เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 20:36:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ข้อคิด สะกิดใจ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน ข้อคิด สะกิดใจ  (อ่าน 17986 ครั้ง)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 22:24:18 »

ฝรั่งจีน ไทยแขก แยกหรือเปล่า
หรือว่าเหมา รวมดารา สี่ภาษา
เวรี่แฮน ซัมแมน คงเพราะว่า
วัยท่านป้า นั้นล่ะน๊า ยังมีไฟ

ที่เขาเห็น เป็นยืนงง คงเป็นเพราะ
ต้องมาเคาะ มาขัด จุดไม่ไหว
หากว่าใช้ ทำงาน หนักเกินไป
กลัวหัวใจ จะวาย ไม่ไหวเอา

*-*  ยิ้มกว้างๆ ฝันดีครับท่านป้า
วันนี้วันพระ เข้าหาธรรมมะก่อนนอนนะครับ

วันนี้วันพระเหรอ
โอ อมิตตพุทธ ไม่รู้วัน รู้เดือน รู้ปี กับเขาเลย
ขอบคุณท่านพีที่มาเตือนนะคะ
และขอบคุณที่นำสิ่งดีมาเสนอให้รับรู้ค่ะ ท่านมหา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 23:13:59 »

เรื่องบางเรื่อง เปลืองใจ ให้ไปคิด
ทำเอาจิต คิดย้อน นอนฝันหวาน
มีบางเรื่อง เรามองข้าม ทุกวันวาน
ลองมาอ่าน เรื่องนี้ ซึ้งดีจัง  ยิ้มเท่ห์

อ่านแล้วอย่าร้องไห้ เหมือนเรานะ... ร้องไห้

ความรู้สึกของน้องคนหนึ่งที่บรรยายออกมาจากใจ

ในขณะที่.... ผมก็เป็นเช่นเด็กวัยรุ่นทั่วๆ ไป เรียน เที่ยว นอน กิน
ดึกๆ ผมก็โทรคุยกับแฟนของผม
ซึ่งทั้งหมดเหล่านี้มันก็เป็นกิจวัตรประจำวันของผม
และผมก็เชื่อว่าใครๆ เค้าก็ทำแบบนี้กัน
' จ้า ตัวเอง วันนี้กินข้าวรื้อยาง '
' กินกับอะไรบ้าง แล้วตอนกินตัวเองคิดถึงเค้ามั้ยเนี่ย '
' รู้มั้ยตัวเอง ถ้าเค้าเป็นผีเนี่ย เค้าอยากเป็นกระสือที่รักจะได้เห็นใจไง '
' ตัวเองวางก่อนดิ ก่อนดิ '

