เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:30:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  ช่วยกันสร้างครับ ให้คำแนะนำหน่อยครับ กับ การเซ๊คพระ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกันสร้างครับ ให้คำแนะนำหน่อยครับ กับ การเซ๊คพระ  (อ่าน 3253 ครั้ง)
goobew หมูสวรรค์
ชั้นประถม
*

สนใจ 094-9842828บิวครับ

« เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 16:25:01 »

กรณีการเซ๊คพระทางเว็ปไม่มีบัตรให้นะครับ เพราะไม่ได้เก็บค่าใช่จ่ายในการเช๊คพระ และออกบัตร เดียวจะปรึกษาทางชมรมพระเครื่องเชียงรายก่อนนะครับยังไม่รู้อยู่ที่ไหน  และพี่ๆเซียนที่มีความน่าเชื่อถือเพื่อให้ผู้เช่าได้สบายใจ จ่ายเงินแท้ต้องได้พระแท้ครับ  ว่าจะมีการออกบัตรรับรองให้หรือป่าว  ค่าเช๊คพระน่าจะประมาณ องค์ละ 200 โดยเก็บเงินส่วนหนึ่งให้กับชมรมพระเครื่อง  และอีกส่วนหนึ่งคงต้องจ่ายค่าเช่าพื้นที่เว็ปเชียงรายโพกัส(ยังไม่ได้ปรึกษามาสเตอร์เลยครับ) กำลังปรึกษา เซียนหลายๆท่านอยู่ครับ แล้วจะได้เช่าบูชาพระได้อย่างสบายใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 16:53:34 โดย goobew หมูสวรรค์ » IP : บันทึกการเข้า
fewture
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 20:25:10 »

..ไม่เห็นด้วยครับ..ที่ถึงขั้นเก็บเงิน และออกใบรับรองต่างๆ..ของหมวดเช็คพระ..เจ้าของเวปจะมีภาระเพิ่มขึ้นอีกมากมาย ..จะต้องจ่ายภาษีอีก  หากว่ามีรายรับตรงหมวดนี้..และต้องเพิ่มคนที่มีความรู้เรื่องพระมาประจำการอีกมากมาย.  อีกอย่างเวปนี้ไม่ใช่เป็นเวปพระเครื่อง 100% .
..ควรเห็นว่ามีให้แค่โชว์ให้มีความรู้.ซึ่งกันและกัน.แลกเปลี่ยน ซื้อขายกันเล็กน้อยก็พอ..อย่าให้มันเอิกเกริกไปกว่านี้เลยครับ..ผมว่าแค่นี้อบอุ่นพอแล้ว...

LINE : 222auto
Facebook : kueansan son
Website :
Tel : 095 815 4832
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 21:19:50 »

ตรงนี้ผมคิดว่าเป็นความสมัครใจของผู้ที่มีพระจะดีกว่าครับ เงินตรวจเช็คพระแบ่งเป็น 2 ส่วน บำรุงเว็ปและให้ผู้ที่ออกใบรับรองพระให้ อีกอย่างค่าตรวจสอบพระก็ไม่แพงเท่าไหร่ครับ คนที่นำพระมาให้เช็คก็จะได้สบายใจไปด้วย ตรงนี้น่าจะเป็นความสมัครใจของผู้ที่มีพระด้วย
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 23:38:36 »

เอาหนาครับ
ทุกอย่างมีเหตุ ก็เลยมีผล
ก็ให้ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อสิครับว่าจะดูเอง จ่ายเอง พอใจในราคาและพระองค์นั้น
แท้ เก๊ อยู่ที่ตกลงกันมีมุมก็ซื้อไป ไม่สบายใจก็ให้คนกลางเช็คและจ่ายตังค่าเช็คตามเสนอมาครับ
แต่อย่าบังคับเลยครับ เพราะศิลปะการดูพระสอนกันไม่ได้ ไม่ตายตัว
มีกฏมีระเบียบมากไปมาก็ขาด สีใสครับ
คาวมเห็นผมนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครทำร้ายเราได้สวยสดงดงามเท่ากับตัวเราทำร้ายตัวเราเอง
                      เด็กพาน

ต่าเปิ้ลเป็นดีไขหัว ต่าตัวเป็นดีไขไห้
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 23:43:17 »

