เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 13:02:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  (เตือนภัย) ใกล้ตัวและใกลตัว หรือ เพื่อระวัง... (หรือข้อคิด ข้อแนะนำ)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน (เตือนภัย) ใกล้ตัวและใกลตัว หรือ เพื่อระวัง... (หรือข้อคิด ข้อแนะนำ)  (อ่าน 2516 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 02:28:13 »

(เตือนภัย) ใกล้ตัวและใกลตัว หรือ เพื่อระวัง... (ขออภัยถ้าแรง ไม่เหมาะตรงใหนบอกครับ) ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด

ขออ้างอิงเนื้อหาเดิมที่ผมอาจจะปากโปงเรื่องเบื้องหน้าเบื้องหลังไปบ้าง เช่น เก่งแต่รับงาน พอเสร็จ เรียกยาก หรือ หายไปเลย หรือ อาจถูกแจ้งกลับมาบ้างก็ได้ว่าเลิกทำไปแล้ว ซึ่งถ้าสมัยก่อนมีแยะครับ เช่นช่างจานดาวเทียม ทั้งหมดเป็นบริการหลังการขาย ดังนั้นท่านผู้บริโภคก็ต้องเลือกและคิดให้ดีว่า สนใจจะรับบริการจากใคร ช่างที่ไม่รู้จัก ช่างที่ท่านคิดว่าน่าจะไว้ใจได้(น่าจะนะครับ ความจริงอาจเป็นเรื่องเศร้า) หรืออุ่นใจเพื่อรับบริการจากช่างหรือศูนบริการแทนดี ถ้าราคาเซฟๆหรือช่วยเหลือกัน กับช่างจนๆ อันนี้ก็น่ายินดี ท่านสามารถรับบริการจากช่างไกล้บ้านได้ หรืกับคนรู้จัก เช่นญาติ คนในหมู่บ้านเดียวกัน แต่ขอเตือนว่าถ้าร้านใกล้บ้าน เราก็ต้องรู้ด้วยนะว่าเขาหนีมา หรือมาอยู่ใหม่ ซื้อตึกอยู่ปักหลักปักฐานทำธุระกิจเช่น จานดาวเทียม CCTV หรือรับเหมาะ ต่างๆ อีกต่อไปนานๆหรือไม่ เพื่อที่ท่านจะได้ไม่เดือดร้อนในการรับบริการหลังการขายให้ครบประกันนั่นเอง

สรุป การเลือกรับบริการมีหลักน่าสนใจดังนี้
- เป็นคนในพื้นที่ ไม่ใช้ย้ายมาทำหรือมาขุดทอง ซึ่งเขาอาจหนีความรับผิดชอบไปจังหวัดอื่น ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆนั่นเอง อันนี้เจอมาบ้าง เช่าตึกอยู่ พอรายได้ไม่ดี รายจ่ายไม่ใหว หนีเงียบไปกับของที่เรารอการซ่อมก็เคยโดนมาแล้ว อดีตแถวซอย Big-C ครับ กับกลุ่ม IT Com หลายปีก่อน คน ตจว.
- มีหลักแหล่งแน่นอน จะอุ่นใจกว่า บ้านที่อยู่ เบอร์โทร เพราะถ้าท่านมีข้อมูลเหล่านี้ จะถือเป็นการมัดตัวเขาไม่กล้าทำอะไรแย่ๆลงไปแน่ เท่าที่ผมเคยเจอ คือ ย้ายห้องย้านตึกไปมาตลอดก็มี เปลี่ยนเบอร์ใหม่ก็มี ส่วนใหญ่ไม่รับสายก็ยังดี แต่ข้อน่าสังเกต พวกที่สร้างช่องทางหนีและหลบให้ตัวเอง มักจะใช้เบอร์ใหม่บ่อยๆ ต้องระวัง ชื้อร้านก็อาจเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
- แอบสอบถามจากสมาชิคในบอร์ด หรือ ไลน์ เพื่อเช็คตัวบุคคลนั้นๆ เพื่อความมั่นใจ
- ดูประหวัดงานเก่า แต่ต้องระวังบางทีอาจเป็นกำดัก งานแยะใช่ว่าจะดี งานแยะอาจจะแยะเกินจนไม่มีเวลาให้หลังการขายก็ได้เป็นต้น
- ทำตัวหลบๆซ่อนๆ หรือ ติดต่อเข้ามาโดยที่เราไม่ทราบว่าใคร หรือไม่ได้จองงานกันไว้ก่อน แต่อาจมาแทรกหรือนำเสนอได้น่าสนใจ ถูกกว่ายั่วใจกว่า เพื่อหวังอะไรจากท่าน อย่างน้อยก็น่าจะแสดงตัวในบอร์ด ไม่ลักกินแอบกินหลังไมค์เป็นต้น เรื่องนี้ท่านต้องเฉลียเอาเอง ระวังคำคนเชื่อถือยาก มักหลอกลวง ให้เช็คชื่อที่อยู่ ชื่อร้านเป็นต้น
- ก่อนจะตกลงทำอะไรกับใครนั้น ขอ สำเนาบัตรประชาชน ร้านประกอบการด้วยก็จะดี เพื่อความบริสุทธิ์ใจ เขาจะไม่เล่นตัว
- ส่วนใหญ่ถ้าไม่ดีจะเป็นคนถิ่นกำเนิดจาก ตจว. อาจได้นิสัยมาจากบางพื้นที่ก็เป็นได้ บางคนนิสัยแย่ เช็คดูครับ คนเชียงรายไม่ใช่เป็นคนแบบนั้น (คนเหนือเนิบๆ ใจเย็นๆ เพราะทางเหนืออาการเย็น อู้ก็จ้าว ข้าวก็กินข้าวจ้าว อิอิ ชอบยอมเปิลง่ายๆบ่ถือ บ่ค่อยเอาเรื่องเอาความใผ ยกเว้นวงเหล้าเน้อนั่นอีกเรื่อง คน ตจว. ขี้ฮ้อนใจ ตามสภาพอากาศ แถมวัฒนธรรมเดิมบ้านเฮาเนิบๆไม่แย่ง ไม่ชิงเด่นเหมือนเมืองกรุง หรือรีบเร่ง)

