เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 18:53:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ระหว่าง ฟร์อด เรนเจอร์ กะ มาสด้า ไฟเตอร์ กะ โตต้า ไมตี้ เซียนรถจะเลือกอะไรคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ระหว่าง ฟร์อด เรนเจอร์ กะ มาสด้า ไฟเตอร์ กะ โตต้า ไมตี้ เซียนรถจะเลือกอะไรคับ  (อ่าน 25181 ครั้ง)
jaroen
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2010, 08:56:43 »

สนใจ สามยี่ห้อนี้ครับ ซื้อมาแล้วไม่ต้องการขายต่อ ใช้ไปทำงาน และก็ไปสวน  ขนข้าวกะข้าวโปต ดาวน์สัก 4-5 หมื่นครับ ไม่รู้จะเลือกอะไรดี รักพี่เสียดายน้องครับ ร้องไห้ ฮืม
ningzuza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2010, 09:03:01 »

ฟร์อด เรนเจอร์ กะ มาสด้า ไฟเตอร์  ครับ คุณภาพกว่าเยอะ คนไม่เคยใช้ไม่รู้เหรอกครับ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2010, 10:31:01 »

ไม่สนใจรับมังกรไปเลี้ยงเหรอครับ แต่ถ้าให้เทียบในเรื่องการใช้งานไม่เน้นขายต่อก็ต้อง ฟอร์ดเรนเจอร์เลยครับ รถดีใช้ทน ช่วงล่างแน่น ซื้อไปใช้งานรับรองไม่ผิดหวัง แต่เจ้าของรถต้องมีฐานะหน่อยนะครับ เพราะรถฟอร์ดกินน้ำมันมาก ราคาขายต่อไม่ต้องพูดถึง ราคาอะไหล่พอทน ศูนย์บริการในเชียงรายมี..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2010, 11:17:30 »

ใช้ฟอร์ดเหมือนกันนะ เครื่องโอเค ช่วงล่างแน่น
ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยได้เข้าอู่เลย ใช้มาหลายปีละ..ถ้าซื้อไว้คุ้มมากๆ
แต่เรื่องน้ำมันเอาการหน่อยนะ แต่ถ้าให้แนะนำให้เลือก
เราว่าเลือกฟอร์ดจะดีกว่า

คนเจริญชอบที่จะปีนขึ้นไปหาสิ่งที่อยู่สูงกว่าเพื่อเทียบเท่า
ไม่ใช่ดึงสิ่งที่สูงกว่าลงมาเพื่อให้เท่ากับ "ตัวเอง"
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 09:51:58 »

ฟอร์ดใช้ดีหากไม่ขายต่อนะ แต่ขายต่อราคาตกมากๆ เครื่องทนทานดี เปลืองน้ำมันหน่อย ซื้อมือ2 จะได้สภาพที่ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ หม้อน้ำติดรถมาไม่ทนฝาหม้อน้ำเป็นพลาสติก เกย์น้ำมันเสียเร็ว
@พหลโยธิน
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 10:06:58 »

ฟอร์ด ทนทาน ตัวถังแข็งแกร่ง
เคยใช้ และเคยถูกคนเมาขับมอเตอร์ไซค์ขับชนท้าย
จบชีวิตติดท้ายรถ แต่ว่ารถฝาท้ายบุบนิดเดียวเอง
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 10:09:11 »

ไมตี้เอ็กซ์ครับ ทนทานดี อะไหล่หาง่าย แต่ถ้าอยากใช้ขับสี่ด้วย ไทเกอร์ครับ เห็นใช้กันทนทานคุ้มค่าเลยครับ

@พหลโยธิน
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 16:50:52 »

