เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 18:13:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  แฟนเป็นไทรอยด์เป็นพิษ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แฟนเป็นไทรอยด์เป็นพิษ  (อ่าน 905 ครั้ง)
Dutch
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2016, 15:45:15 »

ใครที่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับโรคนี้หรือยา สมุนไพรดีๆบอกต่อได้ครับสงสารแฟนทรมานมากๆครับหมอให้ทานยาปีครึ่ง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
pimmada2550
ระดับ ป.ตรี

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2016, 15:50:14 »

อย่า ผ่า ตัด นะครับ แฟน ผม ผ่า แล้ว กลาย เป็น ไทย รอย ต่ำ   เซ้ง เลย   หา ยา  สมุนร ไพร มาทาน
หรือ ไม่ก็ทาน ยา  ไปเรื่อย ๆ  นะครับ    จาก  คนผู้มีประสบการณ์
euronymous
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2016, 15:54:21 »

ผมก็เป็นอยู่ครับ หลักๆก็ทานยาไปเรื่อยๆ กลืนแร่ไปแล้ว ยังไงก็ต้องทานฮอร์โมนเสริมไปเรื่อยๆ สมุนไพรที่ช่วยได้ก็พวกที่มีฤทธิ์เย็นครับ เช่นน้ำใบย่านางคั้นสดๆทานเลย อีกอย่างเห็นที่มีคนแนะนำมาก็แกว่างแขนแบบในทีวีอะครับช่วยได้
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2016, 19:31:37 »

ไม่เคยมีประสบการณ์คะ แต่คิดว่าต้องสู้ คนป่วยก็ต้องสู้ ญาติคนป่วยก็ต้องสู้
กำลังใจสำคัญคะ ใจเป็นนายกายเป็นบ่าว ที่สำคัญปฏิบัติตัวตามหมอสั่ง
กินยาตรงเวลา อาหารการกินก็กินที่ดีๆที่ถูกต้อง อะไรที่ห้ามกินก็ต้องงดโดยเด็ดขาด
และจ้องอดทนๆๆๆๆๆคะ
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ทั้งแฟนคุณทั้งตัวคุณนะคะ อิจฉาแฟนคุณนะที่มีคนรักดีๆคอยดูแลและเป็นห่วง
รับรองเธอต้องหายแน่ๆคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
farmer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2016, 12:17:18 »

ไม่เคยมีประสบการณ์คะ แต่คิดว่าต้องสู้ คนป่วยก็ต้องสู้ ญาติคนป่วยก็ต้องสู้
กำลังใจสำคัญคะ ใจเป็นนายกายเป็นบ่าว ที่สำคัญปฏิบัติตัวตามหมอสั่ง
กินยาตรงเวลา อาหารการกินก็กินที่ดีๆที่ถูกต้อง อะไรที่ห้ามกินก็ต้องงดโดยเด็ดขาด
และจ้องอดทนๆๆๆๆๆคะ
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ทั้งแฟนคุณทั้งตัวคุณนะคะ อิจฉาแฟนคุณนะที่มีคนรักดีๆคอยดูแลและเป็นห่วง
รับรองเธอต้องหายแน่ๆคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอให้หายนะครับ ปีใหม่แล้วสาธุ
Dutch
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2016, 11:16:21 »

ขอบคุณกำลังใจดีๆจากเชียงรายโฟกัสนะครับ ใครมีข้อมูลดีๆบอกหน่อยนะครับตอนนี้แฟนน้ำหนักลดมากๆแล้วก็เครียดมาก
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2016, 16:46:38 »

ลองหาข้อมูลในกูเกิลดูครับ มีคำแนะนำหลายวิธี เห็นอันหนึ่งบอกว่ากินน้ำใบย่านางต้มช่วยได้ครับ
http://kaijeaw.com/%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A9-%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89/

Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2016, 17:18:23 »

