เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 22:10:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>>ห้องนักลงทุนฯเปิดแล้ว 28 พ.ค.2554<<<
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน >>>ห้องนักลงทุนฯเปิดแล้ว 28 พ.ค.2554<<<  (อ่าน 10097 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 16:24:06 »

อ่ะ...ช่วยท่านคิวอีกแรง
     หุ้นคือทัรพย์สินที่กลั่นตัวอย่างเข้มข้น  กล่าวคือ  สมัยก่อนที่เป็นยุคเกษตรกรรม  คนที่มีนาไร่และวัวควายมากเค้าก็ว่าคนรวย  แล้วต่อมาเป็นยุคอุตสาหกรรม  ที่นาไร่มีค่าน้อยกว่าเงินทองทรัพย์สินเพชรนิลจินดา  เพราะคนรวยอยู่บ้านหลังกระติ๊ดเดียวแต่มีทองเป็นตันเค้าก็ว่าคนรวย  ตอนนี้ลองใครมีที่ดินมากๆล่ะก็ภาษีอานหลังแอ่น  แล้วต่อมาเป็นยุคข้อมูลข่าวสาร  ซึ่งก็คือยุคปัจจุบัน  ใครมีทองอยู่บ้านมากๆอาจโดนฆ่ายกครัว  จะเอาไปฝากธนาคารก็เสียค่าฝาก  เพราะฉะนั้น  ก็เลยย่อส่วนกลายมาเป็นหุ้นนี่แหละ  กระดาษใบเดียวระบุชื่อเราไว้  พับใส่กระเป๋าเอาไปไหนก็ได้  ใครจะมาปล้นก็ไม่ได้เพราะมันเป็นชื่อเรา  พอถึงวันปันผล  ถ้าเราลงทุนในกิจการที่ดี  อยู่ๆเงินก็ไหลเข้าบัญชี  ได้เงินแบบไม่ต้องเหนื่อย  ถ้าไปเปิดร้านเองต้องคอยคุมลูกน้อง  แต่นี่ไม่ต้อง...  ไม่มีใครเกลียดขี้หน้าแล้วด่าลับหลังว่าโหด  ทำนาบนหลังคน  เจ้าขุนมูลนาย  สารพัดจะว่า  เฮ้อ...เหนื่อย  เอาแค่นี้แล้วกันครับ

เสริมอีกหน่อยครับ เราตายไป ก่อนตายลืมขายหุ้น (คิดว่าจะไม่ตาย  ยิงฟันยิ้ม) หุ้นนี้ก็กลายเป็นมรดก
ตกแก่ทายาทนะครับ (เพราะหุ้น เป็นทรัพย์สิน)  ยิงฟันยิ้ม
montonsiri
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 21:27:11 »

ดีใจจังที่มีห้องนักลงทุน ยิงฟันยิ้ม
AIT

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 11:30:26 »

มาเป็นแฟนพันธุ์แท้ห้องนี้ด้วยอีกคนครับ ช่วงนี้เงินทองของนอกกาย หายาก ship เป๋งเลย ฮ่ะฮ่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 11:33:03 »

มาเป็นแฟนพันธุ์แท้ห้องนี้ด้วยอีกคนครับ ช่วงนี้เงินทองของนอกกาย หายาก ship เป๋งเลย ฮ่ะฮ่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีต้อนรับครับ ของท่าน ship เป๋ง แต่ของผม chip หาย เลยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 14:57:33 »

มาเป็นแฟนพันธุ์แท้ห้องนี้ด้วยอีกคนครับ ช่วงนี้เงินทองของนอกกาย หายาก ship เป๋งเลย ฮ่ะฮ่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีต้อนรับครับ ของท่าน ship เป๋ง แต่ของผม chip หาย เลยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอแปลงอีกที เป็น chip สหาย น่าจะไพเราะกว่า...เนอะ  ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 01:26:38 »

ผมก็มีความสนใจอยู่ครับ

เพราะอยากลงทุนไว้ระยะยาว

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจวิธีการซื้อ-ขาย เลยครับ

เช่น เราจะไปซื้อที่ไหน เมื่อไหร่ควรจะซื้อ

เราจะขายที่ไหน อย่างไร เมื่อไหร่ควรจะขาย

และดูอย่างไรว่า ตอนนี้หุ้นเรามีกำไร หรือ ขาดทุน

และถ้าซื้อหุ้น มันต้องใช้เงินลงทุนขั้นต่ำกี่บาท

และต้องเสียค่าซื้อหุ่น ประมาณว่านายหน้ากี่เปอร์เซ็นต์

เพราเงินทุนผมไม่สูง เพราะร้ายได้ไม่มากนัก

ไม่ทราบว่าคุณ cupid อยู่เชียงรายหรือในเมืองหรือเปล่าครับ

ถ้ามีโอกาสอยากจะไปนั่งจิบกาแฟคุยเพลินๆซะหน่อย

ผมอายุยังน้อยนิด ความรู้ยังด้อยนัก

ขอคำชีแนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Cupid

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 06:02:02 »