ประโยคต่างๆ ที่ผมได้คิดและคัดสรรเตรียมพร้อมมาต่างๆ ก่อนโทร
ผมยังคงใช้เวลาส่วนใหญ่ตอนดึกไปกับการคุยโทรศัพท์
ระยะเวลาอันผมได้ใช้ไปในแต่ละครั้งนั้น
พอรู้สึกอีกทีก็ผ่านไปหลายชั่วโมงแล้ว
แต่ผมก็ไม่ชอบนะ หากใครจะมาว่าผมไร้สาระ
ก็ไม่เห็นหรอคนส่วนใหญ่เค้าก็ทำกัน
' เอ้อ เกือบลืมไปอีกอย่าง กิจวัตรอีกอย่างนึงของผมก็คือ
แม่ของผมมักชอบโทรหาผมทุกวัน ' ' ตอนนี้ลูกอยู่หอรึยัง '
' เย็นนี้กินข้าวอิ่มมั้ย ' ' วันนี้เรียนเป็นยังไงบ้าง ' ' อย่าไปเที่ยวที่ไหนไกลนะ '
โธ่!คำถามเดิมๆ ผมก็ตอบไปแบบเดิมๆ
แม่ผมก็ไม่เบื่อซักที ยังคงโทรหาผมเป็นประจำ
โชคดีที่ผมพยายามตัดบทคุย
ผมกับแม่น่ะคุยกันไม่กี่นาทีก็วางแล้ว
ก็มันไม่มีอะไรจะคุยจะให้ผมทำยังไง
จนกระทั่งวันนั้น ' ตัวเองตอบเค้าได้รึยังว่ารักเค้ามั้ย '
' เร็วๆสิ เค้ายังอุฒส่าห์บอกรักตัวเองไปแล้วนะ '
' แล้วยังจะใจร้ายไม่บอกรักเค้าอีกหรอ '
ติ๊ดๆ ติ๊ดๆ เสียงจากโทรศัพท์บอกผมว่ามีสายซ้อน
ผมมองไปที่หน้าจอมันขึ้นชื่อว่า 'Home'
' โธ่ แม่โทรมาทำไมตอนนี้เนี่ย กำลังเข้าด้ายเข้าเข็มเลย '
ผมไม่สลับสายผม ผมยังคงคุยกับสุดที่รักของผมต่อไป
เพราะผมรู้ว่าสิ่งที่แม่จะคุยกับผมก็คงเป็นประโยคเดิมๆ
' และนั่นก็เป็นโอกาสสุดท้าย ที่ผมจะมีโอกาสฟังเสียงของแม่ '
หลังจากนั้นไม่นานทางญาติของผมโทรมาแจ้งผมว่า
เมื่อคืนนี้บ้านของผมถูกขโมยเข้า และแม่ของผมขัดขืน
และได้ต่อสู้กับโจร จึงถูกโจรใช้มีดแทงเข้าที่ท้อง
แม่เสียชีวิตเพราะทนพิษบาดแผลไม่ไหว
ญาติของผมเล่าอีกว่าตอนไปพบศพแม่นั้น
ในมือของแม่กำโทรศัพท์ไว้แน่น
และเบอร์โทรออกล่าสุดของเธอไม่ใช่โทรแจ้งตำรวจ
หรือเรียกรถพยาบาล แต่แม่เลือกที่จะโทรหา ' ผม '
สิ่งสุดท้ายในชีวิตที่แม่ผมเลือกที่จะทำคือ โทรศัพท์หาผมเพื่อฟังเสียงของผม
วินาทีนั้นน้ำตาของผมไหลอาบแก้ม ผมพูดอะไรไม่ออก มือและตัวของผมสั่น
วันนั้นผมเลือกที่จะคุยกับแฟนผม ดีกว่าที่จะคุยกับแม่ของผม
ผู้หญิงคนเดียวในโลก ที่คุยกับผมเป็นคนแรกในชีวิต
ผู้หญิงคนเดียวที่ผม สามารถที่จะคุยกับเธอได้ทุกเวลา
โดยที่ผมไม่ต้องเตรียมบทพูดใดๆ ไม่ต้องกังวลว่าเธอจะประทับใจหรือไม่
ไม่ต้องมีมุข ไม่ต้องมีคำหวานใดๆ
คนเดียวในโลก ที่โทรมาหาผมเพียงแค่ฟังผมพูดประโยคเดิมๆ
คนเดียวในโลก ที่ไม่ว่าโทรศัพท์เธอจะโปรโมชั่นแพงแค่ไหนก็ยังโทรหาผม
' และ คนเดียวในโลก ที่เลือกคุยกับผมในวินาทีสุดท้ายในชีวิต '
ในบางครั้งประโยคที่ว่า ' ไม่มีคำว่าสาย หากเราคิดที่จะแก้ตัว '
มันก็ไม่เป็นความจริง ' เพราะบางปรากฏการณ์ในโลก เกิดขึ้นได้แค่ครั้งเดียว '
อาจเป็นเพราะเวรกรรมของผม
หลังจากนั้นไม่นานแฟนผมที่ผมใช้เวลาคุยกับเธอวันหลายๆ ชั่วโมงก็ทิ้งผมไป
วันนี้ผมเริ่มเข้าใจชีวิตมากขึ้น
หลายๆ อย่างที่คนส่วนใหญ่ทำ มิได้หมายถึงสิ่งที่ถูกต้องเสมอไป
เพราะตัวเราเท่านั้นที่เป็นผู้ต้องรับผลการกระทำของเราเอง
' เราจะรู้ว่าสิ่งใดสำคัญ ก็ต่อเมื่อเราต้องเสียมันไป '
ทุกวันนี้ผมนั่งมองโทรศัพท์
รอที่จะตอบคำถามเดิมๆ ให้ผู้หญิงคนหนึ่งฟัง
แต่ผู้หญิงคนนั้นคงไม่มีอีกแล้ว
' ในเมื่อเรามีความรักอันเต็มเปี่ยมจากครอบครัว
แล้วทำไมต้องไปขอเศษเสี้ยวจากใคร '

