายตัวทำลายสถิติเดิมไปเกือบหมดแล้ว (ที่เคยทำไฮไว้ก่อนซับไพรม์) รวมทั้ง pttch ด้วย แต่
pttar ยังไม่ถึงไฮเดิมเลย (ประมาณ 49 บาท) ส่วน samart ไม่ได้ติดตาม

ผมว่า pttar ยังน่าสนอยู่ (ผมมีของอยู่บ้าง เก็บไว้นานแล้ว) ตัวนี้ควรจะไปเกิน 50 บาท ผลประกอบ
การก็ดี และยังมีเรื่องควบรวมกับ pttch ด้วย... ยิ้มเท่ห์

(วิเคราะห์จากประสบการณ์ และเคยให้ท่านแมงมุมดูเทคนิคให้ ...)
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 16:53:37 »

.

ง่า แอบเขิลในวงเล็บ อิอิ  ขยิบตา

-------------------

ไปแน่ครับ ชัวร์

.

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2011, 09:04:54 »

.

วันศุกร์ที่ผ่านมา SET เปิดบวก แล้วโดนแรงเทขายทำกำไรออกมา...

โดยทางเทคนิค น่าจะยังขึ้นได้อยู่...

เพราะข่าวร้ายก็ข่าวเดิมๆ เอามากระหน่ำอยู่นั่นแหละ...

ศก.อเมริกา...QE3....หนี้เสียของกรีซ...ฝรั่งขาย....น้ำท่วม...

ไม่มีข่าวร้ายอะไรใหม่ๆมาให้ตื่นเต้นมั่งเลย...

เริ่มน่าเบื่อแล้ว...

ฝรั่งก็ขายแบบ ไม่มีอะไรจะขาย...

ขายนิด ขายหน่อย...

-----------------------

ถ้าทะลุ 1020 จุดลงมา ก็ขอแนะนำให้ลงไปรอที่แถวๆ 960 จุด...ดูซิว่าเอาอยู่มั้ย

ถ้าเอาอยู่ก็กวาดเข้าพอร์ทให้เกลี้ยง...มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ

ถ้าเอาไม่อยู่ละก็ไม่รู้แล้วครับ พอดีสายตาสั้น มองไกลๆเกิดกว่า 960 จุด ไม่ค่อยเห็น...

------------------------

ถ้า 1020 รับได้สบายมาก จะเก็บอะไรก็เก็บเลยครับ...

เพราะยังไงซะ โบรคทุกโบรคก็ฟันธง 1200 จุดปลายปีอยู่แล้วนี่ อิอิ...

3เดือน กะ 200จุดเอง

มั่นใจ นลท. 99% อยากให้หุ้นขึ้น .... คงเป็นเพราะติดดอยกันเยอะ (ผมด้วย)

------------------------

* Capture1 Set.JPG (130.48 KB, 917x587 - ดู 83 ครั้ง.)

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2011, 09:16:02 »

.

สำหรับนักเก็งกำไรระยะสั้น...ประเภท ถือไม่เกิน 3 วัน

ตอนนี้มีหุ้นให้วัดดวงเยอะ เพราะหุ้นดังๆตอนนี้สัญญาณเทคนิคชี้ขึ้นเกือบทุกตัว...

-------------------------

สำหรับนักเก็งกำไรระยะกลาง...ประเภทถือซัก 1-3 เดือน

มาลุ้น PTTCH กันว่า จะหลุด 120 มั้ย ถ้าหลุดไปรับที่ 100 - 95 บาท แล้วไปขาย 200 บาทตอนกลางเดือนตุลาคม หรือรอรับหุ้น PTTGC เอาไว้ขายปลายเดือน ต.ค. ก็ย่อมได้...

--------------------------

สำหรับ VI มุมมองของผม มีอยู่ 3 ตัวที่น่าลงทุน...

1.) true เป็นบริษัทที่ดูเหมือนจะแย่ๆ แต่โปรดักท์ดีมั่กๆ แบ็คหนุนหลังดี พันธมิตรธุรกิจ ยังเติบโตได้อีกเยอะ

2.) DRT กระเบื้องตราเพชร ... จะหน้าร้อน หน้าหนาว หน้าฝน ... สินเชื่อเพื่อที่อยู่อาศัยไม่เคยหดตัว หลังคาบ้านเป็นสิ่งจำเป็น คนเราไม่ได้แค่สร้างบ้าน แต่ก็ต้องมีทั้งซ่อมแซม ต่อเติม ปันผลงาม พื้นฐานแจ่ม

3.) Se-ed เทรนด์การอ่านไม่เคยลด E-Book ไม่ใช่คำตอบ... ยังไงซะหนังสือคืออมตะของอารยธรรมมนุษย์ เพราะเก็บง่าย ให้เพื่อนยืมได้ และที่สำคัญ แบตเตอร์รี่ไม่หมด เช่นเดียวกัน ปันผลงาม พื้นฐานแจ่ม

.

บทความนี้ เขี้ยนขึ้นจากความรู้สึกส่วนตัว ห้ามเอาไปอ้างอิงแล้วมาโทษผม...นะครับ

.

หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์