เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 17:36:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ถ้าผีมีจริง......ผีไทยจะกลัวพระฝรั่งไหม แล้วผีฝรั่งจะกลัวพระไทยไหม ???
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถ้าผีมีจริง......ผีไทยจะกลัวพระฝรั่งไหม แล้วผีฝรั่งจะกลัวพระไทยไหม ???  (อ่าน 3520 ครั้ง)
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2010, 21:09:25 »

ผีจะหลอกคนต่างภาษาไหม

เช่น ผีไทยหลอกฝรั่ง ผีฝรั่งหลอกคนไทย

ผีจีน
ผีเกาหลี
ผีอเมริกัน
ผีฝรั่งเศส
ผีรัสเซีย
ผีมาเลย์
ผีนนานาชาติ

ปล. ส่วนตัวผม ไม่เชื่อว่าผีมีจริง
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 02:30:02 »

เช่น ผีไทยหลอกฝรั่ง ผีฝรั่งหลอกคนไทย

ผีจีน
ผีเกาหลี
ผีอเมริกัน
ผีฝรั่งเศส
ผีรัสเซีย
ผีมาเลย์
ผีนนานาชาติ

ปล. ส่วนตัวผม ไม่เชื่อว่าผีมีจริง

เอ่อ กระทู้นี้ คน คงตอบไม่ได้ เพราะฉนั้น ท่ า น เจ้าของกระทู้คงต้องลงทุนมากกว่านี้ถ้าต้องการคำตอบ หมายความว่าต้องหาวิธีไปคุยหรือตั้งกระทู้กับผีดู เผื่อบางทีอาจจะมี ผีตัวไหนอยากให้ความกระจ่างบ้าง ขยิบตา
ุ็ู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 09:40:49 โดย ตาต้อม5555 » IP : บันทึกการเข้า

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 11:10:38 »

มิสเตอร์ อาร์ ถามาแต่ละคำถาม จะว่ายากก็ไม่ยาก จะว่าง่ายก็ไม่ง่าย แต่...................ผมไม่รู้จะตอบยังไงครับ
modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 11:11:53 »

ผีจีน
ผีเกาหลี
ผีอเมริกัน
ผีฝรั่งเศส
ผีรัสเซีย
ผีมาเลย์
ผีนนานาชาติ

เอ่อ กระทู้นี้ คน คงตอบไม่ได้ เพราะฉนั้น ท่ า น เจ้าของกระทู้คงต้องลงทุนมากกว่านี้ถ้าต้องการคำตอบ หมายความว่าต้องหาวิธีไปคุยหรือตั้งกระทู้กับผีดู เผื่อบางทีอาจจะมี ผีตัวไหนอยากให้ความกระจ่างบ้าง ขยิบตา
ุ็ู

ขำแต๊ๆ555
•แอ้บแบ๊วคุง•
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 10:51:08 »

ผมสังเกต การตั้งกระทู้ของคุณมานานหละ ผมอยากถามคุณว่า ทำไมตั้งกระทู้ แต่ละอย่าง ปัญญาอ่อนจังครับ เป็นนักวิจัยหรือ บางคำถาม คุณก็รู้ว่ามันมีคำตอบไม่แน่นอน หรือว่าอาจไม่มีคำตอบ คุณก็ยังจะมาตั้งกระทู้ถามอยู่ ทั้งที่คุณก็รู้คำตอบอยู่แล้ว ทำไมหรอครับ ว่างจัดหรือไง บางครั้งก็ส่อกระทู้ไปในทางแตกแยกอีก     
ตาต้อม

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2010, 10:53:43 »

ผมสังเกต การตั้งกระทู้ของคุณมานานหละ ผมอยากถามคุณว่า ทำไมตั้งกระทู้ แต่ละอย่าง ปัญญาอ่อนจังครับ เป็นนักวิจัยหรือ บางคำถาม คุณก็รู้ว่ามันมีคำตอบไม่แน่นอน หรือว่าอาจไม่มีคำตอบ คุณก็ยังจะมาตั้งกระทู้ถามอยู่ ทั้งที่คุณก็รู้คำตอบอยู่แล้ว ทำไมหรอครับ ว่างจัดหรือไง   
อู้ยยยย แร๊งงงง จี๊ดเลยอะ+10 ตกใจ ตกใจ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 11:26:41 »