ทุกๆท่านอ่านแล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ เหมือนผมไหม"อยากร้องไห้" และอยากบอกเเม่ว่า "รักเเม่"
งั้นออกบวช ทดแทนพระคุณแม่กันเถอะ

(คัดมาจากหัวข้อใน web board เว็บไซด์ dmc.tv)

* 4756.gif (4.5 KB, 50x50 - ดู 151 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 23:20:00 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 09:13:12 »

ขอขอบคุณจากใจให้มหาพีP
ที่นำสิ่งดีดีมาให้เสมอ
ทั้งบทกลอนเรื่องราวที่ได้เจอ
นำเสนอมีสาระ น่าขอบใจ

ทั้งเรื่องราวที่กล่าวเล่าให้ฟัง
ฉันแทบยั้งน้ำตา เกือบไม่ได้
เขาคนนั้นคงเศร้าแสนเสียใจ
หากย้อนไป คงไม่ถลำ ทำความดี

* p2[1].gif (8.43 KB, 54x53 - ดู 144 ครั้ง.)

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 09:16:05 »

ขอขอบคุณจากใจให้มหาพีP
ที่นำสิ่งดีดีมาให้เสมอ
ทั้งบทกลอนเรื่องราวที่ได้เจอ
นำเสนอมีสาระ น่าขอบใจ

ทั้งเรื่องราวที่กล่าวเล่าให้ฟัง
ฉันแทบยั้งน้ำตา เกือบไม่ได้
เขาคนนั้นคงเศร้าแสนเสียใจ
หากย้อนไป คงไม่ถลำ ทำความดี

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 09:21:11 »

อ่านแล้วให้  คิดถึง  ซึ่งมารดา
ที่ห่วงหา  อาทร  บ่ห่อนหาย
ถึงลูกน้อย กลอยสวาท ไม่คลาดคลาย
แม้มีภัย  อันตราย  ใกล้ถึงตัว...

ลูกๆไม่รู้ดอกครับ ว่าพ่อแม่ทั้งรักทั้งเป็นห่วงลูกแค่ไหน ถ้าลูกนั้นยังไม่เคยเป็นพ่อแม่...!

little girl

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 11:31:59 »

อ่านแล้วให้  คิดถึง  ซึ่งมารดา
ที่ห่วงหา  อาทร  บ่ห่อนหาย
ถึงลูกน้อย กลอยสวาท ไม่คลาดคลาย
แม้มีภัย  อันตราย  ใกล้ถึงตัว...

ลูกๆไม่รู้ดอกครับ ว่าพ่อแม่ทั้งรักทั้งเป็นห่วงลูกแค่ไหน ถ้าลูกนั้นยังไม่เคยเป็นพ่อแม่...!

อืมมมม....
ใช่ ..... 

๋๋P

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 12:40:08 »

รากดีมีศีล

คนเราหาก รากไม่ดี ไม่มีหลัก
จะตั้งปัก ตรงไหน ไม่แน่นหนา
ถูกเขาลาก เขาฉุด ตามไปมา
เป็นเพราะว่า รากใจ นั้นไม่ดี

คนไม่มี ศีลกับตัว ใช่ชั่วช้า
แต่ทว่า กิเลสหนา พาหมองศรี
จะทำการ สิ่งใด ก็ไม่ดี
ศีลไม่ชี้ แนวทาง ให้ย่างเดิน

* 6npAMI211170-02.jpg (19.12 KB, 310x400 - ดู 141 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 13:22:29 »

ป้าหนึ่งตั้งชื่อท่านพีใหม่เป็น ชื่อญี่ปุ่น คือ
ท่าน เท ศะ นา จัง
ก๊ากกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

๋๋P

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 14:49:27 »

เมตตา เป็นบุญ

ความเมตตา อารี มีน้ำใจ
สะสมไว้ ในใจ ไม่เสียหลาย
เปรียบเหมือนบุญ เก็บตุน ได้มากมาย
จะซื้อขาย ไม่ได้  เฉพาะตน

