เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:55:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ผู้รู้ขอช่วยตอบทีนะครับ ขอร้อง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผู้รู้ขอช่วยตอบทีนะครับ ขอร้อง  (อ่าน 1579 ครั้ง)
sencha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2011, 18:21:43 »

อยากวิเคราะห์สภาพดิน ไปได้ที่ไหนครับ เสียค่าใช้จ่ายหรือเปล่า มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ใครทราบตอบทีนะครับ
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2011, 18:35:53 »

ไปซื้อหนังสือการปรับดินตามความเหมาะสมของพืช ว่าต้องการค่า ความเป็นกรด เป็น ด่าง เท่าไหร่และปรับค่ายังใง มีชุดตรวจค่าดินขายอยู่ที่ร้านเคมีภัณฑ์ทั่วไป ไม่งั้นก็สอบถามได้ที่เกษตรอำเภอ หรือสำนักงานการเกษตร กรมส่งเสริมการเกษร วิทยาลัยเกษตร ได้ทุกที่ครับ.........

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
AAA+
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2011, 23:16:18 »

ไปปรึกษาหมอดินอาษาประจำหมู่บ้านครับเขาจะแนะนำวิธีตรวจวิเคราะห์สภาพดินให้คุณ สำหรับชุดตรวจดินผมคิดว่าหมอดินประจำตำบลมีทุกคนครับเขาจะตรวจให้คุณฟรีครับ หรือถ้าไม่ได้รับความสะดวกผมแนะนำให้คุณไปที่สถานีพัฒนาที่ดินจังหวัดเชียงรายครับ ที่นางแล เขาจะอำนวยความสะดวกให้คุณทุกอย่างครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 13:20:38 »

ไปปรึกษาหมอดินอาษาประจำหมู่บ้านครับเขาจะแนะนำวิธีตรวจวิเคราะห์สภาพดินให้คุณ สำหรับชุดตรวจดินผมคิดว่าหมอดินประจำตำบลมีทุกคนครับเขาจะตรวจให้คุณฟรีครับ หรือถ้าไม่ได้รับความสะดวกผมแนะนำให้คุณไปที่สถานีพัฒนาที่ดินจังหวัดเชียงรายครับ ที่นางแล เขาจะอำนวยความสะดวกให้คุณทุกอย่างครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ....ยืนยันตามนี้ครับ......

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 23:07:05 »

อยากวิเคราะห์สภาพดิน ไปได้ที่ไหนครับ เสียค่าใช้จ่ายหรือเปล่า มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ใครทราบตอบทีนะครับ
การวิเคราะห์ดินเป็นเรื่องของงานวิชาการเกษตร
ถ้าเราปลูกพืชทั่วไป ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่
ให้ศึกษาเรื่องธาตุอาหารพืช(ปุ๋ย) ว่าแต่ละตัวมีบทบาทอย่างไรบ้าง
ยกตัวอย่างพืช...คือ...ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์...
เป็นพืชที่ตอบสนองต่อธาตูไนโตรเจนฯ ปุ๋ยคือ ปุ๋ยยูเรีย(สูตร 46-0-0)ได้ดีมาก
ยูเรีย ที่%เต็ม เมื่อนำมาใช้กับข้าวโพดแล้วจะเห็นผลชัดเจน
ช่วงอายุที่เหมาะสม กับการให้ปุ๋ยครั้งแรกคือ 25-35 วัน ถ้าเลยจากนี้ไปแล้ว
จะมีผลต่อการเจริญเติบโตและผลผลิตฯ
แล้วนำความรู้นั้นมาประยุกต์ใช้ ผมว่าพอแล้วครับ
ไม่ต้องไปวิเคราะห์ดินให้ยุ่งยากมากความ ครับ
ผมเองทำงานตรวจรับรอง GAP (Good Agricultural Practice=หมายถึง การเกษตรที่ดีและเหมาะสม) พืชปลอดสารพิษให้กับกรมวิชาการเกษตร
มีบริการรับตรวจดินฟรี ให้กับเกษตรกร ยังขี้เกียจรับงานนี้เลยครับ
เพราะมองว่ายุ่งยาก(ตามระบบราชการ)และเสียเวลา ไม่เกิดประโยชน์ใดเลย
ศึกษาเรื่องธาตุอาหารพืช ตามที่ผมแจ้งพอครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
AAA+
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2011, 21:26:19 »