ลองไปนั่งทำสมาธิที่ป่าเฮ่ว(ป่าช้า) ครับ ถ้ามันออกมาถ้าเป็นผีฝรั่งออกมาก็ลองถามมันดูว่า "ยูกลัวอะไร"

ถ้าเป็นผีชาติอื่นก็ลองถามแบบเดียวกัน

55555 แต่ไม่รู้ว่าคุณจะวิ่งหนีตั้งแต่มันโผล่ออกมารึเปล่า แค่นั้นล่ะ
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 03:21:47 »

เอ่อถามแปลก!!!!แตในถานะอยู๋เมืองนอกทำงานอยู่ตึกเก่าๆสมัยสงครามโลกแต่ก็เกยบ้าผีเลยจ้าวแล้วในป่าเปิ่นนยังมีร่อรอยของสงครามตี้เปิ่นอนุรักษ์ไว้แต่ก็บ่มีร่องรอยขอผีเลยจ้าวok!!! ยิ้มเท่ห์
สาย(ไม่)ลับ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 09:49:39 »

ไม่แน่ใจครับ แต่ที่รู้ๆฝรั่งไม่ใส่หมวกกันน็อคตำรวจไทยไม่เห็นจับ
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:15:16 »

ท่าน ปาย แรงไปหน่อยครับ ที่นี่โลกออนไลน์เปิดกว้างครับ เราไม่สามารถคาดเดา พื้นความรู้ใครได้ครับ หากเราไปรีบตัดสิน เกรงว่าหากมีเยาวชนหรือเด็กๆที่อยากรู้ในสิ่งที่เรารู้แล้วจะไม่กล้าถามนะครับ สำหรับผมกับการที่มีลูก4ขวบแล้วมองว่าเราต้องเติมเต็มให้เขาครับ กระทู้แบบนี้มีเยอะครับที่ห้องหว้ากอ เวบพันทิพ เพราะที่นั่นเป็นชุมนุมนักวิทยาศาสตร์ของเมืองไทย แค่อยากรู้อะไรที่เรามองว่า ปญอ. เขาก็ตอบให้ครับ เพราะคำตอบนั้นมีคนเป็นล้านรออ่านครับและ1ในล้านนั้นอาจมีเด็ก10ขวบวัยกำลังสงสัยเปิดอ่านอยู่ก็ได้ครับ
สำหรับคำตอบนี้ ผมตอบว่า เมื่อพิสูจน์ไม่ได้ตอนนี้ มันอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ แต่ตอนนี้ ผียังไม่มีจริงครับ และเมื่อไม่มีจริงแล้ว ก็คงเป็นเหตุผลว่าการกลัวซึ่งกันและกันก็ไม่เกิดขึ้น
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:23:20 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...ปล.ส่วนตัวผม..ไม่รู้ว่าผีมีจริงไหม...

ผีจีน
ผีเกาหลี
ผีอเมริกัน
ผีฝรั่งเศส
ผีรัสเซีย
ผีมาเลย์
ผีนนานาชาติ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:33:09 »

