เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 06:20:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สอบถาม ศาลเจ้าที่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถาม ศาลเจ้าที่  (อ่าน 2062 ครั้ง)
geerokung
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 11:25:21 »

ลักษณะศาลเจ้า มีกี่ ขา
ลักษณะศาล พระภูมิมีกี่ ขา
 ถ้าจะตั่งศาลแม่ธรณี ที่นับถือกันตามบ้านเราต้องใช้ศาลที่ มีลักษณะอย่างไร
 *ส่วนมากตามบ้านจะใช้ 1 ขา คือ ศาลเจ้า ใช่ไหมคับ*
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 12:51:43 »

ลักษณะศาลเจ้า มีกี่ ขา
ลักษณะศาล พระภูมิมีกี่ ขา
 ถ้าจะตั่งศาลแม่ธรณี ที่นับถือกันตามบ้านเราต้องใช้ศาลที่ มีลักษณะอย่างไร
 *ส่วนมากตามบ้านจะใช้ 1 ขา คือ ศาลเจ้า ใช่ไหมคับ*

ศาลพระภูมิ มี 1 ขา
ศาลเจ้าที่ มี 4 ขา

สังเกตุศาลพระภูมิจะมีขาเดียวสูงๆ ถ้าศาลเจ้าที่มี 4 ขาต่ำๆ

พระภูมิเป็นเทพ เจ้าตี่เป็นผี บางบ้านก็จะมี 2 ศาลคู่กันครับ
เห็นหลายบ้านเหมือนกันครับ อาจจะไม่ค่อยสนใจตรงนี้ เอาศาลพระภูมิมาไหว้เจ้าตี่  ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 13:05:16 »

1.ศาลตา ศาลยาย หรือ ศาลเจ้าที่ หรือ ศาลปู่ ศาลยาย คือศาลอันเดียวกันครับ ศาลชนิดนี้จะมี 4 เสา หรือบางที่คนทรงจะให้มีหกเสา เช่น กรุงเทพฯจะนิยมหกเสา ส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ พิษณุโลก นครสวรรค์ สุโขทัย ฯพูดง่ายภาคเหนือตอนล่างจะนิยมสี่เสาครับ ส่วนภาคอื่นก็เหมือนกันครับ ศาลชนิดนี้จะเป็นการอันเชิญจะที่ หรือเจ้าของที่ดินที่เจ้าของบ้านอาศัยอยู่ เพื่อจะได้ปกป้องรักษาคนที่อาศัยบ้านให้อยู่เย็นเป็นสุข หรือจะเป็นการปกป้องภูตผีต่างๆ ที่ไม่ดี ไม่ให้เข้ามาในที่ ที่เจ้าของอยู่บ้านอาศัยอยู่ ถ้าเจ้าของบ้านสร้างให้เจ้าที่อยู่ดี เจ้าของบ้านก็จะเจริญรุ่งเรืองครับ

2. ศาลพระภูมิ  คือศาลที่มี 1 เสาครับ เป็นการอันเชิญเทพเทวดามาอยู่ปกป้องภัยอันตรายต่างๆ อีกทั้งเป็นศิริมงคลกับเจ้าของบ้านที่อันเชิญท่านลงมา ให้สังเกตุว่าศาลพระภูมิจะคล้ายกับโบส์ที่อยู่ในวัดครับ จะมี 3 ชั้นครับ ชั้นแรกจะเรียกว่า โบส์ จะเหมือนสวรรค์ชั้นแรก ชั้นที่สองจะเรียกว่า น้องมาลัย จะเป็นสวรรค์ชั้นที่สองสังเกตุจะไม่มีฉัตรอยู่บนยอดศาล ชั้นที่สามเรียกว่า มาลัย จะเป็นชั้นที่สูงสุดปลายยอดจะมีฉัตรอยู่

อิอิอิดเหนื่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
๋๋P

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 19:44:52 »

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ เพราะบ้านใหม่กำลังจะเสร็จ

แต่ยังไม่ได้คิดเรื่องศาลเจ้า ศาลพระภูมิ  ดังนี้

1.จำเป็นหรือป่าวที่บ้านเราต้องมีศาลเจ้า หรือศาลพระภูมิ
เพราะในบ้านเรามีโต๊ะหมู่บูชาพระพุทธิรูปที่เราศรัทธาแล้ว?