ทั้งหมดอาจจะไปแทงใจดำหรือไปเหยียบหางใครบ้าง อันนี้ก็แล้วแต่จะร้อนตัว แต่ช่างดีๆ มีฝีมือ ไม่ได้ทำงานในร้านใหญ่ๆมีแยะครับ บางคนก็ไม่ได้อวดอ้าง อวดตัวก็มี ยังไงก็ต้องขออภัยด้วย ไม่ได้ว่าใคร

ซึ่งวันนี้จะมีตัวอย่างเรื่องเล็กๆน้อยๆประกอบภาพมาเล่าสู่กันฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 20:32:51 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 02:37:48 »

ใครจะมีอะไรเสริม ก็จัดมาครับ

เข้าเรื่องเลยครับ เรื่องล่าสุดมีอยู่ว่า เจ้าของหอเดือดร้อนเรื่องจานดาวเทียมระบบหอพัก เนื่องจากหลังจากติดตั้ง CCTV เสร็จแล้ว ก็ตามด้วยจานดาวเทียมต่อ ซึ่งงานมีสดุด เช่น TV แต่ละห้องมาช้า ระบบตึกมีการช็อตโดยผู้รับเหมาไม่สามารถส่งงานได้ แต่จุดอื่นๆก็เสร็จรอแล้ว จึงขอเบิกเงินหมด แล้วรับปากรับคำเป็นดีว่า อยู่ใกล้ เรียกได้สบาย ดูแลให้ไม่ต้องห่วง พอดีรีบเคลียตังกับเจ้าของอุปกรณ์เป็นต้น เจ้าของหอพักใจอ่อน และเชื่อใจง่ายไป ให้หมด แล้วไงครับ หายครับ ถึงขั้นตามไปดาก็มี ทั้งโทรจิกทั้งไลน์ตาม คำตอบคือ ผมติดนั่นติดนี่ครับ ผมอยู่จังหวัดนั่นนี่ด่วนครับ ไม่สะดวก พอดีรถชน พอดีรอขึ้นศาล อะไร บลาๆ บ้าง ซึ่งไม่อยากฟัง เพราะ ผลัด และ อ้างเป็น อาทิตย์ๆ เป็นต้น ว่าจะเข้ามาก็ไม่มา พรุ่งนี้วันนี้ ก็หาย แค่ให้ความหวังเรา ไปเรื่อยๆเป็นต้น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 03:35:54 »

แล้วผมเข้าไปเกี่ยวอะไร เล่าทำไม
อ่อ เนื่องจากงานร้อนๆ และ คงเป็นที่พึ่งสุดท้ายแล้วมั่งครับ ผมได้รับโทรศัพให้ช่วยให้ไปปรับจานให้หน่อยที่หอพักสร้างใหม่ บอกจัดการให้ด้วยแล้วจะเคลียให้เราทีหลังเขาจะจัดการเอง ผมก็โอ นึกว่าไม่มีอะไร โยนงานมาเฉย เวลางานใดจะได้รับตังหวานๆไม่เคยเรียก อิอิ เพราะเขาติดธุระมั่ง ผมจึงได้สอบถามและสืบดู สุดท้ายเข้าใจว่า เขาคงมีเหตฉุกเฉินจริงๆ จึงขอให้เราช่วย ใจจริงก็ไม่อยากทำเพราะดูเหมือนเป็นงานเหนื่อยฟรี แต่ด้วยที่ผมชอบช่วยเหลือคน ซึ่งเป็นบุญใหญ่ แถมดีกว่าการสร้างวัดสร้างเจดีด้วย จึงขอคลายทุขให้กับเจ้าของหอ ซึ่งปกติไม่เน้นรับทำให้ใคร ชอบนอนกินอิอิ หอก็จะได้พร้อมให้เช่าไวๆ แถมคนรู้จักกันมาไม่กี่ปีคนนี้จะได้ไม่ถูกแจ้งความด้วย ซึ่งในระหว่างที่ผมจัดการหอพักแทนอยู่นั้น ผมเชื่อว่า เพื่อนช่างคงไม่ประสงค์อย่างที่เราหรือเจ้าของหอคิด ซึ่งผมเองก็บอกไปว่า ยังดีที่รับผิดชอบงานครับ ให้ผมมาแก้แทน ไม่หนีแน่ แค่หลบซักพัก แก่บอกว่าส่งลูกน้องมาทำให้ อือ ลูกน้องก็ลูกน้อง ช่วยแกไม่มีคดีเอาบุญหวะ คิดในใจ อิอิ เพราะเท่าที่ดู ลึกๆในใจไม่ใช่คนเลวร้ายอะไร ภาระลูกน้อยมี คงเป็นช่วงตกอัพพอดี ผมเห็นจังหวะแย่ๆเขานานละครับ ก่อนหน้านี้ก็ไปเก็บงานให้โดยไม่ถามค่าตัวเลย ตอนเดือดร้อนยังให้ยืมตังนิดหน่อยด้วย ถ้ามีและฟื้นเขาจะให้เอง ไม่อยากซ้ำ แค่ขยันทำกินผมก็ยินดีด้วยแล้ว
และในใจผมก็ยังเชื่ออยู่ว่า ที่หนีไปคงมีเหตจำเป็นบางอย่าง เพราะคนเราไม่ได้เลวมาแต่เกิด นั่นเพราะเงื่อนใขของสังคม ความโง่ ความไม่รู้บุญบาปจึงทำให้มนุตย์เราเป็นเช่นนั้นได้ แต่เชื่อครับ คนเรากลับตัวได้ เมื่อเขาพร้อมคงเข้ามาเคลียของที่ติดค่าสินค้าต่างๆให้กับแหลงที่รับมาแน่ รวมทั้งค่าน้ำมันค่าวิชาผมด้วย หนี้เก่าๆอีกเพียบ เชื่อว่าเดือดร้อนจริงคนเราจึงทำไปเช่นนั้นไม่อยากถือ อาจเอาไปหมุนและตั้งหลังแป็ปก็ได้

