เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 14:37:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  อยากให้ข้อมูลสำหรับใครที่กำลังมองหาร้าน Pre-wedding เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากให้ข้อมูลสำหรับใครที่กำลังมองหาร้าน Pre-wedding เชียงราย  (อ่าน 522 ครั้ง)
Otherbook
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2016, 21:37:35 »

กระทู้นี้ เราอยากจะให้ข้อมูลสำหรับใครที่กำลังมองหาร้าน Pre-wedding ในตัวเชียงราย
(อาจจะยาวไปหน่อยแต่ขอให้อ่านเถอะนะคะ ไม่อยากให้เสียความรู้สึกแบบเรา)

คือเรากำลังจะแต่งงานค่ะ ก็วางแผนมาตั้งแต่ต้นปี วันนั้นเราไปเดินเซ็นทรัลแล้วก็ต้องไปสะดุดเข้ากับเซลล์ขายของร้านพรีเวดดิ้งเปิดใหม่ร้านนึงเข้า เพราะถูกคะยั้ยคะยอให้เข้าไปฟัง แล้วก็เป็นอันรู้กันค่ะ เข้าไปฟังแล้วจะลุกก็ออกยาก ใจจริงวันนั้นแค่อยากไปหาข้อมูลเฉยๆ แต่ก็เหมือนโดนมนต์สะกด พร้อมกับราคาที่เหมือนจะลดแล้วลดอีก หาถูกกว่านี้ที่ไหนไม่ได้อีก พร้อมบอกเราว่าถ้าไม่จองวันนี้พรุ่งนี้มาราคานี้ไม่ได้แล้วนะ สุดท้ายแฟนเราก็จ่ายค่ามัดจำไป 7,500 บาท โดยแพ็คเกจรวมราคา 25,000

สิ่งที่ได้คือ
เล่ม LCD ขนาด 12x15" 16 ภาพ 
ภาพ 20x30 เลือกกรอบได้
ภาพ 20x24 ไม่มีกรอบ
การ์ด 100 ใบ ของชำร่วย 100 ชิ้นในราคา 15 บาท
ชุดเจ้าบ่าว เจ้าสาว ถ่ายพรีคนละ 4 ชุด นำมาเองคนละ 2 ชุด
ชุดวันงานเจ้าบ่าว เจ้าสาว คนละ 2 ชุด

สิ่งที่เค้าโฆษณากับเรา ณ ตอนนั้นมันดีมากกกกกกกกก (ก ไก่ ล้านตัว) ความรู้สึกเราแรกๆก็เหมือนโอเค เค้าบอกเราว่าชุดเลือกได้ทั้งร้าน ชุดวันจริงถ้าใส่เกิน 3 ครั้งจะตัดมาเป็นชุดถ่ายพรีแทน จะมีการโทรติดต่อลูกค้าทุกๆเดือน ว่าจะมีการนัดถ่ายวันไหน

หลังจากนั้น เราได้รับโทรศัพท์จากเค้าแค่ครั้งเดียวว่าจะสะดวกถ่ายเมื่อไหร่ แต่งานเรามันปลายปีเราเลยไม่รีบ ช่วงเมษาและมิถุนา เราก็เข้าไปที่ร้าน 2-3 รอบ เราพยายามมองชุดวันงาน แต่ใจเราก็ไม่เห็นชุดไหนที่เราถูกใจ ประกอบกับเราเห็นร้านพรีเวดดิ้งร้านอื่นรูปสวยมากๆ แล้วก็ได้สอบถามกับพี่ที่เค้าแต่งงานเมื่อเดือนพฤษภาคม เค้าได้ไฟล์ทั้งหมด และราคาแต่หมื่นต้นๆ เราเริ่มไม่สบายใจ เรามานั่งเปิดเฟซบุคหารีวิวร้าน หรือเฟซบุคของร้านก็ไม่มี ต่างจากร้านอื่นๆที่เค้ามีผลงานให้ชมกัน แต่ร้านนี้ไม่มีรีวิวผลงานใดๆเลย มีแค่จุดเช็คอิน เริ่มคิดหนักว่า 25,000 ได้รูปแค่ 16 รูป!!!!!!!! มันคุ้มไหมเนี่ย เราเลยตัดสินใจเข้าไปลองชุดวันจริงค่ะ

สิ่งที่รู้สึกคือ คำว่าเลือกได้ทั้งร้าน เอาจริงๆนะ ทั้งร้านมีแค่ไม่กี่ชุด ราวๆ 10 กว่าชุดได้ พอเลือกมา 2 ชุด
พนักงานบริการเหมือนไม่ได้เต็มใจเลย ไม่ช่วยเราอะไรใดๆทั้งสิ้น แขวนชุดให้แล้วก็ปิดม่าน เราลองชุดแรกก็ไม่ถูกใจ ชุดที่สองยิ่งน้ำตาไหล เราเสียความรู้สึกมากๆ แฟนเราก็ไปส่ง แต่เค้าก็ไม่ได้บริการเลย ไม่มีการถามว่าจะลองชุดเจ้าบ่าวด้วยไหม ไม่เลยค่ะ เราก็รีบออกจากร้าน ขึ้นรถเราบอกให้แฟนพาไปส่งอีกร้านทันที เมื่อไปอีกร้านเรารู้สึกประทับใจกับการบริการเค้ามากๆค่ะ เค้าเต็มใจบริการเราทั้งๆที่เราไม่ได้จะมามัดจำ และเราก็บอกว่าเราได้มัดจำร้านนึงไว้แล้ว (ขอไม่เล่ารายละเอียดนะคะ แต่ยินดีให้สอบถามข้อมูลหลังไมค์ค่ะ เค้าเป็นกันเองมากๆค่ะ คนละโลกเลย)

