เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 03:48:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขอแค่ระบายครับ...เบื่อชีวิต ...
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอแค่ระบายครับ...เบื่อชีวิต ...  (อ่าน 1513 ครั้ง)
maddog58
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 09:26:03 »

ใครเคยมีปัญหาชีวิต แล้วไม่สามารถจะบอกใครได้หรือไม่กล้าจะปรึกษาใครบ้างมั๊ย..ปัญหาชีวิตมากมาย ไม่รู้จะปรึกษาใคร ถึงปรึกษาก็คงไม่มีใครช่วยอะไรได้..อยากหนีไปอยุ่ไกลๆ ปัญหาชีวิตรุมเร้าเหลือเกิน ใครมีที่ มีสวนไม่มีคนเฝ้า หรืออยุ่ในป่าเขา ผมยินดีไปดูแลไปเฝ้าให้ครับ ไม่เอาเงินซักบาท ขอแค่มีอาหารหรือมีที่ทำกิน มีที่พักซุกหัวนอนได้ก็พอครับ ก่อนที่จะคิดสั้น เพราะไม่รู้จะอดทนได้อีกนานแค่ไหน.
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 10:35:46 »

ใจเย็นๆครับ ความรู้สึกแบบนี้ผมก็เคยเป็นน่ะ อยากหนีไปอยู่ที่ไกลๆ ที่ไม่มีคนรู้จักและคิดว่าจะไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่นั้น แต่ความเป็นจริงมันไม่ได้ ที่จะทิ้งปัญหาไว้แล้วหนีปัญหา สุดท้ายก็เลยกลับมาแก้ปัญหาที่มันเกิดขึ้นทั้งหมด ปัญหาทุกอย่างมันมีทางออกของมันเสมอ ค่อยๆคิดพิจารณาแก้ไปที่ล่ะอย่างครับ ขออย่าใจร้อน อย่าท้อ สู้ๆครับ ยิ้ม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 10:52:05 »

ค่อยๆคิดครับปล่อยวางบ้าง ยิ่งคิดยิ่งเครียดอย่าให้ตึงเกินไป ปัญหาทุกอย่างมันมีทางออกเสมอ แต่มันก็ต้องใช้เวลา มองรอบๆตัวเราสิครับบางคนเขายิ่งกว่าเราเขายังอยู่ได้ อดทนแก้ปัญหาดีกว่าหนีปัญหาครับ สักวันมันต้องหมดไปครับ สู้ๆครับชีวิตนี้ยังอีกยาวไกล เป็นกำลังใจให้ครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 11:07:01 »

...สมัครทหารพรานครับ กินนอนอยู่ในค่ายฝึกอาวุธ จะได้ไม่มีเวลาว่างให้คิด มีข้าวกิน มีเงินเดือนให้ แล้วอาสาลงภาคใต้รักษาแผ่นดินไทย ถ้าตายไปยังชดใช้คุณแผ่นดิน ได้มรดกให้กับพ่อแม่ ถ้าไม่ตายยังมีเงินเดือนเลี้ยงชีวิตไปตลอด ชีวิตมีขึ้นมีลงครับลูกผู้ชายอย่าคิดอะไรมาก.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 11:11:31 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 11:31:59 »

คนเรามีช่วงที่ตกอยู่สถานการณ์แบบนี้เกือบทุกคนแหละค่ะ ที่สำคัญเราต้องสู้คนที่เขาแทบไม่มีกินเขายังสู้เพื่อความอยู่รอดเลยนะคะ เกิดมาเป็นคนทั้งทีลองสู้ให้ถึงที่สุดพอเราผ่านจุดนี้ไปแล้วเราจะภูมิใจในตัวเองที่สามารถฝ่าฟันอุปสรรคมาได้ เกิดมาครั้งเดียวตายครั้งเดียวสู้สักตั้งค่ะ ความตายไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้ไปทุกคนไปเหมือนกันค่ะแต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ สู้ๆนะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
maddog58
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 11:53:50 »

