เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:06:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ท่านคิดว่า "คนเมืองเหนือมีวัฒนธรรมเข้มแข็ง" ด้านใดบ้าง ?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ท่านคิดว่า "คนเมืองเหนือมีวัฒนธรรมเข้มแข็ง" ด้านใดบ้าง ?  (อ่าน 2302 ครั้ง)
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 08:35:55 »

ในช่วงชีวิตของท่านคิดว่าคนเมืองเหนือมีวัฒนธรรมที่เข้มแข็ง หมายถึง มีความมั่นคง ยั่งยืน สามารถคงทนต่อการทับกลืนจากวัฒนธรรมอื่น ๆ
ในด้านใดบ้าง ?

- ภาษาพูด
- ภาษาเขียน
- การแต่งกาย
- วิถีชิวิต
- ศาสนา
- อุปนิสัย
- ศิลปะ
- อาหาร
ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 09:41:08 โดย Mr.R » IP : บันทึกการเข้า
salao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 11:04:37 »

ผมเป็นแฟนคลับคนหนึ่งของท่าน Mr.R ครับ ท่านเป็นสีสันเว็ปที่น่ารัก
ตัวตนชัดเจน แล้วก็ดูว่าพยายามปรับท่าทีหลายอย่างให้ผสมกลมกลืน
แม้ว่าจะเริ่มต้นด้วยการ "แสวงจุดร่วม"
แล้วพี่น้องโฟกัสเชียงรายอีกก็เหมือนกัน มีวัฒนธรรมที่เข้มแข็ง คือวัฒนธรรมของการอยู่ร่วมกัน
ผมเคยบอกเมื่อแรกๆ ว่าผมชอบที่นี่ เพราะที่นี่อบอุ่น
ถ้านี่เป็นหนึ่งในวัฒนธรรมโดยรวมของคนเมือง ก็เป็นอย่างแรกที่ผมอยากให้รักษาไว้

ภาษาพูด ในฐานะคนต่างถิ่น ผมได้ยินภาษาเมืองหลายสำเนียง ตอนนี้แยกได้แล้วว่าคนไหนเชียงราย คนไหนแพร่ คนไหนหละปูน คนไหนเจียงใหม่ แม้แต่ในเชียงรายเองภาษาในเวียงกับภาษาเชียงของบางคำก็ยังเรียกแตกต่างกัน เช่น มะละกอ เป็นต้น การอนุรักษ์ภาษาพูดจึงทำได้ยาก หากไม่ทำให้มันมาอยู่ในภาษาเขียนแบบแผน(วรรณกรรม)

ทีนี้ภาษาเขียน ล้านนานั้นตกอยู่ใต้การปกครองพม่ายาวนาน ตัวเมืองนั้นแท้จริงแล้วดัดแปลงมาจากภาษาพม่า แต่ประเด็นนั้นก็คงไม่ต่างจากภาษาไทย ภาษาลาว และภาษาเขมรที่มีรากอันเดียวกัน ประเด็นคือตัวเมืองนี้เรียกกันว่า ภาษาที่ตายแล้ว แปลว่าไม่มีคนใช้กันทั่วไป ก็จะไม่เปลี่ยนแปลงอีกแล้ว การใช้ทางศาสนา หรือสืบสาน ก็นับเป็นการอนุรักษ์อย่างหนึ่ง การสอนในโรงเรียน ก็เป็นการอนุรักษ์อีกอย่างหนึ่ง มันไม่สูญหายหรอกครับ อย่างน้อยตามป้าย ตามหน้ามหาวิทยาลัย ตามวัด เขาก็ยังใช้กัน และเรียนกันอยู่

การแต่งกาย ในประเพณีต่างๆ การแต่งกายถือเป็นอัตลักษณ์ของชนชาติ แต่ในชีวิตประจำวันผมว่าทุกที่เหมือนกัน คือการแต่งกายจะขึ้นกับแฟชั่น และฤดูกาล อย่าไปขังชีวิตไว้ในเสื้อผ้าเลยครับ เพราะการแต่งกายที่เปลี่ยนไป ประโยชน์ของมันคือช่วยบอกถึงยุคสมัยได้ด้วย แม้แต่การใส่บิ๊กอาย หรือเขียนขอบตา ดูเถอะ..เด็กใส่ชุดเมืองก็จริง แต่ในเขาเป็นเกาหลีแล้วใน พ.ศ.นี้

