เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 06:38:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  มีวิธีเลือกยางมือสองอย่างไร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีวิธีเลือกยางมือสองอย่างไร  (อ่าน 24305 ครั้ง)
keytar
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 03:56:07 »

ขอถามผู้รู้ในนี้หน่อยครับว่าเราจะเลือกยางมือสองอย่างไรดูที่ตรงไหนบ้างครับเผื่อเป็นความรู้ให้คนที่ยังไม่รู้ครับ
❆ べò⊹⊱⋛⋋ล้Olล็กๆ ⋌⋚⊰⊹ ⓛ
มัธยม
**

หอยแครงจัมโบ้&หอยนางรม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 07:57:30 »

ยางเปอร์เซ็นต์ หรือยางมือสอง ซึ่งคนส่วนใหญ่มักมองแล้วเมิน เพราะคิดว่าเป็นยางที่ได้มาจากเจ้าของเดิมถอดขายให้ร้านในราคาถูกๆ เพื่อเป็นส่วนลดในการซื้อยางใหม่ ยางจึงน่าจะหมดสภาพ หรือหากซื้อใช้จะเสี่ยงต่ออันตราย ความจริงแล้วไม่ใช่ทุกเส้นจะหมดสภาพ มีกรณีที่ยางถูกเปลี่ยนเพราะเชื่อตามคำแนะนำผิดๆ ว่า ยางรถยนต์ใช้ได้แค่ 2 ปี หรือไม่เกิน 40,000 กม. ทั้งที่ยางชุดนั้นยังไม่หมดสภาพแต่กลับถูกเปลี่ยน หรือรถป้ายแดงที่วิ่งได้ไม่นานมักเปลี่ยนยางเดิมออกเพราะเจ้าของอยากเปลี่ยนขนาดยางหรือล้อแม็กซ์ใหม่ ทั้งที่ยังไม่หมดสภาพ ยางเปอร์เซ็นต์เส้นนั้นก็ยังนับว่าล้ำค่า สามารถนำมาใช้งานได้ดีเหมือนปกติ

เคล็ดลับและข้อแนะนำการเลือกซื้อยางเปอร์เซ็นต์

สำรวจดอกยาง หากยังไม่สึกถึงสัญลักษณ์ที่จุดลึกสุดของร่องยาง ก็ยังนำมาใช้ได้จนกว่าดอกจะสึก

ดูขอบยางโดยรอบ หากไม่มีรอยแตกร้าว ปริบวม ก็สามารถใช้ต่อได้ไม่จำกัดเวลาหากดอกยังไม่หมด

สังเกตหน้ายางหากเป็นยางหัวโล้นจะลื่นบนถนนเปียก แต่บนถนนแห้งจะเกาะถนนดีกว่ายางมีดอกลึก ส่วนร่องยางมีไว้ให้รีดน้ำออกจากสัมผัสของยาง

คิดจะซื้อยางเก่าเก็บ ต้องไม่เกิน 3 ปี ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติ หรือถ้ากลัว เก็บไม่เกิน 2 ปี ยังรับได้แต่ถ้าวิตกจริตกลัวจะเสื่อมสภาพ ก็ซื้อยางใหม่ไปเลย

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 07:57:49 »

1. ดูว่ายางมีแผลปะมาหรือเปล่า (ถ้ามีอย่าเสี่ยง)

2. ดูว่าเนื้อยางแข็งหรือยัง (ถ้าแข็งก็ไม่เกาะแล้ว)

3. ดูวันเดือนปีที่ผลิต อย่าให้เก่ามาก เกิน 3 ปีก็ไม่ดีแล้ว

(ในกรณีนี้นับแค่ยางที่เคยผ่านการใช้งานมาแล้ว หากเป็นยางใหม่

หากเก็บถูกวิธี สามารถเก็บได้เกินกว่า 7 ปีครับ...)