ผมอายุ57 แล้วครับ เป็นคนกรุงเทพฯ จะให้ไปทำงานอะไรที่ไหน คงไม่มีใครให้ทำหรอก ชีวิตผมมันล้มเหลวมาตลอด ทำมาหากินอะไรลงทุนอะไรก็เจ๊ง ไม่มีเหลือ มีญาตพี่น้องก็เหมือนไม่มี แยกย้ายกันไปหมด ไม่มีใครช่วยเหลือใครได้ ที่สำคัญ เวลานี้ เงินก็ใกล้จะหมด ถ้าหมดทางจริงๆ ก็คงต้องเข้าป่า หรือไปบวช..ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ..ตอนนี้ก็นับถอยหลังรอเวลาเท่านั้นเอง.
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 13:50:03 »

...อายุ 57 ใช่ว่าจะหมดหนทาง ใช้คอมพิวเตอร์เป็นอยู่แล้ว หาซื้อสินค้าราคาถูกๆ ที่เค้าไม่ใช้แล้ว โพสขายในห้อง ชรฟก , ห้องเชียงรายมือ 2 ได้กำไร ค่อยขยับขยายสินค้าขนาดใหญ่ขึ้น ถือว่าเป็นธุรกิจเสมือนมีร้านค้าเป็นของตนเอง ตลาดออนไลท์ไงละครับ.

...หมดหนทางก็ต้องดิ้นรนไปสุดชีวิต

...เงินที่มีอยู่ใช้อย่างประหยัด เอากำไรมาเป็นค่าอาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟ สู้อีกซักตั้งครับ

...รู้ไม๊ครับ จอคอมจอแก้วเก่าที่เค้าโล๊ะทิ้ง ชั่งกิโลขาย 20 - 30 บาท นำมาแยกชิ้นส่วนขาย ได้กำไรหลายเท่านะครับ

...อย่าหน่ายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 15:27:18 »

มาให้กำลังใจคะ และอยากให้ลองสู้ดูอีกสักตั้ง เพราะเกดถือคติว่า ถ้าไม่สู้ มันก็มีแต่แพ้จะมีทางชนะได้ยังไง
ดังนั้นสู้คะ สู้ ๆ ๆ ยิงฟันยิ้ม

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 15:50:13 »

ถ้าไม่มีลูก ไม่มีเมีย ไม่มีห่วง ...บวชเป็นตุ๊ลุงดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 18:07:58 »

บวชแล้วฝึกกรรมฐานแล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตเป็นของมีค่ามาก (ขอย้ำต้องฝึกกัมมัฏฐานครับ)
ถ้าไม่ฝึกจะยังไม่รู้ถึงค่าของชีวิตถึงค่าของลมหายใจ 
auery28
มัธยม
**

น้องลานนา

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 22:12:26 »

ต้องหาที่พึ่งทางใจครับ ที่คิดว่าสำคัญที่สุด แล้วต้องทำเพื่อสิ่งๆนั้น หรือเพื่อคนคนนั้นให้ได้ เพื่อให้สำเร็จ และทำให้เค้ามีความสุขให้ได้ ให้เค้าภูมิใจในตัวเรา เมื่ือก่อนผมก็มีปัญหาในชีวิต แต่ก็พยายามสู้มันมาให้ได้ ก็มีพ่อแม่เป็นที่พึง ตอนนี้มีครอบครัว(เมีย)แล้ว เครียดกว่าเดิมอีกครับ ชีวิตเปลี่ยนไป แต่ตอนนี้มีลูกแล้ว ก็มีเค้านี่แหละครับ ที่คอยช่วยให้ผมลืมความเครียด ลืมปัญหาต่างๆในชีวิตลงไปบ้าง พยามยามกลมกลืนไปกับปัญหานั้นๆ คืออย่าไปสนใจมันมาก แต่ก็อย่่างว่าครับ "ลืมยาก"
         ปัญหาต่างๆ ทางแก้มีอีกเยอะ ช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับ

แก็งค์ใจง่าย...วัยรุ่นเซ็ง
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 23:06:50 »

ขออนุญาต นะคะ ท่าน จขกท
ขออนุญาตให้กำลังใจ
เอามาฝากค่ะ
ยิ้มกว้างๆ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2015, 10:30:13 »

