เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:21:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  เขียนตั๋วเมืองให้ผมหน่อยครับบบบ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เขียนตั๋วเมืองให้ผมหน่อยครับบบบ  (อ่าน 2001 ครั้ง)
ปิ๊กบ้านเมืองพาน
มัธยม
**

@Phan

« เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 23:23:19 »

ขอรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน เขียนตั๋วเมืองคำต่อไปให้นี้ให้ผมด้วยนะครับ
 อยากได้ที่มีความละเอียดเยอะๆๆๆด้วยอะครับ เพราะว่าจะไปสกรีนลงเสื้อครับ

โรงเรียนพานพิทยาคม เชียงราย 

เมืองพาน

สองประโยคนี้นะครับ

ยินดีจ๊าดนักครับ

ทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ ^^^
@kanin
aOmzii^^
มัธยม
**

วันนี้ลำบาก พรุ่งนี้สบาย แม่สัญญา

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 09:50:17 »

เหมือนเคยเห็นมีคนแจกฟร้อนนะคะที่นี่แร่ะค่ะลองหาดูนะ
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 09:54:41 »

ฟ้อนมี แต่พิมพ์ให้ถูกหลักไม่เป็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลองให้พระท่านเขียนให้ซิครับ ยิ้มเท่ห์

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
ล้านนานิยม...นิยมล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 23:06:54 »

ถ้าผมเข้าใจ๋บ่ผิ๊ด ก่หน้าจะเป๋นจะอี้หนาครับ

* BG.jpg (142.26 KB, 1344x552 - ดู 1407 ครั้ง.)
มัธยม
**

@Phan

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 23:21:34 »

ยินดีจ๊าดนักครับ คุณล้านนานิยม...นิยมล้านนา

ทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ ^^^
@kanin
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 21:47:26 »

เน้นตี้ก๋านเขียน กาว่าก๋านอ่านครับท่าน

* 001.jpg (104.09 KB, 615x907 - ดู 613 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:37:45 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
มัธยม
**

@Phan

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 00:30:59 »

ยินดีจ๊าดนักครับ คุณเชียงรายพันธุ์แท้

@kanin
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 11:00:07 »

สุมาเน้อคับปอดีหันอะหยังว่ากวรจะเตื่อมแถมน้อยนึ่ง  อย่างตี้อ้ายเจียงฮายพันธูแต๊บอกมาแบบหลังนั้นเป๋นแบบที่ไจ๊เขียนแบบยืนต๋ามตั๋วอักษร ถ้าจะอั้นก่กวรเปลี่ยนตัวกำว่าคมตวยคับเพราะป๋าลีในล้านนาบ่ไจ๊ตั๋ว"คะ"   แต่กวรไจ๊เปลี่ยนเป๋นตั๋ว"ก๊ะ"แตนเน้อคับผม  ปล.ไอ้เรื่องอ.พานตกลงเขียนด้วยตั๋ว"ป๊ะ"กาว่า"ภะ"กั๋นแน่คับไคร่ฮู้แต๊ๆ  เพราะตี้ลำปางก่ามีอ.ปานนาคับไกล้ๆกับกับพานของเจียงฮายเมื่อกึดแล้วเขียนแบบล้านนากำว่า"ปาน"จะลงที่ตั๋ว"ป๊ะ"ซึ่งปริวรรตเป๋น "พ"ของไทยไต้ปอดี  แล้วตกลงมันจะเขียนอย่างไดแน่นิคับผมจะเป๋น พาน ปาน กาว่า ภาน   ผมเป๋นคนเมืองพานยังงเลย
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 11:38:57 »

กำเมือง เป็น การผสมอักษรตามเสียงของตั๋งอักษร

ไม่มีความหมายแฝงในตัวอักษร ครับ - - -เป๋นแค่การถ่ายทอดเสียง

แต่ ในคำเมือง มีการยืมคำมาจากภาษาอื่น ๆ ด้วยครับ

ฉะนั้น

คำว่า "คน" กับ "กน" เลยเขียนต่างออกไป

ก๊ะ กน  ค๊ะ คน บางฮีต ก็ จะ เขียน ก๊ะ คน หรือ ค๊ะ กน ก่ได้
มัธยม
**

@Phan

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 13:17:34 »

มีผู้รู้อีกทานเขียนมาแบบที่แนบมานี้นะครับ

ท่านเขียน เป็น พราน ครับ
ท่านบอกว่า พร ออกเสียง เหมือน ภ ออกเสียงเป็น PH

แล้วผมจะเอาแบบไหนดีครับ ขอบคุณครับ

* 243472_1954132047349_1064111281_3001689_1173304_o.jpg (25.76 KB, 750x448 - ดู 407 ครั้ง.)