4. ดูความลึกของดอกยางต้องมีเกิน 50% ขึ้นไป..(มิเช่นนั้นจะใช้ไม่คุ้มครับ)

5. ดูรูปโครงยางอย่าให้ปผิดรูปเด็ดขาด...(ยางบวม ยางบิด ยางเบี้ยว)

ประมาณนี้แหละครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
❆ べò⊹⊱⋛⋋ล้Olล็กๆ ⋌⋚⊰⊹ ⓛ
มัธยม
**

หอยแครงจัมโบ้&หอยนางรม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 07:58:39 »

บางทีซื้อยางมาไม่รู้ว่าจะได้ยางเก่ายางใหม่ ขนาดยางเท่าไหร่ ใช้งานแบบไหนดี และยางที่มีจะใช้ได้ดีอีกแค่ไหน ผู้ผลิตยางเองก็มีการบอกข้อมูลต่างๆมาบนยางแล้วมากพอควร มาดูกันทีละตัวเลย

เริ่มต้นจากตัวเลขและตัวหนังสือบนแก้มยางก่อน ตัวแรกสุดที่เราจะเห็นและให้ความสำคัญกับมันมากที่สุดคือ ขนาด
วิธีการบอกขนาดของยางมีหลายมาตรฐาน แต่เอาแค่ที่ใช้กันมากๆสองแบบก็พอ

แบบแรกคือบอกในมาตรานิ้ว พวกรถรุ่นเก่าหรือรถเล็กบ้านเราบางรุ่นจะใช้แบบนี้
ตัวอย่างเช่น 2.25 L 17 4PR
2.25 คือความกว้างหน้ายาง 2.25 นิ้ว
L คือเรทความเร็วสูงสุดที่ยางรับได้ ซึ่งตัว L หมายถึง 120 กม./ชม.
17 คือขนาดขอบล้อ 17 นิ้ว
4 PR คือ Ply Rating หมายถึงความแข็งแรงของวัสดุที่ใช้รองหน้ายาง เทียบเท่ากับความแข็งแรงของการรองด้วยชั้นผ้าใบ 4 ชั้น

แบบที่สองคือบอกเป็นมาตราเมตริก ที่ให้ข้อมูลได้ละเอียดกว่า ยางรุ่นใหม่ๆจึงนิยมบอกขนาดเป็นเมตริกกันมากกว่า
ตัวอย่างเช่น 120/70-ZR17 58W
120 คือความกว้างหน้ายาง 120 มิลลิเมตร
70 คือความสูงแก้มยาง วัดเป็นเปอร์เซ็นต์ของความกว้างหน้ายาง ในตัวอย่างคือ 70% ของ 120 นั่นคือยางมีความสูง 84 มม.
Z คือตัวบอกว่าเป็นยางที่ใช้กับรถความเร็วสูง
R คือบอกชนิดของยาง ว่าเป็นยางเรเดียล ถ้าไม่มีตัวนี้แสดงว่าเป็นยาง Belt Bias
17 คือขนาดขอบล้อ 17 นิ้ว
58 คือเรทการรับน้ำหนักสูงสุดของยาง (Load Index) เทียบเท่ากับ 236 กิโลกรัม
W คือเรทความเร็วสูงสุดที่ยางรับได้ ซึ่งตัว W หมายถึงไม่เกิน 270 กม./ชม.
ถ้ามีคำว่า M/C อยู่นั่นจะเป็นตัวบอกว่ายางเส้นนี้ออกแบบมาให้ใช้กับมอเตอร์ไซค์
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 09:17:43 »

อาจจะขวางกระทู้ไปนิดนะคับ

ผม ว่า ซื้อยางมือ 1 ราคาเบาๆ ก็มีอ่ะคับ ยางจีน บางมาเลย์ไรก็ว่าไป

อย่างน้อย ก็ ไม่เคยผ่านถนนใดมาก่อน

ราคาก็แพงกว่า ยางมือ2 สภาพงามๆ ไม่กี่ร้อยกี่พันอ่ะคับ

ยิ่งฝนตกแบบนี้ด้วย ยิ่งน่ากัวอ่ะคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 09:56:49 »

