เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:12:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำในการปลูกต้นสัก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำในการปลูกต้นสัก  (อ่าน 1231 ครั้ง)
saylom
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 18:23:23 »

ท่านใดพอมีความรู้เรื่องการปลูกต้นสักบ้างคะ เวลาปลูกต้องขออนุญาตที่ไหน เวลาเราจะตัดต้นขายต้องทำอย่างไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2011, 18:48:40 »

เวลาปลูกไม่ต้องขออนุญาติก็ได้ครับ ไม้สักเป็นไม้ที่ปลูกง่ายตัดยาก
การตัดต้องขออนุญาติตัดก่อนนะครับ ต้องไปทำเรื่องที่ป่าไม้จังหวัด เอกสารที่ดินต้องมีนะครับ คิดยังไงถึงปลูกสักละครับ ของผมปลูกมา 15 ปี ปีที่แล้วผมล้มทิ้งหมด ผลตอบแทนมันต่ำมากๆครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 18:03:00 »

ดูรูปรหว่างต้นสัก รูปแรก (ส่วนที่ผมยังไม่ได้ตัด) ส่วนรูป 2 เป็นต้นยูคา(กระดาษ)  ถ่าย วันนี้ 21 มีนา 54
ลองดูความชุ่มชื้นสบายตาดูครับ  ยูคาจะดูสดชื่นดีนะครับใบเขียวตลอดปี เป็นที่ติดกันครับ

* SSL10048.jpg (43.47 KB, 600x450 - ดู 219 ครั้ง.)

* SSL10049.jpg (29.83 KB, 600x450 - ดู 213 ครั้ง.)
saylom
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2011, 00:50:43 »

พอดีที่ว่าง เราไม่มีเวลาดูแลเลยเอาต้นสักมาปลูกทิ้งไว้ค่ะ ปลูกได้ 5 ปี ต้นยังนิดเดียว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
surasit64
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 19:14:40 »

ต้นสักเป็นไม้ผลัดใบครับ ถ่ายรูปตอนหน้าแล้งก็เป็นธรรมดา
จะปลูกสักต้องดู 1.พื้นที่ปลูก 2.กล้าที่ใช้ปลูก 3.การจัดการ

สวนคุณอายุ 5 ปีแล้ว ทำได้แค่การจัดการ ซึ่งมีรายละเอียดอีกเยอะไม่สามารถนำมาลงได้หมด
อีกอย่างระยะปลูกก็มีผลต่อรูปทรงของต้น  ที่เหมาะสมควรปลูก 4x4 ม.( 100 ต้น/ไร่)

ปล.ถ้าแน่นไปอีก 5 ปีตัดสางออกครับโดยขอแจ้งตัดที่ ทส.จ.เชียงราย
ตามแบบ สป.12 แล้วเราจะได้หนังสือรับรองการแจ้งตัด (สป.13)
ปล. ไม้สักเป็นไม้หวงห้ามประเภท ก. ระเบียบเยอะ ผู้ปลูกเอกชนจะสะดวกกว่านี้ถ้าแก้ พรบ.สวนป่า  เจ๋ง
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 21:34:15 »

ปลูกมาเป็นสิบกว่าปีไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไหร่ถ้าลงยางตอนนี้รวยไปแล้ว...... ร้องไห้ ร้องไห้

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
หน้า: [1] พิมพ์