เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:15:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สอบถามแฟนใกล้คลอดลูกต้องเตรียมอะไรบ้าง ผ่าคลอดต้องเตรียมค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามแฟนใกล้คลอดลูกต้องเตรียมอะไรบ้าง ผ่าคลอดต้องเตรียมค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 1967 ครั้ง)
ppp12
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2017, 15:30:54 »

มือใหม่ทั้งคู่ครับ ขอผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
มักเมี่ยง
ระดับ ป.ตรี

เป็นส่วนหนึ่งของสังคมคนเชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2017, 09:04:58 »

ผ่าคลอดน่าจะประมาณ 3 หมื่น กว่าๆ อยู่ที่ว่าผ่าที่โรงพยาบาลไหน . มีวางยาสลบแล้วผ่า กับบล๊อคหลังแล้วผ่า . อาจมี คชจ. บางส่วนเพิ่มขึ้นนิดหน่อย.. รวมๆ น่าจะราวๆ 4 หมื่นกว่าคะ (บางทีรวมผ่าเอาไส้ติ่งออกด้วย)
สิ่งที่คุณพ่อคุณแม่ต้องเตรียมคือ
- เตรียมตัวเป็นคุณพ่อคุณแม่มือใหม่.. อิอิ
- เสื้อผ้าเจ้าตัวเล็กเพื่อเตรียมพร้อมตอนออกจากโรงพยาบาล
- เสื้อผ้าคุณแม่ (ใส่ตอนกลับ)
- ขวดนม ขวดน้ำ และควรมีนมสำหรับทารก(กรณีคุณแม่ไม่สะดวกให้นมลูก หรือน้ำนมยังไหลไม่เยอะ)
- และขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ดีใจด้วยคะ

รับฉลุลาย. แกะ3D. ตัดตัวหนังสือ. ด้วยเครื่อง CNC (ร้าน Cnc  Shop 166 ม.3 ต.นางแล อ.เมือง จ.เชียงราย)
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2017, 09:52:21 »

เคยให้แฟนคลอดที่โอเวอร์บุ๊ค
ซื้อแพ็คเก็ตเหมาจ่าย  แบบผ่าคลอด ประมาณ 35,000 บาท  ( 4 วัน 3 คืน)
+อาจจะมีค่าใช้จ่ายอื่น ๆ นอกเหนือแพ็คเก็ตอีก  โดยรวม ไม่เกิน 40,000 บาท
(แต่ถ้าคลอดเองธรรมชาติ แพ็คเก็ตไม่เกิน 20,000 ครับ ( 3 วัน 2 คืน )

ฝากท้องกับคุณหมอที่โอเวอร์บุ๊คนั่นแหล่ะครับ
สามารถเลือกหมอที่จะคลอดได้

ทางโรงพยาบาล มีทีมงานช่วยเหลือทั้งหมดครับ
ไม่ว่าจะสอนอาบน้ำ,การฟื้นฟูสุขภาพคุณแม่ ฯลฯ
ลองเข้าไปดูที่เวปของโรงพยาบาลดูครับ

แต่ถ้าคลอดที่โรงพยาบาลของรัฐ
ค่าใช้จ่าย ไม่น่าจะเกิน 10,000 บาท

ขอบอกว่าวินาทีแรกที่ได้เห็นเจ้าตัวน้อยคลอดออกมา
มันเป็นอะไรที่อธิบายไม่ถูกครับ  ต้องสัมผัสเอง
ขอให้เจ้าตัวน้อยสุขภาพแข็งแรง สมบูรณ์นะครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
nunan_nunan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2017, 23:57:44 »

ไปบิ๊กซีเลยค่ะ แผนกเด็กอ่อน มันจะทุกอย่างที่ต้องใช้เลยค่ะ ถ้าไม่มีไคเอาของมาให้เลย คงต้องซื้อใหม่ทุกอย่างหมดล่ะคร่า ไปห้างมันง่ายสุดล่ะค่ะเพราะของมันจะอยู่ที่เดียวกันหมดไว้คลอดน้องแล้วแข็งแรงดี อะไรขาดค่อยหาซื้อที่อื่นก้อได้คร่า
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2017, 09:47:01 »

เตรียมของสำหรับเด็กแรกเกิด 1-3 เดือน

1.ผ้าอ้อม : หาผืนใหญ่หน่อย เพราะต้องใช้พันตัวลูก อันนี้ใช้เยอะ  
ของผมหาซื้อผ้าพื้นใหญ่แล้วมาแบ่งตัดเอาเอง ประหยัดได้เยอะ