ใช้เข้าสวน ไปไร่โอเคอยู่ครับ แต่อย่าเอามาวิ่งบนถนนหลวงเลย หากเกิดอุบัติเหตุบางทีไม่ใช่แค่เรา อาจเป็นคนใช้รถใช้ถนนร่วม วิ่งต๊อกๆในเมืองโอเคอยู่เพราะใช้ความเร็วไม่มาก อยู่ที่สภาพยางด้วย หากซื้อยางติดรถที่เค้าถอดทั้งชุดเพราะออกโชว์รูมมาแล้วเปลี่ยนแม็กแต่งก็ประหยัดไปเยอะ ได้ของดีด้วย
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 10:34:43 »

ผม ว่า ซื้อยางมือ 1 ราคาเบาๆ ก็มีอ่ะคับ ยางจีน บางมาเลย์ไรก็ว่าไป

อย่างน้อย ก็ ไม่เคยผ่านถนนใดมาก่อน

ราคาก็แพงกว่า ยางมือ2 สภาพงามๆ ไม่กี่ร้อยกี่พันอ่ะคับ

ยิ่งฝนตกแบบนี้ด้วย ยิ่งน่ากัวอ่ะคับ

เปิ้ลจะเอาไปใ่ส่ อีแต๋น ย่ะ...ท่านเมฆ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.ล้อเล่นเน้อ..เจ้าของกระทู้อย่าโกธร...หนา..

keytar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 12:44:37 »

เปิ้ลจะเอาไปใ่ส่ อีแต๋น ย่ะ...ท่านเมฆ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.ล้อเล่นเน้อ..เจ้าของกระทู้อย่าโกธร...หนา..

ไม่โกรธครับ พอดีอยากตั้งกระทู้ที่เป็นความรู้เรื่องยางมือสองให้ทุกท่านที่รักรถและคนที่ไม่ได้ใช้งานรถเป็นประจำแต่มีงบน้อยอย่างผมครับ(55)จะซื้อยางใหม่ก็เป็นหมื่น ถ้าเป็นคนรวยก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกแต่คนหาเช้ากินค่ำนี่คงลำบากครับ ยิ่งเศรฐกิจแบบนี้ น้ำมันแพงอีก ก็เลยอยากหายางมือสองนี่แหละ ทีนี้แล้วดูยังไงให้มันใช้ได้สักระยะ1และปลอดภัยด้วยเลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 13:02:42 »

ไม่โกรธครับ พอดีอยากตั้งกระทู้ที่เป็นความรู้เรื่องยางมือสองให้ทุกท่านที่รักรถและคนที่ไม่ได้ใช้งานรถเป็นประจำแต่มีงบน้อยอย่างผมครับ(55)จะซื้อยางใหม่ก็เป็นหมื่น ถ้าเป็นคนรวยก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกแต่คนหาเช้ากินค่ำนี่คงลำบากครับ ยิ่งเศรฐกิจแบบนี้ น้ำมันแพงอีก ก็เลยอยากหายางมือสองนี่แหละ ทีนี้แล้วดูยังไงให้มันใช้ได้สักระยะ1และปลอดภัยด้วยเลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

นับว่าเป็นแนวคิดที่ดี...นะครับ...

