เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 21:54:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  CNG/NGV
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน CNG/NGV  (อ่าน 10149 ครั้ง)
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 21:54:41 »

ยกเลิก ได้ แต่เสียเงินจองฟรีๆๆ คับ ลองขายใบจองให้เพื่อนๆที่สนใจไหมละคับ

ลองลงรายละเอียดของแถม หรือ อัตราผ่อน ดอกเบี้ย ไฟแนนซ์ไรก็ว่าไป

หน้าซื้อขายเลยคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่างน้อยก็ เจ็บไม่เยอะ เท่ากะ การ เสีย เงินไปฟรีๆ

ถูกต้องครับ...อย่างน้อยเราขายซัก 2 พัน ก็ยังได้คืนบ้าง

เพื่อนๆ บางท่านอาจจะอยากได้ แต่ยังไม่ได้จอง ก็มาซื้อต่อเราได้ครับ...

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
เดียวจะลองตีฆ้องร้องป่าวดูสักหน่อย ...
ว่าแต่ไม่สนเหรอ ...  ยิงฟันยิ้ม

เสียดายเงินแทนอ่าค้าบบบบ ตั้ง 3 พัน

แต่ก็ไม่เปนไรคับ

เห็นพี่เขาโพสท์ขายแล้วนี่ อิอิ

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 22:00:01 »

ตอนไปงานดูมอเตอร์โชว์ที่แวะถามที่บูทมิตซู เซลล์บอกว่าลูกค้าสามารถเลือกได้ว่าจะเอา NGV หริอ LPG ได้นี่ครับลองถามหัวหน้าเซลล์ดู เผื่อมีทางออกที่ดี เสียดายเงินจองกับของแถมครับเท่าที่ลงมาถ้าซื้อใส่เองหลายตังค์เลย

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถามเซลล์ดูอีกทีครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น LPG ได้ละก๊อ ... เริ่ดดดดดด

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 22:02:07 »

ยกเลิก ได้ แต่เสียเงินจองฟรีๆๆ คับ ลองขายใบจองให้เพื่อนๆที่สนใจไหมละคับ

ลองลงรายละเอียดของแถม หรือ อัตราผ่อน ดอกเบี้ย ไฟแนนซ์ไรก็ว่าไป

หน้าซื้อขายเลยคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่างน้อยก็ เจ็บไม่เยอะ เท่ากะ การ เสีย เงินไปฟรีๆ

ถูกต้องครับ...อย่างน้อยเราขายซัก 2 พัน ก็ยังได้คืนบ้าง

เพื่อนๆ บางท่านอาจจะอยากได้ แต่ยังไม่ได้จอง ก็มาซื้อต่อเราได้ครับ...

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
เดียวจะลองตีฆ้องร้องป่าวดูสักหน่อย ...
ว่าแต่ไม่สนเหรอ ...  ยิงฟันยิ้ม

เสียดายเงินแทนอ่าค้าบบบบ ตั้ง 3 พัน

แต่ก็ไม่เปนไรคับ

เสียดายอยู่ครับ แต่คิดในระยะยาวแล้ว ... เบื่อกับการเข้าคิวรอคอย
และความไม่แน่นอน ต้องลุ้นเอาว่าก๊าซแต่ละปั๊มจะหมดไหมอีก ..
เลยยอมถอยเพื่ออนาคตครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
kangaroo_41
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 22:04:17 »

น่าติด แต่ไม่น่าใช้ (เพราะหาที่เติมยาก)

คิดอยู่ว่าจะติด ngv แต่อ่านๆ แล้ว ไปติด lpg หัวฉีดดีกว่าว่าไหม
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 22:13:57 »

น่าติด แต่ไม่น่าใช้ (เพราะหาที่เติมยาก)

คิดอยู่ว่าจะติด ngv แต่อ่านๆ แล้ว ไปติด lpg หัวฉีดดีกว่าว่าไหม

นี่คือเหตุผลสำคัญครับ
ตอนจองรถ ดันไม่ทันคิด ใจร้อนไปหน่อย ...  ยิงฟันยิ้ม

kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 22:56:30 »