2.ผ้าเช็ดตัว  

3.เสื้อตัวเล็ก ๆ : ให้หาแบบที่เป็นเชือกมัดด้านหน้า อย่าเอาแบบมัดด้านหลัง
(เพราะเวลาเด็กนอนหงาย ปมเชือกมันจะทับด้านหลังของเขา)
หรืออย่าเอาแบบสวมคอ ( เพราะถอด/ใส่ลำบาก )  ส่วนกางเกงยังไม่ต้องใช้

4.ถุงมือเล็ก ถุงเท้าเล็ก หมวก : ไม่ต้องซื้อเยอะ อย่างละ 3-6 คู่ก็พอ  

5.อ่างอาบน้ำเล็ก หรือกะลามังก็ได้  ( พวกสบู่ ครีมอาบน้ำ  ยังไม่ต้องใช้  , ล้างน้ำเปล่าดีที่สุด)

6.ขวดนม ไซด์เล็ก ( 2 ออนซ์ ) : 3 ขวดก็พอ ไม่ต้องใช้เยอะถ้าจะให้ลูกทานนมแม่อย่างเดียว  
(ลูกผม ทานนมแม่อย่างเดียว จนถึง 6 เดือน แล้วค่อยมาเริ่มทานนมผง จนอายุ 1 ขวบ ค่อยหย่านมแม่)

7.แพมเพิส : เอาไว้ใช้กรณีพาลูกมาหาหมอ หรือเดินทางเพราะสะดวกดี
(แนะนำแบบเทปกาวเพราะถอดเปลี่ยนง่าย) แต่เวลาเลี้ยงอยู่บ้าน
ไม่แนะนำให้ใช้   ขยันเปลี่ยนผ้าอ้อมเอาเอง

8. สำลี , คัตเติ้ลบัต , ผ้าเปียก , กระดาษชำระ  ==>การใช้กระดาษชำระหรือผ้าเปียก
วิธีใช้ห้ามใช้เช็ดกับผิวของเด็ก ให้ใช้วิธีการซับแทน
เพราะผิวเด็กยังบอบบาง อาจจะเป็นแผลได้

9.มุ้งครอบ หาที่รูเล็ก เพื่อกันแมลงตัวเล็ก เล็ดลอดเข้าไป ส่วนที่นอนของเด็ก
ถ้าไม่ซีเรียส ใช้ผ้าห่มพับเอาก็ได้ หรือถ้าจะให้ง่าย
ก็หาซื้อชุดที่นอนเล็ก ๆ แบบมีหมอนหมุนกับหมอนข้างของเด็ก

10.ผ้ายางรองฉี่ : ใช้ 2 ผืนก็พอ สลับกันใช้

ที่พอจะนึกได้ก็ประมาณนี้  อย่าเพิ่งรีบซื้ออะไรเยอะ
เอาแค่ที่จำเป็นจริง ๆ ก่อน  

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
ppp12
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2017, 10:48:09 »

ผ่าคลอดน่าจะประมาณ 3 หมื่น กว่าๆ อยู่ที่ว่าผ่าที่โรงพยาบาลไหน . มีวางยาสลบแล้วผ่า กับบล๊อคหลังแล้วผ่า . อาจมี คชจ. บางส่วนเพิ่มขึ้นนิดหน่อย.. รวมๆ น่าจะราวๆ 4 หมื่นกว่าคะ (บางทีรวมผ่าเอาไส้ติ่งออกด้วย)
สิ่งที่คุณพ่อคุณแม่ต้องเตรียมคือ
- เตรียมตัวเป็นคุณพ่อคุณแม่มือใหม่.. อิอิ
- เสื้อผ้าเจ้าตัวเล็กเพื่อเตรียมพร้อมตอนออกจากโรงพยาบาล
- เสื้อผ้าคุณแม่ (ใส่ตอนกลับ)
- ขวดนม ขวดน้ำ และควรมีนมสำหรับทารก(กรณีคุณแม่ไม่สะดวกให้นมลูก หรือน้ำนมยังไหลไม่เยอะ)
- และขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ดีใจด้วยคะ
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ppp12
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2017, 10:51:27 »

ซื้อแพ็คเก็ตเหมาจ่าย  แบบผ่าคลอด ประมาณ 35,000 บาท  ( 4 วัน 3 คืน)
+อาจจะมีค่าใช้จ่ายอื่น ๆ นอกเหนือแพ็คเก็ตอีก  โดยรวม ไม่เกิน 40,000 บาท
(แต่ถ้าคลอดเองธรรมชาติ แพ็คเก็ตไม่เกิน 20,000 ครับ ( 3 วัน 2 คืน )