D-do
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 11:58:18 »

ยางก็เหมือนรองเท้าครับยางดีก็เช่นเดียวกับรองเท้าดีใส่เดินสบายๆตามอายุไขของมัน

ตามประสบการณ์นะครับยางมือสอง(บางทีก็อาจ3-4)ที่ก่อนเคยใช้ข้อสังเกต คือ
1.บางเส้นดอกยังลึก แต่อายุเยอะ เพราะเก่าเก็บหรือเป็นย่างอะหลั่ย(สังเกตรอยตรงแก้มยางเพราะกดกับคานท้ายรถมานาน) ยางไม่นิ่มแล้ว ทดสอบโดยเอากุญแจรถกดหน้ายางดูได้ แบบนี้ไม่แนะนำให้ใช้ มันไม่เกาะถนนและเสียงดังเวลาบดถนนยิ่งยางใหญ่ยิ่งดัง
2.ยางอายุน้อยเกินไป เช่นปีหรือ2ปี(ทำไมเจ้าของเปลี่ยน)อาจมีบางเส้นมีแผลที่แก้มยางเนื่องจากไปเบียดขอบถนนมาแก้มบวมเหมือนหัวโน หรือบวมในร่องยางอันนี้ดูยาก หรือสึกเป็นบั้งๆเนื่องมาจากช่วงล่างมีปัญหา ควรระวังอย่างมาก
3.ยางเซาะร่องใหม่ให้ดูลึกกว่าเดิม(แต่ก่อนมีแบบหล่อดอกเพิ่มแบบยางที่ใช้ยางในแต่ยางเรเดียลรู้สึกว่าจะหล่อไม่ได้)แบบนี้ชั้นผ้าใบที่เขาทำมาจะบางลงเสียโครงสร้างได้ อันตรายเช่นกัน
4.ยางใหม่เอี่ยมแกะห่อเลย แต่เก่าเก็บซื้อปุ๊บอายุเกินปี-2-3 ปีก็มี ควรดูเบอร์ตรงแก้มยางที่เป็นตัวบุ๋มร่องเข้าไปไม่ใช่ตัวนูนนะครับ เช่น 08 - 11 หมายถึงผลิตเมื่อสัปดาห์ที่ 8 ก็ประมาณกุมภา-มีนาคม ปี 2011 อ่ะครับ

วิธีดูอายุยาง

สวัสดีครับ เรื่องยางเป็นเรื่องที่สำคัญมากเรื่องหนึ่ง เพราะยางเป็นสิ่งเดียวที่สัมผัสพื้นถนนอยู่ตลอดเวลา ท่านคิดดูสิครับ เวลาเราขับรถไม่ว่าจะเร็วหรือช้า ยางก็จะหมุนไปตามความเร็ว จะสังเกตได้ว่ายางทำงานหนักมาก แล้วพื้นถนนก็ใช่ว่าจะเรียบเสมอไป มีหลายรูปแบบเหลือเกิน แล้วถ้าเราไปเปลี่ยนยางแล้วเจอคนขายขี้โกง เอายางเก่าหรือยางที่ผลิตมาหลายปีแล้วมาขาย ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดยางระเบิดได้ ดังนั้นเราควรมาศึกษาวิธีดูอายุยางกันดีกว่าครับ เปลี่ยนยางครั้งต่อไป ท่านจะได้ไม่เสียค่าโง่คนขายอีกต่อไป

การดูอายุของยางไม่ยากหรอกครับ เพราะว่าบริษัทที่มีความรับผิดชอบจะพิมพ์วันที่ผลิตไว้ที่แก้มยางครับ แต่สังเกตว่าจริง ๆ จะมีตัวเลขหรือตัวอักษรอยู่หลายตัว ตัวเลขหรือตัวอักษรที่อยู่ด้านหน้าท่านไม่ต้องสนใจเลยครับ เอาแค่เฉพาะ 3 ตัวหลังก็พอ