มีเรื่องหนึ่ง อ่านแล้ว ซึ้งใจมาก
เด็กทุกข์ยาก คนหนึ่ง ซึ่งสับสน
มีครอบครัว ฐานะ ที่ยากจน
แต่เป็นคน ดิ้นรน ทนทำงาน

เมื่อตอนเด็ก นั้นแสน จะลำบาก
เพราะทุกข์ยาก ต้องเดิน ขออาหาร
บ้านหลังหนึ่ง มีหญิงสาว เจ้าของบ้าน
มาให้ทาน ด้วยนมสด แสนปลื้มใจ

อานิสงส์ ผลบุญ ในครั้งนั้น
ผ่านคืนวัน เดือนปี มิจางหาย
เพราะผู้ให้ ใจอารี มิเสื่อมคลาย
ทานที่ให้ เปี่ยมด้วยใจ ที่เมตตา

"ราคาของนมสดหนึ่งแก้ว"

เมื่อหลายสิบปีมาแล้ว ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา
เด็กชายเคลลี่ซึ่งอยู่ในครอบครัวที่ฐานะยากจน เขาต้องหาเงินไปโรงเรียนเอง
ด้วยการนำสิ่งของใส่กระเป๋า เดินไปขายตามบ้านที่อยู่ในเมืองใกล้เคียง
วันหนึ่งเขาพบว่าเมื่อจ่ายค่ารถและค่าสินค้าแล้ว เขามีเงินในกระเป๋าเหลือเพียง 10 เซ็นต์ เท่านั้น

ขณะนั้นเขากำลังหิวมาก
แต่เงินสดที่มีอยู่นั้นไม่พอที่จะซื้ออาหารแม้แต่เพียงมื้อเดียว
ดังนั้นเขาจึงคิดจะไปขออาหารจากบ้านที่กำลังเดินไปถึง
แต่เมื่อกดกริ่งแล้วหญิงสาวเจ้าของบ้านมาเปิดประตู
เด็กชายเคลลี่กลับเกิดความละอายที่จะขออาหาร เหมือนกับขอทานที่ทำมาหากินไม่เป็น
เขาจึงขอเพียงน้ำเปล่าเพียงแก้วเดียวเท่านั้น
แต่เจ้าของบ้านสาวสังเกตุเห็นท่าทางของเด็กชายเคลลี่ว่า คงจะกำลังหิว
เธอจึงได้นำเอานมสดแก้วใหญ่มาให้เคลลี่ดื่ม
เด็กชายเคลลี่ดื่มนมอย่างกระหายจนหมดแก้วแล้วถามว่า
“ผมต้องจ่ายเงินค่านมถ้วยนี้ให้คุณเท่าไหร่ครับ”

เจ้าของบ้านสาวตอบว่า
“ไม่ต้องจ่ายเงินหรอกแม่ของฉันสอน ไม่ให้รับสิ่งตอบแทนจากการให้น้ำใจไมตรี”
เคลลี่ซาบซึ้งใจมากและตอบว่า
 “ถ้าเช่นนั้นก็ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งจากหัวใจของผมก็แล้วกันนะครับ"
ขณะที่เด็กชายเคลลี่ได้เดินออกจากบ้านหลังนั้น
เขาไม่เพียงแต่ รู้สึกว่ามีกำลังแข็งแรงขึ้นจากนมสดแก้วโตเท่านั้น
แต่เขาได้มีความเข้าใจในเรื่องของน้ำใจไมตรีเพิ่มขึ้นด้วย

