เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 พฤษภาคม 2024, 20:41:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  อยากได้คนสมัครงาน ช่วยกรุณาชัดเจนด้วย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากได้คนสมัครงาน ช่วยกรุณาชัดเจนด้วย  (อ่าน 772 ครั้ง)
Archarng
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2016, 16:35:28 »

1.ลงตำแหน่งงานที่จะรับ บอกเนื้องานคร่าวๆคนจะได้รู้ว่าเป็นงานแบบไหนทำยังไง
2.ประกาศรับคุณสมบัติตามที่ต้องการ อายุเอย อะไรเอย ลงให้ชัดเจน คนก่อนจะสมัครจะได้ประเมินตัวเองถูกแล้วคนรับสมัครก็จะได้ไม่เสียเวลา
3.ประกาศเอกสารที่ใช้ในการสมัครงานว่าใช้อะไรบ้าง คนสมัครจะได้เตรียมไว้ให้พร้อม
4.เบอร์ติดต่อ อีเมล์ Facebook Line หรืออะไรก็ตามที่เป็นช่องทางการติดต่อลงไว้ให้ครบ
5.สำคัญมาก "เงินเดือน" ไม่ลงเงินเดือนให้ชัดเจนคร่าวๆคนก็ไม่กล้าสมัครครับ ไอ้ตามตกลงนี้ใครๆก็ไม่อยากคุย พอไปคุยปุ๊บให้น้อยกว่าที่หวังไว้ เขาก็ไม่เอาสิครับ ทีนี้เสียเวลาทั้งสองฝ่ายมั้ย แล้วจะให้เป็นรายวันรายเดือนรายอาทิตย์เขียนไว้ก็ยิ่งดีจะได้ชัดเจนมากขึ้น

สุดท้ายครับถึงเราลงเงินเดือนไว้น้อยไม่มากมายแต่ถ้าเราเขียนรายละเอียดเนื้องานที่มันเหมาะสมกับเงินเดือนค่าจ้างแล้วคนสมัครเขาจะพิจารณาเองครับว่าคุ้มไม่คุ้ม

แค่นี้แหละครับ ลงรับสมัครอะไรก็ชัดเจนๆหน่อย ถ้าเราอยากได้คนที่จริงใจมาทำงานเราก็ต้องจริงใจกับเขาด้วย ขอบคุณครับ
matave.narak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2016, 21:29:48 »

เห็นด้วยค่ะ

ไลน์   poppyjapangpung
God love thailand
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2016, 00:35:47 »

สุดยอดครับ แจ่มชัดมาก(ถูกใจ)
TopNKPT
ความหมายของการเดินทาง ละเอียดอ่อนกว่าที่หลายคนเข้าใจ
มัธยม
**

สวัสดี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2016, 06:55:43 »

เห็นด้วยครับ เพราะมันคือสิทธิที่ทุกฝ่ายควรทำความเข้าใจกันก่อนเป็นอันดับแรก ไม่ใช่ฝ่ายผู้ว่าจ้างจะเป็นใหญ่เสมอ นำเสนองานไม่นำเสนอผลตอบแทนที่จะได้รับ เวลาคนสมัครงานไปทำแล้วผลที่ได้ไม่คุ้มกับงานก็ไม่ต่างอะไรกับนายจ้างหลอกจ้างคนงานหรอกครับ ทุกคนมีภาระต้องกินต้องจ่าย ลงไปเถอะผลตอบแทน ไม่ต้องกลัวว่าบริษัทหรือห้างร้านอื่นเขาจะมาตัดราคาค่าแรงแย่งคนงานหรอก กำลังทุนทรัพย์ในการว่าจ้างมีเท่าไหนก็จ้างเท่านั้น ร่วมงานด้วยความบริสุทธิ์ใจตั้งแต่เริ่มต้นดีที่สุดแล้วครับ
ปล.ลงสวัสดิการด้วยจะดีมากครับ

รับขนของทั้งในและต่างจังหวัดครับ
0874025334
Facebook : RW Service
Mixologist
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2016, 11:02:29 »