ตัวเลขสุดท้ายจะบอกปีที่ผลิตครับ ซึ่งจะบอกเป็นปี ค.ศ. เช่นถ้าเป็นเลข 9 ก็ผลิตในปี 1999 ถ้าเป็นเลข 7 ก็ปี 1997 ไงละครับ เห็นไหมว่าไม่ยากเลย มาว่ากันต่อนะครับ ตัวเลขสองตัวต่อมาจะบอกสัปดาห์ที่ผลิตครับ ใน 1 ปี จะมี 52 สัปดาห์ ดังนั้น ตัวเลข 2 ตัวหน้า ก็จะเริ่มตั้งแต่ 01 02 03 ไปจนถึง 52 ยกตัวอย่างเช่น 339 ก็หมายความว่า ยางเส้นนี้ผลิตเมื่อสัปดาห์ที่ 33 ปี 1999 นั่นเอง เท่านี้ละครับ ไม่ยากเลย เห็นไหม สำหรับยางที่อายุเกิน 1 ปีแล้ว แม้จะไม่ได้ใช้ก็ถือว่าเก่าแล้ว ในต่างประเทศ เขาจะเอามาขายลดราคาเกือบเท่าตัว แต่ถ้าเกิน 2 ปีแล้ว ไม่ควรนำมาใช้นะครับ แต่ถ้ายางยี่ห้อไหนไม่ยอมพิมพ์วันที่ผลิตมา เจอแบบนี้เมินได้เลยครับกับยางยี่ห้อนั้น

ที่เล่าให้ฟังเพราะเคยโดนมาก่อนสุดท้ายเกิดอุบัติเหตุก็ต้องเสียมากกว่าเดิม ยังดีที่รอดมาได้ครับแบบว่าชีวิตเราหาได้มากกว่าราคาสิ่งของคิดแบบนี้เลยยอมเจ็บตัวดีกว่าครับ
 แต่บางทียางที่รถป้ายแดงเปลี่ยนยางแต่งก็มีนะครับไม่ใช่เหมาว่าไม่ดีทั้งหมด ดูดีดีนะครับ

keytar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 01:31:06 »

ยางก็เหมือนรองเท้าครับยางดีก็เช่นเดียวกับรองเท้าดีใส่เดินสบายๆตามอายุไขของมัน

ตามประสบการณ์นะครับยางมือสอง(บางทีก็อาจ3-4)ที่ก่อนเคยใช้ข้อสังเกต คือ
1.บางเส้นดอกยังลึก แต่อายุเยอะ เพราะเก่าเก็บหรือเป็นย่างอะหลั่ย(สังเกตรอยตรงแก้มยางเพราะกดกับคานท้ายรถมานาน) ยางไม่นิ่มแล้ว ทดสอบโดยเอากุญแจรถกดหน้ายางดูได้ แบบนี้ไม่แนะนำให้ใช้ มันไม่เกาะถนนและเสียงดังเวลาบดถนนยิ่งยางใหญ่ยิ่งดัง
2.ยางอายุน้อยเกินไป เช่นปีหรือ2ปี(ทำไมเจ้าของเปลี่ยน)อาจมีบางเส้นมีแผลที่แก้มยางเนื่องจากไปเบียดขอบถนนมาแก้มบวมเหมือนหัวโน หรือบวมในร่องยางอันนี้ดูยาก หรือสึกเป็นบั้งๆเนื่องมาจากช่วงล่างมีปัญหา ควรระวังอย่างมาก
3.ยางเซาะร่องใหม่ให้ดูลึกกว่าเดิม(แต่ก่อนมีแบบหล่อดอกเพิ่มแบบยางที่ใช้ยางในแต่ยางเรเดียลรู้สึกว่าจะหล่อไม่ได้)แบบนี้ชั้นผ้าใบที่เขาทำมาจะบางลงเสียโครงสร้างได้ อันตรายเช่นกัน
4.ยางใหม่เอี่ยมแกะห่อเลย แต่เก่าเก็บซื้อปุ๊บอายุเกินปี-2-3 ปีก็มี ควรดูเบอร์ตรงแก้มยางที่เป็นตัวบุ๋มร่องเข้าไปไม่ใช่ตัวนูนนะครับ เช่น 08 - 11 หมายถึงผลิตเมื่อสัปดาห์ที่ 8 ก็ประมาณกุมภา-มีนาคม ปี 2011 อ่ะครับ