อาจจะต่างจากบางคนที่ผมเคยรู้จัก รวย หรือพอมีใช้ แล้วลืมคนข้างหลังอันนี้แย่มาก ซึ่งมีบางท่านเข้ามาคุยกับผมแล้วเล่าว่า ยืมเงินไปแล้วหายก็มีบ้างก็อ้างนั่นนี้ ในขณะที่เป็นอาชีพเดียวันแท้ๆทำได้ลง สรุปเจอลูกหนีคนเดียวกันซะงั้น แหมไม่ถามกันก่อน อย่างน้อยพอพอเป็นข้อมูลก่อนจะรับใครช่วยใครทำงาน หรือให้ยืมตัง 555 การช่วยเหลือและป้อนงานให้มีกินมีใช้มันก็ดีครับ ที่ช่วยแต่แรกนึกว่าดี แต่กลับเห็นแก่ประโยชน์ตัวเป็นหลักหรือเอาตัวเองลอดคนเดียวไว้ก่อนอันนี้แย่ เพราะไม่สำนึกบุญคุณของการเกื้อกูน อุปถัม กับเห็นแก้ตัว อันนี้พูดไม่ออกกันเลย นรกสวรรค์จะพูดแทนเอง ซึ่งเขาเหล่านี้ช่างน่าสงสารจริงๆ เพราะจะมีกรรมบางอย่างทำให้ ตกน้ำ ตกรถ ตกเรื่อง สอบตก สอบตก ตกบันได ตกหลังคา (ระวังผีผลัก)  กินข้าวบ่ลำ ผีอำ เป็นใข้เป็นเมื่อย เป็นโรคบ่หาย อื่นๆ.... และมีเหตเป็นไปต่างๆนาๆ ไม่ถึงตัวก็ไปที่ลูกที่เมียแทนอีก มักมีปัญหาการเงิน อะไรจะดีกลับไม่ดี และมีทิศทางที่อาจจบไม่สวยในที่สุด อันเนื่องมาจากได้สะสมทุขให้ับเจ้ากรรมนายเวรให้เป็นทุขเป็นกังวนอย่างต่อเนื่องนั่นเอง เป็นการสร้างกรรมแย่ๆให้กับตัวเองอย่างไม่รู้ตัว