ขอแค่ ตำแหน่งงาน,ชื่อบริษัท ร้าน,หน้าที่รับผิดชอบ,คุณสมบัติ,เวลาทำงาน,ค่าจ้าง,เบอร์โทร
มันไม่เสียเวลาพิมพ์มากเกิน5 นาทีนะครับ

แต่ที่ใส่ไม่ครบมันเป็นเล่ห์เหลี่ยมให้คนไปสมัครหรือสร้างกระแสก็ไม่รู้ครับ
ยกตัวอย่าง :
งานบางงานเปิดรับคนนานมาก แต่ไม่รับคนสักที
เขามีความตั้งใจอะไรแอบแฝงหรือเปล่า ผมสงสารคนสมัครครับ เสียเงินเสียเวลา เปลืองรูปถ่ายอีก

งานบางงานเปิดรับคุณสมบัติขั้นเทพ เงินเดือนน้อยนิด

ที่หนักใจมากๆๆ ที่สุด >> เดี๋ยวนี้งานที่เชียงรายเป็นแบบนี้เยอะมาก คือ เวลาทำงาน 12 ชั่วโมง ค่าแรง 150 - 200 บาท/วัน
คือบางงานมันก็ไม่ได้หนักนะ แต่มันก็เหนื่อยใจ ที่วันทั้งวัน อยู่แต่ที่ทำงาน ตั้งแต่เช้าจนมืด ได้ค่าแรงมา 200
เพื่อนผมเคยทำที่ร้านขายอาหาร แบบนี้เลย เข้างานตั้งแต่ 9โมง เลิกงาน 2 ทุ่ม ลูกค้าเยอะ เลทเวลา(ไม่มีโอที) เข้างานเปิดร้าน เช็ดโต๊ะเก้าอี้ เสร็จเตรียมของ หั่นผัก แร่เนื้อ จัดเตรียมของ เสริฟ เก็บจาน รับออเดอร์ ออกไปซื้อของ ลูกค้าไม่มีแทนที่จะได้นั่งพัก ถามมาว่า ว่างไหม มาทำนี่ทำนั้นให้หน่อย เย็นๆล้างจาน เก็บร้าน ไม่ได้ใส่ไข่นะ เพื่อนผมเล่าให้ฟังแบบนี้เลย ทำได้ 5 วันออก
คือเข้าใจเจ้าของร้านนะ ของแพง ก็อยากจะประหยัด ค่าแรงลง คงสู้ไม่ไหวกับค่าแรง 300 แต่ ก็อยากจะให้ลองลดเวลาทำงานเขาลงก็ได้ วันละ 9 ชั่วโมง พอดีๆ หรือเพิ่มเงินนิดหน่อยก็ได้
ความรู้สึกผมงานหนักไม่ค่อยเท่าไหร่ ผมหนักใจกับเวลาทำงานนี่แหละครับ วันนึงนี่ ตื่น ทำงาน นอน กันเลยทีเดียว
krisndnai
บริการติดตั้งระบบ network โดยทีมงานมืออาชีพ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2016, 17:28:34 »

เห็นด้วยอีกแรงหนึงครับ คุณต้องชัดเจนตั้งแต่ประกาศกับสมัครแล้วละครับ ว่าจะให้เงินเดือนเท่าไร ผ่านทดลองงานปรับขึ้นเท่าไรคุยกันก่อนเริ่มงานกันเลย ดีกว่าไปบอกกันตอนเริ่มงาน

บริการติดตั้งระบบเน็ตอินเตอร์ ตามโรงแรม หอพัก รับแก้ไขระบบเน็ตเวิร์ค ให้กลับมาแรงเร็วเต็มประสิทธิภาพในราคาที่คุณพอใจ
สนใจติดต่อ 090-3197843 line evilmai2014
aissaree
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2016, 21:27:08 »

เห็นด้วยอีกคนคะ
อยากให้ตั้งเป็นกฎระเบียบเลยก็ดีเนอะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์