เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 10:16:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  รบกวนพี่ๆติชมรูปผมหน่อยครับ คือผมมือใหม่ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนพี่ๆติชมรูปผมหน่อยครับ คือผมมือใหม่ครับ  (อ่าน 823 ครั้ง)
moobinzas
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 09:08:16 »

คือผมหัดถ่ายรูปใหม่ครับ อยากจะให้พี่ๆติชมแนะนำหน่อยครับ
อุปกรณ์ Nikon d5300 + 50mm f1.8

* resize_DSC_0061.jpg (76.09 KB, 800x1110 - ดู 285 ครั้ง.)

* resize_DSC_0100.jpg (96.37 KB, 800x1200 - ดู 252 ครั้ง.)

* resize_DSC_0166.jpg (118.25 KB, 800x1276 - ดู 243 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 11:48:39 โดย moobinzas » IP : บันทึกการเข้า
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 11:41:16 »

...ถ่ายหลวมเข้าไว้ ด้วยขนาดเมกกะไบด์สูงสุดของกล้องเผื่อไว้ Crop แล้วใช้ Photoshop ตัดส่วนเฉพาะที่ต้องการ
...การเบลอฉากหลัง คือ ต้องการลบฉากหลังที่รกรุงรังออกไป เพื่อให้แบบเด่นขึ้นมา
...ถ้าต้องการเรื่องราวฉากหลัง ต้องให้แบบสีตรงข้ามกับฉากหลัง ตัวอย่างภาพนี้แบบต้องสวมใส่เสื้อสีแดง เป็นต้น

...ภาพที่ 1 สามารถ crop ได้ เพื่อตัดส่วนเกินออก ภาพที่ได้จะเป็นแนว Protrait (ภาพบุคคล) ก่อน Crop ต้องศึกษากฎ 3 ส่วน จุดตัด 9 ช่อง จึงจะได้ภาพที่ดี

...ภาพที่ 2 crop แล้วเรื่องราวกระชับขึ้น คือ กิริยาอาการของเด็กที่น่ารัก

...ภาพที่ 3 วางแบบผิดมุม ถ่ายใกล้เกินไป Crop ยังไงก็ไม่สวย แนะนำ แบบขยับให้ศีรษะอยู่กึ่งกลางตาละปัด หรือเอาตาละปัดออกไป ถอยออกมาให้เห็นเศียรพระ (ภาพนี้พระคอขาด) อีกอย่างชายผ้าของนาค ขาดหายไป ควรถ่ายให้เต็ม หรือถ่ายหลวมๆ ไว้แล้ว Crop ภาพทีหลัง

...ใน Photoshop มีโปรแกรมทำภาพฟรุ้งฟริ้ง ลบสิวเสี้ยน แนะนำศึกษาด้วยครับ เพื่อให้ภาพถ่ายสวยขึ้น
...ภาพทุกภาพมีมุมสวย ขอให้ภาพคมชัดเป็นอันใช้ได้ ถ้าหลุดโฟกัส อะไรก็ช่วยไม่ได้ ลบทิ้งอย่างเดียว.
...ถ่ายภาพนิ่งในวิหารเปิด F8 ปรับโหมด AV ใช้ขาตั้งกล้องครับ.ภาพจะชัดถึงองค์พระ จะได้ภาพที่่มีเรื่องราวเด่นชัดตามจุดประสงค์ของเจ้าภาพ.
...ถ่ายภาพเป็น กดชัตเตอร์แล้วได้ภาพ ถ่ายภาพเก่ง คือ ภาพเดียวกันแล้วมาตบแต่ง แบบ "ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง" ขอให้พยายามพัฒนาตนเองอยู่เสมอ

...แดดจัด ฟ้าไร้เมฆ เป็นที่ชื่นชอบของช่างภาพได้ออกลุยแดด แสงดีภาพสวย.. ขณะที่ชาวบ้านทั่วไปบ่น"ร้อนตับแตก"นอนอยู่ในบ้านดีกว่า

...ขออนุญาตอธิบายด้วยการ Crop จะได้ประหยัดตัวหนังสือ อธิบายแล้วมันยาว ภาพเดียวแทนคำอธิบายได้มหาศาล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 11:45:18 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
moobinzas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 14:14:45 »

ขอบคุณครับสำหรับการติชม จะพัฒนาต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม
bizhub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 14:18:36 »

ความเห็นผมนะคับอาจ ถูกหรือผิด  งูๆ ปลาๆ  ไม่ว่ากันนะคับ ....
ผมว่า  รูป 1  กะ 3  หน้าแบบเหมือนหลุด ๆ  คับ  รูป 2 ok คับ
ใช้โหมด อะไรถ่ายคับ  หน้าจะ โหมด A  หรือเปล่าคับ
แต่ถ้ามือใหม่  ถ่ายได้แบบนี้ ก็สุดยอดแล้วคับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 14:25:46 โดย bizhub » IP : บันทึกการเข้า
moobinzas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2015, 15:03:14 »

ความเห็นผมนะคับอาจ ถูกหรือผิด  งูๆ ปลาๆ  ไม่ว่ากันนะคับ ....
ผมว่า  รูป 1  กะ 3  หน้าแบบเหมือนหลุด ๆ  คับ  รูป 2 ok คับ
ใช้โหมด อะไรถ่ายคับ  หน้าจะ โหมด A  หรือเปล่าคับ
แต่ถ้ามือใหม่  ถ่ายได้แบบนี้ ก็สุดยอดแล้วคับ...

ผมใช้โหมดAถ่ายครับ ขอบคุณที่ติชมครับ ผมจะได้ไปปรับปรุงและพัฒนาฝีมือต่อไปครับ
moobinzas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 09:23:27 »

ติชมเยอะๆน๊ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
veeravithball
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 11:49:59 »

ความเห็นผม ผมว่ามือใหม่ได้ขนาดนี้ โอเคแล้วครับ ผมยังไม่ได้ขนาดนี้เลย อารมณ์ภาพผมว่าโอเคเลยนะ เป็นกำลังใจให้ครับ ถ่ายรูปมาให้ดูเยอะๆนะครับ
moobinzas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 16:07:43 »

ความเห็นผม ผมว่ามือใหม่ได้ขนาดนี้ โอเคแล้วครับ ผมยังไม่ได้ขนาดนี้เลย อารมณ์ภาพผมว่าโอเคเลยนะ เป็นกำลังใจให้ครับ ถ่ายรูปมาให้ดูเยอะๆนะครับ
ขอบคุณครับ ไว้จะหัดถ่ายมาให้ดูเยอะๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์