ส่วนตัวเพื่อนแยะครับทั้งดีและไม่ดี ส่วนที่ไม่ดี ไม่อยากเอามาพูด ทั้งลูกค้าและเพื่อนช่างที่รู้จักแบบผิวๆ มักไม่ว่าไม่อยากตามเพราะโตกันแล้ว ต้องรู้จักรับผิดชอบ ใครเป็นยังไงนิสัยยังไงจะคบกันได้อีกใหม่เราจะค่อยๆเห็นและรู้เอง ถ้าดีพอก็ช่วยเหลือและคบกันยาว ถ้าแย่ก็ปล่อยให้ผีนรกดึงตกไปตามกันเถอะ แล้วแต่กรรมที่กระทำไว้ครับ คนเราเป็นมนุตย์ มีจิตสำนึกกันแล้วเป็นต้น จิตต้องพัตนาด้วย ผิดพลาดอะไรคุยกันได้ให้อภัยกันได้ อันนี้แหละคนจริง และได้ยินมาแยะครับ "คนจริงๆเคยเจอใหม่" ตั้งแต่สมัยเรียน ปัจจุบันเข้าใจแล้วว่าคนจริงคืออะไร คนจริงๆคือ มนุตย์ที่พัตนาจิตให้ต่างออกไปจากสัตว์แน่นอน ส่วนใครที่เข้าใจผิดคิดว่าเป็นคนจริง ก็อย่าไปเอานิสัยของเดรัจฉานมาใช้อันนี้ถึงจะถูก ไม่ถูกใจไม่พอใจก็จะกัดท่าเดียว อันนี้ไม่ใช้คน ท่านๆอย่าไปทำ การใช้แต่อารมณ์ อันนี้ สัตว์ตัวจริงครับ ไม่ใช่คนจริง ฝากไว้ด้วยครับ คนเราเป็นมนุตย์ ผิดได้แก้ใขได้ ที่สำคัญพัตนาได้ และผมก็ให้โอกาศและให้อภัยทุกๆท่าน เหมือนกับตัวเองที่เคยผิดพลาดมาเช่นกัน ให้อภัยตัวเองและผู้อื่น ปลดปล่อยตัวเองให้ดีขึ้นครับ ไม่ต้องกลัวฟ้า ไม่ต้องอายดิน อยากทำอะไรทำ ผมนี่แหละคน คนจริงๆ ผมคนจริงตัวเป็นๆไม่นานก็ตายแล้ว ซึ่งบ่อยครั้งในสายตาคนอื่นอาจดูว่าผมบ้าก็ไม่ถือกัน เพราะเกินดีกว่าขาด อิอิ นั่นเพราะท่านยังอายฟ้าอยู่ใช่หรือไม่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 05:07:28 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 04:03:26 »

หอที่ไปแก้งานระบบให้ครับ จุดซ็อตซึ่งต้องรอแก้จากผู้รับเหมา แต่ผมแจ้งเจ้าของหอให้เข้าใจ ว่ามันอยู่นอกเหนืองานและค่าจ่าง แต่เอาเป็นว่า ผมจะเสียเวลาดูให้ละกัน ถ้าทำได้และเจอสาเหตจะทำให้ละกัน ขอลองดูก่อน ท่านจะได้อุ่นใจ สบายใจ สรุปกว่าจะปิดงานจานได้ก็ทำเอาเสียเวลา มาๆไปๆถึง 5 วัน ดีที่อยู่แถว รร. สันติ เดินทางแค่แถว big-C มันจิ้บๆ (ซึ่งถ้ารอผู้รับเหมา คงอีกนาน เพราะมุขเดิมๆ งานเสร็จ รับตังครบ ตามยากทันที อิอิ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 04:15:58 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 04:15:01 »

วันสุดท้าย เช็คสัญญาณ wifi อ่อน เขาอยากให้แก้ หลังจากปรึกษากัน ได้ข้อสรุปแล้วลองกันดู ผมชอบเสนอแนวคิดให้ใช้ของเดิมและไม่สิ้นเปลือง ถ้าแผนดีอย่างที่คิด จะได้ไม่เปลืองเงินหรือถูกช่างนำไปเป็นช่องทางในการเผาเงินท่านเล่นโดยใช้เหต เพื่อหวังกินกำไรค่าติดตั้ง ค่าอุปกรณ์อีกทางเป็นต้น เห็นว่าหมดกับเจ้าเก่าน่าจะถูกฟันไว้แยะ ผมเลยจัดให้ ทดสอบแก้งานมาจุดใหม่แล้วทดสอบสัญญาณ โอเลยครับ จบงาน

JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 04:32:08 »

นั่นก็เป็นเรื่องสั้นๆและตัวอย่างหนึ่งนะครับ ไว้จะนำเสนออีกถ้าท่านๆชอบ
แต่มันยังไม่จบ ไว้พรุ่งนี้มาต่อ

แต่ที่แน่ๆขอเข้าเรื่องนี้ก่อนคือ อาจจะคันหรือโดนใครบ้าง อันนี้ผมไม่รู้นะ อยากรับก็รับไป เรื่องของผมมันมีแยะและอาจไปคล้ายกับใครก็ได้ อย่าคิดว่าเป็นท่านก็พอ มโนเองบ้างว่าผมว่าท่าน เพราะผมไม่ได้เอ่ยชื่อใครให้เสียหายเลยถ้าจำไม่ผิด กลับแต่จะมีพวกที่ร้อนท้องเองมากกว่า จึงได้ไลน์มากวนใจ ไม่เว้นแต่ละวัน ไม่รู้ท่านเป็นไรมากหรือเปล่า 5555

เนื่องจากกระทู้นี้เกิดจากการที่ผมเคยแนะนำออกสื่อไปบ้างบ่อยๆ ว่าระวังช่างแบบนั้น ช่างแบบนี้ ไม่ได้พูดเล่น และไม่ได้สร้างภาพ ไม่ได้ขู่ให้กลัว ซึ่งในสายตามันอาจแรง ไปโดนหางใครก็ได้ บางท่านอาจไม่ชอบนิสัยแบบนี้ของผมไปเลยก็ตามใจ ผมชอบแต่คนที่ผมรับได้ ดังนั้นใครที่เข้าใจว่าผมเป็นคนแรง จงเข้าใจเสียใหม่เลยนะครับ ว่าจริง อุ่ย! แค่ไม่ชอบให้ความชั่วชนะความดีเท่านั้นเอง แล้วโลกจะสวยได้อย่างไร อิอิ