ท่าน ♥วัยทอง~คะนองรัก♥ ขอเรียนวิสัชนา ดังนี้ครับ

ข้อ1. ลงทุนระยะยาว ลองเข้าไปอ่านประสบการณ์ของผมที่กระทู้>>> ศิลปการลงทุนระยะยาว <<< ของบอร์ดนี้นะครับ

ข้อ2. การซื้อขายหุ้นต้องซื้อขายผ่านบริษัทหลักทรัพย์ (โบรคเกอร์) นักลงทุนต้องไปเปิดบัญชีซื้อขาย
(พอร์ตลงทุน) กับบริษัทฯ ในตัวเมืองเชียงรายก็มีสาขาของบริษัทฯอยู่หลายบริษัทฯ เช่น เคจีไอ  คันทรี่กรุ๊บ ฯ

ข้อ3. เมื่อใดควรซื้อ เมื่อใดควรขาย ต้องใช้เงินทุนขั้นต่ำเท่าใด ขณะนี้มีคำตอบอยู่ที่>>> ศิลปการลงทุนระยะยาว <<< ครับ

ข้อ4. ค่านายหน้าขั้นต่ำ 50 บาท ต่อวัน (แต่ที่บริษัทหลักทรัพย์ไทยพาณิชย์ เมื่อก่อน ขั้นต่ำ 100 บาทครับ
ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้จะเปลี่ยนแปลงหรือยัง และไม่ทราบว่ามีสาขาอยู่ที่เชียงรายหรือไม่) และถ้าซื้อขาย
โดยสั่งให้พนักงานของบริษัทฯคีย์คำสั่งฯ จะมีค่านายหน้า 0.25 % ถ้านักลงทุนคีย์ฯเอง ก็ 0.15 %ครับ

ข้อ5. บ้านผมอยู่ ถ.เด่นห้า - ดงมะดะ ใกล้ รร.เทคนิคกาญจนาภิเษก แวะไปคุยได้ ไม่เสียตังค์ แต่ค่า
กาแฟถ้วยละ 100  ยิ้มกว้างๆ (แบบว่า..ล้อเล่นน่ะ) ส่วนใหญ่อยู่ทุกวันครับ

คงพอครบทุกประเด็นแล้ว ขอบคุณที่ให้เกียรติครับ...
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:01:23 »

เข้ามาผลุบๆโผล่ๆพักใหญ่...ยังไม่เคยฝากเนื้อฝากตัวจริงจัง ยิงฟันยิ้ม ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยอีกคนนะคะพี่ๆทั้งหลาย ยิงฟันยิ้ม ขอเรียกพี่ๆไว้ก่อนนะคะ ดูจากความรู้ของท่านทั้งหลาย ต้องเรียกท่านพี่กันจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:04:37 »

เข้ามาผลุบๆโผล่ๆพักใหญ่...ยังไม่เคยฝากเนื้อฝากตัวจริงจัง ยิงฟันยิ้ม ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยอีกคนนะคะพี่ๆทั้งหลาย ยิงฟันยิ้ม ขอเรียกพี่ๆไว้ก่อนนะคะ ดูจากความรู้ของท่านทั้งหลาย ต้องเรียกท่านพี่กันจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
นลท.Velcome ใช้บริการโบรคไหนเหรอ  ยิงฟันยิ้ม
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:07:47 »

นลท.Velcome ใช้บริการโบรคไหนเหรอ  ยิงฟันยิ้ม

ใช้ kimeng ค่ะ ยิงฟันยิ้ม  มีที่ดีๆแนะนำมั้ยอ่ะคะ?? อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง??
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:22:33 »

นลท.Velcome ใช้บริการโบรคไหนเหรอ  ยิงฟันยิ้ม

ใช้ kimeng ค่ะ ยิงฟันยิ้ม  มีที่ดีๆแนะนำมั้ยอ่ะคะ?? อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง??
โห ใช้บริการโบรคที่บ่มีในเจียงฮายซะด้วย
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:27:25 »

พอดีคนรู้จักเค้าแนะนำอ่ะค่ะ เค้าใช้อยู่...บอกว่าเป็นบริษัทเก่าแก่เชื่อถือได้ ยิงฟันยิ้ม พี่ใช้ของเชียงรายเหรอคะ?? ก่อนหน้านี้ไม่เคยรู้ว่าที่เชียงรายก็มี ก็เลยเปิดที่ กทม  ลังเล ไม่เคยมีประสบการณ์ในห้องค้าอีกต่างหาก เหะๆ แบบว่ามือใหม่...ไว้วันไหนจะลากพี่ชายไปดูด้วยกัน ว่าแต่มันอยู่ที่ไหนเหรอคะ??
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:32:05 »