รถคันที่ว่าเนี่ยก็ยังใช้อยู่ค่ะ ให้พ่อใช้แทนค่ะ
ไม่ได้ถือสาอะไรมากมาย เพราะรถก็ใหม่อยู่ทีแรกจะขาย
แต่ราคาเหลือแค่ห้าสิบเปอร์เซ็นของตอนที่ซื้อมา ใช้ได้แค่สามปีเอง
เหตุการณ์คร่าว ๆ จอดรถทิ้งไว้แถวบ้านดู่ (หน้าอีฟไอซ์)
คืนเดือนมืด มีฝนตกหนัก (วันฮาโลวีนปี 51)
คนขับเมามาก (มากไม่มากก็แค่แอลกอฮอล์ 220 มิลลิกรัม)
คนตายเป็นน้องชายคนเล็กที่รักมากของตำรวจ
ชนตูม ห้อยติดท้ายรถ สภาพน่ากลัวใช้ได้อยู่
เจ้าของรถช่วยค่าทำศพ 15,000 ทีแรกถูกเรียกร้องค่าเสียหายเกือบแสน
แต่ยอมจ่ายเท่าที่มี ถือว่ามีเคราะห์ด้วยกัน
ซ่อมรถเองประมาณหกพัน
(ที่แพงเพราะว่าเห็นว่าสายในบอกว่าต้องให้ค่าน้ำชาผู้เกี่ยวข้อง)
สุดท้ายก็เลยถูกฟ้องดำเนินคดีตามกฏหมาย
เจ้าของรถถูกฟ้องกระทำการโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ชีวิต
ถูกปรับในศาลห้าพัน จำคุกหนึ่งปี (รอลงอาญา 2 ปี)
ถึงตอนนี้เชื่ออยู่ว่าเรื่องเส้นสายยังมีอยู่ในกฎหมายไทย

แต่เรื่องผี ๆ ไม่เคยเจอเลยค่ะ
หวั่น ๆ เหมือนกันว่าขับ ๆ รถอยู่จะเห็นคนห้อยท้ายเหมือนกัน
แต่ก็ไม่มีอะไร แต่ตรงจุดเกิดเหตุ ก็มีคนมาแทนที่กันบ่อย ๆ นะ
เห็นตุงแดงปักอยู่บ่อย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2010, 17:03:22 โดย lovecarcare » IP : บันทึกการเข้า
oyoyo *^_^*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 19:48:04 »

น่ากลัวครับ..แต่ก็เป็นข้อพิสูจน์ว่ารถ ford ไม่ธรรมดาจริง ๆ

รถคันที่ว่าเนี่ยก็ยังใช้อยู่ค่ะ ให้พ่อใช้แทนค่ะ
ไม่ได้ถือสาอะไรมากมาย เพราะรถก็ใหม่อยู่ทีแรกจะขาย
แต่ราคาเหลือแค่ห้าสิบเปอร์เซ็นของตอนที่ซื้อมา ใช้ได้แค่สามปีเอง
เหตุการณ์คร่าว ๆ จอดรถทิ้งไว้แถวบ้านดู่ (หน้าอีฟไอซ์)
คืนเดือนมืด มีฝนตกหนัก (วันฮาโลวีนปี 51)
คนขับเมามาก (มากไม่มากก็แค่แอลกอฮอล์ 220 มิลลิกรัม)
คนตายเป็นน้องชายคนเล็กที่รักมากของตำรวจ
ชนตูม ห้อยติดท้ายรถ สภาพน่ากลัวใช้ได้อยู่
เจ้าของรถช่วยค่าทำศพ 15,000 ทีแรกถูกเรียกร้องค่าเสียหายเกือบแสน
แต่ยอมจ่ายเท่าที่มี ถือว่ามีเคราะห์ด้วยกัน
(ที่แพงเพราะว่าเห็นว่าสายในบอกว่าต้องให้ค่าน้ำชาผู้เกี่ยวข้อง)
สุดท้ายก็เลยถูกฟ้องดำเนินคดีตามกฏหมาย
เจ้าของรถถูกฟ้องกระทำการโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ชีวิต
ถูกปรับในศาลห้าพัน จำคุกหนึ่งปี (รอลงอาญา 2 ปี)
ถึงตอนนี้เชื่ออยู่ว่าเรื่องเส้นสายยังมีอยู่ในกฎหมายไทย

หวั่น ๆ เหมือนกันว่าขับ ๆ รถอยู่จะเห็นคนห้อยท้ายเหมือนกัน
แต่ก็ไม่มีอะไร แต่ตรงจุดเกิดเหตุ ก็มีคนมาแทนที่กันบ่อย ๆ นะ