เลือดประยุทธ์ขึ้นหน้าเหมือนกันนะเออ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 05:11:15 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 04:54:00 »

และจงจำไว้ว่า อย่าเล่นกับคนบ้าถ้าท่านไม่บ้าพอ
แล้วได้ข่าวว่า ใครอยากจะเอาปืนมาขู่หละก็ จัดมา เห็นพูดเป็นปีแล้วครับ ปืนไม่กลัวครับ กลัวระเบิด อิอิ
ขอบอกตรงๆเลยนะว่า ผมเตรียมตัวตายทุกลมหายใจมานานแล้วครับ คนเราคงอยู่ไม่ถึง 100 และยังต้องเวียนอีก ถ้าได้เคยทำอะไรไว้แต่ชาติที่แล้วซึ่งชาติก่อนผมอาจจะเลว ขอให้จบมันไปในชาตินี้ มาเอาคืนไปเถอะ แต่ถ้าผมได้ทำสินดีๆไว้ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เพราะเจ้า พระพุธเจ้า อัลเลาะห์ พระเกจิ เพราะพระอรหันต์ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต คุ้มครองและได้เจริญรุ่งเรื่องยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ มารหมู่ใดจงพินาศไป (พอดีฝึก มาทำใจละ) จะเอนดูแต่ท่านๆมากกว่าไม่ต้องมาขู่ คิดถึงลูกเมีย พ่อแม่ท่านเถอะ ส่วนผมลูกเมียไม่มี  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนใครจะเอาแค่บวมๆ ถ้าผมใจดี จะยืนเฉยๆให้ระบาย แล้วคงหายกัน หวังว่าท่านจะกลับไปอย่างอารมดี แค่นี้ผมก็ชื่นใจแล้วครับ แต่จำไว้ว่า ถ้าผมยังไม่ตาย คงจะยากที่จะเปลี่ยนผมนะครับ มันฝังลึกถึงจิตวิญญาณไปเสียแล้ว แต่ถ้ามาตอนจังหวะไม่มีอารมณ์เล่นด้วย อย่าคิดนะครับว่าท่านมีมือมีเท้าคนเดียวบนโลก จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 05:08:45 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2016, 20:38:49 »

ตอนนี้เจ้าขอหอยังเดือดร้อนเรื่องกุนแจถูกยึดไปหมด เชื่อใจกันมากไป ต้องระวังด้วย ไม่รู้แก้ไงดี ใช้ดอกอื่นจะได้ใหมครับ ผมก็ติดต่อเป็นเรื่องแทนและประสานงานให้ คงต้องรอเขาติดต่อมาเองเป็นวิธีสุดท้าย (ว่างจะใช้กุนแจผีดู ยิงฟันยิ้ม)

เสก หินทราย
**(ผมเอง)เลือกเกิดไม่ได้..แต่(ผมเอง)สามารถเลือกที่จะทำได้**
ระดับ ป.ตรี

""ถึงแม้(คนอื่น)จะดูถูกเรา..แต่เราอย่าดูถูก(ตัวเอง)""

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2016, 17:00:46 »

อุ๊ยร้อนมากครับ.......
(เตือนภัย) ใกล้ตัวและใกลตัว หรือ เพื่อระวัง... (ขออภัยถ้าแรง ไม่เหมาะตรงใหนบอกครับ) ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด

ขออ้างอิงเนื้อหาเดิมที่ผมอาจจะปากโปงเรื่องเบื้องหน้าเบื้องหลังไปบ้าง เช่น เก่งแต่รับงาน พอเสร็จ เรียกยาก หรือ หายไปเลย หรือ อาจถูกแจ้งกลับมาบ้างก็ได้ว่าเลิกทำไปแล้ว ซึ่งถ้าสมัยก่อนมีแยะครับ เช่นช่างจานดาวเทียม ทั้งหมดเป็นบริการหลังการขาย ดังนั้นท่านผู้บริโภคก็ต้องเลือกและคิดให้ดีว่า สนใจจะรับบริการจากใคร ช่างที่ไม่รู้จัก ช่างที่ท่านคิดว่าน่าจะไว้ใจได้(น่าจะนะครับ ความจริงอาจเป็นเรื่องเศร้า) หรืออุ่นใจเพื่อรับบริการจากช่างหรือศูนบริการแทนดี ถ้าราคาเซฟๆหรือช่วยเหลือกัน กับช่างจนๆ อันนี้ก็น่ายินดี ท่านสามารถรับบริการจากช่างไกล้บ้านได้ หรืกับคนรู้จัก เช่นญาติ คนในหมู่บ้านเดียวกัน แต่ขอเตือนว่าถ้าร้านใกล้บ้าน เราก็ต้องรู้ด้วยนะว่าเขาหนีมา หรือมาอยู่ใหม่ ซื้อตึกอยู่ปักหลักปักฐานทำธุระกิจเช่น จานดาวเทียม CCTV หรือรับเหมาะ ต่างๆ อีกต่อไปนานๆหรือไม่ เพื่อที่ท่านจะได้ไม่เดือดร้อนในการรับบริการหลังการขายให้ครบประกันนั่นเอง