วิถีชีวิต ตอนสั้นๆ ว่าขึ้นกับทรัพยากรและความเจริญครับ

ศาสนา ขึ้นกับใจคน ผมว่าตัวบทเองก็ดีงามทุกศาสนา

อุปนิสัยคงไม่ต้องตอบแล้ว ถ้าปลีกย่อย ผมกับน้องแท้ๆ ยังนิสัยไม่เหมือนกันเลย

ศิลปะ ตรงนี้อยากจะบอกว่า ผมประทับใจศิลปะทางเหนือครับ โดยเฉพาะวัดและพระพุทธรูป ซึ่งก็สามารถสร้างแรงบันดาลใจไปสู่ศิลปะอื่นๆ อีกมากมาย กับคนเมืองเอง บางครั้งผมยังมองเห็นบางคนเหมือนรูปวาดโบราณ ทั้งใบหน้และดวงตา เจอทีไร เผลอมองอ้อยอิ่งอยู่นาน

อาหาร คำตอบคงเป็นอย่างเดียวกับวิถีชีวิต

นี่ตั้งใจมาตอบเลยครับ เพราะอยากให้เรากลมกลืนกัน อยากเห็นMr.R ในภาพถ่ายมีตติ้งบ้าง

ติดต่ออีเมล์ jchairit@gmail.com โทร 086-5283895 ติดต่อ วิภู
Line ID: wipoochairit
https://www.facebook.com/ChiangmaiJade
modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 11:11:41 »

คนเหนือเฮา ยิ้มง่าย ใจอ่อน ก่อเลย อยากเห็นMr.R ในภาพถ่ายมีตติ้งร่วมกันบ้าง
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 11:19:36 »

ผมเป็นแฟนคลับคนหนึ่งของท่าน Mr.R ครับ ท่านเป็นสีสันเว็ปที่น่ารัก
ตัวตนชัดเจน แล้วก็ดูว่าพยายามปรับท่าทีหลายอย่างให้ผสมกลมกลืน
แม้ว่าจะเริ่มต้นด้วยการ "แสวงจุดร่วม"
แล้วพี่น้องโฟกัสเชียงรายอีกก็เหมือนกัน มีวัฒนธรรมที่เข้มแข็ง คือวัฒนธรรมของการอยู่ร่วมกัน
ผมเคยบอกเมื่อแรกๆ ว่าผมชอบที่นี่ เพราะที่นี่อบอุ่น
ถ้านี่เป็นหนึ่งในวัฒนธรรมโดยรวมของคนเมือง ก็เป็นอย่างแรกที่ผมอยากให้รักษาไว้

ภาษาพูด ในฐานะคนต่างถิ่น ผมได้ยินภาษาเมืองหลายสำเนียง ตอนนี้แยกได้แล้วว่าคนไหนเชียงราย คนไหนแพร่ คนไหนหละปูน คนไหนเจียงใหม่ แม้แต่ในเชียงรายเองภาษาในเวียงกับภาษาเชียงของบางคำก็ยังเรียกแตกต่างกัน เช่น มะละกอ เป็นต้น การอนุรักษ์ภาษาพูดจึงทำได้ยาก หากไม่ทำให้มันมาอยู่ในภาษาเขียนแบบแผน(วรรณกรรม)

ทีนี้ภาษาเขียน ล้านนานั้นตกอยู่ใต้การปกครองพม่ายาวนาน ตัวเมืองนั้นแท้จริงแล้วดัดแปลงมาจากภาษาพม่า แต่ประเด็นนั้นก็คงไม่ต่างจากภาษาไทย ภาษาลาว และภาษาเขมรที่มีรากอันเดียวกัน ประเด็นคือตัวเมืองนี้เรียกกันว่า ภาษาที่ตายแล้ว แปลว่าไม่มีคนใช้กันทั่วไป ก็จะไม่เปลี่ยนแปลงอีกแล้ว การใช้ทางศาสนา หรือสืบสาน ก็นับเป็นการอนุรักษ์อย่างหนึ่ง การสอนในโรงเรียน ก็เป็นการอนุรักษ์อีกอย่างหนึ่ง มันไม่สูญหายหรอกครับ อย่างน้อยตามป้าย ตามหน้ามหาวิทยาลัย ตามวัด เขาก็ยังใช้กัน และเรียนกันอยู่

