เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 17:31:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ชาวสวนไผ่ในเชียงราย น่าจะมีสมาคมชาวสวนไผ่นะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 พิมพ์
ผู้เขียน ชาวสวนไผ่ในเชียงราย น่าจะมีสมาคมชาวสวนไผ่นะ  (อ่าน 39107 ครั้ง)
ไส้เดือนดิน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 16:15:43 »

[/quote]ปลูกไผ่ไรครับ สวนอยู่ไหนครับ ชมรมยังครับ ยังไม่ถึงขนาดนั้น พูดคุยแลกประสบการณ์กันพอได้ เนื่องจากปลูกไผ่ต่างชนิดกัน หาเป้าหมายและวัตถุประสงค์ยาก การตลาดแตกต่างกัน ยังต้องการที่ปรึกษาที่ผสานแนวคิดให้ตรงกันครับ ขาดทุนในการดำเนินการ พบปะกลุ่มเล็กๆ พอไหว แต่ยังไม่สิ้นหวังเนื่องจากมีผู้สนใจไม่น้อย (คงมีผู้ใหญ่ใจดีมาสนับสนุนจ้า)
[/quote] ยิงฟันยิ้ม ดันให้เกิดให้ได้ครับ ปลูกคนละชนิดก็ดีเหมือนกัน ตลาดจะได้ไม่ล้นมากเกิน ยังไงคงมีโอกาศได้เจอกันนะครับ ขยิบตา
phakpoom
ชั้นประถม
*

สวนไผ่หวานภูทรัพย์

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 01:34:47 »

ปลูกไผ่ไรครับ สวนอยู่ไหนครับ ชมรมยังครับ ยังไม่ถึงขนาดนั้น พูดคุยแลกประสบการณ์กันพอได้ เนื่องจากปลูกไผ่ต่างชนิดกัน หาเป้าหมายและวัตถุประสงค์ยาก การตลาดแตกต่างกัน ยังต้องการที่ปรึกษาที่ผสานแนวคิดให้ตรงกันครับ ขาดทุนในการดำเนินการ พบปะกลุ่มเล็กๆ พอไหว แต่ยังไม่สิ้นหวังเนื่องจากมีผู้สนใจไม่น้อย (คงมีผู้ใหญ่ใจดีมาสนับสนุนจ้า)
[/quote] ยิงฟันยิ้ม ดันให้เกิดให้ได้ครับ ปลูกคนละชนิดก็ดีเหมือนกัน ตลาดจะได้ไม่ล้นมากเกิน ยังไงคงมีโอกาศได้เจอกันนะครับ ขยิบตา
[/quote]ขอบคุณครับพี่ ดีใจที่พี่ยังอยู่เคียงข้างกับเรา และมีสิ่งดีๆให้น้องเสมอมา

ภูทรัพย์ฟาร์ม บ้านหัวฝาย หมู่ 3 ต.ผางาม อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 085-7037164
Honey
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2011, 21:34:42 »

สวัสดีค่ะคุณพี่ชาวสวนไผ่ทุกท่าน
เป็นเกษตรกรมือใหม่เช่นกันค่ะ
สนใจปลูกไผ่ เหมือนกันค่ะ

สวัสดีคุณภาคภูมิสวนภูทรัพย์ฟาร์มค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ อยู่ผางามเหมือนกันค่ะ

เนื้อที่ 1 ไร่ 1 งานปลูกไผ่ได้กี่กอและสนใจสังจองต้นพันธุ์ไว้ปลูกหน้าฝนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

BaanNongMaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2011, 00:57:29 »