สรุป การเลือกรับบริการมีหลักน่าสนใจดังนี้
- เป็นคนในพื้นที่ ไม่ใช้ย้ายมาทำหรือมาขุดทอง ซึ่งเขาอาจหนีความรับผิดชอบไปจังหวัดอื่น ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆนั่นเอง อันนี้เจอมาบ้าง เช่าตึกอยู่ พอรายได้ไม่ดี รายจ่ายไม่ใหว หนีเงียบไปกับของที่เรารอการซ่อมก็เคยโดนมาแล้ว อดีตแถวซอย Big-C ครับ กับกลุ่ม IT Com หลายปีก่อน คน ตจว.
- มีหลักแหล่งแน่นอน จะอุ่นใจกว่า บ้านที่อยู่ เบอร์โทร เพราะถ้าท่านมีข้อมูลเหล่านี้ จะถือเป็นการมัดตัวเขาไม่กล้าทำอะไรแย่ๆลงไปแน่ เท่าที่ผมเคยเจอ คือ ย้ายห้องย้านตึกไปมาตลอดก็มี เปลี่ยนเบอร์ใหม่ก็มี ส่วนใหญ่ไม่รับสายก็ยังดี แต่ข้อน่าสังเกต พวกที่สร้างช่องทางหนีและหลบให้ตัวเอง มักจะใช้เบอร์ใหม่บ่อยๆ ต้องระวัง ชื้อร้านก็อาจเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
- แอบสอบถามจากสมาชิคในบอร์ด หรือ ไลน์ เพื่อเช็คตัวบุคคลนั้นๆ เพื่อความมั่นใจ
- ดูประหวัดงานเก่า แต่ต้องระวังบางทีอาจเป็นกำดัก งานแยะใช่ว่าจะดี งานแยะอาจจะแยะเกินจนไม่มีเวลาให้หลังการขายก็ได้เป็นต้น
- ทำตัวหลบๆซ่อนๆ หรือ ติดต่อเข้ามาโดยที่เราไม่ทราบว่าใคร หรือไม่ได้จองงานกันไว้ก่อน แต่อาจมาแทรกหรือนำเสนอได้น่าสนใจ ถูกกว่ายั่วใจกว่า เพื่อหวังอะไรจากท่าน อย่างน้อยก็น่าจะแสดงตัวในบอร์ด ไม่ลักกินแอบกินหลังไมค์เป็นต้น เรื่องนี้ท่านต้องเฉลียเอาเอง ระวังคำคนเชื่อถือยาก มักหลอกลวง ให้เช็คชื่อที่อยู่ ชื่อร้านเป็นต้น
- ก่อนจะตกลงทำอะไรกับใครนั้น ขอ สำเนาบัตรประชาชน ร้านประกอบการด้วยก็จะดี เพื่อความบริสุทธิ์ใจ เขาจะไม่เล่นตัว
- ส่วนใหญ่ถ้าไม่ดีจะเป็นคนถิ่นกำเนิดจาก ตจว. อาจได้นิสัยมาจากบางพื้นที่ก็เป็นได้ บางคนนิสัยแย่ เช็คดูครับ คนเชียงรายไม่ใช่เป็นคนแบบนั้น (คนเหนือเนิบๆ ใจเย็นๆ เพราะทางเหนืออาการเย็น อู้ก็จ้าว ข้าวก็กินข้าวจ้าว อิอิ ชอบยอมเปิลง่ายๆบ่ถือ บ่ค่อยเอาเรื่องเอาความใผ ยกเว้นวงเหล้าเน้อนั่นอีกเรื่อง คน ตจว. ขี้ฮ้อนใจ ตามสภาพอากาศ แถมวัฒนธรรมเดิมบ้านเฮาเนิบๆไม่แย่ง ไม่ชิงเด่นเหมือนเมืองกรุง หรือรีบเร่ง)

ทั้งหมดอาจจะไปแทงใจดำหรือไปเหยียบหางใครบ้าง อันนี้ก็แล้วแต่จะร้อนตัว แต่ช่างดีๆ มีฝีมือ ไม่ได้ทำงานในร้านใหญ่ๆมีแยะครับ บางคนก็ไม่ได้อวดอ้าง อวดตัวก็มี ยังไงก็ต้องขออภัยด้วย ไม่ได้ว่าใคร

ซึ่งวันนี้จะมีตัวอย่างเรื่องเล็กๆน้อยๆประกอบภาพมาเล่าสู่กันฟัง
ส่วนใหญ่ถ้าไม่ดีจะเป็นคนถิ่นกำเนิดจาก ตจว. อาจได้นิสัยมาจากบางพื้นที่ก็เป็นได้ บางคนนิสัยแย่ เช็คดูครับ คนเชียงรายไม่ใช่เป็นคนแบบนั้น (คนเหนือเนิบๆ ใจเย็นๆ เพราะทางเหนืออาการเย็น อู้ก็จ้าว ข้าวก็กินข้าวจ้าว อิอิ ชอบยอมเปิลง่ายๆบ่ถือ บ่ค่อยเอาเรื่องเอาความใผ ยกเว้นวงเหล้าเน้อนั่นอีกเรื่อง คน ตจว. ขี้ฮ้อนใจ ตามสภาพอากาศ แถมวัฒนธรรมเดิมบ้านเฮาเนิบๆไม่แย่ง ไม่ชิงเด่นเหมือนเมืองกรุง หรือรีบเร่ง

ตัวแดงครับครับท่านเจมส์....