อยากให้ จขกท. และผู้ที่ประสบปัญหา หรือท้อแท้ในชีวิตได้อ่าน

รู้จักกับชายผู้นี้ไหม ชายผู้ซึ่งเริ่มต้นทำธุรกิจเมื่ออายุกว่า 60 ปี พร้อมสูตรไก่ทอดที่ล้มเหลวกว่าหนึ่งพันสูตร!!!
โด่งดังกันไปทั่วโลก แต่ใครบ้างจะรู้ว่า ไก่ทอดบิ๊กเบิ้มระดับโลกนี้ ก่อตั้งขึ้นด้วยฝีมือชายผู้ “ล้มเหลวตลอดมาทั้งชีวิต”
ก่อนที่เขาจะเริ่มสร้างมันเมื่อายุได้ 65ปี! และชีวิตของเขาเพิ่งประสบความสำเร็จในวัยใกล้ฝั่ง ชายผู้นั้น คือคุณลุงใจดี
ผมสีขาว สูทขาวหน้าร้าน KFC เขาคือ “ผู้พันแซนเดอร์ส”

โดย ‘ผู้พันฮาร์แลนด์ แซนเดอร์ส’ คือชื่อเต็มของเขา ชีวิตของแต็มไปด้วยเรื่องราว ที่จะบันดาลใจผู้คนได้ทั่วโลก
เพราะได้พิสูจน์ว่า ความขยันหมั่นเพียร ความทุ่มเท และความเอาจริงเอาจัง พร้อมๆกับการทำงานหนัก ไม่เกี่ยวว่าคุณ
จะมีอายุเท่าไร

ชีวิตคนแก่วัย 65 ปีเปลี่ยนไปทันที่ คุณลุงขายกิจการได้ และพลิกชีวิตกลายเป็นเศรษฐีเงินล้าน ร้าน KFC เติบโตดีอย่าง
ต่อเนื่อง และเมื่อคุณลุงอายุได้ 77 ปี ก็ได้รับการจัดอันดับเป็น เซลเบริตี้ ที่เป็นที่จดจำมากที่สุดเป็นอันดับ 2 ของโลก

บทเรียนของผู้พันแซนเดอร์ส ได้สอนเราว่า แม้จะถูกปฏิเสธถึง 1,009 ครั้ง แต่ครั้งที่ 1,010 ก็จะได้รับการตอบรับ
แค่การตอบรับเพียงครั้งเดียว ก็ได้ทำให้คุณลุงประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่ไปตลอดกาล!

* Sanders.jpg (27.57 KB, 346x264 - ดู 229 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2015, 10:38:45 โดย Chilla_King » IP : บันทึกการเข้า

Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2015, 10:41:23 »

มาให้กำลังใจครับ (ถ้าไม่ไหวจริง ๆ pm มาครับ ) ช่วยหางานให้

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2015, 11:10:40 »

ยิ่งคิดไปทางไม่ดีมาก จิตตก ผมว่าคุณคิดที่จะหนีจากสภาพที่เป็นอยู่ ไปสู่สภาพแวดล้อมใหม่ ถูกต้องแล้วครับ ถ้าคุณไม่มีห่วง ไม่มีภาระ อย่างเช่น พ่อแม่ต้องดูแล ลูกเมีย หนี้สิน บางคนติดอยู่กับสิ่งเหล่านี้ก็ต้องเดินหน้าสู้กันต่อไป
maddog58
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 08:22:11 »

ใครพอจะมีงานหรือจะให้ไปช่วยเฝ้าสวน หรือมีที่ว่างๆ พอจะให้ไปอยุ่ดูแล และค้าขายเล็กๆน้อยๆบ้าง รบกวนด้วยนะครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Sing ha

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 13:42:38 »

หากไม่ใจเกินร้อย อย่าลงมาเลยครับสามจังหวัดใต้.... "เป็นภาระกับเพื่อนร่วมทีมเปล่าๆ" ต่างกันเยอะครับ ระหว่าง "คนที่สู้แบบไม่กลัวตายถวายชีวิต กับคนที่เซ็งกับชีวิตแล้วอยากตายให้พ้นๆ "

เชียงราย เป็นดินแดนแห่งความสุขครับไม่เคยเจอที่ไหนเหมือนที่นี่ สิงหาขึ้นไปนอนนับดาวที่บ้านเชียงรายบ่อยๆ แถวที่บ้านยุงก็ไม่เยอะ งูก็ไม่ค่อยเห็น แม้ว่าแถวบ้านจะเป็นทุ่งนา ป่า ดอย ไฟถนนก็ไม่มี