พอดีคนรู้จักเค้าแนะนำอ่ะค่ะ เค้าใช้อยู่...บอกว่าเป็นบริษัทเก่าแก่เชื่อถือได้ ยิงฟันยิ้ม พี่ใช้ของเชียงรายเหรอคะ?? ก่อนหน้านี้ไม่เคยรู้ว่าที่เชียงรายก็มี ก็เลยเปิดที่ กทม  ลังเล ไม่เคยมีประสบการณ์ในห้องค้าอีกต่างหาก เหะๆ แบบว่ามือใหม่...ไว้วันไหนจะลากพี่ชายไปดูด้วยกัน ว่าแต่มันอยู่ที่ไหนเหรอคะ??
โห บ่น่าเชื่อ นลท.รายใหญ่จะบ่ฮู้ว่าเจียงฮายมีโบรคไหนบ้าง
มี cgs   ที่ประตูสลี
มี asiaplus  บนธนาคารกรุงเทพ ห้าแยก
มี kgi  ที่หลัง รร.ดำรงค์
มีอีก 2 บริษัท จำบ่ได้ บนธนาคารนครหลวงไทยและธนาคารกรุงไทย ห้าแยก
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:35:09 »

KT-ZMICO ก็มีที่เชียงราย นะครับวันนั้นได้เจอกับคุณพี่ นาฤทธิ์ เป็น Manager อยู่ท่านใดสนใจก็ติดต่อได้ อยากได้เบอร์ก็ PM มาได้ครับ ผมใช้บริการของเค้าอยู่ มีโปรแกรมเทรดของเค้าเองด้วย เร็วดี...ขอบอก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:36:18 »

พอดีคนรู้จักเค้าแนะนำอ่ะค่ะ เค้าใช้อยู่...บอกว่าเป็นบริษัทเก่าแก่เชื่อถือได้ ยิงฟันยิ้ม พี่ใช้ของเชียงรายเหรอคะ?? ก่อนหน้านี้ไม่เคยรู้ว่าที่เชียงรายก็มี ก็เลยเปิดที่ กทม  ลังเล ไม่เคยมีประสบการณ์ในห้องค้าอีกต่างหาก เหะๆ แบบว่ามือใหม่...ไว้วันไหนจะลากพี่ชายไปดูด้วยกัน ว่าแต่มันอยู่ที่ไหนเหรอคะ??
โห บ่น่าเชื่อ นลท.รายใหญ่จะบ่ฮู้ว่าเจียงฮายมีโบรคไหนบ้าง
มี cgs   ที่ประตูสลี
มี asiaplus  บนธนาคารกรุงเทพ ห้าแยก
มี kgi  ที่หลัง รร.ดำรงค์
มีอีก 2 บริษัท จำบ่ได้ บนธนาคารนครหลวงไทยและธนาคารกรุงไทย ห้าแยก

ท่านเปาใช้บริการของ cgs ใช่ไหมเอ่ย ...? ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:39:00 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:37:18 »

มี cgs   ที่ประตูสลี
มี asiaplus  บนธนาคารกรุงเทพ ห้าแยก
มี kgi  ที่หลัง รร.ดำรงค์

เหะๆ หนูไม่รู้อ่ะค่ะ ก็บอกแล้วว่ามือใหม่เอี่ยมอ่อง ทฤษฎีแป๊ก ปฎิบัติก็แป่วค่ะ อยากมีเวลาไปศึกษาแบบจริงจัง แต่ภารกิจหลายอย่างมากมาย คงต้องอาศัยความรู้จากพวกพี่ๆนี่แหละเนอะ ขยิบตา ขยิบตา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:38:17 »

KT-ZMICO ก็มีที่เชียงราย นะครับวันนั้นได้เจอกับคุณพี่ นาฤทธิ์ เป็น Manager อยู่ท่านใดสนใจก็ติดต่อได้ อยากได้เบอร์ก็ PM มาได้ครับ ผมใช้บริการของเค้าอยู่ มีโปรแกรมเทรดของเค้าเองด้วย เร็วดี...ขอบอก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อยู่บนธนาคารกรุงไทย ห้าแยก ครับ
อีกบริษัทที่อยู่บนธนาคารนครหลวงไทย ผมจำชื่อไม่ได้ แต่จำชื่อผู้จัดการได้ถ้าไม่เปลี่ยนตัว คือคุณสมชาย
focus_lis

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:40:03 »

มีอะไรให้ลงทุนบ้าง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:41:36 »

มีอะไรให้ลงทุนบ้าง

หุ้นบริษัทต่างๆครับ กิจการหลายๆอย่าง
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:42:23 »

ขอเก็บข้อมูลไปก่อนครับ

เริ่มเข้าใจนิดๆละ อิอิ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์