เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:56:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  เรื่องของซาลาเปา
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เรื่องของซาลาเปา  (อ่าน 4048 ครั้ง)
katiandpaul
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 21:36:46 »

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมานี้ผมได้กลายเป็นลูกค้าประจำร้านซาลาเปาที่มีชื่อว่า ซา เปา by บะหมี่แต้จิ่ว

ซึ่งตั้งอยู่ชั้นล่างของเซ็นทรัล ร้านนี้เป็นร้านซาลาเปาเล็กๆ คนขายแลดูมีอัธยาศัยดี แต่ที่ผมรู้สึกชอบมากก็เห็นจะเป็นฝีมือการทำซาลาเปา ทั้งตัวแป้งและไส้ แม้ว่าชนิดของไส้จะมีให้เลือกน้อยนัก แต่ทว่าเป็นซาลาเปาที่เป็นซาลาเปาโดยแท้ เป็นซาลาเปาแบบดั้งเดิมที่ไม่ต้องมีการประดับพลิกแพลงรูปแบบหรือรสชาติแต่อย่างใด ผมรู้สึกว่าอาหารแบบดั้งเดิมที่มีรสชาติของอาหารตามแบบฉบัยเก่าแก่ของตัวมันเองนี้ นับวันจะหารับประทานได้ยากมากขึ้นในบ้านเรา และอาจพูดได้ว่าในเมืองไทย

กระแสอาหารประยุกต์ หรือแบบฟิวชั่น กำลังจะกลืนกินอัตลักษณ์ของอาหารของแต่ละท้องที่ไปเสียแล้ว แต่ผมก็ยังมั่นใจอยู่ว่า อะไรก็ตามแต่ที่เป็นแบบฉบับ ดั้งเดิม มักมีคุณค่าที่แท้แฝงอยู่เป็นเนื้อนัย หากแต่ว่าคนเราจะมองเห็นหรือไม่เท่านั้นเอง

อยากให้คนเชียงรายหันมาใส่ใจสิ่งดีๆตามตำรับดั้งเดิมของเรากันมากขึ้นครับ

ยิ้ม ยิ้ม

Great Expectations
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 21:53:22 »

ได้ไปลองชิมมาแล้วค่ะ ตอนเค้าเปิดร้านวันแรก เราเดินไปซื้อของที่ท็อปพอดี
เจ้าของร้านชูป้ายยืนอยู่หน้าร้านว่า "ให้โอกาสผมด้วยครับ" โห ดราม่ามาแต่ไกล
เลยเดินเข้าไปดูซะหน่อย ซาลาเปา หมั่นโถว ขนมจีบแบบแป้งขาว น่ากินมาก เลยอุดหนุนไป
ระหว่างที่รอนึ่ง เจ้าของร้านก็หยิบนู่นหยิบนี่มาให้ชิม เล่นซะจุกเลย
คอนเฟิร์มว่าของเค้าดีจริงค่ะ ไปอุดหนุนกันเยอะๆนะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 22:26:28 »

ชอบทานเหมือนกันครับ. รสชาติพอได้เลยครับ อร่อยสมราคาครับ ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
เป็ดเซ็ง
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 22:28:42 »

ซื้อกลับมาอุ่นเองที่บ้าน ดึงกระดาษออกข้อความติดก้นซาลาเปา แต่แป้งกับใส้ก็อร่อยดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
heng555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 23:26:19 »

เมื่อก่อนร้านซาลาเปาที่ชอบที่สุด คือซาลาเปาฮุยเม้ง อร่อยมาก ตอนนี้ลดคุณภาพลงไปเยอะ ไม่ใช่เนื้อหมูล้วนอย่างดีเหมือนเมื่อก่อน ราคาลูกละ15บาท มีกระดูกและเอ็นหมูปนในไส้
ส่วนร้าน ซา เปา ก็อร่อยดีนะครับ ร้านเปิดที่แม่สาย แต่ให้ลูกชายเปิดขายที่เซ็นทรัล แป้งนุ่มเชียว
alongkorn21
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 23:40:55 »