วิธีดูอายุยาง

สวัสดีครับ เรื่องยางเป็นเรื่องที่สำคัญมากเรื่องหนึ่ง เพราะยางเป็นสิ่งเดียวที่สัมผัสพื้นถนนอยู่ตลอดเวลา ท่านคิดดูสิครับ เวลาเราขับรถไม่ว่าจะเร็วหรือช้า ยางก็จะหมุนไปตามความเร็ว จะสังเกตได้ว่ายางทำงานหนักมาก แล้วพื้นถนนก็ใช่ว่าจะเรียบเสมอไป มีหลายรูปแบบเหลือเกิน แล้วถ้าเราไปเปลี่ยนยางแล้วเจอคนขายขี้โกง เอายางเก่าหรือยางที่ผลิตมาหลายปีแล้วมาขาย ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดยางระเบิดได้ ดังนั้นเราควรมาศึกษาวิธีดูอายุยางกันดีกว่าครับ เปลี่ยนยางครั้งต่อไป ท่านจะได้ไม่เสียค่าโง่คนขายอีกต่อไป

การดูอายุของยางไม่ยากหรอกครับ เพราะว่าบริษัทที่มีความรับผิดชอบจะพิมพ์วันที่ผลิตไว้ที่แก้มยางครับ แต่สังเกตว่าจริง ๆ จะมีตัวเลขหรือตัวอักษรอยู่หลายตัว ตัวเลขหรือตัวอักษรที่อยู่ด้านหน้าท่านไม่ต้องสนใจเลยครับ เอาแค่เฉพาะ 3 ตัวหลังก็พอ

ตัวเลขสุดท้ายจะบอกปีที่ผลิตครับ ซึ่งจะบอกเป็นปี ค.ศ. เช่นถ้าเป็นเลข 9 ก็ผลิตในปี 1999 ถ้าเป็นเลข 7 ก็ปี 1997 ไงละครับ เห็นไหมว่าไม่ยากเลย มาว่ากันต่อนะครับ ตัวเลขสองตัวต่อมาจะบอกสัปดาห์ที่ผลิตครับ ใน 1 ปี จะมี 52 สัปดาห์ ดังนั้น ตัวเลข 2 ตัวหน้า ก็จะเริ่มตั้งแต่ 01 02 03 ไปจนถึง 52 ยกตัวอย่างเช่น 339 ก็หมายความว่า ยางเส้นนี้ผลิตเมื่อสัปดาห์ที่ 33 ปี 1999 นั่นเอง เท่านี้ละครับ ไม่ยากเลย เห็นไหม สำหรับยางที่อายุเกิน 1 ปีแล้ว แม้จะไม่ได้ใช้ก็ถือว่าเก่าแล้ว ในต่างประเทศ เขาจะเอามาขายลดราคาเกือบเท่าตัว แต่ถ้าเกิน 2 ปีแล้ว ไม่ควรนำมาใช้นะครับ แต่ถ้ายางยี่ห้อไหนไม่ยอมพิมพ์วันที่ผลิตมา เจอแบบนี้เมินได้เลยครับกับยางยี่ห้อนั้น

ที่เล่าให้ฟังเพราะเคยโดนมาก่อนสุดท้ายเกิดอุบัติเหตุก็ต้องเสียมากกว่าเดิม ยังดีที่รอดมาได้ครับแบบว่าชีวิตเราหาได้มากกว่าราคาสิ่งของคิดแบบนี้เลยยอมเจ็บตัวดีกว่าครับ
 แต่บางทียางที่รถป้ายแดงเปลี่ยนยางแต่งก็มีนะครับไม่ใช่เหมาว่าไม่ดีทั้งหมด ดูดีดีนะครับ

ขอบคุณครับ ข้อมูลเยอะดี
หน้า: [1] พิมพ์