เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 02:28:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ท่านใดเคยต่อเติมขยายตัวบ้านบ้างครับ ไม่รู้จะปรึกษาไครดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ท่านใดเคยต่อเติมขยายตัวบ้านบ้างครับ ไม่รู้จะปรึกษาไครดี  (อ่าน 1070 ครั้ง)
kungeak
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2015, 11:06:19 »

คือผมจะขยายตัวบ้านเป็นห้องออกจากตัวบ้านเดิม ท่านใดเคยต่อเติมบ้านแบบนี้ไหมครับ
พอดีผมกำลังจะทำ ก็มีคนเฒ่าแก่มาทักว่า การต่อเติมบ้านแบบนี้ไม่ดี
มีท่านใดพอจะแนะนำให้สะบายใจไหมครับ หรือถ้าทำไม่ได้จริง ก็มีวิธีใดบ้างที่จะพอทำได้บ้างครับ
ของแบบนี้มีทักมา ไม่เชื่อก็ไม่ดี เชื่อมากก็ไม่ได้ รบกวนด้วยครับ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2015, 13:57:11 »

"ก็มีคนเฒ่าแก่มาทักว่า การต่อเติมบ้านแบบนี้ไม่ดี"

ไม่ดีอย่างไรครับ...ผมเคยอารมณ์เสียกับเรื่องคล้ายๆ กับเรื่องทำนองนี้มาครั้งนึงแล้ววว  โกรธ โกรธ
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2015, 23:11:20 »

คือผมจะขยายตัวบ้านเป็นห้องออกจากตัวบ้านเดิม ท่านใดเคยต่อเติมบ้านแบบนี้ไหมครับ
พอดีผมกำลังจะทำ ก็มีคนเฒ่าแก่มาทักว่า การต่อเติมบ้านแบบนี้ไม่ดี
มีท่านใดพอจะแนะนำให้สะบายใจไหมครับ หรือถ้าทำไม่ได้จริง ก็มีวิธีใดบ้างที่จะพอทำได้บ้างครับ
ของแบบนี้มีทักมา ไม่เชื่อก็ไม่ดี เชื่อมากก็ไม่ได้ รบกวนด้วยครับ

เลือกเอาที่เราทำแล้วสบายใจ ดีแล้วค่ะ
เท่าที่เคยประสบพบเจอด้วยตนเอง คือ สร้างบ้านอย่าให้ประตูรั้วตรงกับประตูบ้าน
ถ้าต่อเติมอย่าต่อเติมออกทางด้านข้างตัวบ้านทั้งสองข้าง ถ้าสร้างบ้านในรั้วเดียวกัน
โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าทำตามที่คนเฒ่าคนแก่พูดก็ไม่เสียหายอะไรนี่
ประมาณนี้แหล่ะค่ะ (คหสต)

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
Sing ha

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2015, 10:08:44 »

เลือกเอาที่เราทำแล้วสบายใจ ดีแล้วค่ะ
เท่าที่เคยประสบพบเจอด้วยตนเอง คือ สร้างบ้านอย่าให้ประตูรั้วตรงกับประตูบ้าน *1
ถ้าต่อเติมอย่าต่อเติมออกทางด้านข้างตัวบ้านทั้งสองข้าง *2 ถ้าสร้างบ้านในรั้วเดียวกัน
โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าทำตามที่คนเฒ่าคนแก่พูดก็ไม่เสียหายอะไรนี่

*1  ทางภาคใต้เขาคนเฒ่า คนแก่ก็กล่าวไว้อย่างนั้น
*2  อันนี้ไม่เคยได้ยิน
     แต่นายสิงหา...ถ้าใครห้ามมักจะถามว่าทำไม อันนี้ไม่ได้ถาม  Very sabai นะครับ
เพราะบ้านที่เชียงรายก็ต่อเติมไปเรียบร้อยแล้ว...แต่ไม่ได้ดังใจมากนัก ช่างที่ทำการ
ต่อเติมก็เอาไปจากใต้นี่ละ  อายจัง
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2015, 10:13:26 »

เท่าที่เคยประสบพบเจอด้วยตนเอง คือ สร้างบ้านอย่าให้ประตูรั้วตรงกับประตูบ้าน *1
ถ้าต่อเติมอย่าต่อเติมออกทางด้านข้างตัวบ้านทั้งสองข้าง *2 ถ้าสร้างบ้านในรั้วเดียวกัน