ลืมไปขนาดในวงการพระเองยังมีความคิดที่แตกต่าง
ให้คนนี้ดูก็เป็นมาตฐานไม่ได้คนนั้นดูก็ไม่ได้
นอกจากพระหลักจริงๆนะครับ
ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
มาขนาดนี้ทุกคนพอตัวแน่นอนครับ สายตาการดูพระนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครทำร้ายเราได้สวยสดงดงามเท่ากับตัวเราทำร้ายตัวเราเอง
                      เด็กพาน

ต่าเปิ้ลเป็นดีไขหัว ต่าตัวเป็นดีไขไห้
อินทรีแดง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2011, 19:56:23 »

ตรงนี้ผมคิดว่าเป็นความสมัครใจของผู้ที่มีพระจะดีกว่าครับ เงินตรวจเช็คพระแบ่งเป็น 2 ส่วน บำรุงเว็ปและให้ผู้ที่ออกใบรับรองพระให้ อีกอย่างค่าตรวจสอบพระก็ไม่แพงเท่าไหร่ครับ คนที่นำพระมาให้เช็คก็จะได้สบายใจไปด้วย ตรงนี้น่าจะเป็นความสมัครใจของผู้ที่มีพระด้วย
เห็นด้วยคับอยู่ที่ความสมัครใจ มีใบซื้อขายกันก็สบายใจคับ และยังช่วยให้มือใหม่ๆไม่ผลาดกันง่ายๆคับ
ส่วนที่เช็คแบบไม่มีใบหรือให้ช่วยดูในเวบก็น่าจะมีอยู่น่ะคับ  เผื่อว่าบางท่านที่ไม่ใด้เล่นพระแต่มีอยู่ หรือก็แค่อยากรู้ว่าพระอะไรเท่านั้น จะใด้เป็นความรู้ต่อไปคับ

ร้าน อินทรีแดง168
http://goo.gl/6wvg9J
รับปลด I Cloud ทุกชนิด
รับซ่อมโทรศัพท์ ราคาประหยัด เช็คอาการและค่าซ่อม ฟรี

เบอร์ติดต่อ โจดี้
0930-361-361 ais
092-186-6786 dtac
088-288-6228 my ID Line
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2011, 20:06:11 »

ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ
คือผมว่าเช็คพระครั้งพระครั้งละ 200 ผมว่าแพงไป
และไม่มีใบกระรันตรีพระ จากแหล่งที่เชื่อถือได้  ผมไม่ได้ว่าพี่ๆที่ดูพระนะครับ
แต่บางทีไปเซียนพระบ้านเรากระรันตรีพระ แต่พอไปประกวดจริงๆไม่ผ่านเป็นต้น
อยากจะให้เวปเป้นขั้นพื้นฐานก่อนเบื้องต้น  และถ้าสนใจจะไปประกวดหรือบูชา
ก็ควรไปหาเซียนสัก 3-4 ท่าน ก็แล้วแต่จะเหมาะสม
จายไตย์
เตรียมอนุบาล
*

พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 01:11:37 »

เห็นล้วยกั่บ BabyGun ครับ ตกใจ

* 4474_89037041242_89027651242_1993594_5931672_n.jpg (47.93 KB, 604x453 - ดู 1047 ครั้ง.)

พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 13:05:32 »

ใครจะเช็คพระแนะนำไปที่นี่ครับมาตรฐานสากลทั่วประเทศยอมรับลองดูนะครับไม่ผิดหวังมีการรับประกันด้วย

www.dd-pra.com
ALPHA1
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 23:02:30 »

