เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 07:35:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  บวชเณรในเมือง วัดไหนดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บวชเณรในเมือง วัดไหนดี  (อ่าน 3061 ครั้ง)
bongbong
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2011, 17:05:24 »

มีที่ไหนสามารถบวชเณร ในเมืองโดยบวชแค่ 10วัน เด็กอายุ 11ขวบคะ อยากให้เป็นวัดที่เคร่งนิดนึงค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 13:24:41 โดย bongbong » IP : บันทึกการเข้า
บัวล้านนา
ชั้นประถม
*

ไปให้สุดแล้วหยุดที่.. "พอ"

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 12:13:23 »

บวชวัดพระสิงห์เลยครับ เจ้าคณะจังหวัดท่านอยู่ที่นั่นครับ
การสอนของท่านดีมากครับ............

อีกหนึ่งความคิดเห็น

แต่ถ้าเป็นภิกษุ  ต้องไปบวชที่วัดถ้ำผาจม แม่สายครับ
ในสายวัดป่า หลวงพ่อท่านถือเป็นพระอริยะแล้วครับ

**-- จงฉลาดพอที่จะรู้ว่า..ลำพังเรานั้นไม่รู้ไปซะทุกสิ่ง...--**
ละอ่อนศิลป์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 12:44:24 »

มีที่ไหนสามารถบวชเณร ในเมืองโดยบวชแค่ 10วัน เด็กอายุ 11ขวบคะ อยากให้เป็นวัดที่เคร่งนิดนึงค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

วัดพระแก้ว พระอารามหลวง ครับ บวชวันที่ 1 เมษายน - วันที่ 10 เมษายน 2554 ครับ ถ้าจบชั้นป.6แล้วสามารถศึกษาต่อระดับมัธยมศึกษา ได้น่ะครับ ลองไปติดต่อดูครับ ( บวชฟรี )
chandat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 08:41:07 »

วัดนิมมานรดี บางแค เริ่ม 24-31 เข้าอบรบ22 มีนา
สนใจโทร02-8011995
^<หมูช:มวง>^
มัธยม
**

~MSๅด~>~เชีeJSๅe<~

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 08:57:46 »

วัดพระแก้ว พระอารามหลวง ครับ บวชวันที่ 1 เมษายน - วันที่ 10 เมษายน 2554 ครับ ถ้าจบชั้นป.6แล้วสามารถศึกษาต่อระดับมัธยมศึกษา ได้น่ะครับ ลองไปติดต่อดูครับ ( บวชฟรี )

นี่น่าจะใกล้เคียงสุดนะคะ

>>>"" ค ว า ม ทุ ก ข์ ... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ห็ น .... ไ ม่ ใ ช่ .... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ป็ น ......" ""<<<

>>>"" มองเห็นตัวตน เท่ากับ มองเห็นธรรมะ ""<<<
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 09:03:45 »

เงียบ สงบ ได้พบชาวบ้าน(จริงๆ)
วัดดอยพระบาท (ติดสนามบินเก่า)

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 09:45:09 »

วัดโป่งพระบาทครับ  เงียบ สงบของจริงครับ  ไม่มีไฟฟ้า  กลางคืนมีแต่แสงเทียน และแสงดาว  พระอาจารย์เป็นศิษย์สาย หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
พระสิงห์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 09:16:43 »

วัดพระสิงห์ รับจำนวน 50 รูปเท่านั้นครับ แล้วไปปฏิบัติธรรมที่วัดวรกิตตรามครับ วัดสวนโมกข์

tukta906
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 20:18:13 »

ของวัดพระสิงห์ตอนนี้เปิดรับสมัครแล้วหรือยังคะ  กำหนดบวชเป็นช่วงต้นเมษายนเหมือนปีที่แล้วหรือไม่คะ  ขอบพระคุณค่ะ ยิ้มกว้างๆ
วัดพระสิงห์ รับจำนวน 50 รูปเท่านั้นครับ แล้วไปปฏิบัติธรรมที่วัดวรกิตตรามครับ วัดสวนโมกข์
พระสิงห์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 21:16:20 »

