เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 21:59:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ชาวสวนไผ่ในเชียงราย น่าจะมีสมาคมชาวสวนไผ่นะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18 พิมพ์
ผู้เขียน ชาวสวนไผ่ในเชียงราย น่าจะมีสมาคมชาวสวนไผ่นะ  (อ่าน 39099 ครั้ง)
snooker
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 16:39:19 »

สวัสดีคับ พอดีว่า สนใจ๋ อยากจะปลูกหน่อ เพราะว่ามักหน่อ..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่บ่มีความรู้เลยน่ะคับ บ้านผมอยู่แถว ป่าซาง โป่งแพร่ อ.แม่ลาว บ่ฮู็ว่าใกล้ที่ไหน พ่อง รบก๋วนท่านที่สะดวกที่จะฮื้อความฮู้ น้อยเน้อคับ..ขอบคุณล่วงหน้าคับ
Datsun620
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 17:12:41 »

น่าสนใจครับการปลูกไผ่ไว้กินหน่อเนี๊ยะครับ....เป็นอีกอาชีพหนึ่งที่สร้างรายได้พอสมควร
ไม่ทราบว่าไผ่ที่ปลูกกันมีกี่ชนิดครับและต้องการชนิดไหนมากที่สุด  แถวเชียงรายมีกล้าไผ่ที่ไหนบ้างครับอยากซื้อมาลงที่สวนสักหน่อยครับ.......

กำลังทดลองและศึกษาเกี่ยวกับการเลี้ยงจิ้งหรีด
phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 10:23:12 »

พี่หม่อมต่อมีเหรอครับ คงต้องขอมาทำพันธ์สักหน่อยแล้ว ครับ เด่วยังไงจะโทรหานะครับ สักสี่ห้าต้นสิบต้น ใหญ่ได้ใจจิง ๆครับ
อั๊มโมบายหรือป่าวเนี๊ย

มาอั้มๆ อื้ม ๆ อะไรพี่หม่อมต่อก็ ผมเองน้องนุครับ
หม่อมต่อ
มัธยม
**

ทานตะวันชูคอ รอพ่อกลับมา

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 16:42:52 »

ที่แท้ก็น้องนุเรานี่เอง โทษทีที่ทักผิด สวนหน่อดกจริงๆเลยเผยเคล็ดลับหน่อยเป็นวิทยาทานนะครับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2011, 16:14:07 »

รูปหน่อหวานลืมแล้ง(หวานกรอบ)
น่าจะเป็นไผ่บงหวานป่าวคุณ phoenix9g
แต่คุณพี่dang น่าจะทราบดีเพราะปลูกอยู่ แซวผมเลยนะสมาคมไผ่ไม่เป็นหมันหรอกพี่ แต่ถ้าที่สวนมันตายขุยหมด บ่าแน่  อิอิอิ งานหลวงเสร็จแล้ว(เลือกตั้ง) เดี๋ยวขออนุญาตคุณพี่ชมสวนหน่อยนะครับ แม่บ้านเขาสนใจหลายอย่าง

หมายความว่าที่สวนพี่มีอะไรหลายอย่างโดนใจแม่บ้านใช่ไหมคะเนี่ย ส่วนสมาคมถ้ามันนัดกันลำบาก วันว่างไม่ตรงกันก็คุยกันในกระทู้นี่ละขนาดกระทู้ยังไม่ค่อยจะได้อัฟเดต เลยคะ
จัดไป....ไผ่บงหวานสายพันธุ์จากนครสวรรค์(หวานเมืองเลย) , ไผ่เปาะ(ช่อแฮ)จะแยกเง้าแล้ว  ส่วนตงลืมแล้ง(กิมซุง) ตอนแล้วพร้อมชำ  แจกฟรีครับ สมาชิกต้องการเอาไปทำพันธุ์ฝากเบอร์ไว้นะครับ (จำนวนจำกัด) ขอสูมาตวยบ่าค่อยได้อัพ นึกว่ากึ้ดเติงหา
แหมท่านนายกสมาคม...ใหนๆก็จะแจกทั้งที  เอาไผ่ที่เป็นไฮไลท์ของสวนแจกเพื่อนๆ สมช.เลยครับ...ผมจอง 1 ต้นขอไปรับถึงที่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
singhanorth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 11:25:00 »

บงหวานที่สวนหม่อมต่อเหมือนของพี่เปียในรูปไหมครับ เห็นพี่เขาบอกชื่อเพชรล้านนา ไม่รู้ว้าเป็นอันเดียวกัน
หรือเปล่าครับ
phakpoom
ชั้นประถม
*

สวนไผ่หวานภูทรัพย์

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 12:01:43 »

วันเสาร์  ที่ ๒๐ ถึง วันพุธ ที่ ๒๔ สิงหา ผมว่าง  TG475 เชิญที่สวนได้เลยครับ โทรมาก่อนก็ได้ 

ภูทรัพย์ฟาร์ม บ้านหัวฝาย หมู่ 3 ต.ผางาม อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 085-7037164
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 12:11:23 »