"เรื่องการตรวจสอบความแท้,เก๊ของพระเครื่องเป็นเรื่องที่ยุ่งยากมาก บางเว็บไม่รับตรวจสอบและออกใบรับรองพระหลักที่มีราคาเช่า/บูชาสูงเพราะเมื่อทีมงานตรวจสอบ,ออกใบรับประกันว่าเป็นพระแท้ในใบรับรองระบุว่าทางเว็บพร้อมรับเช่า/บูชาพระองค์นั้นในกรณีที่ลูกค้านำไปแห่แล้วมีคนสวดซึ่งราคาเช่า/บูชาจะต่ำกว่าราคากลาง ท่านสมาชิกลองคิดดูนะครับว่าหากเว็บตรวจสอบพร้อมกับออกใบรับประกันพระหลักแล้วลูกค้าที่เช่า/บูชาหรือประมูลจากสมาชิกด้วยกันในเว็บนำพระไปตรวจสอบที่อื่นแล้วมีคนแสดงความคิดเห็นว่าเป็นพระปลอม เว็บต้องรับผิดชอบเช่า/บูชาพระหลักตามที่เว็บแจ้งไว้ในใบรับประกันทุกองค์ เพื่อหลีกเลี่ยงความรับผิดชอบตรงนี้เว็บจึงไม่รับตรวจสอบ,ออกใบรับประกันพระหลักตลอดจนพระบางประเภทที่ทางเว็บคิดว่าไม่คุ้มค่าต่อการตรวจสอบและออกใบรับประกันให้สมาชิก เพราะหากเว็บรับเช่า/บูชาพระทุกองค์จริงตามที่ปรากฏข้อความในใบรับประกัน ทางเว็บต้องใช้เงินจำนวนมหาศาลมาก เว็บรับตรวจสอบ,ออกใบรับประกันเฉพาะพระเครื่องที่สามารถนำไปให้ผู้อื่นเช่า/บูชาแล้วสร้างผลกำไรให้กับเว็บเท่านั้น พระหลักที่เป็นพระแท้อาจกลายเป็นพระปลอมได้ หากสมาชิกส่งพระของท่านไปตรวจสอบกับเว็บที่ผมเล่ามานี้ การเช่า/บูชาพระเมื่อมีบุคคลที่สามเข้่ามาเกี่ยวข้องส่วนใหญ่จะลงท้ายไม่สวยครับ เนื่องจากคนที่มาดูพระให้ผู้เช่า/บูชามีพระที่พร้อมจะให้เช่า/บูชาเช่นกัน : พระของคนอื่นเก๊หมด พระของตนเองเท่านั้นที่เป็นพระแท้ อยากได้พระแท้ต้องเช่า/บูชาที่ผม(ไม่ได้หมายถึง ALPHA1 ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มกราคม 2012, 22:35:34 โดย ALPHA1 » IP : บันทึกการเข้า

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
tuwatthana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 15:32:13 »

เห็นด้วยคับอยู่ที่ความสมัครใจ มีใบซื้อขายกันก็สบายใจคับ และยังช่วยให้มือใหม่ๆไม่ผลาดกันง่ายๆคับ
ส่วนที่เช็คแบบไม่มีใบหรือให้ช่วยดูในเวบก็น่าจะมีอยู่น่ะคับ  เผื่อว่าบางท่านที่ไม่ใด้เล่นพระแต่มีอยู่ หรือก็แค่อยากรู้ว่าพระอะไรเท่านั้น จะใด้เป็นความรู้ต่อไปคับ
บางทีก็อยากรู้ว่าพระอะไรรุ่นไหนเท่านั้นครับเพื่อเป็นแนวทางในการค้นคว้าเรื่องแท้หรือไม่เจ้าของคงต้องศึกษาอีกเยอะ
Haranya
ชั้นประถม
*

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 21:06:10 »

ไม่เห็นด้วยครับ  ดูๆช่วยๆกัน เช็ค ดีแล้ว  ไม่ต้องให้มีเรื่องเงินมาเกี่ยวครับ
blez
ทำดีไม่ง่ายถ้าให้ทำลายง่ายติ๊ดเดี๊ยะอั่ยหย่ะ!!!
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

..ผมมันคนอ่อนไหวใครมาแบบไหนก็ไปแบบนั้น....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:58:13 »

ไม่เห็นด้วยครับ  ดูๆช่วยๆกัน เช็ค ดีแล้ว  ไม่ต้องให้มีเรื่องเงินมาเกี่ยวครับ

+1 ใช่ครับ
..................
ถ้าซื้อขายก็ให้คุยกันเองถูกต้องครับ
...................
ถ้าพลาดก็อย่าประจานกันครับ(ใคร ๆ ก็ต้องซื้อหนังสือมาอ่านกันทั้งนั้นแหละครับ)
..................
อิ  ตกใจ

อะไหล่คอมฯ และอุปกรณ์คอมฯ เลิกซ่อม พัง เก่า เน่า เสีย
กรุณาโทร.081-6749193 เบิ้ล/พิดโลก รับซื้อตลอด ตลอด
http://pilok4u.com/read.php?tid=4834
งามดอยตุง
ชอบพระเหนือ
*

089-787-787-6

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2011, 13:19:32 »

เงินแท้ พระแท้ สบายใจ เห็นด้วยกับการตรวจเช็คพระครับ

มีแต่ความจริงใจ
benz_kasa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 00:11:22 »