ของวัดพระสิงห์ตอนนี้เปิดรับสมัครแล้วหรือยังคะ  กำหนดบวชเป็นช่วงต้นเมษายนเหมือนปีที่แล้วหรือไม่คะ  ขอบพระคุณค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ใช่แล้ว เปิดรับสมัครแล้ว จะบวชวันที่ 1 - 10 เมษายน เหมือนเดิม. ตอนนี้มีผู้ปกครองประสงค์ให้ลูกสมัคร ประมาณ 10 คนแล้ว
จุดประสงค์ในจัดอุปสมบทสามเณรในครั้งนี้ก็เพื่อ ให้เด็กได้รู้จริยธรรมอันดี โดยมีเจ้าหน้าต่างๆมาอบรมเพิ่มเติมความรู้เด็ก เช่น  เจ้าหน้าที่สำนักงานพุทธศาสนาจังหวัดเชียงราย  เจ้าหน้าที่สำนักงายวัฒนธรรม เจ้าหน้าที่สถานพินิจ  เจ้าหน้าที่เรือนจำ  สร้างบุญกุศลตั้งแต่เด็ก และเป็นการฝึกเด็กให้ดำรงชีวิตตามรอยทางแห่งคุณธรรม กิจวัตร ในการดำเนินชีวิตในแบบที่บ้านไม่ได้ทำ เช่น การอดทนการทานข้าวเช้า กลางวันพร้อมกัน การพิจารณาอาหารที่จะทาน  การตื่นแต่เช้าเพื่อฝึกตนเอง การนั่งสมาธิ เดินจงกลม เพื่อทำให้เด็กได้มีสติ ความอดทนต่อสิ่งที่จะทำมากขึ้นและให้เด็กได้ช่วยเหลือตัวเอง เช่น การล้างจาน ล้างแก้ว ล้างบาตร การซักจีวร.

khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 08:06:24 »

ทางเคร่งหาใช่ทางทีพระพุทธองค์ทรงสรรเสริญ...ทางสายกลางอยู่อย่างธรรมชาติไม่อึดอัดไม่หย่อนยาน พอดีๆตามจริตและวัย นั้นย่อมให้ผลต่อผู้ปฎิบัติได้ดีกว่า การบวชนั้นเป็นการออกจากกองทุกข์ หาใช่มาหาความทุกข์ไม่..... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 08:58:35 »

พอดีลูกก็ไม่มี หลานก็เพิ่งจะ 3 ขวบ แต่อยากร่วมเป็นเจ้าภาพบวชเณรไม่ทราบวัดไหนรับ เจ้าภาพร่วมบววชเณร หรือรับบริจาคปัจจัยบ้างครับ ขอบคุณครับ

* 222.jpg (10.78 KB, 259x195 - ดู 495 ครั้ง.)

* 111.jpg (13.35 KB, 260x194 - ดู 490 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 14:57:05 โดย เมฆพัตร » IP : บันทึกการเข้า
iiล้วiiต่น้oj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 08:56:15 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189576.0
iiล้วiiต่น้oj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 18:23:14 »

พอดีลูกก็ไม่มี หลานก็เพิ่งจะ 3 ขวบ แต่อยากร่วมเป็นเจ้าภาพบวชเณรไม่ทราบวัดไหนรับ เจ้าภาพร่วมบววชเณร หรือรับบริจาคปัจจัยบ้างครับ ขอบคุณครับ
วัดร่องเผียว เลย จ้า http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189576.0
นี่เบอร์โทร เจ้าอาวาส ๐๘๘-๒๒๖๘๖๙๐
bongbong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:29:14 »

ปีที่แล้วให้ลูกบวชที่วัดพระสิงฆ์ ดีมากๆค่ะ..ใครมีโอกาสให้ลูกได้บวชเณรเป็นการศึกษาธรรมะ
และฝึกสมาธิ ให้แก่เด็กด้วย ปีนี้ถ้ามีโอกาสจะไปช่วยทำบุญค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์