ไปทีไร สั่งไส้กุ้ง ไม่เคยมีซักที ไม่รู้ว่าจะเขียนป้ายว่ามีไส้กุ้งไว้ทำไม  โกรธ

ซาลาเปาไส้หมู ดูจะด้อยกว่าร้านอื่น เพราะว่ากัดไป ไม่ค่อยรู้สึกว่ากัดโดนเนื้อหมูเลย ค่อนไปทางมันหมูมากกว่า

แต่ผมชอบลีลาการพูดของพี่เจ้าของร้านครับ เป็นคนที่ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ ทำทุกอย่าง เชื้อเชิญเพื่อดึงให้คนมาซื้อของ ถ้าเป็นผม ผมทำไม่ได้เท่าเขาแน่ๆ

แต่ลองกลับมาย้อนดูความเป็นจริง

ลองดูร้านคู่แข่งตรงกันข้ามมั่งครับ เขามีเมนูให้เลือกเยอะแยะ ถ้าพี่คิดเมนูเพิ่ม พี่สู้เขาได้แน่ แต่นี่..... เมนูมีน้อย แถมบางอันไม่มีด้วย ปรับปรุงด่วนครับ

ปล. สาวลูกจ้างน่ารักนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 23:44:50 โดย alongkorn21 » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 23:48:06 »

ไปทีไร สั่งไส้กุ้ง ไม่เคยมีซักที ไม่รู้ว่าจะเขียนป้ายว่ามีไส้กุ้งไว้ทำไม  โกรธ

ซาลาเปาไส้หมู ดูจะด้อยกว่าร้านอื่น เพราะว่ากัดไป ไม่ค่อยรู้สึกว่ากัดโดนเนื้อหมูเลย ค่อนไปทางมันหมูมากกว่า

แต่ผมชอบลีลาการพูดของพี่เจ้าของร้านครับ เป็นคนที่ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ ทำทุกอย่าง เชื้อเชิญเพื่อดึงให้คนมาซื้อของ ถ้าเป็นผม ผมทำไม่ได้เท่าเขาแน่ๆ

แต่ลองกลับมาย้อนดูความเป็นจริง

ลองดูร้านคู่แข่งตรงกันข้ามมั่งครับ เขามีเมนูให้เลือกเยอะแยะ ถ้าพี่คิดเมนูเพิ่ม พี่สู้เขาได้แน่ แต่นี่..... เมนูมีน้อย แถมบางอันไม่มีด้วย ปรับปรุงด่วนครับ

ปล. สาวลูกจ้างน่ารักนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

- Climax มันอยู่ตรงนี้นี่เอง อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
porridge
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 14:44:21 »

เข้ามายืนยันว่าสาวลูกจ้างน่ารัก เอ๊ย...ซาลาเปาอร่อยครับ เจ้าของร้านมาตอนเย็นๆ
Chuch
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 14:52:12 »

ต้องไปชิมหน่อยแล้วลูกจ้าง...เอ๊ย  ซาลาเปา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
katiandpaul
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 21:56:27 »

ซาลาเปาเขาอร่อยจริงๆนะ

เจ้าของร้านเขามุมานะ ไม่ระย่อต่ออุปสรรคและคู่แข่ง น่านับถือมากเลยทีเดียว

Great Expectations
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 22:39:05 »

มีชนิดที่คนเป็นเบาหวานทานได้ มีหรือเปล่า น้ำลายไหล
โคะโละจัง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 09:14:27 »

ขอชมจากใจเลยว่าเจ้าพูดเก่งมาก
n.md
มัธยม
**

อดทนเพื่อสองสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก ~~~~~~~~~

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 09:24:53 »

ชอบกินซาลาเปา แต่หาที่ถูกใจยังไม่ค่อยเจอ

มีโอกาสต้องลองไปชิมดูซะแล้ว ยิ้มเท่ห์

>>หนึ่งก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ<<
>>สองก้าวหนึ่งที่พลาดไป   คือก้าวใหม่ที่มั่นคง<<
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 09:30:44 »