ท่าน ปาย แรงไปหน่อยครับ ที่นี่โลกออนไลน์เปิดกว้างครับ เราไม่สามารถคาดเดา พื้นความรู้ใครได้ครับ หากเราไปรีบตัดสิน เกรงว่าหากมีเยาวชนหรือเด็กๆที่อยากรู้ในสิ่งที่เรารู้แล้วจะไม่กล้าถามนะครับ สำหรับผมกับการที่มีลูก4ขวบแล้วมองว่าเราต้องเติมเต็มให้เขาครับ กระทู้แบบนี้มีเยอะครับที่ห้องหว้ากอ เวบพันทิพ เพราะที่นั่นเป็นชุมนุมนักวิทยาศาสตร์ของเมืองไทย แค่อยากรู้อะไรที่เรามองว่า ปญอ. เขาก็ตอบให้ครับ เพราะคำตอบนั้นมีคนเป็นล้านรออ่านครับและ1ในล้านนั้นอาจมีเด็ก10ขวบวัยกำลังสงสัยเปิดอ่านอยู่ก็ได้ครับ
สำหรับคำตอบนี้ ผมตอบว่า เมื่อพิสูจน์ไม่ได้ตอนนี้ มันอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ แต่ตอนนี้ ผียังไม่มีจริงครับ และเมื่อไม่มีจริงแล้ว ก็คงเป็นเหตุผลว่าการกลัวซึ่งกันและกันก็ไม่เกิดขึ้น
ผมคิดไงก้อพูดอย่างนั้นครับ ไม่อยากทำตัวเป็นหมาสำรอก2หน้า เอาหลักการมาอ้างหน้าด้านเหมือนใครบาง คน ผมเป็นคน พูดตรงๆ จริงจัง ไม่เคยแขวะ ใคร ถ้าไม่เหลืออดจริงๆ เพราะกระทู้ต่างๆบางกระทู้ถ้าไม่มีอะไรเสียหาย พิมพ์ตกหล่นไปนิดหน่อย ก็เอาหลักการมาอ้างอีก โลกไอทีนะครับ ไม่ใช่มาเรียน ภาษาไทยวันละคำ
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:35:34 »

ผมคิดไงก้อพูดอย่างนั้นครับ ไม่อยากทำตัวเป็นหมาสำรอก2หน้า เอาหลักการมาอ้างหน้าด้านเหมือนใครบาง คน ผมเป็นคน พูดตรงๆ จริงจัง ไม่เคยแขวะ ใคร ถ้าไม่เหลืออดจริงๆ เพราะกระทู้ต่างๆบางกระทู้ถ้าไม่มีอะไรเสียหาย พิมพ์ตกหล่นไปนิดหน่อย ก็เอาหลักการมาอ้างอีก โลกไอทีนะครับ ไม่ใช่มาเรียน ภาษาไทยวันละคำ และอีกอย่าง

อ้าวๆๆๆๆ ใจร่มๆกันหน่อยครับ ต่างคนต่างพ่อแม่ต่างแนวทางครับ แตกต่างแต่ไม่แตกแยกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:45:13 »

[/quote]
ผมคิดไงก้อพูดอย่างนั้นครับ ไม่อยากทำตัวเป็นหมาสำรอก2หน้า เอาหลักการมาอ้างหน้าด้านเหมือนใครบาง คน ผมเป็นคน พูดตรงๆ จริงจัง ไม่เคยแขวะ ใคร ถ้าไม่เหลืออดจริงๆ เพราะกระทู้ต่างๆบางกระทู้ถ้าไม่มีอะไรเสียหาย พิมพ์ตกหล่นไปนิดหน่อย ก็เอาหลักการมาอ้างอีก โลกไอทีนะครับ ไม่ใช่มาเรียน ภาษาไทยวันละคำ
[/quote]
ท่านปายคงหมายถึงผมที่ไป วิพากษ์ นักเรียน ม. อินเตอร์ใช่มั้ยครับ
เขาไม่ได้พิมพ์ตกหล่นครับแต่พิมพ์ผิดซ้ำๆในคำเดิมๆผมก็ติงไปว่ามันผิด เพราะเวบบอร์ดส่วนรวมอยากให้มันถูกต้องหน่อยแต่ถ้าเขาพิมพ์ในเอ็มผมก็ไม่ได้ตำหนิเค้านี่นาเขาเองก็ออกมาขอบคุณที่แนะนำด้วย ก็จบแค่นั้นครับ ใจเย็นๆครับ ผมยอมรับท่านที่เห็นต่างเสมอไม่ได้เถียงเอาชนะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:49:24 »

[/quote]
ท่านปายคงหมายถึงผมที่ไป วิพากษ์ นักเรียน ม. อินเตอร์ใช่มั้ยครับ
เขาไม่ได้พิมพ์ตกหล่นครับแต่พิมพ์ผิดซ้ำๆในคำเดิมๆผมก็ติงไปว่ามันผิด เพราะเวบบอร์ดส่วนรวมอยากให้มันถูกต้องหน่อยแต่ถ้าเขาพิมพ์ในเอ็มผมก็ไม่ได้ตำหนิเค้านี่นาเขาเองก็ออกมาขอบคุณที่แนะนำด้วย ก็จบแค่นั้นครับ ใจเย็นๆครับ ผมยอมรับท่านที่เห็นต่างเสมอไม่ได้เถียงเอาชนะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