2.หากจะตั้งศาล สมควรจะตั้งเป็นศาลเจ้า หรือศาลพระภูมิจึงจะเหมาะ?

3.เราหาเครื่องเซ่นไหว้และพิธีการต่างๆ จากตำรามาตั้งเองได้มั๊ย
(โดยไม่ต้องพึ่งอาจารย์)?

4.เรื่องศาลพระภูมิ เป็นความเชื่อของพรามห์ที่ติดมากับพุทธตั้งแต่
โบราณ จริงๆ แล้วพุทธศาสนามีพิธีกรรมแบบนี้มั๊ย?

5.ในเมืองเชียงรายมีอาจารย์ที่ทำพิธีตั้งศาลที่ไหนบ้าง
และพอจะทราบค่าใช้จ่ายไหมว่าเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณนะครับ

* ยิ้มแฉ่ง.gif (10.82 KB, 100x100 - ดู 489 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 23:02:51 »

จะมีบ้านหลังใหม่                    ขออวยชัยให้สุขสันต์
ปลอดภัยทุกวี่วัน                     หลับและฝันดี ตลอดไป ยิ้มกว้างๆ     

ขอให้ทำมาค้าขึ้น                    มีเงินหมื่นเงินแสนหลายหลาย
หากคุณเชิญขึ้นบ้านใหม่           ฉันจะไปให้คุณยล ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
๋๋P

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2011, 00:17:39 »

ป๊าดดด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณจ้า มาอวยพร จรถึงที่
บ้านหลังนี้ เป็นหนี้ ก็หลายแสน
ต้องทำงาน ใช้หนี้แบงค์ ชดใช้แทน
งานก็แสน ลำบาก สุดตรากตรำ

อยากจะเชิญ มาทำบุญ ขึ้นบ้านใหม่
แต่อีกใจ กลัวจะเลี้ยง ไม่อิ่มหนำ
แขกมากไป งานต้องใหญ่ ได้จดจำ
ทั้งร้องรำ สุขสันต์ กันทั้งคืน

แค่ทำบุญเลี้ยงพระ เท่านั้น เพราะเจ้าภาพไม่ดื่ม

* 2.gif (40.71 KB, 100x100 - ดู 483 ครั้ง.)
๋๋P

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2011, 21:42:31 »

โน คอมเม้นท์

คงต้องไปถามเจ้าที่ซะแล้วงานนี้  ยิงฟันยิ้ม

* สนใจ.gif (59.07 KB, 180x250 - ดู 465 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2011, 22:40:33 »

ดีแล้วล่ะที่ทำแบบง่าย ง่าย
ไม่จำเป็นต้องเน้นเรื่องอาหาร
ฉันเองก็ทำแบบกันดาร
เชิญพระมาฉัน เพียงองค์เดียว ยิ้มกว้างๆ

สำหรับคนจะทำการตั้งศาลพระภูมิ จะไปหาเบอร์โทรศัพท์มาให้ เพราะเคยมาทำที่บ้าน  ไม่ค่อยเสียตังค์มากเท่าไร แล้วจะ  ส่งไปให้ (เจรจากันเอง)

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
๋๋P

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2011, 23:28:55 »

เชิญพระมาฉัน เพียงองค์เดียว ยิ้มกว้างๆ

สำหรับคนจะทำการตั้งศาลพระภูมิ จะไปหาเบอร์โทรศัพท์มาให้ เพราะเคยมาทำที่บ้าน  ไม่ค่อยเสียตังค์มากเท่าไร แล้วจะ  ส่งไปให้ (เจรจากันเอง)

ขอบคุณค๊าฟ ประหยัด ไปรึเปล่า?
พระรูปเดียว  ยิ้มกว้างๆ

* หมูยิ้ม.gif (3.59 KB, 50x50 - ดู 454 ครั้ง.)
๋๋P

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 22:15:19 »

เพิ่งรู้มาวันนี้ว่าทำบุญบ้านก็นิมนต์พระมาทำพิธีแค่รูปเดียวก็ใช้ได้ จริงๆ

* 3.gif (13.72 KB, 100x100 - ดู 418 ครั้ง.)
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 21:31:12 »

เพิ่งรู้มาวันนี้ว่าทำบุญบ้านก็นิมนต์พระมาทำพิธีแค่รูปเดียวก็ใช้ได้ จริงๆ
ทางบ้านผมที่เชียงใหม่ก็นิมนต์รูปเดียวครับในวันที่ขึ้นอยู่ วันแรก
มาเจอที่เชียงราย นิมนต์กันห้ารูป จะใช้เวลาทำบุญบ้านกันเท่านั้น