เข้ามายืนยันว่าสาวลูกจ้างน่ารัก เอ๊ย...ซาลาเปาอร่อยครับ เจ้าของร้านมาตอนเย็นๆ

นั่นไม่ใช่แฟนเค้าหราาา  ยิงฟันยิ้ม

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
PKI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 09:35:45 »

แบบนี้ต้องลองซะหน่อยแล้ว ยิ้มเท่ห์

เขามีส่วนเลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอาส่วนดี..เขามีอยู่~~
jeww
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 10:27:11 »

ต้องไปลอง อิอิ
numwarn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 18:54:39 »

ว่าด้วย  ซาลาเปาร้านบะหมี่แต้จิ๋ว  ที่อยู่ตรงข้ามกับซาลาเปา  ร้านเปาเปา  เราไปชิมทั้ง 2 ร้านแล้ว  เราว่าร้านบะหมี่แต้จิ๋วอร่อยกว่าแม้ว่าความหลากหลายของไส้จะน้อยกว่าแต่ของเขาดีจริงๆ  กัดแล้วแป้งนุ่มที่สำคัญไม่ติดฟันเหมือนร้านอื่น  (ขนาดเราดัดฟันนะเนี่ย)  และดูเป็นoriginal ดี  และที่สำคัญไม่มีสารกันบูด  และขอบอก ขนมจีบเค้าก้ออร่อยมากต้องลอง!!! และที่สุดอีกอย่างคือขนมเปี๊ยะแฮมยูนนานลูกใหญ่ของเค้าเนี่ย  สุดยอด!!!!  เราอุดหนุนประจำเลย  และที่สาขาหลักของเค้าที่แม่สาย  เราก้อเคยไปมาแล้วตามคำบอกของพี่ผู้ชายเจ้าของร้าน  มีอีกหลายอย่างเลยที่บ้านเค้าขาย  เราไปนั่งกินมาแล้ว  อร่อยมาก  ที่ชอบสุดๆคือ Freshสดใหม่ทุกวัน  นี่แหละอาหารสุขภาพห่วงใยผู้บริโภคสุดๆ  ให้10ดาวเลยคะ  เราเป็นคอซาลาเปาอยู่แล้ว  สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะคะ  ของเค้าดีอยู่แล้ว^0^.......
nooneenim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 23:44:45 »

อืมๆ เราก็เป็นคนนึงที่ชอบทานซาลาเปานะ แต่ไปหาทานที่ไหนก็ไม่เจอซาลาเปาที่แป้งนุ่มขนาดนี้เลย
 จุมพิต รับประกันความนุ่มจริงๆ เออพี่เจ้าของร้าน he ช่างใจสู้จริง มาเที่ยวทีไรมักเห็นแขวนป้าย "ขอ โอกาส ผู้ชายขาย ซาลาเปา" ก็เลยของให้โอกาสดู ลองไปชิมก็ได้รู้ว่าอร่อยจริงๆ โดยเฉพาะไส้หมูสับไข่พะโล้อะไรนั่น ชื่อดูแปลกๆ แต่ได้ลองชิมดู อร่อยจริงแฮะ ไส้เผือกก็อร่อยดูเป็นเผือกจริงๆไม่ผสมแป้งดี อยากบอก ขนมจีบอร่อยมากอยากให้ไปลองชิมกัน คนเราสมัยนี้อย่าไปมองที่สีสันให้มากนัก จงมองเข้าไปลึกๆ ถึงเนื้อในไม่ใช่ภายนอก ไปลองชิมแล้วคุณจะรู้ ยิงฟันยิ้ม
DektaDumDum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 08:48:27 »

อย่างงี้ต้องตามไปชิม ยิงฟันยิ้ม
orange
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2011, 22:47:21 »

ต้องลองล่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์