การแต่งกาย ในประเพณีต่างๆ การแต่งกายถือเป็นอัตลักษณ์ของชนชาติ แต่ในชีวิตประจำวันผมว่าทุกที่เหมือนกัน คือการแต่งกายจะขึ้นกับแฟชั่น และฤดูกาล อย่าไปขังชีวิตไว้ในเสื้อผ้าเลยครับ เพราะการแต่งกายที่เปลี่ยนไป ประโยชน์ของมันคือช่วยบอกถึงยุคสมัยได้ด้วย แม้แต่การใส่บิ๊กอาย หรือเขียนขอบตา ดูเถอะ..เด็กใส่ชุดเมืองก็จริง แต่ในเขาเป็นเกาหลีแล้วใน พ.ศ.นี้

วิถีชีวิต ตอนสั้นๆ ว่าขึ้นกับทรัพยากรและความเจริญครับ

ศาสนา ขึ้นกับใจคน ผมว่าตัวบทเองก็ดีงามทุกศาสนา

อุปนิสัยคงไม่ต้องตอบแล้ว ถ้าปลีกย่อย ผมกับน้องแท้ๆ ยังนิสัยไม่เหมือนกันเลย

ศิลปะ ตรงนี้อยากจะบอกว่า ผมประทับใจศิลปะทางเหนือครับ โดยเฉพาะวัดและพระพุทธรูป ซึ่งก็สามารถสร้างแรงบันดาลใจไปสู่ศิลปะอื่นๆ อีกมากมาย กับคนเมืองเอง บางครั้งผมยังมองเห็นบางคนเหมือนรูปวาดโบราณ ทั้งใบหน้และดวงตา เจอทีไร เผลอมองอ้อยอิ่งอยู่นาน

อาหาร คำตอบคงเป็นอย่างเดียวกับวิถีชีวิต

นี่ตั้งใจมาตอบเลยครับ เพราะอยากให้เรากลมกลืนกัน อยากเห็นMr.R ในภาพถ่ายมีตติ้งบ้าง
คุณเจตั้งใจตอบจริงๆครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 11:31:57 »

ในความคิดของย่า  ตี้คิดว่าชัดเจนตีสุดก่อคือภาษาพูด  ตามด้วยอาหาร  และสุดท้ายคืออุปนิสัยและศิลปะเจ้า

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 11:31:59 »

ภาษาพูด และความสัมพันธ์ทางด้านเครือญาติครับผม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 12:07:33 »

ขออนุญาติแก้นิดหน่อยครับ ภาษาล้านนา หรือตัวเมืองนั้น ดัดแปลงมาจากตัวอักษรภาษามอญโบราณครับ เพราะเมื่อพันกว่าปีก่อน ตรงกับสมัยอาณาจักรหริภุญชัยก็เป็นอาณาจักรของชนชาติมอญครับผม ตัวอักษรที่พัฒนามาเป็นตัวอักษรล้านนาจึงไม่ใช่ตัวอักษรที่พัฒนามาจากตัวอักษรพม่า สืบเนื่องมาจนถึงสมัยพญามังราย และมาถึง สมัยพระเจ้าติโลกราชปกครองอาณาจักรนั้น อาณาจักรล้านนามีอำนาจมากกว่าพม่าครับผม โดยเฉพาะ ช่วงที่พญามังรายครองราชย์ อยู่นั้น พม่า ยังต้องส่ง บรรณาการ ให้แก่ล้านนาอยู่ครับ
และตัวเมืองหรือภาษาล้านนาก็เริ่มนำมาปริวรรตใช้ ในสมัยพระเจ้าติโลกราช ซึ่งถือว่าเป็นกษัตริย์ที่เข้มแข็งและ ถือได้ว่าเป็นยุคทองของล้านนา ซึ่งก็ยังคงมีอำนาจยิ่งใหญ่เหนือพม่าอยู่ครับ