ขอความกรุณาอย่าเหมารวม...คนดีไม่ดี ไม่ใช่อยู่ที่ จังหวัดนะครับ บางครั้งคนเราเห็นหน้าตาดี นิสัยแย่จะตายครับ คนหน้าตาอย่างกะโจร นิสัยดีๆมีเยอะครับ แล้วถ้าท่านอื่นที่เข้ามาอ่านเค้าจะคิดอย่างไรกับท่านครับ โปรดพิจารณาด้วยครับ.....ขอบคุณครับ เสก_หินทราย

**_คิดว่าดีก็ทำต่อไป_ตราบใดที่เรายังมีความหวัง**
ส.ต.เสกสรร หินทราย
103 หมู่22 ต.ตับเต่า อ.เทิง จ.เชียงราย 57160
โทร.081-2863992(เสก) Line ID: sek_jib
เลขที่บัญชี 981-488-1953 ธนาคารกรุงไทย สาขา
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2016, 11:31:17 »

ครับ ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็น พอดียังไม่จบครับ มีต่ออีก ซึ่งต้องทำให้ครบทั้ง 2 ฝ่ายคือลูกค้าก็เป็นเหตด้วย

เพราะจริงๆก็มีแยะที่ปักหลักปักฐานอยู่ ชร. นานเลย เป็นคนดีๆมาจาก ตจว. ทั้งนั้น มีแยะ
และผมก็ได้รู้จักเพื่อนๆดีๆในไลน์ คน ตจว. ด้วย ดี มีน้ำใจ ผมก็ประทับใจ และเป็นสมาชิคกันอยู่

nhum
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 21:11:21 »

เรื่องมันยาว ดีใจเห็นช่างมีน้ำใจงามครับท่านเจมส์
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2016, 00:16:45 »

ข่าวที่ 2

*** เตือนภัยเรื่อง ซื้อขายจากคนไม่รู้ที่มาที่ไป ถึงแม้จะเป็นสมาชิคในไลน์ ระบาดมานานแล้ว มีตัวพ่อตัวแม่ไม่กี่คน ระวังด้วย
บ้างอ้างให้เชื้อ ด้วยงานเก่า รู้จักคนนั้นคนนี้ แล้วเราได้ของก่อนจ่ายดันไม่เช็คของก่อนอีกว่าดีน่าซื้อจริงหรือไม่
บางคนมาในรูปคนสนิด เพื่อนร่วมงาน บ้างอาจเอาของโจรมาฝาก บ้างง่ายๆอาจยืมเงินกันเลยก็มี (จะเซงที่ต้องทวง หรือจะให้กราบ บาปนะเออ) บ้างเอาของไปก่อน เงินไม่มา หรือ ฝากเงินให้ แต่ของไม่มา สุดท้ายหายทั้งตัว

เพราะ แค่ face book ก็ถูกหลอกเรื่องโอนตังเป็นแสนๆ อย่าคิดมากฟังจนชิน แค่ให้ทำคือตังกับทรัพสินออกให้ยากหน่อย จนกว่าจะมั่นใจว่าเชื่อได้จริง หรือช่วยเหลือกันบ้างถ้าขนไม่ร่วงก็มีน้ำใจดี

สรุปได้ดังนี้ ที่ต้องระวัง
- พวกย้ายถิ่น
- ย้ายที่พักอาศัยบ่อย (เช่น ร้าน-หอ 6 เดือน 1 ปี ย้ายอีกแล้ว)
- ชอบอ้างคนอื่น รู้จักคนนั้นคนนี้ ชักแม่น้ำให้หลงเชื่อ ใจอ่อน
- ไม่มีร้านเป็นหลักแหล่ง หรือพวกเร่
- สภาพอาจได้กลิ่นเหล้า สาระเหย หรือกลิ่นควัน ก็ให้พิจารนา
- เปลี่ยนเบอร์จัง (ส่วนท่านใดใช้เบอร์เดิมมาโดยตลอดและนานหลายๆปี อันนี้ช่วยให้มั่นใจได้)
- เบอร์และโทรศัพแยะไปหรือเปล่า มีหลายเบอร์จัง น่าสงสัย

แล้วจะเล่ารายละเอียดวันหลัง
(เป็นประสบการณ์ที่เจอกับตัวเองมาแล้ว จึงมักพูดได้เต็มปาก ยังไงไปโดนใครเข้าต้องขออภัย แค่อย่าร้อนตัว และตัวเราเองรู้ตัวเองดีพอว่าดีหรือไม่อย่างไร เพราะถ้าใครไม่เคยโดยจะไม่เข้าใจดอก จึงแบ่งปัน กันไว้ก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2016, 00:52:41 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 02:50:46 »

ลิ้งที่น่าสนใจ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=902923.0
เตือนภัยคนโกง!!! ยูสเซอร์ รับซ่อมทีวีทุกรุ่น...
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=913345.0
(หลอกเอาตัง ซึ่งน่าจะมาจากการซื้อขายในกระทู้นี้ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=912560.0)