@kanin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:33:22 »

มีผู้รู้อีกทานเขียนมาแบบที่แนบมานี้นะครับ

ท่านเขียน เป็น พราน ครับ
ท่านบอกว่า พร ออกเสียง เหมือน ภ ออกเสียงเป็น PH

แล้วผมจะเอาแบบไหนดีครับ ขอบคุณครับ

ใจ้ "พร" ก็ได้ครับ
กู่เตื้อเวลาเขียนจื่อเมือง "พะเยา" เป๋นตั๋วเมือง ผมก็เขียนว่า "พระเยา" น่อ
ผมว่า "พร" ก็ดีหนาครับ

ต๋อนนี้เฮายังบ่มีหน่วยงานไหนมากำหนดมาตรฐานตั๋วเมือง (ภาษาล้านนา)
จาอั้นบ่ต้องกั๋วผิดครับ

แต่ในปั๊บสาเปิ้นเขียนว่า "พราน" น่อ
ถ้าท่านบ่บอกผมก็เกือบลืมไปแล้วน่อ

* 001.jpg (54.07 KB, 668x416 - ดู 383 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:52:35 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:39:06 »

สุมาเน้อคับปอดีหันอะหยังว่ากวรจะเตื่อมแถมน้อยนึ่ง  อย่างตี้อ้ายเจียงฮายพันธูแต๊บอกมาแบบหลังนั้นเป๋นแบบที่ไจ๊เขียนแบบยืนต๋ามตั๋วอักษร ถ้าจะอั้นก่กวรเปลี่ยนตัวกำว่าคมตวยคับเพราะป๋าลีในล้านนาบ่ไจ๊ตั๋ว"คะ"   แต่กวรไจ๊เปลี่ยนเป๋นตั๋ว"ก๊ะ"แตนเน้อคับผม  ปล.ไอ้เรื่องอ.พานตกลงเขียนด้วยตั๋ว"ป๊ะ"กาว่า"ภะ"กั๋นแน่คับไคร่ฮู้แต๊ๆ  เพราะตี้ลำปางก่ามีอ.ปานนาคับไกล้ๆกับกับพานของเจียงฮายเมื่อกึดแล้วเขียนแบบล้านนากำว่า"ปาน"จะลงที่ตั๋ว"ป๊ะ"ซึ่งปริวรรตเป๋น "พ"ของไทยไต้ปอดี  แล้วตกลงมันจะเขียนอย่างไดแน่นิคับผมจะเป๋น พาน ปาน กาว่า ภาน   ผมเป๋นคนเมืองพานยังงเลย

แม่นละครับ กำว่า พิทยาคม ต้องใจ้ "ค" น่อ บ่แม่น "ฅ"
framezasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:45:53 »

น้องเกยเฮียนมา   เเต่ว่าจำบะได้เเ้ล้ว  ว่างๆเเวะไปโฮงเฮียนขุนตาลวิทยาคมเน้อเจ้า   มาอาจารย์เปิ้ลสอนภาษาพื้นเมืองเเบบอร้หน่ะเจ้า 
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 11:30:49 »

อันนี้ถูกต้องแล้วครับ เอากำเมืองแต้ดีกว่าไปแป๋งต๋ามกำไทยครับ ถึงแม้เฮาจะเป็น "สิกข์ต่างครู อาจารย์ต่างวัด หนังสือก้อมต่างคนต่างมี" แต่เฮาก็ได้เอามาฟู่อู้กั๋นหื้อเกิดประโยชน์ สู้ๆ เพื่อตัวเมืองของเฮา

