เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 10:50:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ทำยังไงถึงจะชนะใจตัวเองได้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทำยังไงถึงจะชนะใจตัวเองได้  (อ่าน 1896 ครั้ง)
TWITTY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2011, 23:49:13 »

ทำยังไงถึงจะเอาชนะใจตัวเองไม่ให้เข้าไปข้องเกี่ยวกับอบายมุขดีครับ พยายามยับยั้งชั่งใจหรือเอาธรรมมะเข้าช่วยก็ไม่เคยห้ามใจตัวเองไ้ด้สักทีควรจะใช้ธรรมข้อใหนดีครับถึงจะเลิกมันไ้ด้
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2011, 23:56:27 »

ตามใจตัวเองเหอะค่ะ 

พออื่มตัวแล้วก็เบื่อเอง
Mul..BerRy..Me
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2011, 23:59:54 »

พยายามอย่าให้ว่าง  หาอะไรทำให้เกิดประโยชน์  และอย่าอยู่ในสถานที่และบรรยากาศเดิมๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ก็ขึ้นอยู่ความเข้มแข็งของจิตใจของท่านเองด้วยครับ
TWITTY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 13:24:55 »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 21:23:09 »

ท่านว่า พยายามมองให้เห็นโทษของอบายมุขสิ่งนั้นบ่อยๆครับ ส่วนจะได้ผลหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวท่านเองครับ ยิ้ม
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 16:59:59 »

การชนะใจตัวเอง บางทีก็เป็นอะไรที่ฟังง่าย แต่ทำยากมากๆ ยิ่งคนที่มีจิตใจอ่อนแอ ยิ่งไปกันใหญ่ พระพุทธเจ้าถึงสอนว่า ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นหัวหน้า ทุกอย่างสำเร็จเพราะใจ.. ตรงข้ามกัน ก็ไม่มีอะไรที่ทำให้เราตกต่ำได้เท่าใจ  คนเราต้องรู้จักฝืนใจ ถ้าทำไม่ได้ เขาก็เอาชนะใจไม่ได้เช่นกัน ปลาที่ไหลไปตามกระแสน้ำคือปลาที่ตาย ส่วนปลาที่มันมีชีวิต มันพยายามว่ายทวนกระแสน้ำเสมอ คนเราก็เช่นเดียวกัน เราต้องเป็นนายของตัวเองให้ได้ นั้นคือการฝึกสติ มีวิจารณญาณ ไตร่ตรองให้ดี ทุกๆ เรื่องก่อนจะตัดสินใจทำอะไรลงไป ของบางอย่าง เรื่องบางเรื่องทำครั้งเดียวไม่ได้ เหมือนนักมวย ต่อยกันก็ต้องมีแพ้ มีชนะ คนที่ชนะคือคนขยันฝึกซ้อม คนที่จะชนะใจตัวเองได้ ก็ต้องหมั่นฝึกใจของตนให้ดี หินก้อนใหญ่ ทุกครั้งเดียวไม่แตก ต้องทุบหลายๆ ครั้ง ค่อยๆ พยายามไป แล้วจะสำเร็จ การชนะใจก็เหมือนกัน เมื่อพลาดไปก็ให้อภัยตัวเอง เริ่มต้นใหม่ อย่าท้อแท้และหมดหวัง และอย่าให้เกิดมิจฉาทิฏฐิก็พอ เท่านี้เอง..ที่เรียกกันว่า การพัฒนาตนเอง พัฒนาจากชั่วไปหาดี แล้วก็ให้ดียิ่งๆขึ้นไป

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
PimonratC
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 17:36:06 »

^_^  เอาคาถานึงมามอบให้คะ

"เราไม่ได้ทำเพื่อตัวเราเอง  แต่เราทำเพื่อทุกคนที่เรารัก และเขาหวังในตัวเรา"

sachi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 12:11:20 »

เราเคยแพ้ใจตัวเองเหมือน กันลองเอาคำสังสอนของพระพุทธเจ้า
มาคิดให้ละเอียดนะท่านบอกว่าอย่าเบียดเบียนตัวเองและผู้อื่น
โดยเพราะตัวของเราเองต้องดูแลจิตใจและร่างกายเพราะคนเรากิเลสมากมาย
เราไม่ดูและตัวเราแล้วใครที่ไหนจะมาดูโดยเพราะใจของเราเงินทองส่งเราได้แต่โรงบาล
ญาติพี่นอ้งส่งแค่ป่าช้า  คิดดูให้ดี
HELLO MY NAM'S MODDAM

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 12:15:14 »