กลายเป็นว่า ผมทำให้เขาขายรถ cng ไม่ได้    คงไม่ถึงขนาดนั้นนะ ยิ้มกว้างๆ เดี๋ยวหาตังต์ ไปเพิ่มเป็น lpg อีกระบบละกัน
mcmy1111
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 23:21:47 »

เรื่องการจองรถ ผมเคยทำไม่ดีไปครั้งหนึ่ง คือผมเอาคนที่เครดิตไม่ดี เอาเอกสารไปยื่นสุดท้ายก็ไม่ผ่าน เซลก็ต้องคืนมัดจำให้ ไม่อยากทำหรอกครับพอดีเซล มันกวน....น เพราะ สคบ บังคับไว้ว่าถ้ารถใหม่จัดไม่ผ่านต้องคืนเงิน ส่วนรถเก่าไม่ได้นะครับ ไม่อยากทำเลย เพราะเซลมันกะล่อนเหลือเกิน เลยจัดให้  อย่าทำเลยนะ เอาในสิ่งที่ถูกต้องดีกว่า เอามาเล่าสู่กันฟังนะ.....ในเคสนี้มันอยู่ที่เราตัดสินใจไปแล้ว ส่วนเคสผมก็รอแล้วรอเล่าก็ไม่ได้สักทีเลยเปลี่ยนยี่ห้อรถเลย
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 00:41:22 »

เรื่องการจองรถ ผมเคยทำไม่ดีไปครั้งหนึ่ง คือผมเอาคนที่เครดิตไม่ดี เอาเอกสารไปยื่นสุดท้ายก็ไม่ผ่าน เซลก็ต้องคืนมัดจำให้ ไม่อยากทำหรอกครับพอดีเซล มันกวน....น เพราะ สคบ บังคับไว้ว่าถ้ารถใหม่จัดไม่ผ่านต้องคืนเงิน ส่วนรถเก่าไม่ได้นะครับ ไม่อยากทำเลย เพราะเซลมันกะล่อนเหลือเกิน เลยจัดให้  อย่าทำเลยนะ เอาในสิ่งที่ถูกต้องดีกว่า เอามาเล่าสู่กันฟังนะ.....ในเคสนี้มันอยู่ที่เราตัดสินใจไปแล้ว ส่วนเคสผมก็รอแล้วรอเล่าก็ไม่ได้สักทีเลยเปลี่ยนยี่ห้อรถเลย

นั่นแหละเจ็บปวด...ดีครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 08:21:41 »

ไปเติมมา 3 วัน โดนไล่ออกมา ทั้ง 3วัน บอกให้รอรอบสอง  (ใครจะมีเวลามากขนาดนั้น)
ผมเพิ่งรู้ว่ารถ มิตซู ไม่ได้ติดแก๊สมาจากศูนย์   ผลก็คือเราต้องตรวจสภาพแก๊สทุกปี ต้องเสียค่าใบรับรอง ปีละ พันกว่าบาท   ไม่รู้จริงหรืเปล่า  เพราะผมไปถามร้านแก๊สร้านหนึ่งเขาบอกมา  ตอนขายเซลล์ไม่บอกเลยซักคำ  ผมก็สงสัยแต่แรก ตอนจดทะเบียน ทำไมเขาต้องเอารถเราไปตรวจด้วย เพิ่งถึงบางอ้อ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 08:32:34 »

ไปเติมมา 3 วัน โดนไล่ออกมา ทั้ง 3วัน บอกให้รอรอบสอง  (ใครจะมีเวลามากขนาดนั้น)
ผมเพิ่งรู้ว่ารถ มิตซู ไม่ได้ติดแก๊สมาจากศูนย์   ผลก็คือเราต้องตรวจสภาพแก๊สทุกปี ต้องเสียค่าใบรับรอง ปีละ พันกว่าบาท   ไม่รู้จริงหรืเปล่า  เพราะผมไปถามร้านแก๊สร้านหนึ่งเขาบอกมา  ตอนขายเซลล์ไม่บอกเลยซักคำ  ผมก็สงสัยแต่แรก ตอนจดทะเบียน ทำไมเขาต้องเอารถเราไปตรวจด้วย เพิ่งถึงบางอ้อ

ผมจะ...ศึกษาดูให้นะครับ...แล้วจะนำมาชี้แจงให้ทราบครับ...