อยู่พะเยาค่ะ....อาชีพหลักทำสวนลำไย อาชีพที่สองทำนา อาชีพที่สามเลี้ยงหมาขายค่ะ
........
ปีที่แล้ว ซื้อไผ่หม่าจู มา 50 ต้น ลงปลูกให้เทวดาเลี้ยง...ตายค่ะ..นับต้นไปมาเหลือ 18 ต้น ลงมือขุดขึ้นมาปลูกใหม่ ในบริเวญบ้าน ปลูกวันที่ 13 มิย. 54 รดน้ำทุกวัน ตอนนี้ น้องไผ่งามดีค่ะ ออกหน่อเยอะแล้วค่ะ แต่ยังไม่ขุดกินค่ะ......ปีนี้รองบขายข้าวก่อน ปรับที่ไร่ กะลงอีกสักร้อยต้น (คงลงเยอะไม่ได้เพราะทำคนเดียว) สมาชิกท่านใดมีไผ่หมาจูขาย บอกกันด้วยนะคะ
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2011, 02:44:53 »

สวัสดีค่ะคุณพี่ชาวสวนไผ่ทุกท่าน
เป็นเกษตรกรมือใหม่เช่นกันค่ะ
สนใจปลูกไผ่ เหมือนกันค่ะ

สวัสดีคุณภาคภูมิสวนภูทรัพย์ฟาร์มค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ อยู่ผางามเหมือนกันค่ะ

เนื้อที่ 1 ไร่ 1 งานปลูกไผ่ได้กี่กอและสนใจสังจองต้นพันธุ์ไว้ปลูกหน้าฝนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ยินดีครับ สมาชิกทุกท่านมีความรู้และประสบการณ์ที่จะให้คำปรึกษาได้ครับ ส่วนจำนวนที่จะปลูกได้ในเนื้อที่ของคุณ Honey คงอยู่ที่ชนิดของไผ่ครับว่าจะปลูกชนิดใด มีน้ำเพียงพอแค่ไหน ฯลฯ ว่างโทรมาแล้วเข้าไปทีสวนได้เลยครับยินดีมาก ตอนนี้มีคนดูแลสวน อยู่ที่สวนตลอดจ้า

ภูทรัพย์ฟาร์ม บ้านหัวฝาย หมู่ 3 ต.ผางาม อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 085-7037164
phongsak0001
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2011, 16:55:28 »

สวัสดีครับพี่ phakpoom รบกวนถามพี่ว่าต้นไผ่ที่เราตัดสางออกมีที่รับซื้อรึปล่าวครับ
แล้วสวนพี่หน่อเริ่มออกรึยังครับ ของผมกะลังทยอยออกครับ หวังว่าคงได้มีโอกาศไปเยี่ยมชมสวนพี่เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้นะครับ
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2011, 21:15:17 »

สวัสดีครับพี่ phakpoom รบกวนถามพี่ว่าต้นไผ่ที่เราตัดสางออกมีที่รับซื้อรึปล่าวครับ
แล้วสวนพี่หน่อเริ่มออกรึยังครับ ของผมกะลังทยอยออกครับ หวังว่าคงได้มีโอกาศไปเยี่ยมชมสวนพี่เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้นะครับ
สวัสดีเช่นกันครับ ขอบคุณครับที่ให้ความสนใจ แล้วคุณphongsak0001 ปลูกไผ่ชนิดใดครับ ถ้าเป็นลำที่สางออกหากลำสวยและคุณภาพไม้ดี ก็ลองติดต่อกับร้านที่จำหน่ายไม้ที่เขาทำตอหม้อหรือนั่งร้าน (ร้านขายต้นยูคาหนะ) มีทั่วไป เคยสอบถามแล้วราคาดี แต่ลำต้องสวยนะ เช่นไไผ่เลี้ยงใหญ่ ไผ่ซางหรือไผ่รวกครับ แต่หากเป็นไผ่ชนิดอื่นไม่แน่ใจว่าจะได้รับความนิยมป่าว ไม่งั้นก็สอบถามพี่worm ดูครับ เพราะพี่เขาทำไผ่ขายลำอยู่ แล้วก็ได้ผลดีด้วย เห็นว่าได้ตัดขายแล้ว ส่วนไผ่ที่ผมปลูกคุณสมบัติของไม้อ่อนมากทำไรไม่ได้ มีแต่เผาถ่าน และก็กำลังได้รับความนิยมจากชาวบ้านตอนนี้ คือ ตอกมัดข้าว ปีนี้พวกเอาไปลองแล้ว ปีหน้าคงไม่เหลือ ตอกไกลบ้านไม่ต้องเขาป่าให้ลำบาก อิอิอิ ไม้มันเนื้ออ่อนหนะไม่มีเสี้ยน จึงเป็นคุณสมบัติของหน่อไม้ที่ กรอบ เนื้อละเอียด รสชาดดี ลูกค้าที่ซื้อไปทานบอกว่าอร่อยทุกราย (อิอิ แอบโฆษณา) ส่วนไผ่ที่สวนยังไม่ออกครับ เพิ่งแต่งกอ พักกอครับรอแล้งอีกหน่อย แต่ก็มีบ้างแต่ก็ตัดทิ้งกลัวแย่งปุ๋ยครับ