* 001.jpg (54.07 KB, 668x416 - ดู 363 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 15:56:05 »

อันนี้ถูกต้องแล้วครับ เอากำเมืองแต้ดีกว่าไปแป๋งต๋ามกำไทยครับ ถึงแม้เฮาจะเป็น "สิกข์ต่างครู อาจารย์ต่างวัด หนังสือก้อมต่างคนต่างมี" แต่เฮาก็ได้เอามาฟู่อู้กั๋นหื้อเกิดประโยชน์ สู้ๆ เพื่อตัวเมืองของเฮา

หันตวย ครับ ใจ้ "พราน" ดีตี้สุดครับ

ภาษาอู้เถิงจะต่างสำเนียง แต่ขอภาษาเขียนไว้หื้อเหมือนกั๋นเป๋นดีครับ
ผมว่าเฮาน่าจะมีมาตรฐานภาษาล้านนา (Standard Lannese) ได้แล้วน่อ
อย่างหน้อยก็จื่อบ้านนามเมือง จะได้มีหลักเขียนเหมือนกั๋น
อย่างกำว่า ลำปาง หละปูน แป้ ปัว ยังบ่ฮู้จะเขียนจาใดแน่
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 20:12:08 »

ดีๆๆๆคับสนับสนุนเกิ๋นร้อย   อ่านกระทู้นี้แล้วฮู้สึกจื้นใจ๋ย้าวๆน้อคับว่ายังมีหลายคนตี้ยังฮักษาฮีตฮอยกำเมืองไว้อยู่ ไอ้เรื่องจะสร้างมาตรฐานหื้อกำเมืองนี้แนวคิดวิเศษแต๊ๆน้อคับ  แต่ว่าจะเยียะได้ก่อหานิ กะอย่างตี้เปิ้นว่าไว้ว่า"สิกต่างครูอาจารย์ต่างวัด หนังสือก้อมแลคนแลมี"ว่าอั้น  แต่เต้าตี้ฮู้มาเปิ้นว่าเอาแบบอักขรวิธีของเมืองน่านวัดภูมินทร์เป๋นแบบยืนไว้เรียนกั๋นเพราะว่างามดี   อันนี้แต๊บ่แต๊จาไดต้องถ้าผู้ฮู้มายืนยันกำเน้อผมบ่หมั้นใจ๋คับ 55+ แต่ส่วนตั๋วผมชอบตั๋วเมืองก่อตั๊ดนี้หละคับเป๋นแบบเขียนตี้มีหลักแบบหลวมๆดิ้นไปดิ้นมาได้ต๋ามคนเขียนมันผ่อแล้วมีชีวิตดีบ่ต๋ายตั๋วอย่างกำไทยไต้  อยากหื้อจาวเฮาตี้จ้างกำเมืองปากั๋นมาแลกเปลี่ยนแนวคิดแล้วกะฮูปแบบการเขียนของครูตั๋วเก่านักๆเน้อคับเผื่อจะได้ก๋ายเป๋นการสร้างมาตรฐานอย่างอ้ายเจียงฮายพันธูเเต๊เปิ่นว่าคับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 21:37:25 »

ผมใคร่หื้อป้ายขะหนนหนตางในบ้านเฮามีตั๋วเมืองกู้กับตั๋วไทยตวยน่อ
ถ้าเจียงฮายเยียะ จะก๋ายเป๋นจุดขายใหม่ของเมืองน่อ
อ่านออกบ่ออกก่อยว่ากั๋นแหมกำ ขาดตั๋วจี๋นมันยังมีได้ แล้วตั๋วเมืองลอมันหายไปไหน
ท่านไปผ่อเตอะป้ายขะหนนในเวียง มี 3 ภาษา ไทย ฝรั่ง จี๋น แต่บ่มีตั๋วเมืองเน้อ

ภาษาเมือง คนเมืองบ่ใจ้ แมวตี้ไหนจะใจ้น่อ
ฮ่วมใจ๋กั๋นใจ้ตั๋วเมืองกู้กับตั๋วไทย

* 001.jpg (52.33 KB, 700x525 - ดู 577 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 21:40:40 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์