เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:28:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ผลิตไปขายไปดีไหม ช่วยกันทำนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ผลิตไปขายไปดีไหม ช่วยกันทำนะครับ  (อ่าน 2441 ครั้ง)
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2011, 18:23:04 »

ปัญหาของสินค้าเกษตร คือผลผลิตต่ำ ไม่แน่นอน ราคาไม่แน่นอน ขอยกตัวอย่าง ข้าว ละกัน ชาวนาก็พวกเราลูกพระพิรุณทั้งหลายนี่แหละ ข้าวเปลือกถูก แถมข้าวที่ปลูกไม่พร้อมกับคนอื่น ไม่มีใครซื้อ
   ขณะเดียวกัน คนซื้อข้าวกิน ราคาข้าวสารก็แสนแพง
ผมอยากขอความเห็นและช่วยกันสร้างตลาดสินค้าเกษตร ในนามเกษตรเชียงรายโฟกัส(ยืมชือหน่อยครับ) ผมอยากให้ คนขาย มีที่ขายสินค้าที่ได้ราคา แต่คนซื้อก็จะได้ ของดี ของถูก เพราะเราจะไม่ผ่านคนกลาง
  ช่วยกันคิดนะครับ อีกไม่นานเราอาจจะช่วยกันสร้างตลาดของเราขึ้นมา อาจเป็นอาทิตย์ละครั้ง สถานที่ไม่ต้องใหญ่ ไม่ต้องหรู เราเน้นสินค้าต้องขายโดยผู้ผลิตเท่านั้น
อีกหน่อยเราจะได้รู้จักกันนะครับ
ทิวไผ่หวาน
ชั้นประถม
*

รับจัดส่งกล้าพันธุ์ ทางไปรษณีย์ 089-6050400/ ทิว

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2011, 20:48:47 »

เห็นด้วยทุกประการครับ ถ้ารวมกลุ่มกันได้แจ๋วเลยครับ

สวนทิวไผ่หวาน จำหน่ายกล้าพันธุ์ส่งทางไปรษณีย์
บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้ออ.พานจ.เชียงราย
ID LINE= Thew Baramee
ทิว 089-6050-400 mail. baramee33099@gmail.com
เบอร์พ่อผม:080-636-3908(ผู้จัดการสวน)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2011, 21:11:02 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...แนวคิดดีครับ..ผมก็เคยคิดว่า...อยากมีโรงสีข้าว...เก็บข้าวเปลือกไว้ผลิตข้าวสารขายให้ผู้บริโภคในราคาที่ไม่แพงถูกกว่าท้องตลาดและผมก็ขายได้ราคาดีกว่าขายให้พ่อค้าคนกลาง.....รอผมมีเงินทุนอีกสักหน่อยก่อนครับ..  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
AAA+
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2011, 22:54:13 »

เห็นด้วยครับ เพราะตอนนี้กระดูกสันหลังของชาติรู้สึกว่าจะผุลงทุกทีๆ จะขายข้าวหรืออะไรก็ไปถามพ่อค้าว่าจะให้เท่าไหร่ จะซื้อเสื้อผ้าของใช้ทีก็ไปถามพ่อค้าอีกว่าจะเอาเท่าไหร่ ไม่รู้เมื่อไหร่จะเป็นตัวของตัวเองซักทีชาวนาเซ็ง
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 16:12:34 »

ในบอร์ดนี้ใครมีที่สีข้าวกล้องบ้างครับ อยากใช้บริการ   
ยกตัวอย่าง ตอนนี้ผมมีข้าวก่ำสีแบบข้าวกล้อง ผมขายแค่ 40 บาท/ กก
รอนาปรังผมปลูกข้าว ไรซ์เบอรี่ (ข้าวจ้าว)  ปกติปีที่แล้ว ผมสีเป็นข้าวกล้อง ผมขาย 50 บาท (ไม่พอขาย เพราะยังปลูกไม่มาก)  รอประมาณเดือนหน้า ก็เริ่มออกครับ เป็นข้าวต้าน มะเร็ง ซึ่งผมได้พันธุ์จาก มก.(ที่กำแพงแสน)  แต่ถ้าเราจะขายให้สมาชิกในนี้  ผมสามารถขายตรงที่ 40-45 บาทได้เลย  นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งครับ
บางคนมี มะม่วง มะนาว ผักต่างๆ   มันได้ของสดๆ ไม่แพง คนซื้อน่าจะโอเค

