เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 09 มิถุนายน 2024, 21:26:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องการโอนรถหน่อยครับผม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องการโอนรถหน่อยครับผม  (อ่าน 521 ครั้ง)
BestGDz
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 00:40:45 »

คือผมซื้อรถมอเตอร์ไซค์มาจาก กทม.ครับ เจ้าของเดิมเค้าให้เอกสารมาดังนี้ครับ 1.สำเนาบัตรประชาชน 1 ชุด 2.ใบมอบอำนาจ 3.เล่มเขียว 4.ใบโอนรถ อยากทราบว่าหลักฐานเท่านี้เพียงพอต่อการโอนไหมครับ เพราะผมกลัวหลักฐานขาดครับ (ติดต่อเจ้าของรถไม่ได้แล้วครับ) รบกวนผู้รู้ตอบทีนะครับ บอกวิธีการโอนด้วยก็ดีครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 01:40:59 »

ใช้แค่นี้แหละคับ แต่อาจจะได้ลงในใบมอบอำนาจว่าแจ้งย้ายรถด้วยคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 11:05:03 »

คือผมซื้อรถมอเตอร์ไซค์มาจาก กทม.ครับ เจ้าของเดิมเค้าให้เอกสารมาดังนี้ครับ 1.สำเนาบัตรประชาชน 1 ชุด 2.ใบมอบอำนาจ 3.เล่มเขียว 4.ใบโอนรถ อยากทราบว่าหลักฐานเท่านี้เพียงพอต่อการโอนไหมครับ เพราะผมกลัวหลักฐานขาดครับ (ติดต่อเจ้าของรถไม่ได้แล้วครับ) รบกวนผู้รู้ตอบทีนะครับ บอกวิธีการโอนด้วยก็ดีครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ต้องเเจ้งย้ายรถมาเชียงรายก่อนครับเเล้วถึงจะโอนได้
br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 12:56:34 »

เอกสารต้องมี2ชุด
 ชุดแรก ใช้สำหรับย้ายเข้ามาใช้งานในชร.ก่อน
   เอกสารมี
  1 คู่มือ
  2 บัตรประชาชนผู้ซื้อ+ผู้ขาย ( สำเนา เซ็นต์ด้วย)
  3 หนังสือมอบอำนาจจากผู้ขาย ให้เขียนว่า ขอแจ้งย้ายปลายทางรถ......ทะเบียน....มาใช้งานจังหวัดเชียงราย
  4 ขอเอกสาร ที่เขียนว่าอื่นๆที่ประชาสัมพันธุ์ หรือร้านเอกสาร 1ใบ(ขายใบละ 1บาท) กรอกข้อความว่า ....ขออนุญาต แจ้งย้ายปลายทางรถ.....ทะเบียน....มาใช้งานจังหวัดเชียงราย
   แค่นี้ รอไม่นาน รถย้ายเข้าปลายทางยังไม่ต้องตรวจสภาพ
### ย้ายปลายทางจะโอนไม่ได้ ต้องย้ายเข้าก่อนถึงโอนได้ ถ้าจะโอนเลย ป้ายกทม.ต้องโอนที่กทม.

ชุด 2
อีก 3 วันหลังจากย้ายเข้า หรือจนท.นัด ให้นำรถไปตรวจสภาพ(ที่ขนส่งเท่านั้น ไม่ว่ารถเก่าหรือใหม่-ด้านหลัง) พร้อมเอกสารจากข้างบนอีก1 ชุด
       ...แต่ใบมอบอำนาจ ต้องเขียนว่า โอนทะเบียนรถ......เลขทะเบียน.....
    + ชุดโอน 1 ใบ กรอกรายละเอียดให้ครบ
    ...เอกสาร อื่นๆ1ใบ เขียนว่า ขออนุญาตนำรถ....ทะเบียน.....มาใช้งานในอ.เมือง จ.เชียงราย
                                         แค่นี้แหละ

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
BestGDz
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 13:36:52 »

อ่อครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม แล้วแบบนี้ต้องทำยังไงอ่ะครับ เอกสารที่เขาให้มามันมีชุดเดียว หรือว่าเราต้องปลอมลายมือแล้วครับทีนี้  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 17:12:58 »

อ่อครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม แล้วแบบนี้ต้องทำยังไงอ่ะครับ เอกสารที่เขาให้มามันมีชุดเดียว หรือว่าเราต้องปลอมลายมือแล้วครับทีนี้  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าติดต่อเจ้าขอเดิมไม่ได้ก็ต้องได้ให้วิชามารล่ะคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2015, 08:42:44 »

ชุดแรก ใช้สำหรับย้ายเข้ามาใช้งานในชร.ก่อน
   เอกสารมี
  1 คู่มือ
  2 บัตรประชาชนผู้ซื้อ+ผู้ขาย ( สำเนา เซ็นต์ด้วย)
  3 หนังสือมอบอำนาจจากผู้ขาย ให้เขียนว่า ขอแจ้งย้ายปลายทางรถ......ทะเบียน....มาใช้งานจังหวัดเชียงราย
  4 ขอเอกสาร ที่เขียนว่าอื่นๆที่ประชาสัมพันธุ์ หรือร้านเอกสาร 1ใบ(ขายใบละ 1บาท) กรอกข้อความว่า ....ขออนุญาต แจ้งย้ายปลายทางรถ.....ทะเบียน....มาใช้งานจังหวัดเชียงราย
   แค่นี้ รอไม่นาน รถย้ายเข้าปลายทางยังไม่ต้องตรวจสภาพ
### ย้ายปลายทางจะโอนไม่ได้ ต้องย้ายเข้าก่อนถึงโอนได้ ถ้าจะโอนเลย ป้ายกทม.ต้องโอนที่กทม.

ชุด 2
อีก 3 วันหลังจากย้ายเข้า หรือจนท.นัด ให้นำรถไปตรวจสภาพ(ที่ขนส่งเท่านั้น ไม่ว่ารถเก่าหรือใหม่-ด้านหลัง) พร้อมเอกสารจากข้างบนอีก1 ชุด
       ...แต่ใบมอบอำนาจ ต้องเขียนว่า โอนทะเบียนรถ......เลขทะเบียน.....
    + ชุดโอน 1 ใบ กรอกรายละเอียดให้ครบ
    ...เอกสาร อื่นๆ1ใบ เขียนว่า ขออนุญาตนำรถ....ทะเบียน.....มาใช้งานในอ.เมือง จ.เชียงราย
                                         แค่นี้แหละ
ตรวจรถในวันที่เราเเจ้งย้ายเลยก้ได้ครับ เอกสารใช้ชุดเดียวก็ได้ครับ ใบมอบอำนาจก็จะเขียน ทั้ง 2 อย่างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2015, 08:44:50 โดย Rockie » IP : บันทึกการเข้า
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2015, 11:41:07 »

เอกสารมี
  1 คู่มือ

ชุด 2
                                         แค่นี้แหละ
ตรวจรถในวันที่เราเเจ้งย้ายเลยก้ได้ครับ เอกสารใช้ชุดเดียวก็ได้ครับ ใบมอบอำนาจก็จะเขียน ทั้ง 2 อย่างเลย

หน้า: [1] พิมพ์