เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:38:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ผมคิดมากไปเองกับการจัดยาของหมอโรงบาลไทใช่ไหมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผมคิดมากไปเองกับการจัดยาของหมอโรงบาลไทใช่ไหมครับ  (อ่าน 2849 ครั้ง)
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 11:21:46 »

คืองี้ครับ   เรื่องมีอยู่ว่าหลานไม่สบาย  อายุ 4 ขวบกว่าๆ  มีอาการไข้สูง  ไอ มีน้ำมูก  เลยพาไปโรงบาลไทตามปกติ  แต่มาอึ้งตอนเขาจัดยาให้  คือยาขนานอื่นๆ  ผมพอเข้าใจครับ แต่มีเพิ่มคือ  ยาแคปซูลฟ้าทะลายโจร  ผมนิ่งไปนิดนึงแล้วถามเภสัชว่าจัดผิดไหม  เขายืนยันว่าถูกต้องตามที่หมอสั่ง   

ประทานโทษนะครับ เดี๋ยวนี้เด็กพัฒนาถึงขั้นกินยาแคปซูลได้ละเหรอครับ  พึ่ง 4 ขวบนะครับ  อีกอย่าง  ฟ้าทะลายโจรขึ้นชื่อเรื่องความขม  เด็กไม่กินแน่นอน  พี่แกมีแนะนำด้วยว่าให้แกะเอาผงผสมน้ำหวาน   คือ  สมัยตอนเขาเด็กๆเขาคงชอบกินบอระเพ็ด มะระ หรือลาบวัวใส่เพี้ยเยอะๆ  แน่ๆ

ใครแวะมาอ่านช่วยคอมเม้นบอกผมทีครับว่า  ผมคิดมากอวดฉลาดไปเองใช่ไหมครับ(คิดแทนเด็กว่ามันขมเลยจะไม่ให้กิน)
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 11:57:16 »

ตอบในส่วนย่อหน้าที่ 3
     ไม่เป็นการคิดมาก ไม่เป็นการอวดฉลาดหรอก มันก็อดสงสัยไม่ได้ว่าเด็กจะกินของขมหรือ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 13:21:37 »

ลูกชายวัย 2 ขวบ  เป็นหอบหืด หมอให้ยาเม็ด มากิน
บอกให้บดยาให้ละเอียดแล้วผสมกับน้ำหวานให้ลูกกิน ลูกผมก็กินได้ปกตินะครับ

ที่บอกว่าให้ผสมก้บน้ำหวานแล้วให้เด็กกิน น่าจะเป็นคำแนะนำที่ถูกต้องครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
jirapolus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 13:38:10 »

เดี๋ยวนี้ ทางการแพทย์ จะพยายามไม่ใช้ยา ที่เป็นสารเคมีกันแล้ว(ยาฝรั่ง) ครับ
เพราะมี side effect ต่อร่างกายมนุษย์มาก
เช่น ยาพาราเซตามอล มีผล ต่อตับเรามาก การใช้ยาไทย มีผลเสีย ต่อร่างกายเราน้อยกว่า
ช่วงนี้ เลยมีทางเลือกในการจัดยาครับ
ยังดี ที่หมอจัดยาให้ครับ บางโรคเช่นหวัด ไข้ หมอไล่กลับบ้าน ไปพักผ่อนให้มาก ไม่เอาเงิน ก็มี
เพราะ ร่างกายคนเรา หากพักผ่อน ก็ต่อสู้กับโรคพวกนี้ได้เอง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 ตุลาคม 2016, 09:38:43 โดย jirapolus » IP : บันทึกการเข้า
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 14:18:32 »

ได้ลองแล้วยังครับ?
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 18:42:26 »

;Dถ้าผมมีลูกพาไปหาหมอ ผมเชื่อหมอ ผมมีรถผมทำเองได้ผมทำเอง ขยิบตา

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 20:07:47 »

หวานเป็นขนม ขมเป็นยา ท่าจะจริงนะครับ
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2016, 20:59:09 »

เดี๋ยวนี้ ทางการแพทย์ จะพยายามไม่ใช้ยา ที่เป็นสารเคมีกันแล้ว(ยาฝรั่ง) ครับ
เพราะมี side effect ต่อร่างกายมนุษย์มาก
เช่น ยาพราเซตามอล มีผล ต่อตับเรามาก การใช้ยาไทย มีผลเสีย ต่อร่างกายเราน้อยกว่า
ช่วงนี้ เลยมีทางเลือกในการจัดยาครับ
ยังดี ที่หมดจัดยาให้ครับ บางโรคเช่นหวัด ไข้ หมอไล่กลับบ้าน ไปพักผ่อนให้มาก ไม่เอาเงิน ก็มี
เพราะ ร่างกายคนเรา หากพักผ่อน ก็ต่อสู้กับโรคพวกนี้ได้เอง ครับ

อันนี้เหตุผลดีมากครับ  ผมนึกภาพออกถึงความหวังดีของหมอเลยครับ  (อันนี้คิดจริงๆนะครับ  ไม่ได้ประชด )  เพราะเดี๋ยวนี้คนเรา  เอะอะก็พึ่งยาและอีกสาระพัดสารเคมีกับสิ่งสังเคราะห์ที่ยัดเข้าร่างกาย  ทำให้ป่วย  ดังนั้น ภูมิปัญญาชาวบ้านจึงเริ่มมาแรง   

คนไทยเก่ง  ผมว่าอีกหน่อยคงมีนวัตกรรม  ทำให้ความขมของยาลดลง  กินง่ายขึ้น   แต่ส่วนตัวผมไป รพ.ไท  ผมชอบนะ  ฟ้าทะลายโจร  เพราะมันทำให้ผมหลับง่าย  และสบายขึ้น (ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหม)

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2016, 00:22:34 »

...เด็กผสมน้ำหวาน ผู้ใหญ่ผสมเบียร์นะครับ. อัลกอฮอร์จะช่วยเร่งฤทธิ์ยา..อิ อิ.
หน้า: [1] พิมพ์