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 13:42:03 »

เกือบไปแล้วไหมเนี่ย ... ตรู... อายจัง  อายจัง  อายจัง

THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 15:28:12 »

รถยนต์มิซูเอง..CNG  มีบริษัทที่นำเข้าอุปกรณ์แก๊สรับรถไปติดข้างนอกครับ
แต่ได้มาตรฐานอย่างแน่นอน
กรณีรถใหม่จะได้ป้ายดำนั้น..ต้องนำไปตรวจสภาพก่อนจดทะเบียนทุกครั้ง
เป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้วครับ..ไม่ผิดปรกติ
รถที่ติดตั้ง CNG เองนั้น..ต้องนำไปตรวจสภาพทุกปีครับ
รถมิตซูที่เป็นรถกระบะบรรทุก ติดตั้งมาจากโรงงานครับ
ส่วน  LPG  นั้น 5 ปี ตรวจระบบถังและทดสอบสภาพถังครับ  กฏหมายยังไม่เปลี่ยนแปลงให้ยึดถือตามนี้
ร้านติดแก๊สบางครั้งก็ให้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องนะครับ
ข้อมูลของผมเองอาจจะไม่ร้อยเต็ม  แต่ก็เกือบเต็มร้อยครับ เชื่อถืออย่างแน่นอน
เรื่องการรอเติม CNG..เป็นเรื่องปรกติครับ
เพราะการลงทุนตอปั้มนั้น ไม่ต่ำกว่า 40 ล้าน
การขยายมีปั้มเพิ่ม..ยากครับ..

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
@blue
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 06:25:00 »

เท่าที่ทราบ มีแต่ toyota altis cng นะคะ ที่ติดมาจากโรงงานผลิตเลย

ส่วนกระบะ ของ toyota ที่มีโฆษณาว่าติด cng นะตอนนี้ ยังต้องให้โรงงานข้างนอกติดให้

ส่วน lancer cng  นั้นก็ให้บริษัท SCG ติิดให้ ก็นับว่าน่าเชื่อถือมากเลยทีเดียว

อีกอย่าง lancer cng ก็รับประกันตัวเครื่อง 100,000 km หรือ 3 ปี เหมือนรถใหม่ๆเลย

ติดอยู่2 อย่าง  1.รูปลักษณ์มันเก่าๆไปหน่อย   2.ศูนย์มิตซู เป็นศูนย์ใหม่  กลัวอะไรๆ มันติดขัด
@blue
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 06:30:18 »

เรื่องการรอเติม CNG..เป็นเรื่องปรกติครับ
เพราะการลงทุนตอปั้มนั้น ไม่ต่ำกว่า 40 ล้าน
การขยายมีปั้มเพิ่ม..ยากครับ..

เรื่องนี้เคยโทรศัพท์ไปถาม call center ของ ปตท.ดู  

เขาบอกว่าเรื่องการขยายปั๊มต้องรอดูผลกิจการของครึ่งปีนี้ก่อน

เราก็คิดว่า จะดูอีกทำไม... ในเมื่อความต้องการในการใช้ มันมากกว่าอยู่แล้ว

call center บอกว่า ประมาณกลางปีนี้การผลิตปริมาณแก๊สจะได้เพิ่มมากขึ้นอีก

เพราะมีบริษัทเอกชนมาช่วยผลิต อีก 2 บริษัท

สาธุ !!!  ขอให้เป็นจริงเถอะ

เพิ่มเติมข้อความค่ะ..