[/quote]

ผมก็ขอโทษด้วยหละกันที่พูดแรงๆ ผมอารมณ์ไม่ค่อยดีครับวันนี้ ไม่อยากให้ใครมาตามหาเรื่อง อีกอย่างผมเป็นคนตรงๆ พูดอะไรไม่ดีไปก็ขออภัยด้วยหละกัน ผมรุ้ ท่านคงอายุมากกว่าผม ผมก็ขอโทษที่เล่นไม่รู้อายุ 
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010, 20:03:03 »

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
เสน่ห์ของการระงับโมหะได้ มันอยู่ตรงนี้นี่เอง
ขอโทษท่านปายและขอบคุณที่ระงับได้เช่นกันครับ
ตาต้อม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 02:46:34 »

พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้นนะครับในสังคมนี้ อย่าปล่อยให้อารมณ์มาทำร้ายเหตุผล เราอาจจะได้เจอได้พูดคุยกันกันในวันข้างหน้า ใจเย็นๆกันดีกว่าครับ ตอนนี้ชักจะมีหลายกระทู้แล้วที่เริ่มต้นเหมือนไม่มีอะไรแต่กับกลายเป็นชนวนที่ทำให้เกิดความเข้าใจที่ไม่ตรงกัน จนเหมือนจะขัดแย้งกันค่อนข้างรุนแรง ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลยครับ คนที่หยุดได้ก่อนคือคนที่น่าชื่นชม
มาช่วยกันทำให้สังคมของพวกเราเข้มแข็ง สามัคคียิ่งๆขึ้นไปเถิดนะครับ หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยซึ่งกันและกัน ยิ้มเข้าไว้ ใจเย็นกันสักนิด แล้วเชียงรายโฟกัสจะเป็นที่พึ่งที่พักใจให้กับพวกเราๆและเพื่อนๆพี่น้องอีกมากมายนะครับ ยิ้ม ยิ้ม 

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 12:27:02 »

ยิ้ม รู้แต่ว่าผีฝรั่งชอบจับหัว..อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
AEK13@กว่างกรุง
ระดับ ป.ตรี

กว่างกรุง

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 12:27:39 »

ผีไทยชอบกินกระเทียม

วีรบุรุษไซร้ ไร้น้ำตา ร่ำสุราหยาดโลหิตคลุกเคล้า หมื่นพันอดีตกาลแสนเศร้า ยิ้มเยาะเย้ามลายสิ้น กระบี่เดียว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 14:10:44 »

เมื่อสี่เดือนก่อนบอร์ดร้างแทบจะไร้คนเข้ามาคอมเม้นท์ แล้วก็เริ่ม มีสมาชิกเข้ามามากขึ้นๆ ตามลำดับ จากที่ไม่เคยมีเรื่องกระทบกระทั่ง กัน มันก็มีขึ้นจนได้ มันเกิดอะไรขึ้นกับเว็บเชียงรายโฟกัสครับ

อยากเห็นสิ่งดีๆเกิดขึ้นร่วมกันในบอร์ดนี้

ขอนำเสนอแนะนิดนึงนะครับ   คุณปาย คุณเองก็มีส่วนดูแลเว็บบอร์ดนี้ด้วย ถ้ากระทู้ไหนเป็นกระทู้ล่อเป้า คุณก็สามารถที่จะให้เว็บมาสเตอร์ลบไปเลยจะดีกว่าไหมครับ  ลงมากระทบกระทั่ง ซะเองแบบนี้ มันกระไรๆอยู่นะครับ  แต่เข้าใจกันได้ก็ดีแล้วครับทั้งสองท่าน
คนบ้านเดียวกัน ครอบครัวเดียวกัน อย่าทะเลาะกันเลยเน๊าะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 14:23:05 โดย บ่าวสองเมือง(เจียงใหม่-น่าน) » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์