บางทีวิชาการกับวิธีทำมันก็ขัดแย้งกันอยู่นะครับผมคร่ำหวอดอยู่กับวิธีทำโดยเฉพาะข้า้วโพดคุณเคยเห็นใบข้าโพดสีม่วงไหม แล้วคุณรู้หรือไม่ว่ามันเป็นอะไรถ้าคุณรู้เพราะมันขาดฟอสฟอรัสใช่ไหม ทั้งๆที่เราเติมให้มันแล้วมันเอาไปกินไม่ได้เพราะดินมันเป็นกรดจัดมันตรึงฟอสฟอรัสไว้พืชไม่สามารถดูดไปใช้ได้  นี่คือเหตุผลที่เราต้องตรวจวิเคราะห์ความเป็นกรดเป็นด่างของสภาพดิน

sencha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 01:04:43 »

บางทีวิชาการกับวิธีทำมันก็ขัดแย้งกันอยู่นะครับผมคร่ำหวอดอยู่กับวิธีทำโดยเฉพาะข้า้วโพดคุณเคยเห็นใบข้าโพดสีม่วงไหม แล้วคุณรู้หรือไม่ว่ามันเป็นอะไรถ้าคุณรู้เพราะมันขาดฟอสฟอรัสใช่ไหม ทั้งๆที่เราเติมให้มันแล้วมันเอาไปกินไม่ได้เพราะดินมันเป็นกรดจัดมันตรึงฟอสฟอรัสไว้พืชไม่สามารถดูดไปใช้ได้  นี่คือเหตุผลที่เราต้องตรวจวิเคราะห์ความเป็นกรดเป็นด่างของสภาพดิน

แล้วการวิเคราะห์ดินนี้ต้องเสียค่าใช่จ่ายอะไรหรือเปล่าครับ เราต้องดำเนินการอย่างไร คือเอาดินมาแล้วไปขอให้เค้าตรวจได้เลยหรือว่าอย่างไรครับ ไม่เคยทำเลยไม่รู้ว่าต้องเริ่มอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
sam_yonn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 13:06:46 »

สวัสดีครับผมขอแนะนำของดีไม่ธรรมดาโอทูฟลาโวเจน
โอทูฟลาโวเจนเป็นอาหารเสริมอินทรีย์สำหรับพืชทุกชนิด Otwo flavogenเป็นนวัตกรรมใหม่ทางการเกษตร 
โอทูฟลาโวเจน เป็นนาโนเทคโนโลยีสมัยใหม่ของวงการเกษตรเกิดจากการค้นคว้าวิจัยและทดลองในห้องปฏิบัติการมายาวนาน จนประสบผลสำเร็จ คือธาตุอาหารอินทรีย์สำหรับพืชทุกชนิดโดยสกัดมาจากพืช 15 ชนิด ที่ออกฤทธิ์ทางชีวภาพเพื่อการเกษตร (Bioactive Compound of Agriculture) โดยมีสารฟลาโวนอยด์ที่สกัดมาจากพืชบางชนิด (Active Flavonoids) มาช่วยกระตุ้นและขยายเซลล์ของพืชทั้งระบบให้เจริญเติบโตอย่างรวดเร็ว โดยไม่ต้องพึ่งสารเคมี ปลอดภัยทั้งผู้ใช้ ผู้บริโภค และสิ่งแวดล้อม

กระตุ้นราก กระตุ้นต้น กระตุ้นใบ กระตุ้นดอก กระตุ้นผล ขั้วเหนียว ผิวสวย ผลดก เพิ่มน้ำหนัก รสชาติดี เสริมภูมิคุ้มกัน ต้านทานโรค ปรับปรุงสภาพดิน โอทูฟลาโวเจนขวดเดียวใช้ได้กับพืชทุกชนิด ด้วยประสิทธิภาพสูงสุดของสารสกัดจากซุปเปอร์ฟลาโวนอยด์ของพืชจากการค้นคว้าวิจัยของนักวิทยาศาสตร์ พบว่าสารสกัดฟลาโวนอยด์จากพืชมีฤทธิ์กระตุ้นการเจริญเติบโตให้กับพืชอย่างน่ามหัศจรรย์ และยังช่วยทำให้พืชมีภูมิคุ้มกันป้องกันโรคและแมลงได้ดี

