เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 15:18:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ปรึกษาชีวิตหน่อยครับ เครียดมากครับ ไม่เอาไร้สาระนะครับ แม่ทิ้งพ่อเป็นต้อหินระยะส
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปรึกษาชีวิตหน่อยครับ เครียดมากครับ ไม่เอาไร้สาระนะครับ แม่ทิ้งพ่อเป็นต้อหินระยะส  (อ่าน 902 ครั้ง)
mitasakiabe
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:21:46 »

ปรึกษาชีวิตหน่อยครับ เครียดมากครับ ไม่เอาไร้สาระนะครับ แม่ทิ้งพ่อเป็นต้อหินระยะสุดท้าย ผมอายุ 22 ได้ทำงานเงินเดือน 9000 ส่งน้องเรียนอายุ 16 พ่อผมเป็นตาต้อหินระยะสุดท้าย รักษาไม่หายมีแต่มืดลงเรื่อย  แต่ที่แย่คือ แม่ที่แท้จริงทิ้งไปอยุ่กับชายอีกคนที่บ้านไกล้เรือนเคียงกันแต่ตอนนี้ทั้งแม่และชายคนนั้นย้ายไปทำงานต่างจังหวัดกัน  ทิ้งผม พ่อและน้องไว้ซึ่งปัจจุปันนี้พ่อและน้องต่างก็มีปมที่โดนทิ้ง แต่ผมอยู่ต่าง จังหวัด พ่อกะน้องอยู่บ้าน ยิ่งเป็นอย่างนี้พ่อผมยิ่งนอนไม่หลับอาการก็จะแย่ลงเรื่อยๆ ส่วนน้องก็ไม่ค่อยกินข้าว ผมเครียดมากๆเลย กลัวจะถึงวันนั้นวันที่พ่อมองไม่เห็น ผมและน้องก็ต้องทำงานทั้งคู่จะมีใครดูแลท่าน แต่ถ้าจะให้ ผมหรือน้อง หยุดดูแลท่านคนนึงก็ไม่ได้ ไม่งั้นคงไม่มีอนาคตแน่ๆ เครียดเศร้าหมดเเรงท้อครับ ปล.ถ้าถึงวันนั้นจริงๆ ผมจะพาพ่อไปมูลนิธิไหนได้บ้างครับ แล้วจะเหมาะไหมครับ แต่ผมและน้องจะไม่ทิ้งท่านแน่นอนครับ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:43:50 โดย mitasakiabe » IP : บันทึกการเข้า
AMD_X86
สันโดษ...โดยสันดาน
ชั้นประถม
*

คนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:42:45 »

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี เพื่อพ่อเพื่อน้อง ยังไงก็สู้นะครับ

มิใช่ข้าต้องการความเดียวดาย แต่ความเดียวดายต่างหากที่เลือกข้า
mitasakiabe
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:44:47 »

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี เพื่อพ่อเพื่อน้อง ยังไงก็สู้นะครับ

ไม่เปนไรครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ  เศร้า เศร้า
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 23:22:47 »

ค่อยๆคิดนะคะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอค่ะ ยิ่งคุณบ่งบอกว่าคุณเครียด คุณพ่อท่านจะเครียดมากกว่านะคะ เค้าไม่อยากเห็นเราลำบากใจ ไม่อยากเป็นภาระเราหรอกค่ะ ค่อยๆคิดหาทางแก้ไขนะคะ ลองๆปรึกษากับน้องดูนะคะ หลังเลิกเรียนน้องจะสามารถดูแลพ่อได้ไหม แล้วกลางวันคุณพ่อสามารถอยู่คนเดียวได้ไหม  เป็นกำลังใจให้ค่ะ ยิ้ม

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
mitasakiabe
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 07:57:45 »