TG475
มัธยม
**

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 10:59:39 »

อยู่พะเยาค่ะ....อาชีพหลักทำสวนลำไย อาชีพที่สองทำนา อาชีพที่สามเลี้ยงหมาขายค่ะ
........
ปีที่แล้ว ซื้อไผ่หม่าจู มา 50 ต้น ลงปลูกให้เทวดาเลี้ยง...ตายค่ะ..นับต้นไปมาเหลือ 18 ต้น ลงมือขุดขึ้นมาปลูกใหม่ ในบริเวญบ้าน ปลูกวันที่ 13 มิย. 54 รดน้ำทุกวัน ตอนนี้ น้องไผ่งามดีค่ะ ออกหน่อเยอะแล้วค่ะ แต่ยังไม่ขุดกินค่ะ......ปีนี้รองบขายข้าวก่อน ปรับที่ไร่ กะลงอีกสักร้อยต้น (คงลงเยอะไม่ได้เพราะทำคนเดียว) สมาชิกท่านใดมีไผ่หมาจูขาย บอกกันด้วยนะคะ
ผมปลูกเอาไว้ดูเล่นมี 2-3 กอ กะว่าแล้งนี้จะสังหารเหียสักกำ..เสียดายอยู่ไก๋เน๊าะ...บ่าอั้นจะขุดแล้วจวนอ้าย phakpoom..ช่วยกั๋นเอาไปปลูกหื้อสักกำ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 11:50:22 โดย TG475 » IP : บันทึกการเข้า
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 16:51:07 »

........
ผมปลูกเอาไว้ดูเล่นมี 2-3 กอ กะว่าแล้งนี้จะสังหารเหียสักกำ..เสียดายอยู่ไก๋เน๊าะ...บ่าอั้นจะขุดแล้วจวนอ้าย phakpoom..ช่วยกั๋นเอาไปปลูกหื้อสักกำ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขุดไว้เลยปี้ วันใด รถผม น้ำมันผม ส่วนน้ำมันคนปี้จัดก๋านเน้อ ถือว่าไปดูแลสมาชิกปลูกไผ่ (ฟังดูดี) แต่ขาปิ๊กต้องปิ๊กตวยกั๋นหนา บ่าใจ่ว่าละสวนตี่เจียงฮายไปดูแลสวนตี่พะเยาเน้อ หระวัง!

phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 17:02:41 »

ปี้ TG475 ส่งเบอร์โทรเห้อผมกำ จะเข้าไปแอ่วหา กั๋วบ่าปะ

phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 17:04:02 »

ปี้ TG475 ส่งเบอร์โทรเห้อผมกำ จะเข้าไปแอ่วหา กั๋วบ่าปะ
สูมาเตอะปี้ ได้ละ

*

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 21:01:44 »

สวัสดีครับพี่ phakpoom ที่สวนผมปลูกกิมซุงครับ แล้วก็แม่ตะวอครับ แม่ตะวอเอาไปทำตะเกียบได้ดีครับ ไม่รู้ว่าเชียงรายเรามีที่ไหนรับซื้อไม้ไผ่ทำตะเกียบบ้างครับ หากพี่ๆท่านอื่นทราบแหล่งรับซื้อไม้ไผ่ทำตะเกียบก็ขอข้อมูลด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 09:20:50 »