สวัสดีคับ พอดีว่า สนใจ๋ อยากจะปลูกหน่อ เพราะว่ามักหน่อ..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่บ่มีความรู้เลยน่ะคับ บ้านผมอยู่แถว ป่าซาง โป่งแพร่ อ.แม่ลาว บ่ฮู็ว่าใกล้ที่ไหน พ่อง รบก๋วนท่านที่สะดวกที่จะฮื้อความฮู้ น้อยเน้อคับ..ขอบคุณล่วงหน้าคับ
ยินดีครับที่ให้ความสนใจ เรื่องไผ่เป็นความรู้ที่มีการพัฒนาและศึกษาตลอดเวลา ถ้าสนใจจริงๆ สมาชิกทุกคนยินดีครับ ส่วนกระผมสะดวกพูดคุยทางโทรศัพท์มากกว่า หรือจะพบปะก็ได้ แล้วแต่สะดวก โทรมานะครับ อาจมีความรู้ไม่มากมายนัก แต่พร้อมที่จะยืนเคียงข้างคนปลูกไผ่ทุกท่าน

ภูทรัพย์ฟาร์ม บ้านหัวฝาย หมู่ 3 ต.ผางาม อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 085-7037164
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 12:17:42 »

ภาคภูมิ ๐๘๕-๗๐๓๗๑๖๔  สวนไผ่หวานภูทรัพย์

หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 17:37:45 »

บงหวานที่สวนหม่อมต่อเหมือนของพี่เปียในรูปไหมครับ เห็นพี่เขาบอกชื่อเพชรล้านนา ไม่รู้ว้าเป็นอันเดียวกัน
หรือเปล่าครับ

น่าจะเป็นอัเดียวกันครับ ที่ในรูปต้นก็คล้ายๆกัน
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 21:22:54 »

ไผ่บงหวานกับไผ่หวานเพชรล้านนา ผมว่าไม่เหมือนกันนะครับทั้งลำต้นทั้งหน่อไม่เห็นเหมือนกันเลยดูจากในรูป
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 10:58:19 »

วันเสาร์  ที่ ๒๐ ถึง วันพุธ ที่ ๒๔ สิงหา ผมว่าง  TG475 เชิญที่สวนได้เลยครับ โทรมาก่อนก็ได้ 
...ไม่รู้ท่าน  phakpoom เข้าพรรษา.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ หรือเปล่า..หากไปทางนั้นจะได้วางแผนการเดินทางถูก.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 14:42:25 »

ตัวนี้เป็นไผ่บงหวาน พันธุ์อะไรไม่ทราบครับ หน่อใหญ่กว่าบงหวานที่ผมเคยเห็นครับ กำลังขยายพันธ์นะครับ พันธุ์แม่มีอยู่ 2 กอใหญ่ๆๆๆๆได้มาจากเชียงใหม่ ตานำเข้ามาครับ

* Picture 017โพส.jpg (49.58 KB, 167x250 - ดู 585 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2011, 17:04:51 โดย หม่อมต่อ » IP : บันทึกการเข้า
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 17:18:16 »

...ไม่รู้ท่าน  phakpoom เข้าพรรษา.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ หรือเปล่า..หากไปทางนั้นจะได้วางแผนการเดินทางถูก.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เข้าพรรษาเป็นเรื่องของตุ๊เ้จ้า บ่าเกี่ยวกับผม อู้เล่น บ่าเข้าครับ (ไม่ได้ชอบดื่มสุรา แต่ชอบบรรยากาศในการร่ำ่สุรา อิอิอิ) โทรมาก่อนนะครับ จะได้เตรียมตัวจัดสถานที่

phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 17:28:26 »

ยินดีมากครับ เนื่องจากต้องการแนวคิดเจ๋งๆ ที่ผมยังหาทางออกในระบบการจัดการไม่ได้   

phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 21:20:49 »

พันธ์นี้เหมาะแต้ ๆครับ ใหญ่เปิงใจ๋อี่แม่ที่บ้านขนาด ท่าจะได้ไปแอ่วบ้านพี่หม่อมต่อเหียละครับ
singhanorth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 14:39:36 »

หม่อมต่อขุดเหง้าให้หน่อยได้ไหมบงหวานที่สวน ผมจะได้ส่งพันธุ์สับปะรดปัตตาวเีวีย บ้านเสด็จ ไปลงที่หน้า
ม.ราชภัฎ ชร. ให้(ข้อเสนอฝากเมล์เขียว) หรือจะเอาซางหวาน หรือกล้วยมะลิอ่อง (เครือยาวเป็นเมตร) แลกก็
ได้ ดูแล้วบงหวานหม่อมต่อ ใหญ่กว่าบงหวานเมืองเลยของผมมากเลยครับ และบงหวานกับไผ่เพชรล้านนา ไม่
น่าจะใช่ตัวเดียวกันนะครับ ดูหน่อแตกต่างกันมากมีขนดำ (แก่) กับไม่มีขน (เด็ก) นะครับ
ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 15:02:34 »

เข้าเป็นสมาชิกด้วยคนคับปลูกมาหลายปีแล้วคับเดียวว่างจะถ่ายรูปมาลงคับ
สวนอยู่สันขมิ้นแม่ลาวน้อยคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 22:28:37 »

เอารูปไผ่บงหวานกับไผ่หวานเพชรล้านนามาให้ดูครับว่ามันไม่เหมือนกันทั้งต้น ใบ หน่อ ที่จริงปลูกไว้เป็นปีแล้วแต่ไม่ค่อยได้ดูแลใส่ปุ๋ยครั้งเดียวตั้งแต่ปลูกต้นเลยไม่ค่อยโตเท่าไหร่

ManU
มัธยม
**

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 22:32:01 »

ไผ่หวานเพชรล้านนา

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18 พิมพ์