ค่อยๆคิดนะคะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอค่ะ ยิ่งคุณบ่งบอกว่าคุณเครียด คุณพ่อท่านจะเครียดมากกว่านะคะ เค้าไม่อยากเห็นเราลำบากใจ ไม่อยากเป็นภาระเราหรอกค่ะ ค่อยๆคิดหาทางแก้ไขนะคะ ลองๆปรึกษากับน้องดูนะคะ หลังเลิกเรียนน้องจะสามารถดูแลพ่อได้ไหม แล้วกลางวันคุณพ่อสามารถอยู่คนเดียวได้ไหม  เป็นกำลังใจให้ค่ะ ยิ้ม

ขอบคุณนะครับพี่ แต่ผมไม่เคยเครียดให้ท่านเห็นเลยนะครับ ผมจะโทรหาท่านบ่อยๆ ว่างเมื่อไหร่ก็โทรครับ ท่านคือสิ่งสุดท้ายที่ผมเหลืออยู่ ท่านเลี้ยงผมมา 20 กว่า เพียงเท่านี้ผมจะทำให้ท่านสบายใจที่สุดครับ ผมไม่เคยคิดว่าท่านจะเป็นภาระของผมเลยนะครับ ผมจะต้องสู้ต่อไป ขอบคุนนะครับ
mitasakiabe
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 08:02:25 »

อยากสบายจงอย่าหาเงินทางเดียว

อะไรไม่รู้จงศึกษา

แล้วพัฒนาตัวเราเอง.....

ปัจจุบัน มีหลายๆสิ่งอำนวยความสะดวกให้เรา

เอาใจพ่อมาใส่ใจเรา แล้วเอาความคิดเราอธิบายให้พ่อฟัง

ให้เข้าใจกันมากที่สุด สิ่งที่เราคิด และสิ่งที่พ่อเข้าใจ อาจไม่ตรงกัน ดีที่สุดคือการพูดคุย

คนเราลำบากขนาดใหน รวยแค่ใหน จนแค่ใหน ก็ไม่อยากโดนทิ้ง

ขอบคุนครับพี่ สำหรับข้อคิดดีๆครับผม
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 11:31:07 »

...30 บาทรักษาทุกโรค ไม่ทราบไปใช้บริการหรือยัง. พ่ออายุเกิน 60 ได้คิวผู้สูงอายุไม่ต้องรอคิวมาก ห้องตรวจดวงตา ร.พ.เชียงรายประชานุเคราะห์ รีบรักษาก่อนที่น้องจะไปเรียนต่อสูงขึ้นต่างจังหวัดหรือห่างไกล.
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 18:47:18 »

พ่อเพื่อนผมเป็นเบาหวานขึ้นตา ผมเห็นแกปวดมากจนเดี๋ยวนี้บอดสนิท จากคนเคยมองเห็นต้องปรับตัวให้พอช่วยตัวเองภายในบ้านได้ โดยใช้เชือกโยงแล้วเดินตามเชือกไปห้องต่างๆภายในบ้าน เดี๋ยวนี้อยู่ในบ้านสบายมาก กรณีของท่านก็ค่อยช่วยฝึกก็คงจะดีขึ้น อย่าท้ออย่าเครียดถึงอย่างไรท่านก็ต้องสู้เพื่อตัวเองกับพ่อและน้องสาว เอาใจช่วยครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 20:20:07 »

ท่าน mitasakiabe ครับ

ผมไม่ทราบว่ากรณีย์ของท่านจะอยุ่ในข่ายได้รับความช่วยเหลือจาก
กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) หรือไม่
ท่านโปรดลองไปติดต่อขอรับความช่วยเหลือดูนะครับ
สำนักงานนี้ของกระทรวงฯ มีทุกจว.ครับ
ที่เชียงรายก็มีครับ อาจจะอยู่ที่ศูนย์ราชการจังหวัดนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครอบครัวของท่านครับ
ขอบคุณครับ
ศิลาสีรุ้ง
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 22:20:46 »

ขอให้พบทางออกที่ดีที่สุดนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
mitasakiabe
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 22:40:10 »