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 22:50:18 »

คอนแทรคฯ ฟาร์มมิ่ง
หรือระบบสหกรณ์ครับ ช่วยได้
ผมถนัดเรื่อหาตลาดครับ อาจช่วยได้บ้าง

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2011, 20:37:06 »

ปัญหาของสินค้าเกษตร คือผลผลิตต่ำ ไม่แน่นอน ราคาไม่แน่นอน ขอยกตัวอย่าง ข้าว ละกัน ชาวนาก็พวกเราลูกพระพิรุณทั้งหลายนี่แหละ ข้าวเปลือกถูก แถมข้าวที่ปลูกไม่พร้อมกับคนอื่น ไม่มีใครซื้อ
   ขณะเดียวกัน คนซื้อข้าวกิน ราคาข้าวสารก็แสนแพง
ผมอยากขอความเห็นและช่วยกันสร้างตลาดสินค้าเกษตร ในนามเกษตรเชียงรายโฟกัส(ยืมชือหน่อยครับ) ผมอยากให้ คนขาย มีที่ขายสินค้าที่ได้ราคา แต่คนซื้อก็จะได้ ของดี ของถูก เพราะเราจะไม่ผ่านคนกลาง
  ช่วยกันคิดนะครับ อีกไม่นานเราอาจจะช่วยกันสร้างตลาดของเราขึ้นมา อาจเป็นอาทิตย์ละครั้ง สถานที่ไม่ต้องใหญ่ ไม่ต้องหรู เราเน้นสินค้าต้องขายโดยผู้ผลิตเท่านั้น
อีกหน่อยเราจะได้รู้จักกันนะครับ

สนับสนุนอีก 1 เสียง หากเราสามารถผนึกกำลังพลคนเกษตรในเชียงรายได้ อาจจะมีอาทิตย์ละวัน ที่เราเอาสินค้าที่เหลือกินจากทางบ้านมาร่วมขายแบบผู้ซื้อพอใจผู้ขายพออยู่ได้ ผักผลไม้ปลอดสารเคมีที่เป็นอันตราย ผมว่าตลาดกลุ่มอย่างนี้ยังมีไม่มากครับ และดูเหมือนมันกำลังโต หากเกษตรกร เน้นการผลิตแบบเน้นคุณภาพ ความปลอดภัย ผมว่าราคาสินค้าแบบนี้ทางผู้ผลิตเองสามารถกำหนดราคาเองได้ มันอาจจะได้ผลผลิตน้อยแต่เราก็ได้เรื่องราคาเข้ามาทดแทน หนับหนุนครับ
Ibniubbas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2011, 23:47:28 »

ร่วมด้วย ช่วยกันครับ
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 09:13:55 »

เห็นด้วยอีกเสียงคับ สนับสนุน ไม่ต้องผ่านพ่อค้าหน้า......คับชอบกดราคาดีนัก
punya
ชั้นประถม
*

ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 10:17:54 »

ในบอร์ดนี้ใครมีที่สีข้าวกล้องบ้างครับ อยากใช้บริการ   
ยกตัวอย่าง ตอนนี้ผมมีข้าวก่ำสีแบบข้าวกล้อง ผมขายแค่ 40 บาท/ กก
รอนาปรังผมปลูกข้าว ไรซ์เบอรี่ (ข้าวจ้าว)  ปกติปีที่แล้ว ผมสีเป็นข้าวกล้อง ผมขาย 50 บาท (ไม่พอขาย เพราะยังปลูกไม่มาก)  รอประมาณเดือนหน้า ก็เริ่มออกครับ เป็นข้าวต้าน มะเร็ง ซึ่งผมได้พันธุ์จาก มก.(ที่กำแพงแสน)  แต่ถ้าเราจะขายให้สมาชิกในนี้  ผมสามารถขายตรงที่ 40-45 บาทได้เลย  นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งครับ
บางคนมี มะม่วง มะนาว ผักต่างๆ   มันได้ของสดๆ ไม่แพง คนซื้อน่าจะโอเค