จากตัวอย่าง คือให้ระวัง
1. โอนเงินก่อน ของทีหลัง เรื่องนี้เป็นเรื่องมุขเก่าๆนมนานแล้ว บ้างของไม่มา เตะถ่วงอ้างนั่นนี้ไปเรื่อยๆ หรือ อาจได้เป็นก้อนหินแทน บางทีของสภาพไม่ใช่ที่ต้องการเป็นต้น ก่อนซื้อขายให้ตรวจสอบสินค้ากันดีๆก่อน จุดอ่อนคือความโลภของเรา และราคาถูกล่อใจ ให้ระวังใจตัวเองดีๆ ถ้าไม่มั่นใจ ให้ถามคในบอร์ด หรือไลน์คนในนี้ดูหลายๆคนก็ยังดี
2. ขอตังก่อน แต่เราดันลืมขอหลักฐาน และมักใจอ่อนทุกที ยิ่งยุคนี้ด้วยแล้วเงินฝืด งานฝืด หนี้สินแยะ ขโมยจะแยะขึ้นตาม 18 มงกุฎก็จะเพียบด้วยความจำเป็นเพื่อเลี้ยงชีพ
3. คนรับงานหรือขายเป็นผู้ชาย แต่จ่ายโอนเป็นชื่อคนอื่นทำไม มันแปลกๆอย่าพึ่งโอน ยังไงขอเบอร์เจ้าของ บช. ด้วย (คนอะไรต้องใช้ บช. คนอื่น ให้ขอชื่อ บช. เจ้าตัวเท่านั้น ถ้าอ้างนั่นนี้ สรุปคือไม่มี ให้วางสายแะยกเลิกค้าขายได้เลยครับ)

ถ้าเรื่องค้าขายในนี้เล็กๆน้อยๆยังพอให้อภัยกันได้ แต่อย่าให้ผมได้แฉนะครับ กลับตัวซะ รับผิดชอบต่อเพื่อนและสังคมซะ สังคมจะดีเพราะทุกคนให้โอกาศ แต่ถ้าคุณไม่ให้โอกาศตัวเองแก้ใขในสิ่งที่ทำมาในอดีต อันนี้เกรงว่าจะจบไม่สวยแน่ คุณเรื่องเองนะครับ ว่าจะเลือกเดินทางใหน
ผมก็ไม่อยากเอาใครมาประกาศ ขึ้น Back List ผู้ต้องระวัง และเข้าข่ายบุคคลอันตราย

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่อะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ธันวาคม 2016, 00:28:50 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2016, 00:02:08 »

4. ดูที่ดาว หรืออายุการใช้งานบอร์ดก็พอช่วยได้ดี (ใต้ชื่อ มุมซ้าย
5. อย่าลืมตรวจสอบการสนทนาย้อนหลังเขาด้วยจะดีมาก และเช็คตามลิ้งเก่าๆที่เขาเคยโพสไว้ ซึ่งเราสามารถสืบได้จากการคลิกที่ชื่อ ID นั้นแล้วเลือก แสดงกระทู้ล่าสุด ของสมาชิกผู้นี้. (ล่างสุด)
6. ได้ลงทะเบียนเป็นผู้ ลงทะเบียนด้วยเอกสารกับเว็บเป็นต้น (เป็นรูปตัวVบนพื้นสีน้ำเงิน)

ตัวอย่างจากของจริง
(มีผู้เดือดร้อนและมีน้ำใจโพสแจ้งเตือนสมาชิคในวันที่ 24 ในวันที่ 26 หายยาวเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ธันวาคม 2016, 00:47:18 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2016, 00:46:47 »

ตัวอย่างช่องทางหากินง่ายๆ ใครทำก็ได้

หาอ่านตามบอร์ด รอคนต้องการของ แล้วใช้จังหวะนั้นติดต่อซื้อขาย ก็ได้ตังแล้ว
(บางทีเพื่อความง่าย อาจไม่ต้องโพสในบอร์ดในการติดต่อค้าขาย แต่เขาจะโทรติดต่อมาหลอกแทนซึ่งง่ายกว่า ให้ระวัง)
หลังจากได้ตังที่โอนให้ จึงปิดด้วยคำว่า รอส่งของ แล้วปิดตัวหนี เบอร์ที่ติดต่อก็แบบเติมเงิน เปิดซิมเพื่องานนี้เป็นต้น

ให้ไปดูในลิ้งตัวอย่างจะเห็นว่า ผู้ต้องการสินค้าประกาศเมื่อวันที่ 22 พอวันที่ 23 มีการติดต่อเสนอสินค้าด้วยรูป ซึ่งจำเป็นต้องโพสรูป ดังนั้นอาจสมัคในวันที่ 22 เปิดใช้งานได้วันที่ 23 นั่นเอง ไม่มีไลน์ติดต่อ ลายเซนร้าน ที่อยู่ชัดเจน ซึ่งรีบสมัคเข้ามาแบบลวกๆ
วันที่ 24 จากไปด้วยคำว่า รอส่งของ 555+

JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2017, 13:45:38 »

อย่างน้อยก็เป็นตัวอย่าง มุขง่ายๆ ท่านๆจะได้จำ

ห้อมคอม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=930929.msg9934125#msg9934125

ศูนย์กลางแหล่งซื้อขายสินค้า - สัตว์เลี้ยง
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=919765.0

ตรวจก่อนโอน แถม 1 ดาว กระทู้น้อย ไม่มีเบอร์ จงระวัง

หน้า: [1] พิมพ์