พ่อเพื่อนผมเป็นเบาหวานขึ้นตา ผมเห็นแกปวดมากจนเดี๋ยวนี้บอดสนิท จากคนเคยมองเห็นต้องปรับตัวให้พอช่วยตัวเองภายในบ้านได้ โดยใช้เชือกโยงแล้วเดินตามเชือกไปห้องต่างๆภายในบ้าน เดี๋ยวนี้อยู่ในบ้านสบายมาก กรณีของท่านก็ค่อยช่วยฝึกก็คงจะดีขึ้น อย่าท้ออย่าเครียดถึงอย่างไรท่านก็ต้องสู้เพื่อตัวเองกับพ่อและน้องสาว เอาใจช่วยครับ

ขอขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับพี่ ขอบคุนจริงๆครับ
แต่ตอนนี้อาการแย่ลงเรื่อยๆครับ เพราะนอนไม่ค่อยหลับ หาวิธีทำไห้หลับก็ไม่ได้ผลครับ ตอนนี้ผมจะพยายามโทรไปคุยกะท่านบ่อยๆครับ ชวนไห้ท่านไม่เครียด ถ้าเมื่อไหร่แกถึงเวลานั้นจริงๆผมก้คงต้องใช้เชือกแบบนั้น หรือ พาไปมูลนิธิที่เค้ารับเลี้ยงที่ไหนได้พอจะมีไหมครับ
mitasakiabe
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 22:46:05 »

...30 บาทรักษาทุกโรค ไม่ทราบไปใช้บริการหรือยัง. พ่ออายุเกิน 60 ได้คิวผู้สูงอายุไม่ต้องรอคิวมาก ห้องตรวจดวงตา ร.พ.เชียงรายประชานุเคราะห์ รีบรักษาก่อนที่น้องจะไปเรียนต่อสูงขึ้นต่างจังหวัดหรือห่างไกล.

ผมอยู่ จ ตากครับ ไปรักษามา 2 ปี กว่าแล้วครับ แย่ลงเรื่อยๆ ยิ่งตอนนนี้แม่ยิ่งทิ้งไป ท่านยิ่งเสียใจครับ ผมเลยไม่รู้จะทำไงเลยครับ กลัวว่าอีกไม่นานท่านจะมองไม่เหน แล้วน้องผมจะอยู่ยังไง ผมมาทำงานต่าง จว ด้วย เราเหลือกันแค่นี้แล้วผมเครียดมากๆเลยครับ เคยไปรักษาที่ศูนดวงตาที่พิษนุโลก หมอบอกว่ารักษาไม่ได้แล้วครับ อย่าดิ้นรนไปไหนอีกเลย พ่อผมร้องไห้ออกนอกห้องเลยครับ นี่เปนครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมโตมาแต่เพิ่งได้เห็นน้ำตาลูกผู้ชายของพ่อผม เศร้าใจมากๆครับ แต่ยังไงก็ขอขอบคุนสำหรับความคิดเฯนะครับพี่
mitasakiabe
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 22:47:42 »

ขอให้พบทางออกที่ดีที่สุดนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอขอบคุนสำหรับกำลังใจนะครับ ขอบคุนมากๆครับ
mitasakiabe
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 22:50:00 »

ท่าน mitasakiabe ครับ

ผมไม่ทราบว่ากรณีย์ของท่านจะอยุ่ในข่ายได้รับความช่วยเหลือจาก
กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) หรือไม่
ท่านโปรดลองไปติดต่อขอรับความช่วยเหลือดูนะครับ
สำนักงานนี้ของกระทรวงฯ มีทุกจว.ครับ
ที่เชียงรายก็มีครับ อาจจะอยู่ที่ศูนย์ราชการจังหวัดนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครอบครัวของท่านครับ
ขอบคุณครับ
ศิลาสีรุ้ง

ครับผมอยู่ จ ตากครับ เด่ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ ลบกวนขอไอดีไลน จะ ได้ไหมครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ ขอบคุนมากๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์