เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 22:49:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอถามเรื่องc70
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามเรื่องc70  (อ่าน 1769 ครั้ง)
เด็ก เทิง
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 15:09:05 »

คือว่ามีรถc70. แต่ไม่มีทะเบียน อยากจะให้มีทะเบียนทำได้หรือไม่
แล้ว ต้องทำยังไงบ้าง เพราะว่าเมื่อเช้านี้ โดนไปอีก 500 เช็งครับ ใครมีหนทาง ช่วยชี้เนะด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าจากใจจริงครับ ช่วยด้วยนะครับ
mrcom
ระดับ ป.ตรี

รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับไอทีครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 15:26:42 »

เลขโครงกับเครื่องตรงกันเปล่า

pathung-classic@hotmail.com และทาง https://www.facebook.com/pathung.classic
Tel.085-7080471 Line: gumoso0 
https://www.facebook.com/น้ำหอมซิ่ง
c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 17:13:08 »

มันก็มีอยู่หลายวิธีน่ะครับ  ยกตัวอย่าง

1. ตามเจ้าของเดิม  คือถ้ายังมีป้ายทะเบียนอยู่  ตามจากเลขที่ป้าย  ได้ที่ขนส่ง  ว่าใครเป็นเจ้าของ  บ้านอยู่ไหน  เจ้าของเดิมเสียชีวิตรึยัง  ถ้ายังก็ให้เค้าช่วยมาตามเรื่องทะเบียนให้  แจ้งว่าเล่มหาย    ต่อ ทบ ใ้ห้เต็ม  แล้วก็ให้เจ้าของเดิมโอนให้เรา แต่ !! ยากอ่ะครับ  เพราะเราต้องไปรบกวนเค้า  หากเจ้าของเดิมเสียชีวิต  ก็ต้องตามเรื่องกันอีกวุ่นวายเลยครับ  คือต้องให้ผู้รับมรดกเป็นผู้ดำเนินการเรื่องทะเบียน  แล้วก็เซ็นต์โอนให้เราอ่ะครับ

2.  ทำโดยการสวมทะเบียน  คือ  รถเราไม่มีทะเบียน  เราก็ไปหา เล่มทะเบียน  ซึ่งเป็นรถ ยี่ห้อเดียวกัน  รุ่นเดียวกัน  สีเดียวกันยิ่งดีครับ  เพื่อไว้กันตำรวจเวลาขอดู  เพราะตำรวจท่านคงไม่ก้มไปดูเลขเครื่อง  เลขโครง  หรอกครับผม

3.  ทำโดยการสวมทะเบียน  แต่แนบเนียนกว่าน่ะครับ  คือ  สมมุติว่ารถท่านเป็นรถ c70  ไม่มีทะเบียน  ท่านก็สามารถ  พวกรถ  Honda c700   แบบสภาพไม่ต้องเต็ม  แต่ทบ โอน  ซึ่งราคาจะถูกกว่าอ่ะครับ  เพราะว่า  c700  ตัวเลขเพลทจะขึ้นต้นด้วย c70 เหมือนกันครับ  คือท่านก็เอาเพลทที่ติดข้างรถ  ( ตัวเลขโครงรถ )  พร้อมกับเครื่อง  เล่มทะเบียน  ชุดโอน  มาใส่แทนที่รถท่านได้เลยครับ  แต่ก็ต้องให้ช่างฝีมือดี ๆ หน่อยน่ะครับผม  ทำให้เนียน ๆ เลย  ส่วนเครื่องเดิมเราก็ใส่ honda c700 ไว้ขับเล่น  หรือ ขายก็ได้อีกครับ  แต่ควรที่จะโอนรถ honda c700 ให้เป็นรถท่านก่อนเพื่อความสะดวกในการดัดแปลงอ่ะครับ 

4. จ้างพวกที่รับทำทะเบียน  รับตามชุดโอน  แต่ต้องใช้เงินจำนวนพอสมควรครับ  แต่ก็แล้วแต่กรณีไปอะครับ 

ปล. ผมก็แนะนำได้เท่านี้อ่ะครับ  ถ้าพอทราบอะไรเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบน่ะครับ  รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบต่อไปครับ  ขอให้ได้รถมีทะเบียนเร็ว ๆ น่ะคร้าบบบ ...

หอพักนักศึกษา RD หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง
             รายเดือน สนใจจองห้องพัก
                  Tel : 082-4817819
          www.facebook.com/R.D.MFU
                              .....
เด็ก เทิง
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 09:50:39 »

ขอบใจหลายเด้อ
c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 17:01:40 »

ขอบใจหลายเด้อ

ไม่เป็นไรคร้าบผม เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ  ช่วยกันได้คร้าบ

หอพักนักศึกษา RD หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง
             รายเดือน สนใจจองห้องพัก
                  Tel : 082-4817819
          www.facebook.com/R.D.MFU
                              .....
หน้า: [1] พิมพ์