สวัสดีครับพี่ phakpoom ที่สวนผมปลูกกิมซุงครับ แล้วก็แม่ตะวอครับ แม่ตะวอเอาไปทำตะเกียบได้ดีครับ ไม่รู้ว่าเชียงรายเรามีที่ไหนรับซื้อไม้ไผ่ทำตะเกียบบ้างครับ หากพี่ๆท่านอื่นทราบแหล่งรับซื้อไม้ไผ่ทำตะเกียบก็ขอข้อมูลด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
อยู่แถวใหน  อยากชมสวนจังครับ  ผมว่าไผ่เป๊าะแม่ตะวอเป็นอีกตัวที่น่าสนใจมากๆ  เสียดายไม่มีที่จะปลูก...
ภาพจาก http://www.jrfarm108.com/index.php?mo=5&page=2&qid=683968&limit_comment=15

* แม่ตะวอ.jpg (119 KB, 490x369 - ดู 3480 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 09:37:19 โดย TG475 » IP : บันทึกการเข้า
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 09:29:17 »

เบอร์ปี่อ้ายต้ายหัวนี่ตึงบ่คิดเมมไว้น้อ...ทีเบอร์นักร้องนี่ทั้งเมมทั้งจด... ระวังจะโดน ผบ.ค้นเจอเน้อ..ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 20:41:41 »

เบอร์ปี่อ้ายต้ายหัวนี่ตึงบ่คิดเมมไว้น้อ...ทีเบอร์นักร้องนี่ทั้งเมมทั้งจด... ระวังจะโดน ผบ.ค้นเจอเน้อ..ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ว่าฮื้อน้อง ปี้ละวังหื้อดีเต๊อะ ตกลงไปเน๊าะ พะเยา อิอิอิ

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 20:45:43 »

มีตงลืมแล้ง อยู่ 3 กอครับ ขยายพันธุ์และลงปลูกคงได้มีโอกาสมาแจมบ้างครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 09:23:01 »

ว่าฮื้อน้อง ปี้ละวังหื้อดีเต๊อะ ตกลงไปเน๊าะ พะเยา อิอิอิ
ของปี่สะบายมาก 2 นัดแรกใส่ลูกต้มไว้เสมอเพื่อความปลอดภัย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เรื่องไปพะเยา รอได้เสื้อเกราะก่อนน้อ...กำเดวจะไปหารองเท้าวิ่งในกี้มือสองสักกู่  ส่วน  phakpoom อายุน้อยแรงยังดีแนะนำใส่คอมแบตก็ได้เพื่อความปลอดภัย... ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 16:27:44 »

อยู่แถวใหน  อยากชมสวนจังครับ  ผมว่าไผ่เป๊าะแม่ตะวอเป็นอีกตัวที่น่าสนใจมากๆ  เสียดายไม่มีที่จะปลูก...
ภาพจาก http://www.jrfarm108.com/index.php?mo=5&page=2&qid=683968&limit_comment=15
แม่ตะวอของผมเพิ่งปลูกครับ ได้ประมาณ2เดือน กำลังเริ่มโต ผมอยู่ อ.แม่สายครับ
ถ้าได้ผลดีค่อยขยายตอนนี้อยู่ในขั้นทดลอง ชอบการเกษตรมานานเพิ่งได้ลงมือทำครับ
แต่ไม่ค่อยมีความรู้หรอกครับอาศัยอ่านจากเว็บต่าง+หนังสือครับ พี่ๆท่านใดมีอะไรดีๆ
ก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
phakpoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2011, 20:23:54 »

ต้องการกล้าไผ่บงหวานส่งร้านที่แม่ขะจานจ้า คุณธงชัยต้องการวางหน้าร้าน 0816962309 โทรคุยกะพี่เขานะครับ ท่านสมาชิกฯ

neo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2011, 08:40:39 »

รูปหน่อหวานลืมแล้ง(หวานกรอบ)

อันนี้เป็นไผ่บงหวาน   แต่ว่าพันธุ์อะไรครับ  เอามาจากไหนครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 พิมพ์