ลักษณะตัวอักษรแบบนี้มีใช้ทั่วไป ในภูมิภาคนี้ครับ เพราะได้รับอิทธิพลมาจากมอญด้วยเช่นกัน  ในเชียงรุ่ง 12พันนา หรือไทยใหญ่ซึ่งมีอารยธรรมสูงกว่าพม่า ก็ใช้ตัวอักษรพวกนี้ครับ ไม่เกี่ยวกับพม่ายึดครองล้านนานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 19:49:13 โดย บ่าวสองเมือง(เจียงใหม่-น่าน) » IP : บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 19:55:54 »

และตัวอักษร ล้านนานี้ก็เป็นตัวอักษรที่ พระเจ้าติโลกราชทรงโปรดเกล้า ให้ใช้เป็นตัวอักษร ที่ใช้บันทึก พระคัมภีร์พระไตรปิฎก ในคราวที่ จัดทำสังคายนา ครั้งที่ 8 ของโลก ในวัดโพธาราม(วัดเจ็ดยอด)ครับ

เห็นมั้ยว่า ตัวอักษรล้านนามีใช้ก่อน อาณาจักร พุกาม จะมีอำนาจเข้มแข็งด้วยซ้ำไปครับ (เพราะก่อนหน้ารัชสมัยพระเจ้าติโลกราชไปจนถึง รัชสมัยพญามังรายนั้น พม่าหรือพุกามโดนมองโกลถล่มไปเรียบร้อยแล้ว คงยากที่จะฟื้นฟูบ้านเมือง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 20:17:08 โดย บ่าวสองเมือง(เจียงใหม่-น่าน) » IP : บันทึกการเข้า
ปิ๊กบ้านเมืองพาน
มัธยม
**

@Phan

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2010, 10:44:30 »

ขอแค่เฮานั้นภาคภูมิใจในความเป็นลานนาของเฮาเต่านั้นก็น่าจะเพียงพอแล้ว

ทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ ^^^
@kanin
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 19:48:31 »

ท่าน Mr. R คงหมายถึงในตอนนี้ใช่มั้ยครับ
ถ้าตอนนี้ ก็เหลือเพียง ภาษา กับ อาหาร ที่ยังพอเข้มแข็งอยู่ แต่ภาษาก็เริ่มจะอ่อนแอไปแล้วพร้อมๆกับค่านิยมการพูดภาษาไทยกลางของคนในเมือง
ขอผมแสดงความเห็นต่อ ท่าน Mr. หน่อยครับ ส่วนตัวแล้วรู้สึกว่าท่านผู้นี้มีวุฒิภาวะสูงนะครับและเป็นผู้ใหญ่มากด้วย สังเกตุจากความแหลมคมในการตั้งคำถาม และการนิ่งต่อเสียงก่นด่าเหน็บแนมของหลายๆคนในนี้ ผมบางทียังมีหลุดครับ แต่ท่าน Mr.R ไม่เคยหลุดครับ
เช่นจำได้ดีเรื่อง ผีไทย ผีฝรั่ง มีเถียงกันเป็นเรื่องเป็นราวในพันทิพครับทั้งอิงวิชาการทั้งขำๆ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ไม่เคยเห็นคือ ไม่มีใครว่า จขกท. นี้ปัญญาอ่อน ครับ
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2010, 11:31:33 »

ภาษาพูดเเละก็อาหารค่ะ เเต่ระยะหลังรสชาติของอาหารเริ่มเปลี่ยนไปค่ะ

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
AEK13@กว่างกรุง
ระดับ ป.ตรี

กว่างกรุง

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2010, 12:06:20 »

Relationship ครับ ยิงฟันยิ้ม

วีรบุรุษไซร้ ไร้น้ำตา ร่ำสุราหยาดโลหิตคลุกเคล้า หมื่นพันอดีตกาลแสนเศร้า ยิ้มเยาะเย้ามลายสิ้น กระบี่เดียว
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2010, 22:03:02 »

ข้าวนึ่ง & เหล้าขาว
หน้า: [1] พิมพ์