อีก30 ปีต่อมามีหญิงคนหนึ่งป่วยหนักด้วยโรคหัวใจ
ซึ่งแพทย์ท้องถิ่นไม่สามารถรักษาได้
จึงส่งไปให้แพทย์ผู้เชี่ยวชาญพิเศษด้านโรคหัวใจทำการรักษา
เมื่อได้อ่านประวัติผู้ป่วยแล้ว
แพทย์ผู้เชี่ยวชาญท่านนั้นได้สะดุดใจกับชื่อหมู่บ้านของผู้ป่วยคนนั้น
จึงตั้งใจรักษาด้วยการผ่าตัดหัวใจอย่างพิเศษ
โดยใช้อุปกรณ์ทันสมัยที่สุดและยาราคาแพงที่ดีสุด
จนผู้ป่วยหายเป็นปกติพร้อมจะกลับบ้าน
ผู้ป่วยมีความเกรงว่า ค่ารักษาพยาบาลคงจะมีราคาแพงหลายหมื่นดอลลาร์
ซึ่งเธอเข้าใจว่า คงจะต้องทำงานทั้งชีวิตกว่าเธอจะหาเงินค่ารักษาพยาบาลได้
เพราะเธอไม่มีประกันสุขภาพ และยังไม่สามารถไปเบิกได้จากที่ไหน
แต่แพทย์ผู้เชี่ยวชาญคนนั้นได้บอกเจ้าหน้าที่แผนกบัญชี
ให้นำใบเก็บเงินไปให้เขาแล้ว หมอก็ใช้ปากกาเขียนข้อความสองบรรทัด
แล้วยื่นให้เจ้าหน้าที่ บอกให้ผู้ป่วยกลับบ้านได้โดยไม่ต้องจ่ายเงินเลย

ข้อความที่แพทย์ผู้เชี่ยวชาญท่านนั้นเขียนในใบเรียกเก็บเงินนั้นมีว่า

“จ่ายค่ารักษาพยาบาลเรียบร้อยแล้วด้วยนมสดหนึ่งแก้ว”

...........................ลงนาม นายแพทย์โฮเวอร์ด เคลลี่

“ราคาของนมสดหนึ่งแก้ว”
เป็นเหตุการณ์จริงที่เกี่ยวกับน้ำใจไมตรีในต่างประเทศ

* 4aa8dc3574617.gif (40.71 KB, 100x100 - ดู 134 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 14:52:45 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:11:45 »

ชอบอีกแล้วค่ะ  ช้อบชอบ ยิงฟันยิ้ม

เห็นหรือเปล่าคะ
ท่าน มหาพี P สมชื่อจริงๆค่ะ ว่า ท่าน เท ศะ  นะ (ดี ) จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:19:52 โดย ๑๐๔๑๐๑๒ » IP : บันทึกการเข้า

๋๋P

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:41:36 »

ชอบอีกแล้วค่ะ  ช้อบชอบ ยิงฟันยิ้ม

เห็นหรือเปล่าคะ
ท่าน มหาพี P สมชื่อจริงๆค่ะ ว่า ท่าน เท ศะ  นะ (ดี ) จัง

อึอึอึ ไม่มีใครอ่าน เราก็เก็บไว้อ่านเองยามเหงา เป็นกำลังให้ตัวเองอ่ะนะ

* 15.gif (7.71 KB, 100x100 - ดู 118 ครั้ง.)
๋๋P

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:43:05 »

มีข้อคิด สะกิดใจ เรื่องสามเกลอ
ทั้งคุณเธอ มีเกลอ กันทั้งสาม
ลองอ่านดู จะรู้ว่า เรียกแทนนาม
เกลอทั้งสาม เราเฝ้าตาม เกลอคนใด

คนที่หนึ่ง เขาว่าเรา นั้นเฝ้ารัก
ทั้งฟูมฟัก มักคุ้น ไม่ไปไหน
หากเสียเกลอ คนนี้ ต้องขาดใจ
เกลอนี้ใหญ่ ใส่ใจ ไม่เป็นรอง

เกลอที่สอง รักรองมา กว่าคนแรก
พอโตแยก ออกมา จากเกลอสอง
ความใส่ใจ เลยได้ แค่เป็นรอง
เกลอที่สอง นั้นมีกัน แต่เยาว์วัย

เกลอที่สาม ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยสน
ไม่ดิ้นรน ค้นหา หรือหลงใหล
เกลอคนนี้ ส่วนใหญ่ ชราวัย
ค่อยใส่ใจ ในบั้นปลาย  สหายเกลอ

เออนะ  สามเกลอจ๊ะ

กาลครั้งหนึ่ง ชายคนหนึ่งมีเพื่อนเกลออยู่ 3 คน
คนที่1 เขารักมาก ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อเกลอคนนี้
เกลอคนที่ 2 เขารักรองลงมาจากคนแรก
ส่วนคนที่ 3 เขาไม่สนใจ และไม่เคยทำอะไรเพื่อเกลอผู้นี้เลย