*1  ทางภาคใต้เขาคนเฒ่า คนแก่ก็กล่าวไว้อย่างนั้น
*2  อันนี้ไม่เคยได้ยิน
     แต่นายสิงหา...ถ้าใครห้ามมักจะถามว่าทำไม อันนี้ไม่ได้ถาม  Very sabai นะครับ
เพราะบ้านที่เชียงรายก็ต่อเติมไปเรียบร้อยแล้ว...แต่ไม่ได้ดังใจมากนัก ช่างที่ทำการ
ต่อเติมก็เอาไปจากใต้นี่ละ  อายจัง

ค่ะก็แล้วแต่วิจารณญานของแต่ละท่าน เอาที่ท่านเจ้าของบ้านสบายใจนั่นแหล่ะค๊า
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2015, 13:10:06 »

ถ้าท่านอยากทำจริงๆ ลองปรึกษาพ่อน้อยพ่อหนาน อาจารย์เก่าที่ท่านมีความรู้กับตำราเกี่ยวกับเรื่องนี้ดูคับ
เพราะที่บ้านก็เคยอยากต่อเติมหลายๆจุด แต่ก็ทำได้เพียงบางจุดเท่านั้น ในส่วนที่ท่านทักว่าไม่ดีก็ไม่ทำ
ส่วนไม่ดียังไง ก็ไม่คุดคุ้ยถามหรอกคับ เชื่อแล้วสบายใจ บ้านของเราอยู่แล้วต้องสบายใจคับ (คหสต)

บ่ะดีหวะฝาบ้าน
บ่ะดีเตจาน ฮานเฮือน
บ่ะดีย้ายหลองข้าวข้ามเฮือน
บ่ะดีแปงเฮือนหื้อตีนจายคาต่วงกั๋น
# กำคนเฒ่าคนแก่เปิ้นบอกไว้.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2015, 14:36:35 โดย aroon_na » IP : บันทึกการเข้า
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2015, 09:15:23 »

ถ้าท่านอยากทำจริงๆ ลองปรึกษาพ่อน้อยพ่อหนาน อาจารย์เก่าที่ท่านมีความรู้กับตำราเกี่ยวกับเรื่องนี้ดูคับ
เพราะที่บ้านก็เคยอยากต่อเติมหลายๆจุด แต่ก็ทำได้เพียงบางจุดเท่านั้น ในส่วนที่ท่านทักว่าไม่ดีก็ไม่ทำ
ส่วนไม่ดียังไง ก็ไม่คุดคุ้ยถามหรอกคับ เชื่อแล้วสบายใจ บ้านของเราอยู่แล้วต้องสบายใจคับ (คหสต)

บ่ะย้ายหลองข้าวข้ามเฮือน
บ่ะดีแปงเฮือนหื้อตีนจายคาต่วงกั๋น

สิ่งเหล่านี้ สมัยยี้คงไม่ค่อยจะมีแล้วครับ เพราะยังไงแล้วก็ต้องการควาสะดวกสบาย ประหยัด เป็นสิ่งสำคัญ  ทำแบบไหนประหยัดเงินมากที่สุด แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็อย่าทำครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
Sing ha

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2015, 10:57:46 »

สิ่งเหล่านี้ สมัยยี้คงไม่ค่อยจะมีแล้วครับ เพราะยังไงแล้วก็ต้องการควาสะดวกสบาย ประหยัด เป็นสิ่งสำคัญ  ทำแบบไหนประหยัดเงินมากที่สุด แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็อย่าทำครับ

อยากอ่านให้เข้าใจลึกซึ้งถึงความนัยคำสอน.. ฮืม
แต่แค่อ่านเข้าใจพื้นๆ ยังอ่านเข้าใจได้ยาก..
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2015, 21:32:00 »

อยากอ่านให้เข้าใจลึกซึ้งถึงความนัยคำสอน.. ฮืม
แต่แค่อ่านเข้าใจพื้นๆ ยังอ่านเข้าใจได้ยาก..

