เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:12:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ว่าด้วยเรื่อง น้ำเงี้ยวกะแคบหมู
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ว่าด้วยเรื่อง น้ำเงี้ยวกะแคบหมู  (อ่าน 1623 ครั้ง)
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 17:08:34 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไร้สาระนะครับ
มันเป็นคำถามในหัวอยู่ตลอดว่า เวลากินน้ำเงี้ยว แล้วมีแคบหมู ทำไมถึงต้องมีการดีดถุงด้วยคับ
ป้าบๆๆ!!! ดังลั่น คนดีดทำหน้านิ่ง ผมนี่...แอบยิ้มเลย
สองคนข้างๆโต๊ะเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันเป็นธรรมเนียม หรือมีที่มาจากไหน หรือเฉพาะแค่คนเมืองบ้านเราเท่านั้นที่ดีดถุงแบบนี้
ใครติดนิสัยแบบนี้บ้างครับ เมื่อก่อนผมเคยนะ แต่มักโดนพี่สาวดุทุกทีที่ทำเสียงดัง
หลังๆมานี้ ฉีกถุงกินอย่างเดียว แหะๆ

* 1292082079.jpg (119 KB, 840x573 - ดู 481 ครั้ง.)
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 19:07:57 »

คือว่า ขี้ค้านแกะหนังว๊องอะครับ ดีดหื้อมันแตก แกะกินเลย

Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 19:23:32 »

แคบหมูแต่ละถุง คนทำมัดปากถุงแน่นมาก เพื่อกันอากาศเข้า เลยทำให้เเกะยาก ครับ วิธีดีด นั้นง่ายสุด  ยิงฟันยิ้ม

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 19:33:11 »

เล็บสั้นครับ แกะบ่ได้ ดีดเอาเร็วดี ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 20:13:34 »

จ่างเซาะมาอู้แต้เน้อ  ดีดถุงแคบหมู 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 20:32:43 »

มันก็แปลกนะครับ เพื่อนผมคนลำปาง ยังดีดเหมือนกันเลย
ป้าบ!!!!!

หรือมันเป็นวิถีของคนเมืองเหนือ ที่ทำต่อๆกันมา
แล้วมันต้องดีดคู่กับน้ำเงี้ยวด้วยนะ
ทีก๋วยเตี๋ยวเรือ ไม่เห็นจะต้องดีดเลย

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kcjrw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 06:24:06 »

ป้าบ ป้าบ ป้าบ... ผมก็ทำบ่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 08:51:09 »

ถ้างั้น พี่สาวกับแฟนผมคงจะแปลกแล้วล่ะเค้าไม่ชอบเสียงดีดถุงแคบหมู
เพราะใครๆก็ต่างดูจะดีดกันเป็นเรื่องธรรมดาไปเลย
เรียกได้ว่า มันกลายเป็นวัฒนธรรมการกินแคบหมูกับน้ำเงี้ยว แน่นอน แต่เราไม่ค่อยสังเกตุกันเท่านั้นเอง แหะๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2015, 11:44:06 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มันเป็นคำถามในหัวอยู่ตลอดว่า เวลากินน้ำเงี้ยว แล้วมีแคบหมู ทำไมถึงต้องมีการดีดถุงด้วยคับ
ป้าบๆๆ!!! ดังลั่น คนดีดทำหน้านิ่ง ผมนี่...แอบยิ้มเลย
สองคนข้างๆโต๊ะเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันเป็นธรรมเนียม หรือมีที่มาจากไหน หรือเฉพาะแค่คนเมืองบ้านเราเท่านั้นที่ดีดถุงแบบนี้
ใครติดนิสัยแบบนี้บ้างครับ เมื่อก่อนผมเคยนะ แต่มักโดนพี่สาวดุทุกทีที่ทำเสียงดัง
หลังๆมานี้ ฉีกถุงกินอย่างเดียว แหะๆ

คนหาดใหญ่ ที่หาดใหญ่ก็เป็นครับ....แม้จะไม่ทุกคน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 11:39:35 »

คือว่า ขี้ค้านแกะหนังว๊องอะครับ ดีดหื้อมันแตก แกะกินเลย

แม่นครับ^0
SomnueK Roohangurn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 12:31:35 »

เสียงดีดแคบหมูมันดังแต๊บๆคับ แต่เสียงป้าบๆๆผมว่าน่าจะเป็นเสียงอย่างอื่นนะคับ
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 23:10:23 »

เสียงดีดแคบหมูมันดังแต๊บๆคับ แต่เสียงป้าบๆๆผมว่าน่าจะเป็นเสียงอย่างอื่นนะคับ

แหม่!!............ เอาซะผมคิดลึกเลยนะครับ

หมายถึงเสียง ตบแมลงวันน่ะ
รักจัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 10:28:59 »

ดีดได้เฉพาะถุงแคบหมูน่ะ ถุงนํ้าพริกขอห้ามครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 11:01:46 »

ดีดได้เฉพาะถุงแคบหมูน่ะ ถุงนํ้าพริกขอห้ามครับ

koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 23:01:53 »

เราต้องส่งเรื่องนี้ ให้กับกระทรวงวัฒนธรรมภาคเหนือ ให้ประชุมสัมมนาวิชาการชี้แจงประชาพิจารณ์แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ว่าด้วยการกินน้ำเงี้ยว แล้วดีดถุงแคบหมู ถือเป็นวัฒนธรรมการกินของชาวล้านนา
ที่มีมาจากรุ่นสู่รุ่น (แต่ไม่รู้ว่าเริ่มจากรุ่นไหน) แล้วได้กลายเป็นสิ่งที่แพร่หลายไปยังภาคอื่นๆ

นั่นแหล่ะครับ คุณชาคริตคร๊าบบบบบบบ
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2015, 11:35:00 »

อันนี้ก็มัดปากถุงอย่างแน่นเลย ถ้าใผ๋ขี้ค้านแกะก็ดีดหนังยางเลยเน้อครับ ^^
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 20:19:40 »

จะดีดระวังอาบังด้วย เดี๋ยวกระเด็นไปโดนบัง หาว่าเท่งไม่เตือน ยิงฟันยิ้ม

คนหาดใหญ่ ที่หาดใหญ่ก็เป็นครับ....แม้จะไม่ทุกคน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
ar jarn jack
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 20:35:15 »

ไม่เว้นแม้ตอนกินเตี๋ยวเรือนะครับ แคบหมูเนี่ย เล่นซะโต๊ะข้างๆหันมองทุกที  ยิงฟันยิ้ม
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 12:26:43 »

จะเตหนังว๊อง   ก็เล็บสั้น
จะดีด              ก็เสียงดัง
อั้น"กาบตื้น"   เอากะได้   ยิงฟันยิ้ม
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 14:49:42 »

จะเตหนังว๊อง   ก็เล็บสั้น
จะดีด              ก็เสียงดัง
อั้น"กาบตื้น"   เอากะได้   ยิงฟันยิ้ม

555+  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2 พิมพ์