ฟลาโวนอยด์บางชนิดมีการทำลายและขับไล่โรคและแมลงได้เป็นอย่างดี จึงช่วยทำให้เกษตรกรลดการใช้ปุ๋ยและยาได้ 30-50 เปอร์เซ็นต์ เท่านั้นยังไม่พอ สารสกัดฟลาโวนอยด์จากพืชยังช่วยทำให้พืชมีสีสันที่สดสวย เพิ่มน้ำหนัก รสชาติดี ที่สำคัญสารฟลาโวนอยด์เป็นสารสกัดจากพืชธรรมชาติ ไม่มีสารเคมีที่เป็นอันตรายต่อพืช คนและสิ่งแวดล้อม จึงทำให้ปลอดภัยกับผู้ใช้และผู้บริโภค

เเละช่วยปรับปรุงดิลลดค่าความเป็นกรดด่างด้ายคับ สนใจสอบถาม 0823592153 แซมคับ คนเชียงรายนะคับ ผมมีภาบให้ดูกับการใช้

* (38).jpg (255.86 KB, 500x335 - ดู 131 ครั้ง.)

* DSCF4565.jpg (25.65 KB, 400x300 - ดู 124 ครั้ง.)

* DSC01411.jpg (250.48 KB, 500x281 - ดู 126 ครั้ง.)

* DSC_7436.jpg (237.98 KB, 500x335 - ดู 128 ครั้ง.)

* DSC_1334.jpg (195.43 KB, 500x335 - ดู 126 ครั้ง.)
AAA+
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 23:02:34 »

ตามข้อแนะนำที่บอกไปข้างต้นครับ  เอางี้ครับเสียเวลาหน่อยคุณเดินทางไปที่สถานีพัฒนาที่ดิน จ.เชียงราย ที่นางแลไปบอกเขาว่าคุณอยากเก็บตัวอย่างดินมาตรวจแต่ไม่รู้วิธีเท่านี้แหละครับเขาจะแนะนำคุณทุกอย่างที่คุณอยากรู้จะช้านิดช้าหน่อยก็ทนๆเอาแล้วกันครับ แล้งนี้อีกนานยังมีเวลาเยอะแยะ  (ขอโทษเมาเหล้าปี๋ใหม่เมินไปน่อยบ่มีเวลามาเปิดอ่าน)
sencha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 02:22:13 »

ตามข้อแนะนำที่บอกไปข้างต้นครับ  เอางี้ครับเสียเวลาหน่อยคุณเดินทางไปที่สถานีพัฒนาที่ดิน จ.เชียงราย ที่นางแลไปบอกเขาว่าคุณอยากเก็บตัวอย่างดินมาตรวจแต่ไม่รู้วิธีเท่านี้แหละครับเขาจะแนะนำคุณทุกอย่างที่คุณอยากรู้จะช้านิดช้าหน่อยก็ทนๆเอาแล้วกันครับ แล้งนี้อีกนานยังมีเวลาเยอะแยะ  (ขอโทษเมาเหล้าปี๋ใหม่เมินไปน่อยบ่มีเวลามาเปิดอ่าน)
เอาตามนี้ละกันครับ ขอบคุณครับ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 15:36:07 »

เอาตามนี้ละกันครับ ขอบคุณครับ
ผม็ว่าตามนี้คับ อิอิ
framezasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 15:38:37 »

อ่าคนเเถวไหนหว่ารู้สึกว่าตอนนี้ทุก ๆตำบลเค้าจะมีหมอดินไม่รู้ว่าประจำตำบลหรือว่าหมู่บ้านนะค่ะลองไปสอบถามคนเเถวบ้านดูนะค่ะจะง่ายกว่า
หน้า: [1] พิมพ์