เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:01:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  (ความเข้าใจผิดฝังลึก) ใครว่าจานทึบ Ku ฝนตกแล้วดูไม่ได้ - พิสูตรกัน เดือนสิงหา 59
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน (ความเข้าใจผิดฝังลึก) ใครว่าจานทึบ Ku ฝนตกแล้วดูไม่ได้ - พิสูตรกัน เดือนสิงหา 59  (อ่าน 3520 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2016, 08:38:20 »

(ความเข้าใจผิดฝังลึก) ใครว่าจานทึบ Ku ฝนตกแล้วดูไม่ได้ - พิสูตรกัน เดือนสิงหา 59 ก็พอ
มันสรุปอะไรได้เลย เดือนที่มีฝนตกบ่อยๆนี่แหละ ทุกท่านสามารถพิสูตรได้พร้อมกันเห็นๆ

ใครยังเข้าใจผิดอยู่ ให้พิจารณาจานของท่านได้เลยนะครับ หรือ ปรึกษาผม คุยสอบถามได้
และช่างใกล้บ้าน Line : JAMESCOM007

เดิมช่างเขาอาจเพื่อพูดให้สั้นและกระชับ (พูดยาวมันเหนื่อยมั่ง เอาตังจากกระเป๋าท่านมันง่ายกว่า อิอิ)
แต่มันไม่ดี มันผิด ทำให้เข้าใจผิดต่อๆกันโดยเฉพาะคนที่ไม่รู้ หูเบา ถ้าเป็นชาวบ้านนี่หวานเลย อิอิ
อันนี้อาจเกิดจากข่าวลือ พูดต่อๆกันมา และเขาว่ากัน
หรือ คำลวงเพื่อประโยชน์อะไรบางอย่าง ดังนั้นถ้าช่างใดบอกผิดๆ
แค่คำว่าฝนตกดูไม่ได้ ก็มุสาแล้ว
ให้ฟันธงได้และอย่าไว้วางใจ ทั้งความซื่อสัตย์ ความน่าเชื่อถือของช่างเองก็จะหมดไปอีกด้วย
เพื่อนช่างให้ระวังด้วย อย่ามักง่ายพูดตัดบทจนเกินไป มันอาจสื่อให้เห็นการหวังผลอื่นๆจนถึงกินยาวกันต่อไปนั่นเอง เป็นต้น

เบื้องต้นมักให้ข้อมูลผิดๆ พูดให้กลัวให้น่าตกใจไว้ มันเป็นมุขง่ายๆเพื่อให้ไว้ใจก่อน ต่อไปจะทำอะไรมันก็ง่ายจริงๆ อิอิ ช่างใหม่ปลอดภัยกระเป๋ากว่า เราจะได้ไม่ ง ด้วย  ยิงฟันยิ้ม
(ขออภัยที่แรง แต่ผมเบื่อความรู้ที่ถูกส่งต่อแบบผิดๆมานานแสนนาน มันไม่ถูกต้องจริงๆ แถมเป็นห่วงท่านถูกกินตังอีก คนรวยผมไม่ว่า แต่ไม่ได้รวยพอแจกนี่ซิ ยิ่งยุคแบบนี้ด้วย ยังชอบต่อช่างจนๆกันอีก อันนี้แม่ผมเอง อิอิ)

ความจริงคือ ฝนตกจะดูไม่ได้จริงๆ แต่ต้องถึงระดับของก่อน ดังนี้ (เกรด 1-4 หรือ A B C D )
1 ฝนตกหนักมากเม็ดใหญ่ จะดับหายไปจริงๆ 10-20 นาที และมักอยู่ในกรณีฝนฟ้าคะนอง ด้วยเมฆบนฟ้าหนาแน่นด้วย
2 ฝนตกหนัก จะดูได้ปกติ และ อาจทำให้ดูไม่ได้บางช่อง ส่วนใหญ่ดูได้ปกติก็บ่อยๆ ในกรณีไม่มีฟ้าคะนองมีแต่ฝนเป็นต้น
3 ฝนตกปานกลาง จะดูได้ปกติ ถ้าดูไม่ได้ มักมีปัญหาหน้าจานของท่านเอง หรือ เดิมสัญญาณอ่อนก่อนแล้ว
4 ฝนตกปรอยๆ จะดูได้ปกติ สัญญาณแทบไม่ลด ถ้าใครดูไม่ได้ ถามหาช่างด่วน อย่าโทษดาวหรือฝน

ระวังจะติด F ติด ร. นะครับ ถ้าแค่เมฆครึ้มๆก็ดูไม่ได้แล้ว 5555

ท่านใดจะร่วมด้วยช่วยกัน และร่วมพิสูตร ลงรูปและให้ความรู้ได้เลยครับ อนิสงส์ทานของการให้มันแรง
ก็ไม่อยากจะเด่นดังคนเดียวดอกนะ ใครจะเป็นพระเอกบ้างก็จัดไป อิอิ

รายงานกันสดๆวันนี้ 20 สค 2559 กันเห็นๆไปเลย คิดว่าวันนี้คงตกได้ทั้งวัน ผมใช้จานเล็ก 45" ยังชิวๆคิดดู
วันนี้บ้านใครไม่ตกก็ให้มันรู้ไป (ชร.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2016, 09:28:16 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2016, 09:38:45 »

สงสัยฝนบ้านดู่ถ้าจะตกแรงครับ

* 14037461_1244640988879930_293100259_o.jpg (98.97 KB, 700x394 - ดู 2066 ครั้ง.)