ต่อมาในไม่ช้าไม่นาน เขาก็ได้ตายลง
ความที่จิตเขาผูกพันกับอยู่กับเกลอคนที่หนึ่ง เขาจึงไปหา
แต่เกลอคนนี้ไม่ไยดีเขาเลย
เขาพูดด้วยก็ไม่ยอมเจรจาตอบ
เขารู้สึกเสียใจมาก
นึกเสียดายว่าขณะที่มีชีวิตอยู่
เขาไม่ควรทุ่มเทเพื่อเกลอคนนี้

จากนั้นเขาจึงไปหาเกลอคนที่ 2
เกลอผู้นี้ดีกว่าเกลอคนแรกตรงที่ตามไปส่งเมื่อเขาเดินทางไปปรโลก
แต่ส่งเพียงครึ่งทางก็กลับ
คงมีแต่เกลอคนที่ 3
เท่านั้นที่ติดตามเขา
และร่วมเดินทางไปกับเขาตลอดเส้นทาง
ไม่เคยทอดทิ้งเขาแม้เพียงอึดใจเดียว

หลังจากอ่านจบขอถามเพื่อนๆนะว่า
รู้ไหมว่าเกลอคนที่ 1 , 2 และ 3
เป็นใครกันบ้าง ลองคิดกันก่อนนะ แล้วค่อยดูเฉลย

เกลอคนที่ 1 คือ ทรัพย์สมบัติ
เพราะเวลาเรามีชีวิตอยู่
เราจะทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา แต่พอเรา
ตายมันก็ไม่ไปกับเรา แถมเราพูดด้วย
มันก็ไม่พูดกับเรา

เกลอคนที่ 2 คือ ลูกเมีย ญาติพี่น้อง
เพราะพอเราตาย
เขาก็ทำบุญให้เรา ทำศพให้
แปลว่า เขาไปส่ง
เราแค่ครึ่งทาง

เกลอคนสุดท้าย คือ บุญกับบาป เมื่อเราตายไป
เราไม่สามารถเอาอะไรไปด้วยได้
ยกเว้นเพียงแค่บุญกับบาปเท่านั้นที่จะตามเราไป เพราะฉะนั้น
เราต้องเอาใจใส่เกลอคนที่ 3ให้มากๆ
โดยเฉพาะ คนที่ชื่อนายบุญ ส่วนนายบาป เราต้องหนีให้ไกล
อย่าได้เอาไปเป็นเพื่อนร่วมทางโดยเด็ดขาด

จำไว้ว่าใครที่มัวหลงใหลเอาใจแต่เกลอคนที่หนึ่งจึงเป็นคนโง่

หลังจากอ่านจบแล้วได้แง่คิดอะไรกันบ้างน๊อ??

จาก FW.mail

* 444.gif (29.67 KB, 50x50 - ดู 110 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:56:42 »

ดญ.หนึ่งขอตอบค่ะ
หมั่นทำความดี
ละความชั่ว
ทำจิตใจให้ผ่องแผ้ว
ถูกหรือเปล่าคะ คุณครู ยิงฟันยิ้ม

๋๋P

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:59:14 »

ละความชั่ว
ถูกหรือเปล่าคะ คุณครู ยิงฟันยิ้ม

ท่าน ดญ.ป้าหนึ่ง ขอขยายความคำว่า ผ่องแผ้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม  อ๋อ เข้าใจๆ

ã¹ÇÔÊØ·¸Ô ÷ áÅЭҳ ñö ·Õè¡ÅèÒÇÁÒáÅéǹÕé áÊ´§¶Ö§¡ÒÃà¡Ô´¢Ö鹢ͧÁѤ¤­Ò³à»ç¹¤ÃÑé§áá ·ÕèàÃÕ¡ÇèÒ âʴһѵµÔÁѤ¤­Ò³ ËÃ×Í »°ÁÁѤ¤ à·èÒ¹Ñé¹ ÂѧÁÕÁѤ¤­Ò³ ¼Å­Ò³ àº×éͧº¹ÍÕ¡ ´Ñ§ÁÕ¤Ò¶Ò·Õè ó÷ áÊ´§ÇèÒ