ชนะอะไรก็ไม่ยิ่งใหญ่เท่าชนะใจตัวเอง

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
TWITTY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 23:02:15 »

การชนะใจตัวเอง บางทีก็เป็นอะไรที่ฟังง่าย แต่ทำยากมากๆ ยิ่งคนที่มีจิตใจอ่อนแอ ยิ่งไปกันใหญ่ พระพุทธเจ้าถึงสอนว่า ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นหัวหน้า ทุกอย่างสำเร็จเพราะใจ.. ตรงข้ามกัน ก็ไม่มีอะไรที่ทำให้เราตกต่ำได้เท่าใจ  คนเราต้องรู้จักฝืนใจ ถ้าทำไม่ได้ เขาก็เอาชนะใจไม่ได้เช่นกัน ปลาที่ไหลไปตามกระแสน้ำคือปลาที่ตาย ส่วนปลาที่มันมีชีวิต มันพยายามว่ายทวนกระแสน้ำเสมอ คนเราก็เช่นเดียวกัน เราต้องเป็นนายของตัวเองให้ได้ นั้นคือการฝึกสติ มีวิจารณญาณ ไตร่ตรองให้ดี ทุกๆ เรื่องก่อนจะตัดสินใจทำอะไรลงไป ของบางอย่าง เรื่องบางเรื่องทำครั้งเดียวไม่ได้ เหมือนนักมวย ต่อยกันก็ต้องมีแพ้ มีชนะ คนที่ชนะคือคนขยันฝึกซ้อม คนที่จะชนะใจตัวเองได้ ก็ต้องหมั่นฝึกใจของตนให้ดี หินก้อนใหญ่ ทุกครั้งเดียวไม่แตก ต้องทุบหลายๆ ครั้ง ค่อยๆ พยายามไป แล้วจะสำเร็จ การชนะใจก็เหมือนกัน เมื่อพลาดไปก็ให้อภัยตัวเอง เริ่มต้นใหม่ อย่าท้อแท้และหมดหวัง และอย่าให้เกิดมิจฉาทิฏฐิก็พอ เท่านี้เอง..ที่เรียกกันว่า การพัฒนาตนเอง พัฒนาจากชั่วไปหาดี แล้วก็ให้ดียิ่งๆขึ้นไป

สุดยอดครับพี่ ผมจะนำไปปฏิบัติให้ได้ครับ อ่านแล้วเห็นภาพเลย
Alony
มัธยม
**

^_____^

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2011, 06:45:13 »

[/quote

สุดยอดครับพี่ ผมจะนำไปปฏิบัติให้ได้ครับ อ่านแล้วเห็นภาพเลย

จะนำไปใช้กับตัวเองค่ะ ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆค่ะ ยิ้ม

" ฉันจะมองแต่ข้อดีของผู้คน เพราะตัวฉันเองก็ไม่ใช่คนที่สมบูรณ์แบบ ฉันจึงไม่บังคับที่จะตรวจสอบข้อผิดพลาดของผู้อื่น " ( Mahatma Gandhi )
TWITTY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 21:38:51 »

ขอบคุณนะครับ เริ่มทำไ้ด้ในระยะหนึ่งแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใจแข็งได้นานเท่าไรแต่จะพยายามครับ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 21:09:33 »

เมื่อรู้ว่าไฟมันร้อน   ก็อย่าเอามือไปโดนไฟ   แต่ไฟอบายมุขมันอาจจะค่อยๆเผาไปทีละเล็กทีละน้อย  สักวันหนึ่งก็จะมอดไหม้จนหมดสิ้น

สนใจ โทร 086-9176511
TWITTY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 11:21:00 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 15:52:14 »

ตามใจตัวเองเหอะค่ะ 

พออื่มตัวแล้วก็เบื่อเอง

กว่าจะอิ่มเกรงว่าจะเหลือแต่ตัวนะสิ
ยังไม่เคยเห็นใครร่ำรวยจากการเล่นการพนันเลย

..............
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 22:00:38 »

คนไม่มีจุดอิ่มตัว จงระวังไว้
เชื่อลุงหนาน สุดยอด
ความจริง หากอยากดื่ม ลองไปดูคนที่เมาได้ที่เละเทะเปะปะ หลุดนรก เราก็ปลงได้
อยากเล่นการพนัน ก็ดูคนที่ล้มละลายกับมัน
อยากสูบบุหรี่ ไปดูคนป่วยเพราะบุหรี่ที่โรงพยาบาล ซึ้งสุด นรกชัด
อยากเที่ยวอย่างว่า ก็ดูคนป่วยเป็นโรคนั้นๆ จะหายซ่าเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์