* 14044956_1244641042213258_1434298757_o.jpg (87.84 KB, 700x394 - ดู 2036 ครั้ง.)

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2016, 13:29:50 »

สงสัยฝนบ้านดู่ถ้าจะตกแรงครับ

จุดนี้ เข้าใจได้เลยว่า ยังไม่ดับจริง อาจเป็นแค่ระดับที่ 2 คือ บางช่องอาจดูไม่ได้

ภาพที่ให้มาเป็นความถี่เดียวกัน แต่ผมดูได้ ใต้ฟ้าเดียวกันก็ตกพอๆกันแน่
ดังนั้น วิธีแก้เบื้องต้นคือ แนะนำให้ลองปรับหน้าจานให้ดีๆดูก่อนนะครับ เพราะอาจปรับไม่แจ่มสุดๆ
ขนาดจานเล็กผมยังออก ให้พิจารณาจานท่านดูนะครับ ลองดีๆ ผมคงแนะได้เท่านี้ก่อน

และจากภาพ พอดีผมให้เพื่อนๆยืมกล่อง HD ไปศึกษาจึงไม่ได้ส่งภาพเทียบ แต่เท่าที่ดูคือผมสามารถฟันธงได้ว่า 3 5 7 9
และอีกหลายช่องดูได้ครับ เพียงแต่ความถี่ตามตัวอย่างที่ยกมา เป็นความถี่ที่อ่อนกว่าคนอื่นเท่านั้นเอง จึงไปก่อนเพื่อน

ยังไง จะนำเสนอความรู้เชิงลึกให้อีกละกัน พอดีกระทู้แรกแค่น้ำจิ้ม อิอิ
(มีบางคนเป็นมารของพวกท่าน ไม่อยากให้ท่านๆรู้ในสิ่งที่ควรรู้มั่งครับ มีไลน์เข้ามาสรุปว่า ไม่อยากให้ผมอวดโง่ แต่มันน่าขำครับ เพราะการให้การศึกษาเขาบอกเป็นเรื่องอวดโง่ซะงั้น แหม..คงต้องย้อนมองตัวเองจะดีกว่า คนไม่ใกลจากตัวเมืองนี่แหละ)

ถ้าฝนตกเรามาลองกันใหม่ ท่านได้ดูไม่ได้ ตรงใหน อย่างไร ถ่ายมาลงได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2016, 10:05:43 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
pootong
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2016, 17:39:25 »

ทั้งคุณวุฒิเเละวัยวุฒิ ผมเชื่อช่าง ออ๊ด ครับเพราะมันคือเรื่องจริง
JAMESCOM1

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2016, 00:03:38 »

ทั้งคุณวุฒิเเละวัยวุฒิ ผมเชื่อช่าง ออ๊ด ครับเพราะมันคือเรื่องจริง

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็น

ผู้อ่านที่ผ่านมาอาจไม่เข้าใจว่าท่านหมายถึงอะไร ยังไงผมจะลิ้งให้ละกัน
เนื้อหาตามทฎษดี ซึ่งเป็นความรู้พื้นฐานดาวเทียมที่ช่างควรเข้าใจก่อนแล้ว ว่าด้วยจาน C , Ku ต่างกันอย่างไร หรือจะเรียกว่าความรู้เบื้องต้น C , Ku ก็ได้

ทำไม เพราะอะไรจานKUถึงดูไม่ได้เมื่อฝนตก(หนัก)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=883816.0

จาน ku ทำไมฝนตก(หนัก)ถึงดูไม่ได้ - RAIN FADE (ฝนตกสัญญาณจางหาย)
http://www.tvsatclub.com/rain_fade.html

C Band กับ Ku Band คืออะไร ต่างกันอย่างไร
http://www.thaidigitaltelevision.com/c-band-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-ku-band-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88/

ความแตกต่าง C-Band กับ Ku-Band
http://www.9sats.com/content/?page=c_ku

แล้วช่วงต่อๆไปจะได้นำเสนอ วิธีช่วยให้ Ku ทน อึด ฝน กันนะ
จนถึงเราจะมาเจาะลึกลงไปอีกหน่อยว่าอะไรเป็นปัจจัยสำคัญบ้าง นอกจากเรื่องของฝน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 00:49:59 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2016, 23:02:02 »