ฝากท้องกับคุณหมอที่โอเวอร์บุ๊คนั่นแหล่ะครับ

ทางโรงพยาบาล มีทีมงานช่วยเหลือทั้งหมดครับ
ไม่ว่าจะสอนอาบน้ำ,การฟื้นฟูสุขภาพคุณแม่ ฯลฯ
ลองเข้าไปดูที่เวปของโรงพยาบาลดูครับ

ค่าใช้จ่าย ไม่น่าจะเกิน 10,000 บาท

ขอบอกว่าวินาทีแรกที่ได้เห็นเจ้าตัวน้อยคลอดออกมา
มันเป็นอะไรที่อธิบายไม่ถูกครับ  ต้องสัมผัสเอง
ขอให้เจ้าตัวน้อยสุขภาพแข็งแรง สมบูรณ์นะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
ppp12
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2017, 10:56:05 »

เตรียมของสำหรับเด็กแรกเกิด 1-3 เดือน

1.ผ้าอ้อม : หาผืนใหญ่หน่อย เพราะต้องใช้พันตัวลูก อันนี้ใช้เยอะ  
ของผมหาซื้อผ้าพื้นใหญ่แล้วมาแบ่งตัดเอาเอง ประหยัดได้เยอะ

2.ผ้าเช็ดตัว  

3.เสื้อตัวเล็ก ๆ : ให้หาแบบที่เป็นเชือกมัดด้านหน้า อย่าเอาแบบมัดด้านหลัง
(เพราะเวลาเด็กนอนหงาย ปมเชือกมันจะทับด้านหลังของเขา)
หรืออย่าเอาแบบสวมคอ ( เพราะถอด/ใส่ลำบาก )  ส่วนกางเกงยังไม่ต้องใช้

4.ถุงมือเล็ก ถุงเท้าเล็ก หมวก : ไม่ต้องซื้อเยอะ อย่างละ 3-6 คู่ก็พอ  

5.อ่างอาบน้ำเล็ก หรือกะลามังก็ได้  ( พวกสบู่ ครีมอาบน้ำ  ยังไม่ต้องใช้  , ล้างน้ำเปล่าดีที่สุด)

6.ขวดนม ไซด์เล็ก ( 2 ออนซ์ ) : 3 ขวดก็พอ ไม่ต้องใช้เยอะถ้าจะให้ลูกทานนมแม่อย่างเดียว  
(ลูกผม ทานนมแม่อย่างเดียว จนถึง 6 เดือน แล้วค่อยมาเริ่มทานนมผง จนอายุ 1 ขวบ ค่อยหย่านมแม่)

7.แพมเพิส : เอาไว้ใช้กรณีพาลูกมาหาหมอ หรือเดินทางเพราะสะดวกดี
(แนะนำแบบเทปกาวเพราะถอดเปลี่ยนง่าย) แต่เวลาเลี้ยงอยู่บ้าน
ไม่แนะนำให้ใช้   ขยันเปลี่ยนผ้าอ้อมเอาเอง

8. สำลี , คัตเติ้ลบัต , ผ้าเปียก , กระดาษชำระ  ==>การใช้กระดาษชำระหรือผ้าเปียก
วิธีใช้ห้ามใช้เช็ดกับผิวของเด็ก ให้ใช้วิธีการซับแทน
เพราะผิวเด็กยังบอบบาง อาจจะเป็นแผลได้

9.มุ้งครอบ หาที่รูเล็ก เพื่อกันแมลงตัวเล็ก เล็ดลอดเข้าไป ส่วนที่นอนของเด็ก
ถ้าไม่ซีเรียส ใช้ผ้าห่มพับเอาก็ได้ หรือถ้าจะให้ง่าย
ก็หาซื้อชุดที่นอนเล็ก ๆ แบบมีหมอนหมุนกับหมอนข้างของเด็ก

10.ผ้ายางรองฉี่ : ใช้ 2 ผืนก็พอ สลับกันใช้

ที่พอจะนึกได้ก็ประมาณนี้  อย่าเพิ่งรีบซื้ออะไรเยอะ
เอาแค่ที่จำเป็นจริง ๆ ก่อน  
ขอบคุณมากๆครับ
ppp12
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2017, 10:25:52 »

ท่านใดมีข้อมูลที่จะแนะนำเสนอข้อมูลดีๆอีกมั้ยครับ มือใหม่ครับ
ppp12
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2017, 22:47:24 »

ขอน้อมคำชี้แนะครับ
waranya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2017, 14:18:03 »

หน้า: [1] พิมพ์