เอาง่ายๆนะคับ มันคือความเชื่อ ท่านไม่เชื่อก็ไม่ต้องไปใส่ใจ

ทุกภาคทุกพื้นที่ ก็ล้วนมีความเชื่อที่แต่ต่างกันไป ห้ามกันไม่ได้หรอก ท่านเชื่อท่านก็ทำ ท่านไม่เชื่อ ก็ไม่ต้องไปสนใจใส่ใจ....
Sing ha

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2015, 22:56:15 »

สิ่งเหล่านี้ สมัยยี้คงไม่ค่อยจะมีแล้วครับ เพราะยังไงแล้วก็ต้องการควาสะดวกสบาย ประหยัด เป็นสิ่งสำคัญ  ทำแบบไหนประหยัดเงินมากที่สุด แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็อย่าทำครับ

เอาง่ายๆนะคับ มันคือความเชื่อ ท่านไม่เชื่อก็ไม่ต้องไปใส่ใจ

ทุกภาคทุกพื้นที่ ก็ล้วนมีความเชื่อที่แต่ต่างกันไป ห้ามกันไม่ได้หรอก ท่านเชื่อท่านก็ทำ ท่านไม่เชื่อ ก็ไม่ต้องไปสนใจใส่ใจ....

ไม่ได้อยู่ที่ "เชื่อ" หรือ "ไม่เชื่อ" แต่อยู่ที่อ่านแล้วแปลไม่ออกอยู่ในประเด็นนี้ครับยกตัวอย่างเคยฟังเพลงมอเตอร์ไซค์อะไรแล้วนะลืมไปแล้วที่บอก "กำเดียวก็มีรถยามาฮ่า ร้อยซาวห้า ก่ายหน้าอ้ายไป คำว่ารถยามาฮ่า ร้อยซาวห้านี่เข้าใจมาตลอดเวลาเลยว่าเป็นรถยามาฮ่า 135 ซีซี ร้อยซาวห้าคือ 135 ตั้งแต่วัยรุ่น จนหนุ่ม จนแก่ไม่เคยคิดเลยว่า 125 ซีซี คิดตลอดเวลาเลยว่า 135 ซีซี ยังหาข้อมูลรถยามาฮ่าสมัยนั้นว่ามี 135 ซีซี ในประเทศไทยมั้ย ก็หาไม่ได้ เพิ่งมา
เข้าใจแท้จริงก็ตอนได้มาเชียงรายนี่ละ แต่ก่อนจะเข้าใจก็หน้าแตกเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่หน้าแตกนั้นปั่นจักรยานเที่ยวเจอเจ้าของสวนยางพารา ตามประสาคนช่างพูดไปพูดคุยกะเขาว่าสวนยางสวยดี เขาเลยบอกว่า "ซาวไร่" นายสิงหาก็ยิ้ม เพราะคิดว่าเขาบอกว่าเขาคือชาวไร่...นี่ไม่ได้เล่าแบบเอาฮา เพราะเคยเที่ยวสุรินทร์ ช้างเขาเรียกซ่าง ออกเสียง ซ. โซ๋ / พอเขาเห็นนายสิงหายิ้มเขาเลยบอกว่า ยี่สิบไร่ จึงตอบกลับไปว่า "ครับ" มาฮาแตกที่ร้านกาแฟเมื่อเล่าให้ใครๆ ฟัง ว่าเจอชาวไร่มีสวนยางพารา 20 ไร่ สวนสวยมาก

ส่วนเรื่องบ้านที่ตอบครั้งแรกเป็นเรื่องช่างที่เอามาจากภาคใต้ แล้วบอกว่าที่นายสิงหาออกแบบการต่อเติมบ้านไว้นั้นทำไม่ได้ เมื่อโดนซักถามว่าทำไม ท้ายที่สุดช่างไปจนมุมที่ว่าทำไม่ได้ คือทำไม่เป็นเพราะเป็นช่างมือใหม่.. หาได้เกี่ยวกับความเชื่อใดๆ ไม่  ยิ้มเท่ห์ .แล้วไม่บอกตรงๆ  ยิงฟันยิ้ม ครั้งต่อไปคงขึ้นไปตกแต่ง ต่อเติมบ้านเองตามจินตนาการที่คิดไว้...ที่นั่งจิบกาแฟสายหมอก ดอกไม้งามและชมนาป่าดอย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณนะครับ @@beem@@ ที่มาคุยด้วย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2015, 23:07:48 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
kungeak
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2015, 14:59:58 »

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มาแนะนำความคิดเห็นดีๆครับ แต่ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้จริงๆว่า
ความเชื่อ กับความพอใจ เราควรเลือกอันไหนดีกว่ากัน ผมคิดว่าก็มีหลายๆท่านก็ เป๋นกำกึ๊ด อย่างเช่นผมมาแล้ว เห่อ คิดไม่ตก--/
หน้า: [1] พิมพ์