ฝนตกอีกแล้วครับ หนักพอสมควร คงจะตกนานแน่คืนนี้ 22.55 น แต่ปรอยๆแล้ว
ตะกี้ ช่อง 33 HD จากไทยคม8 ดับไปไม่ถึง 10วิ กับจานเล็กๆ 35" นึกว่าวันนี้จะนาน อิอิ (ใช้ HD Pro2)

--------------------------------------------------------------------

ความรู้พื้นฐานเพื่อให้จานรับสัญญาณได้แรงขึ้น

- หน้าจานอาจต้องปรับใหม่บ้าง หรือเช็คสัญญาณด้วยการสังเกตจากหน้าจอ info บ่อยๆบ้าง
บางท่านใช้อย่างไม่สนใจ ผ่านลมผ่านฝนมาหลายปี ก็จะสะสมความเพี้ยนของหน้าจานทีละนิดไปเรื่อยๆได้

- ถึงหน้าจานจะได้ที่แล้ว แต่ตำแหน่งของขั้ว LNB มีส่วนเพิ่มความแรงได้ถึง 10% กันเลย พร้อมทั้งความลึกตื้นของหัวด้วย ยังไงลองปรับเพิ่มเติมดูครับ ช่วยให้สู้ฝนได้แยะ
บางท่านบอกปรับหน้าจานดีแล้วแต่พลาดจุดของหัว LNB นี่แหละ บางทียังสู้จานที่ใบเล็กกว่ายังไม่ได้เลยก็มี

- หน้าจานใหญ่ สามารถช่วยได้แยะ แต่พอถึงจุดหนึ่งก็ดับไม่ต่างกัน เพียงแต่จานใบใหญ่กว่า จะดับช้ากว่า และ ภาพมาไวกว่าไม่กี่วินาทีเท่านั้นเอง

- ความลับมันอยู่ที่หัว LNB นี่อีกจุด ถ้าชอบแรงจริงๆ ให้ลองใช้หัว 11300 ดู ส่วนใครที่ใช้ไทยคม8 ก็จำเป็นต้องใช้หัว Uni...
แต่ถ้าท่านใช้กล่อง SD หรือรับชมเพียงไทยคม 5 6 ถ้าใช้หัว 11300 จะสามารถเพิ่มสัญญาณ และ ความแรง ได้มากเลยทีเดียว อีดฝนได้อีกแยะ

(พอดีจานเล็ก 35" ผมใช้ 11300 จึงได้ความอึดที่มากกว่าหัว uni.. อีกหน่อยเป็นต้น)

แต่ถ้าท่านได้ลองใช้จานนี้ดู มันคงไม่ดับกันง่ายๆแน่ถ้าฝนตกหนักๆ คุณเห็นด้วยปะ อิอิ

แต่ในความเป็นจริง ท่านสามารถหาจานขนาดนี้ได้ครับ หรือ หอพัก 120" - 180" ก็น่าจะโอแล้ว (90" ดีกว่าใหม เซฟๆ 1200.-)

ku- band จะมีขนาดดังนี้ 35/45/55/60/75/80/85/90/93/120/150/180

หน้าจานดาวเทียม JONSA ขนาด 120 ซ.ม. อยากได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 00:46:01 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 18:36:59 »

ฝนตกอีกแล้วนะครับเย็นนี้ ฉ่ำมาก นานดี เดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา ยังดูได้ปกตินะครับ แถว Big-C
บ้านท่านเป็นไงกันบ้าง ฝนตกแรงกันหรือเปล่า (18.30น)

ฝนดันหยุดก่อน อดเทียบสัญญาณเลยครับ รู้แต่ยังดูปกติดี

งั้นเอาภาพนี้ ไปดูเล่นๆกันก่อน ช่อง 246 Fox ไทย กับจาน 35" 11300 ตอนฝนไม่ตก ซึ่งท่านควรได้แยะกว่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 20:00:55 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2016, 23:52:34 »

ฝนตกคืนนี้ นานมาก 10 กย 2559 หวังว่าท่านที่ใช้จาน ku ยังคงดูได้ปกติเหมือนผมนะ
แล้วผมจะมาเพิ่มความรู้อีกหน่อยวันหลัง

ที่แน่ๆ จากทฤษฎีเขาจะใช้คำว่า ฝนตกมีผลกับระบบ Ku ซึ่งเป็นคำที่ถูกต้อง แต่ไม่ได้หมายความว่า ฝนตกดูไม่ได้นะครับ เพราะคำนี้ จะทำให้เกิดความเข้าใจที่ผิดและเป็นความรู้ที่ไม่ถูกต้องกับผู้อื่นได้นั่นเอง

หน้า: [1] พิมพ์