ใครที่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับโรคนี้หรือยา สมุนไพรดีๆบอกต่อได้ครับสงสารแฟนทรมานมากๆครับหมอให้ทานยาปีครึ่ง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่ต้องกังวลให้มากค่ะ โรคนี้ไม่หายง่ายๆ ฮ๋าๆๆ พูดเอาฮาค่ะคุ๊นนน
เราก็เป็นโรคนี้ เป็นชนิดรุนแรง เรียกว่า ไทรอยด์เป็นพิษชนิดออกตา พิษมันแสดงออกทางตา
เรียกว่า ตาโปน บางคนพิษออกทางคอ ที่เรียกว่า คอโต

เราเนี่ยคุณหมอบอกว่า ทานยาต่อเนื่องอย่างน้อย 5 ปี !! ก็ทานมาแล้วเกือบ 6 ปี
อาการทรงๆ แต่ก็ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่ไม่หายหรอกค่ะ หมอก็เปลี่ยนยาเรื่อยๆ
โรคนี้ เป็นโรคที่เกี่ยวข้องกับ ฮอร์โมนจากต่อมใต้สมองของเรา
ซึ่งมันหลั่งออกมาโดยอัตโนมัติ เหนือการควบคุมของสมอง
และฮอร์โมนนี้ควบคุมการทำงานของร่างกาย ค่ะ

เข้าเรื่องนะ คร่าวๆ นะ คนเป็นไทรอยด์เป็นพิษ ย้ำว่า ชนิดเป็นพิษ (ไทรอยด์มีหลายชนิดค่ะ)
ห้าม !!!!! งดได้งด เลี่ยงได้เลี่ยง
1. แอลกอฮอล์ ทุกชนิด เพราะมันจะทำให้หัวใจคุณทำงานหนัก (ปกติคนป่วย ไทรอยด์เป็นพิษ
ห้วใจจะทำงานหนักกว่า คนอื่นๆ อยู่แล้ว เพราะฉะนั้น อย่าเร่งเครื่องให้มันหนักเข้าไปอีก)
2. อาหารเผ็ดร้อน หรือพวกน้ำตาล
ควรทานอาหารที่มีฤทธิ์เย็น
อื่นๆ อีก ยาว  เดี๋ยวมาเล่าต่อ จ๊ะ
ปล. หมอให้ยาอะไรมา อย่าขี้เกียจ กินโลด

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
GRY
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2016, 22:03:23 »

ผมเป็น10ปีที่แล้ว กินยาเกือบสองปีทุกวันนี้เป็นปกติแล้วครับตอนที่เป็นใหม่ๆนำ้หนัก70ลงไปเกือบ15กิิโลแต่พอดีขึ้นน้ำหนักขึ้นมาเป็น90 ผมเป็นขนาดขยับตัวไม่ได้เหนื่อยง่ายอยู่ในห้องทำงานที่มีแอร์ก็ต้องเอาพัดลมจ่อโรคนี้ที่สำคัญกินยาให้ตรงตามที่หมอให้มา

Dutch
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 14:20:30 »

ขอบคุณทุกท่านนะที่ให้ความรู้นะครับ
peatza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 23:35:10 »

แฟนผมเคยเป็นหมอบอกจะมีลูกยากนิดนึงโรคไทรอยแต่ก็สามารถมีได้ หมอเขาจะจัดยาควบคุมไทรอยตลอด กินยาสม่ำเสมอของหมักของดองงดไปเลย  พวกส้มตำปูปลาร้าพวกนี้งดไปก่อนยิ่งดีครับ กินตำไทยไปก่อนแล้วก็ห้ามเครียด เพราะไทรอยเกิดจากความเครียดด้วยครับแฟนผมเป็นไทรอยที่คอ(สูง) แฟนรักษาที่ร.พ โอเวอร์บรุ๊คไม่เกินปีก็หายครับ
ตอนนี้ลูกผมก็จะ 2ขวบแล้ว แฟนคอยเช็คไทรอยตลอดก็ปกติดีทุกอย่างหายขาดแล้วครับ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2016, 10:10:14 »

อย่ากินกระหล่ำปลีดิบเยอะ เขาว่างั้นนะ
หน้า: [1] พิมพ์