* f6039a2ux4.gif (39.84 KB, 100x100 - ดู 94 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 21:15:29 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 16:07:58 »

ละความชั่ว

ท่าน ดญ.ป้าหนึ่ง ขอขยายความคำว่า ผ่องแผ้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ผ่องแผ้ว น่าจะเหมือนกับผ่องใสนะคะ
คำว่าผ่องหมายถึงสดใส เปล่งปลั่ง บริสุทธิ์
เช่นคำว่า ผุดผ่อง ผ่องผุด ผ่องใส ผ่องแผ้ว มีคำกลอนว่า ผ่องเนื้อนพคุณด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม
ส่วนใหญ่ผ่องน่าจะดี ยกเว้นไพ่ผ่องค่ะ คุณครูพีขา

๋๋P

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 18:44:11 »

ที่แห่งใด รู้สึกว่า อยู่แล้วทุกข์
ไม่เป็นสุข ใจกาย อยากจากหนี
อาจไม่ใช่ ที่แห่งนั้น มันไม่ดี
แต่เรานี้ อาจไม่เหมาะ  กับที่นั้น

ใครที่เรา รู้สึกว่า เขาไม่ดี
ตัวเรานี้ อยู่ด้วยทุกข์ ไม่สุขสันต์
คิดว่าเขา ไม่ดี ทุกวี่วัน
แท้จริงนั้น เราไม่เหมาะ กับเขาเอง

งานแห่งใด ที่ได้ทำ มันลำบาก
ทั้งทุกข์ยาก กายใจเหมือน ถูกข่มเหง
ใช่ว่างาน แห่งนั้นมัน ไม่ครื้นเครง
แต่เราเอง ไม่เหมาะกับ งานนั้นนา

อ่านข้อความ บทหนึ่ง กินใจ เลยแปลเป็นภาษาที่น่าฟังไว้อ่านยามท้อแท้  ยิ้มกว้างๆ

* wnvNTR023082-02.jpg (16.23 KB, 393x295 - ดู 103 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 18:46:33 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
๋๋P

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 21:13:48 »

หนอนผีเสื้อ

กว่าจะเป็นผีเสื้อสีปีกสวย
เวลาช่วยให้งามตามวิถี
จากตัวหนอน เป็นดักแด้ ถูกย่ำยี
กลับดูดีเมื่อลอกคราบ ภาพน่ายล

เปรียบเร่งรัด ตัดสินคนเพียงแรกเห็น
ผิดประเด็นผลลัพธ์จึงสับสน
เมื่อไม่ได้รับรู้ ถึงตัวตน
ตัดสินคนด้วยภาพลักษณ์…มักพลาดไป

* Hicks.jpg (21.53 KB, 400x231 - ดู 98 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 21:41:07 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
๋๋P

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 21:40:36 »

รักแท้เกิดจากความเข้าใจ
เราจะไม่มีวันเข้าใจจนกว่า
เราจะฝึกมองอย่างลึกซึ้ง
และฟังอยู่..อย่างลึกซึ้ง
เมื่อเราฟังอย่างลึกซึ้ง
มองอย่างลึกซึ้ง
และประกอบกุศลกรรมอันยิ่งใหญ่
เราจะอยู่ตรงนั้นอย่างแท้
จริงเพื่อคนที่เรารักได้

* 113.gif (223.38 KB, 314x400 - ดู 96 ครั้ง.)

* 1269598fkrqvy7liq.gif (30.03 KB, 85x76 - ดู 90 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 21:41:31 »

ท่านพี่P ตัวที่ท่านอุ้มสีน้ำตาล นั่นตัวอะไรคะ???

๋๋P

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 21:51:12 »

ท่านพี่P ตัวที่ท่านอุ้มสีน้ำตาล นั่นตัวอะไรคะ???

ภาพที่เห็น นั้นเป็น ปลาตัวใหญ่
ที่เราไถ่ ชีวิต คืนให้เขา
เป็นปลาไหล ชราแท้ แก่ไม่เบา
ลองลองเดา คงหนักได้ เกือบกิโล

* 4.gif (7.4 KB, 55x55 - ดู 85 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 22:40:21 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์