เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:13:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  ตั้งจาน c-band ช่องไหนสัญญาณแรงสุด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ตั้งจาน c-band ช่องไหนสัญญาณแรงสุด  (อ่าน 730 ครั้ง)
qZEUSp
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 10:50:46 »

รบกวนขอ ช่อง และ ค่าต่างๆ ด้วยครับ
s/r
แนว
ความถี่ช่อง
v pid
a pid
p pid
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 11:07:34 »

ช่วงนี้ความถี่ cแบนด์เขามัดรวมกันมาเลยแรงพอๆกันครับ แต่ถ้าอ่อนๆมีเพียบครับช่องที่ไม่ค่อยมีคนดูอ่ะครับ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2016, 02:34:17 »

ถ้าท่านสนใจ และเป็นคนดี ไม่ก็ดีพอใช้ ยินดีจะแจงให้ เชิญเข้ากลุ่ม ชมรมคนเล่นจานเชียงราย หรืออีกชื่อหนึ่งก็ ชมรมจานดาวเทียมเชียงราย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อนรับทุกท่านและคนเชียงรายที่สนใจครับ

เนื้อหามันแยะ พูดตรงนี้แยะ เขาจะบ่นเอา

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2016, 18:05:46 »

ถ้าท่านสนใจ และเป็นคนดี ไม่ก็ดีพอใช้ ยินดีจะแจงให้ เชิญเข้ากลุ่ม ชมรมคนเล่นจานเชียงราย หรืออีกชื่อหนึ่งก็ ชมรมจานดาวเทียมเชียงราย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อนรับทุกท่านและคนเชียงรายที่สนใจครับ

เนื้อหามันแยะ พูดตรงนี้แยะ เขาจะบ่นเอา
ตอบไม่ตรงคำถามอีกละ  ยิงฟันยิ้ม

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2016, 19:56:15 »

อ่อ ผมมีสิทธิ์ที่จะตอบในวิธีของผมใหมครับถ้ามันไม่ได้สร้างความเสียหายให้ใคร แล้วทำไมท่านๆไม่ตอบให้ตรงเองหละ งง
คืองี้ พอดีมันต้องคุยกันยาว และผมก็ชอบคุยเล่นกับพวกคอเดียวกัน คุณรู้ผมรู้แลกเปลี่ยนกัน ดีออก

ถ้าจะบังคับขืนใจให้ผมตอบกันจริงๆ ก็ยังต้องตอบแบบไม่ตรงหรือไม่ครบอยู่ดี ซึ่งจะขอบอกว่า ท่านไม่รีบใช่ใหมครับ รอไทยคม 8 เข้าที่ก่อนดีใหม่ เพราะหลายๆเรื่องเลยที่จะต้อง อัพเดททั้งหมด ทั้งกล่องต่างๆกับช่องรายการต่างๆ กล่อง HD Ku มีช่องดิจิตอลเข้ามาครบหรือยัง (ใน C ยังขาด NBT HD ท่านรู้ใหม 555) ขาดอะไรบ้าง และใน C-Band ใช้ความถี่เท่าไร แรกหรือเปล่าหลังไทยคม8 เข้ารูปเข้าลอยหรือยัง ส่วนความถี่ที่ต่ำๆก็คงจะมีการจัดสรรใหม่ แล้วย้ายมาใช้ความถี่ที่แรงขึ้นแทน เนื่องจาก ไม่แออัดของช่องสัญญาณแล้ว ดังนั้นจะตอบตรงๆให้ท่านวันนี้ มันจะเป็นการเสียเวลามากกว่า เอาเวลาไปสรุปอีกไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้าไม่ดีกว่ารึ

สรุป ใครตอบได้และว่างก็ช่วยตอบไปดิ อยากให้บอร์ดกันเองครับ ผมก็ไม่ได้เก่งคนเดียว แค่ช่วงนี้มันมีอะไรไม่แน่นอน จึงไม่ขอบอกอะไรดีกว่า เดิมช่อง MV นำ ช่องพวกนี้อ่อนครับ ช่องแข็มมีแยะ แต่จะรอถามว่าท่านเน้นเอากล่องอะไรดีครับ จะได้บอกให้เต็มๆชัดเจนได้ ซึ่งผมจะแจงในสองส่วนคือ แรงอ่อนในช่องทั่วไปที่มีในทุกกล่อง และอีกส่วนคือแรงอ่อนในกล่องบางกล่องที่เขาจัดสรรเอง เป็นไงครับแค่นี้ผมก็พูดยาวแล้ว เฮ่อเหนื่อยกับอะไรที่ไม่เป็นเรื่องจริงๆ  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

แต่ก็ไม่ได้ว่าใครนะ ใครจะมีน้ำใจบอกก็บอกก่อนได้ ตอบใครตอบมัน ช่วยๆกันมันก็ดีแล้ว พอดีช่วงนี้ผมเน้นแจ้งข่าวไทยคมก่อนเท่านั้นเอง ท่านท่านที่ยังไม่ตอบก็มีเหตผลของท่าน ผมก็มีเหตผลของผมเช่นกัน

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 04:36:04 »

แรงสุดตอนนี้จะเป็นความถี่นี้นะครับ ส่วนช่องอะไรนั้นให้เป็นการบ้าน อิอิ

3800 H 30000 ซึ่งตั้งไม่เก่งหรือยังไม่เข้าที่ก็ยังแรงดี จึงง่ายในการใช้ตั้งจานเป็นความถี่ต้นๆ

(ท่านใดสนใจความรู้เพิ่มเติม เชิญเข้าชมรมได้นะครับ กำลังแจงความถี่ออกเป็น อ่อน กลาง แรง แรงมาก เป็นกลุ่มๆ แล้วจะสรุปว่าช่องเหล่านั้นคือช่องอะไรบ้าง การจัดเป็นกลุ่ม จะทำให้เราแยกออกได้ง่ายในการเช็คและตั้งจาน ประเมินการเฉลียสัญญาณได้ง่ายขึ้นมาก ว่างๆลองทำตารางและทำรายงานเองดูนะครับ ใบ้แค่นี้แหละ)

* ชมรม มีเปิดสอนด้วยนะครับ มีให้เลือกได้ทั้ง Ku , C-Band สำหรับท่านที่สนใจ พอดีผมใกล้จะวางมือแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 05:07:41 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์