พี่บิวครับทำไมคนในเวปชอบพระเก๊กันครับอ้าย งง?  เบนซ์ ศรีเกิด
bollon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 20:51:53 »

เห็นด้วยนะ กับการเช็คพระแบบเสียค่าใช้จ่าย
แต่ก็ต้องมีผู้ที่มีความรู้ เกี่ยวกับพระนั้นจริงๆ
อย่างน้อยเราจะได้มั่นใจว่ามีของแท้อยู่ที่ตัว หรือปล่าว
benz_kasa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 23:07:39 »

ถูกต้องครับผมเห็นด้วยครับ

ฮักดอยตุง
*

พระธาตุดอยตุง

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2011, 11:05:20 »

ผมว่าอยู่ที่ความจริงใจของผู้ขาย ถ้าพระเก๊ยินดีคืนเงินหรือไม่ และเป็นข้อตกลงระหว่างผู้ซื้อผู้ขายว่ารับประกันยังไงกี่วัน พระแท้ผู้ซื้อบางคนซื้อไปแล้วออกไม่ได้ก็ขอคืนก็มี อีกอย่างเล่นพรรคเล่นพวก พระบางคนรู้ว่าเก๊ แต่พวกเดียวกันเข้ามาโพสต์ข้อความว่าแท้งาม คนที่ไม่รู้จักก็สวดพระเขา คนที่จะเอามาเช็คพระนั้นมีความเป็นกลางแค่ไหนเล่นพรรคเล่นพวกหรือไม่ มีความรู้เรื่องพระนั้นๆแค่ไหน บางคนในนี้ยังเปิดแผงมีพระเก๊ ในแผงมีพระเก๊เยอะแยะ ตนเป็นที่พึ่งของตนนั่นแหละดี อย่างน้อยจะซื้อจะเช่าพระองค์ไหน ต้องความรู้พระนั้นๆ ตามความคิดเห็นครับ
ด้วยความนับถือทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 10:33:36 โดย ฮักดอยตุง » IP : บันทึกการเข้า
deakdue
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2011, 12:57:02 »

ผมก็อยากเช็คเหมือนกาน  แต่ก็อย่างที่ว่าต้องมีผู้ตัดสินที่เป็นที่ยอมรับของวงการที่แท้จริง  ไม่งั้นเช๊คไปแล้วว่าแท้  เลยอยากลองไปประกวดกับเขาบ้าง  แต่โดนตีเก๊กลับมา  มันคงดูไม่ดี  ที่สำคัญคือราคาเช่ายิ่งมือใหม่อยางผมดูได้ครึ่งๆกลาง  จับมาแพงแล้วพอตอนจะปล่อยเช่ากลายเป็นตกฮวบฮาบ**** ขออภัยหากไม่เหมาะสม เศร้า เศร้า เศร้า
งามดอยตุง
ชอบพระเหนือ
*

089-787-787-6

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2012, 10:18:16 »

สวัสดีปีใหม่2555 ครับ ผมอาจจะเป็นน้องใหม่ของที่นี่ แต่เป็นคนเก่าของที่อื่น เห็นทุกท่านแสดงความคิดเห็นซึ่งแต่ละท่านก็คิดเห็นแตกต่างกันไปบ้าง แต่มีความเห็นเดียวที่ตรงกันคือ ต้องการเช่าพระ "แท้" บางครั้งก็เห็นใจบางท่านที่เช่าพระ"ไม่แท้"ในเว็บนี้ หรือเห็นสมาชิกลงขาย/ให้เช่า พระ"ไม่แท้" โดยที่อาจจะไม่รู้ หรือรู้แล้วแต่เจตนาลงขาย อันนี้ก็ต้องตรวจสอบกัน อย่างแรกที่จะต้องทำคือผู้ดูแลเว็บ เข้ามาตรวจดูก่อน แล้วรบกวนผู้รู้หรือสายตรงพระเครื่องนั้นๆช่วยให้ความเห็น เจ้าของพระเองก็ต้องใจกว้าง น้อบรับ ยอมรับทุกความเห็นว่า"แท้"หรือ"ไม่แท้" ด้วย  เราจะได้ยก ระดับเวบของเรา ของจังหวัดเรา ไม่ให้น้อยหน้าของที่อื่น ขอความร่วมมือด้วยครับ  งามดอยตุง

มีแต่ความจริงใจ
หน้า: [1] 2 พิมพ์