กะลังหาโรงสีค่ะ ถ้ามียังงัยบอกด้วยนะค่ะ
และอีกหนึ่งเสียง สนับสนุนค่ะ ของอย่างนี้รวมกันเราอยู่จริงๆๆค่ะ
framezasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 10:21:21 »

+100ค่ะ  อยากจะให้เป็นมานานละค่ะ
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 12:00:46 »

เห็นควรตั้งตลาดเกษตรอินทรีย์ จำหน่ายผลิตผลเกษตรปลอดสาร ทำเล็ก ๆ ก่อนก็ได้
เห็นที่เชียงใหม่ทำหลายที่ ขายได้ดี ของอาจไม่ค่อยสวยเหมือนห้าง แต่ปลอดภัย สนุบสนุนครับ +100เหมือนกันครับ

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
nuttatida1
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 08:42:19 »

เห็นด้วยอย่างแรง
nutjunior
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 10:55:18 »

สนับสนุนด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
AAA+
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2011, 20:50:31 »

ผมมีความคิดจากชาวเขาครับ(อีก้อมูเซอร์)ผมเคยไปซื้อสินค้าจากเขาไม่ว่าอะไรเขาจะไปไล่ถามคนในหมู่บ้านก่อนว่าขายในราคานี้ได้ไหมถ้าคนในชุมชนเขาไม่เห็นด้วย เขาจะไำม่ขายเด็ดขาด แล้วสุดท้ายคนในชุมชนนั้นเขาจะมีราคาในมาตรฐานเดียวกันหมด  และนี่คือมาตรการที่จะให้ชุมชนเราเข้มแข็งได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นชุมชนเล็กๆ ชุมชนเมือง หรือระดับประเทศ หรือแม้กระทั่งระดับภูมิภาคถ้าทำได้อย่างที่ว่าข้างต้นเจริญๆแน่นอนครับ
My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2011, 20:59:00 »

มาช่วยดันครับ แนวคิดดี ดันไปเืพื่ออนาคต
sam_yonn
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 12:49:10 »

ขอเเนะนำคับเกษตรกรสมัยใหม่ใช้Otwo flavogenธาตุอาหารเสริมพืชอินทรีย์ยอดเยี่ยมพร้อมสูตรกำจัดเพลี้ยและแมลงOtwo flavoninทำลายไข่และหอยเชอรี่ในนาข้าวทำลายไข่แมลงศัตรูพืชเชื้อราในดินยางพาราหน้าตายโรคกาบแห้งปลอดสารเคมีเป็นสารสกัดจากพืชโดยคนไทยเอง ช่วยลดต้นทุนเเละปรับปรุ่งดินที่เป็นกรดเป็นด่างคับ

* (38).jpg (255.86 KB, 500x335 - ดู 228 ครั้ง.)
sam_yonn
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 12:56:21 »

เพิ่มอีกนิดนะคับ ตอนนี้ผมเริ่มเเนะนำลุงป้าเเละหมู๋บ้านที่ใกล้เคียงนะคับสนใจสอบถามได้นะคับ 0823592153 อยู๋บ้านสว่าน อ.เทิงคับ รับรองดินดีด้วยนะคับปรังปรุงดินด้วยช่วยเกษตกรอีกทางหนึ่งคับ

* DSC_5734.jpg (135.17 KB, 251x375 - ดู 223 ครั้ง.)

* DSC01413.jpg (245.58 KB, 500x281 - ดู 224 ครั้ง.)

* DSC01411.jpg (250.48 KB, 500x281 - ดู 225 ครั้ง.)
arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 16:20:01 »

ดัน ยิงฟันยิ้ม

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 19:14:36 »

ลองดูครับ ลองทำเกษตรปลอดสารพิษสิครับ คงจะขายดีนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์