ให้ดูคลิปตัวอย่าง 3 จังหวัดใต้นะครับ ปัตตานี ปะทะเดือด 6 ชม. ดับโจรใต้ 3 ศพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 13:44:54 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 13:53:57 »

ใจเย็นๆครับ ความรู้สึกแบบนี้ผมก็เคยเป็นน่ะ อยากหนีไปอยู่ที่ไกลๆ ที่ไม่มีคนรู้จักและคิดว่าจะไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่นั้น แต่ความเป็นจริงมันไม่ได้ ที่จะทิ้งปัญหาไว้แล้วหนีปัญหา สุดท้ายก็เลยกลับมาแก้ปัญหาที่มันเกิดขึ้นทั้งหมด ปัญหาทุกอย่างมันมีทางออกของมันเสมอ ค่อยๆคิดพิจารณาแก้ไปที่ล่ะอย่างครับ ขออย่าใจร้อน อย่าท้อ สู้ๆครับ ยิ้ม

เคยเป็นเหมือนกันครับ อยากไปไกลๆ ที่ไม่มีใครรู้จัก ไม่ได้หนีอะไรแต่อยากอิสระ ก็มีคนรู้จักเราอยู่ดีละครับ มาอยู่เชียงรายช่วงนั้นย่างเข้าเดือนที่ 3 ปั่นจักรยานไปหลายที่ทุกวัน วันนึงมาจ่ายค่าไฟที่การไฟฟ้านางแล ก็มีคนจากแม่ข้าวต้ม ท่าสุดทักทายว่าเคยเห็นปั่นจักรยานผ่านหน้าบ้านบ่อย  ยิ้มกว้างๆ แต่มีความรู้สึกดีๆ ที่เขาทักทายคุยด้วย อันนี้เล่าสู่กันฟัง
maddog58
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:13:39 »

หากไม่ใจเกินร้อย อย่าลงมาเลยครับสามจังหวัดใต้.... "เป็นภาระกับเพื่อนร่วมทีมเปล่าๆ" ต่างกันเยอะครับ ระหว่าง "คนที่สู้แบบไม่กลัวตายถวายชีวิต กับคนที่เซ็งกับชีวิตแล้วอยากตายให้พ้นๆ "

เชียงราย เป็นดินแดนแห่งความสุขครับไม่เคยเจอที่ไหนเหมือนที่นี่ สิงหาขึ้นไปนอนนับดาวที่บ้านเชียงรายบ่อยๆ แถวที่บ้านยุงก็ไม่เยอะ งูก็ไม่ค่อยเห็น แม้ว่าแถวบ้านจะเป็นทุ่งนา ป่า ดอย ไฟถนนก็ไม่มี

ให้ดูคลิปตัวอย่าง 3 จังหวัดใต้นะครับ ปัตตานี ปะทะเดือด 6 ชม. ดับโจรใต้ 3 ศพ

ผมก็คงไม่ลงไปใต้หรอกครับ ไม่ได้บอกว่าอยากลงไป แค่อยากหาที่ซุกหัวนอน และมีอะไรทำบ้างพอมีรายได้ แค่นั้น แต่ถ้าใครจะให้ลงไปแล้วมีงานอะไรให้ทำ มีที่พอให้อยู่อาศัยได้ ก็ยินดีครับ ไม่เคยกลัวความตาย เพราะคนเราเกิดมาต้องตายทุกคน ไม่ช่้าก็เร็วครับ
Sing ha

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2015, 06:55:11 »

หากลงมาหางานทำก็ไม่เป็นไร แต่ที่สำคัญต้องมองให้ออก
เขตพื้นที่ไหนอันตรายอย่างไร เท่านั้นเอง  ยิ้ม
     ท่านเป็นอดีตข้าราชการ เกษียณอายุก่อนกำหนดมาไม่นาน
ที่พยายามหางานทำนี่ ทำเพราะขี้เกียจอยู่ว่างๆ ใช่มั้ยครับ  ยิ้ม
เพราะหากมองเรื่องเงินท่านคงมีเงินบำนาญใช้จ่ายอย่างเพียงพอ
อยู่แล้ว...หากไม่เผลอเอาไปให้ใครถลุงเล่น  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2 พิมพ์