เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 05:47:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขาย Tarantula ลูกทารันทูล่าโกลเด้นนี เชื่องๆ ไม่กัด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขาย Tarantula ลูกทารันทูล่าโกลเด้นนี เชื่องๆ ไม่กัด  (อ่าน 8002 ครั้ง)
ออมเงินปลาสวยงาม
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 20:52:36 »

ลูกทารันทูล่าโกลเด้นนี ขนาดประมาณ 1.5 cm. มีให้เลือกเยอะแยะ แต่หน้าตาเหมือนกัน อยู่เชียงรายมาเลือกเอาเลย
ขาย ตัวละ 150 บาท ซื้อ 3 ตัว แถม 1ตัว
มาเลือกเอาไปเลย
ตจวค่าส่งต่างจังหวัด 50 บาท สนใจติดต่อ 0877888507 เจฟ ครับ บ้านดู่
หรือเฟส
https://www.facebook.com/phunphun.jp
...
คำถามที่พบบ่อย
ถาม-มีพิษมั้ย จับได้มั้ย เชื่องมั้ย
ตอบ-แมงมุมทุกชนิดมีพิษนะ โกลเด้นนีเป็นสายพันธุ์ที่มือใหม่นิยมเลี้ยง เชื่อง ไม่ดุ ไม่เตะขน
ถาม-พิษแรงแค่ไหน
ตอบ-ผึ้งต่อยครับ
ถาม-มีใหญ่กว่านี้มั้ยครับ ผมอยากได้ไซด์ใหญ่
ตอบ-ไม่มีครับ
ถาม-กินอะไรเป็นอาหาร และบ่อยแค่ไหน
ตอบ- กินหนอนนกตัดครึ่ง กินไม่บ่อยสังเกตุที่ตูดถ้าแฟบแปลว่า
ผอม
ถาม-พี่ค่ะหนูจะเอาตัวเมียค่ะเลือกให้หน่อย
ตอบ- ให้เอากล้องจุลทัศมาส่องผมก้อดูไม่ออกครับ อีก5-6เดือนค่อยมาถามนะ
ถาม-กี่ปีค่ะกว่าจะโต แลวอายุไขมันกี่ปี
ตอบ- แล้วแต่เพศครับ 1-2ปี ตัวเมียก้อไวหน่อย และตัวจะใหญ่กว่าตัวผู้ อายุนี้ถ้าเป็นตัวผู้ประมาณ 2-3ปีครับ เมียประมาณ 18-20ปี
ถาม-นานมั้ยกว่าจะโต
ตอบ-นานแค่ไหนละที่เรียกว่านานละครับ เลี้ยงสัตว์จะให้โตวันโตคืนคงเป็นไปไมไ่ด้
ถาม-น้ำนี้ให้อย่างไงดี
ตอบ-ผมใช้วิธีฉีดน้ำให้เป็นละออง หรือจะใช้สำลีก้อนเล็กๆชุบน้ำก้อได้
ถาม-ต้องชื้นมากมั้ยครับ
ตอบ- ไม่มากครับ แต่ไม่ควรถึงกับแฉะ
ถาม-ที่เลี้ยงอยากจัดตู้สวยอลังการอ่ะทำได้มั้ย
ตอบ-ไม่ควร ควรขยายตามขนาดของแมงมุม แนำนำไม่เกิน 5 เท่าของตัว แนะนำให้เลี้ยงในถ้วยที่ให้ไปก่อน
ถาม-นานมั้ยกว่าจะลอกคราบ
ตอบ-ตอนเล็กๆอาจจะไวหน่อย ประมาณ 2-3 อาทิตย์ครั้ง
ถาม-สังเกตคยังไงแมงมุมใกล้จะลอกคราบ และควรปฎิบัตอย่างไง
ตอบ- ตัวมันจะคล้ำๆดำๆ ควรให้ความชื้นเพื่อให้ไม่ติดคราบ
ถาม-มันตายง่ายมั้ยตัวเล็กขนาดนี้
ตอบ-ตายง่ายหรือไม่ ไม่ได้อยู่ที่แมงมุมครับ อยู่ที่คุณ จะเอาใจใส่ดูแล และศึกษามากแค่ไหน รู้มากโอกาศรอดก็มาก
ถาม-ปัจจัยหลักของการตายสำหรับแมงมุมไซด์เล็กๆมีอะไรมั่ง
ตอบ- 1 ติดคราบตาย 2.ไรขึ้น 3.แมงหวี่เจาะ
ถาม-แลัวต้องทำอย่างไงถึงจะหลีกเลี่ยงการสูญเสียได้มากที่สุด
ตอบ- 1.ติดคราบ ควรให้ความชื้น 2.ไรขึ้น สังเกตุและเปลี่ยนลองพื้น 3. แมงหวี่ หมั่นเก็บซากนหนอนที่แมงมมุกินเหลือไว้ทิ้ง

หน้า: [1] พิมพ์