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
๋๋P

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 23:28:00 »

ใช่ครับส่วนใหญ่ที่บ้านผมก็นิมนต์ห้ารูป

แต่บางท่านก็ว่ารูปเดียวถูกต้องเหมือนกัน

แต่ก็ไม่รู้ที่มา

* 2.gif (40.71 KB, 100x100 - ดู 418 ครั้ง.)
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2011, 13:27:26 »

ตอบตามตรงว่าการขึ้นศาลต่างๆเนี่ยไม่เกี่ยวกับพระเลยเป็นเรื่องทางพราหมณ์เขา...เอาพระมาเจ้าที่เปิดกระเจิงเจ้าที่เป็นวิญญาณนะครับ ผีกลัวอะไรเหรอ.... ยิงฟันยิ้ม ;Dการตั้งจริงก็ต้องดูทิศการหันหน้าการวางตำแหน่งให้เหมาะสมไม่งั้นงานเข้าอีก..อยุ่ไม่สงบเลยไม่ใช่เรื่องเล่นนะครับลองไปที่ se-ad หาดูตำราการตั้งศาลดูจะได้รู้ว่าควรทำยังใงนะครับ...ไม่ต้องเอาอาจารย์มาก็ได้..เพราะบางครั้งเท่าที่เห็นมาก็รู้ไม่จริงไปซื้อมาอ่านเถอะเชื่อผม เสียน้อยเสียยาก แล้วจะเสียใจภายหลังนะของแบบนี้มันมองไม่เห็นอันตรายนะครับ..... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
๋๋P

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2011, 22:43:00 »

ตอบตามตรงว่าการขึ้นศาลต่างๆเนี่ยไม่เกี่ยวกับพระเลยเป็นเรื่องทางพราหมณ์เขา...เอาพระมาเจ้าที่เปิดกระเจิงเจ้าที่เป็นวิญญาณนะครับ ผีกลัวอะไรเหรอ.... ยิงฟันยิ้ม ;Dการตั้งจริงก็ต้องดูทิศการหันหน้าการวางตำแหน่งให้เหมาะสมไม่งั้นงานเข้าอีก..อยุ่ไม่สงบเลยไม่ใช่เรื่องเล่นนะครับลองไปที่ se-ad หาดูตำราการตั้งศาลดูจะได้รู้ว่าควรทำยังใงนะครับ...ไม่ต้องเอาอาจารย์มาก็ได้..เพราะบางครั้งเท่าที่เห็นมาก็รู้ไม่จริงไปซื้อมาอ่านเถอะเชื่อผม เสียน้อยเสียยาก แล้วจะเสียใจภายหลังนะของแบบนี้มันมองไม่เห็นอันตรายนะครับ..... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณครับ เกี่ยวกับศาลเจ้าที่

แต่ที่คุยเรื่องพระนั้น เป็นเรื่องทำบุญบ้านน่ะครับ

* 486a65faa42da.gif (12.21 KB, 50x47 - ดู 413 ครั้ง.)
M y L O V E . . . a
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ขออภัยในบางลีลา...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 11:43:25 »

ป๊าดดด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณจ้า มาอวยพร จรถึงที่
บ้านหลังนี้ เป็นหนี้ ก็หลายแสน
ต้องทำงาน ใช้หนี้แบงค์ ชดใช้แทน
งานก็แสน ลำบาก สุดตรากตรำ

อยากจะเชิญ มาทำบุญ ขึ้นบ้านใหม่
แต่อีกใจ กลัวจะเลี้ยง ไม่อิ่มหนำ
แขกมากไป งานต้องใหญ่ ได้จดจำ
ทั้งร้องรำ สุขสันต์ กันทั้งคืน

แค่ทำบุญเลี้ยงพระ เท่านั้น เพราะเจ้าภาพไม่ดื่ม

สาธุเจ้าของบ้านด้วยคน

ผมก็ว่าจะเอาแนวเนี๊ยะ

ไม่รู้จักกันนะครับ

แต่อยากยินดีด้วยเฉยๆ

ว่าแต่ว่า บ้านใหม่อยู่โซนไหนครับ.....ถามเฉยๆ อีกเช่นกัน

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
หน้า: [1] พิมพ์