จนเรามานั่งครุ่นคิดกับแฟน ว่าจะเอายังไงกับเงิน 7,500 ที่เสียไปแล้ว เราไม่อยากถ่ายที่ร้านนี้แล้ว เพราะเราคิดว่าไฟล์ได้น้อยมาก น้อยเกินไปจริงๆ ชุดก็งานจีนไม่ถูกใจอะไรเราเลย เราเลยตัดสินใจเข้าไปคุยกับทางร้าน เจอพนักงานคนหนึ่ง เค้าบอกเราว่ายกเลิกไม่ได้ แต่สามารถเปลี่ยนได้ ในราคา 7,500 จะถ่ายรูปครอบครัวก็ได้ แต่ต้องมาคุยกับเจ้าของร้านอีกทีนึง วันนี้เค้าไม่อยู่ เราก็โอเคมาระดับนึงตรงที่ว่า อย่างน้อย 7,500 ก็ไม่เสียฟรี

แต่พอ 3-4 วันจากนั้น เราก็ไปเจอเจ้าของร้านค่ะ สิ่งที่ได้คือ อึ้งค่ะ พูดไม่ออก
เค้าบอกเราว่า จะเปลี่ยน เปลี่ยนได้ แต่ต้องเป็นในวงเงิน 25,000 ไม่ใช่ 7,500 เพราะเค้าจ่ายค่าคอมมิชชั่นให้ลูกน้องในราคา 25,000 (จ่ายตอนไหน ยังไง ยังไม่ได้ถ่ายเลย) แต่ถ้าคุณจองมาในราคาที่ต่ำกว่าเช่น 9,900 แต่อยากอัพมาเป็น 25,000 สามารถทำได้ค่ะ โอ้แม่เจ้าาาาาาาาาาาา

เราก็ถามไปใหม่ว่า 7,500 เนี่ย เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นไม่ได้เลยเหรอคะ ถ่ายรูปครอบครัวก็ได้ หรือพรีอินดอร์ก็ได้ ไม่ให้อะไรเลยก็ได้ เอาแค่ไฟล์ จะกี่รูปก็ได้ แต่ขอแค่ไม่เสียเงินเพิ่มแล้ว >>> คำตอบคือ "ไม่ได้ค่ะ"
เราเศร้าใจมากเลยค่ะ คือไม่มีความเอื้อเฟื้อใดๆต่อกัน ไม่มีความยืดหยุ่นหรือเห็นอกเห็นใจ
เค้ายังมีหน้ามาถามเรานะว่า น้องไม่พอใจอะไรพี่หรือเปล่า หรือว่าน้องไปมัดจำร้านอื่นไว้ด้วยแล้ว ใจเราอยากจะตอบไปเลยว่าใช่ ชุดร้านคุณไม่ไหวเอามากๆ

ตอนนี้ได้แต่ทำใจ ใจเราคิดว่าจะสละ 7,500 นี่ทิ้งสะ แต่แฟนเราก็ปลอบใจว่าไม่เป็นไร เค้าบอกว่าสัญญานี้ไม่มีหมดอายุ จะถ่ายเมื่อไหร่ก็ได้ รอผ่านไปหลายๆปี ค่อยมาถ่าย แต่เราแอบคิดนะว่าใครอยากถ่ายร้านนี้ เราจะให้สัญญานี้ไปเลย ถ้าสามารถเปลี่ยนคู่บ่าวสาวที่จะถ่ายได้ เราจะยกให้เลย

สุดท้ายนี้อยากฝากว่าค่อยๆตัดสินใจนะคะ ไม่ต้องรีบ เราเชื่อว่าคนที่จะเป็นเจ้าสาวย่อมอยากให้งานออกมาดี อย่างน้อยชุดเจ้าสาวควรสวยถูกใจ ที่สำคัญ คุยรายละเอียดให้แน่นอน สำคัญคือไฟล์ภาพ มีช่างแต่งหน้าเตือนเราเรื่องร้านขายไฟล์ภาพ ถ้าเจอแบบนี้ให้ใจแข็งอย่าซื้อนะคะ ไฟล์ละ 1,000 ไม่ไหวนะคะ
ยังมีหลายๆร้านให้เลือก ช่างภาพงานออกมาโอเคไหม ดูหลายๆร้านค่ะ อย่าหลงเชื่อคำโฆษณา
หน้า: [1] พิมพ์