เอ้าใครเป็นเศรษฐี...  100 ล้าน  ช่วยลงทุนทำปั๊ม ngv สำหรับรถเล็กหน่อยจ้าาาาาา  ยิงฟันยิ้ม
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 07:44:09 »

ถ้าใครทำงานประจำ ต้องเข้างาน 8 โมง ไปเต็มเที่ยวแรกก็เติมไม่ได้ (ถ้าต้องไปเข้าคิวก็ต้องไปประมาณ 6 โมง (เริ่มขาย 7 โมง) ส่วนรอบ สอง ถ้าก๊าสเหลือ อาจไปเติมได้ ประมาณ 9 โมง คือรอให้รถใหญ่เขาเติมหมดก่อน แต่ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยเหลือ   แล้วเราจะเอาเวลาไหนไปเติม
ทางออกคงต้อง lpg ละครับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 08:59:22 »

เรื่องนี้เคยโทรศัพท์ไปถาม call center ของ ปตท.ดู  

เขาบอกว่าเรื่องการขยายปั๊มต้องรอดูผลกิจการของครึ่งปีนี้ก่อน

เราก็คิดว่า จะดูอีกทำไม... ในเมื่อความต้องการในการใช้ มันมากกว่าอยู่แล้ว

call center บอกว่า ประมาณกลางปีนี้การผลิตปริมาณแก๊สจะได้เพิ่มมากขึ้นอีก

เพราะมีบริษัทเอกชนมาช่วยผลิต อีก 2 บริษัท

สาธุ !!!  ขอให้เป็นจริงเถอะ

เพิ่มเติมข้อความค่ะ..

เอ้าใครเป็นเศรษฐี...  100 ล้าน  ช่วยลงทุนทำปั๊ม ngv สำหรับรถเล็กหน่อยจ้าาาาาา  ยิงฟันยิ้ม

ถ้ามีเอกชนเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมว่าราคา น่าจะมีความผันผวน เล็กน้อยครับ...

และการลงทุนทำปั๊ม cng ลงทุน 40 ล้านแต่ข้อแม้เยอะมากๆๆๆๆ ครับ

ลองศึกษาดูแล้ว ไม่ไหวครับ เรื่องการเปิดเป็นรอบ เป็นนโยบายของทาง

ปตท. เองครับไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้ครับ...

@blue
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 13:29:08 »

ข่าวดีจ้า.... 

วันนี้ไปเติม เกือบ 9 โมง ปรากฎแก๊สยังเหลือค่ะ 

ึคุยกะคนเติมเขาบอกว่า่ ช่วงเทศกาลแบบนี้รถใหญ่หยุดวิ่ง

เอ้าาาา.... รถเล็กอย่างเรา คงชิวๆ แล้วกับการไปเติมแก๊สช่วงนี้

THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 16:46:11 »

มันน่าจะมีแบบ..อัดใส่กระป๋องซื้อกลับบ้านได้นะครับ..
เห็นใจท่านที่ใช้ CNG..แต้ๆ..

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
ampa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2011, 19:52:28 »

เราอยู่กรุงเทพแต่มาเที่ยวเชียงใหม่ระหว่างทางออกจากอยุธยามาทางเชียงใหม่ไม่มีแก็สถึงมีก็ต้องรอข้ามคืนเลยต้องวิ่งน้ำำมันมาถึงเชียงใหม่มีปั้มแก็ส 4 ปั้มก็ไม่มีแก็สถามเด็กปั้มมาเวลาไหนเฉพาะปั้มที่ถ.ช้างคลานบอกไม่รู้ แต่พอมีรถบรรทุกเข้ามาเติมก็เติมให้เลยลองเข้าไปคุยกับคนขับสิบล้อเค้าบอกว่ามีจ่ายพิเศษเป็นทุกปั้ม เพราะฉะนั้นรถเล็กหมดสิทธิ์ มีลูกบอกลูกมีหลานบอกหลานอย่าออกรถที่ใช้ CNG  ออกมาก็ไม่ได้ใช้ถ้าไม่ได้อยู่กรุงเทพและปริมณฑล
Mama-mu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2011, 20:04:06 »

ก็รัฐบาลเค้าบังคับให้ ปตท.ต้องขาย ปตท.ขาดทุนมีเท่าไหร่ก็ขายเท่านั้นแหละ แต่ถ้า เอกชน เปิดปั๊ม NGV แล้วเอกชนระดับไหนจะมีปัญญาลงทุนซื้อรถขนส่งล่ะ  ก็มีแต่ปั๊ม ไม่มีก๊าซเหมือนเดิมแหละ  เลือก LPG คือคำตอบที่ถูกต้อง
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์