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
Joker_manu
ชั้นประถม
*

รับขายฝาก บ้าน ที่ดิน อาคาร โรงแรม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2010, 09:17:25 »

มาสด้ากับฟอร์ดทั้งข้างนอกข้างในเหมื่อนกันหมด
ต่างกันแค่ยี่ห้อ  แต่ยอมรับแข็ง แรงไม่มี ช่วงล่างแน่น
เข้าโค้งใส่ได้แต็มๆไม่มีหลุด  แต่เจอฟนไม่ได้ไหล
ใช้มาสด้ามา 5 ปี เอาไปตกถนนครั้งเดียวตอนฟนตก
เรื่องเครื่องไม่มีปัญหา แต่กินน้ำมันมาก ตก 12 กิโล/ลิตร
ฟันธงซื้อรถมือสอง มาสด้ากับฟอร์ด สบายใจกว่าไม่ต้องซ่อม

บริการรับขายฝาก บ้านที่ดิน อาคาร โรงแรม สวนการเกษตร  0843781339 โจ๊ก
yong cr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2010, 11:42:34 »

รถฟอร์ดใช้ดีทนทานมาก แต่จะมีปัญหามากคือฝาเครื่องเพราะเป็นอลูมินั่ม ถ้าร้อมจัดๆฝาปิดจะโก่ง ซ่อมต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวราคาก็สัก 40000 บาทครับ
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2010, 12:17:41 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ สนใจฟอร์ดแล้วละครับ แล้วเต้นท์ใหนที่ราคาเบาๆบ้างครับ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ (วันๆ ทำแต่งานครับเช้าจนถึงค่ำ จึงไม่ได้ออกไปดูรถเลยครับ)
lekalone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 20:04:49 »

นึกว่าขายไปแล้วนะคะรถคันนี้

มันเป็นความซวยค่ะ  ไม่ได้ทำอะไร  เค้ามาชนเอง  เรายังได้จ่ายให้เค้า

เค้าซวยหรือ เราซวยก้อไม่รุ  แต่จำเหตุการณ์ได้คะ

อิอิ
krai_898
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 14:15:22 »

ผมก็ใช้ฟอร์ดตัวคอมมอนเรลอยู่ครับ ขับดีมากเครื่องแรงดี (เมื่อเทียบกับรถยี่ห้ออื่นในรุ่น 2500 cc.) เรื่องความน้ำมันก็ประหยัดดีครับ พอๆกับรถรุ่นอื่นครับ ลองเทียบดูแล้วครับ ใช้ดีมากๆ ฟันธง อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
dnet
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 16:48:03 »

มาสด้า กับ ฟร์อด อะไหล่หายากหน่อย แต่เบรนมาจากที่เดียวกัน อะไหล่ต่างกันแค่บางชิ้น ประหยัด แรงพอได้
โตโยต้า ถ้ารุ่นไมตี้เอ้ก สอบถามหลายท่านเปลืองน้ำมันไปหน่อย แต่แรงนี่ได้เปรียบแน่ถ้าเอาขึ้นเขาขึ้นดอยบ่อย ๆ อะไหล่หาง่าย แต่ถ้าให้แนะนำผมว่าเอาไทเกอร์ดีกว่าครับ แรงดี อะไหล่แจ่ม ประหยัดด้วย

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

แต่ให้ผมทำผมจะเอาโตโยต้ามาวาง J นะครับ หุ หุ

krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 07:49:15 »

ใช้รถมือสอง ผมว่าม้าสด้ากับฟอร์ดดีกว่าเยอะ รถปีใหม่กว่า  สภาพไม่ต้องเทียบกันละครับ คนละฟิวส์เลย รถปีเดวกัน โตโย แพงกว่าเห็นๆ เอาเงินส่วนเกินจากราคาที่แพงกว่าไปใช้อย่างอื่นดีกว่าครับ
athitlee1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010, 14:24:43 »

เชียร์ไมตี้ เพราะใช้อยู่ เครื่องดี ไม่งอแง ไว้ใจได้ บรรทุกดี  แต่ต้องดูรถเป็น ชนหนักหรือเปล่า
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2010, 10:52:54 »

- ถ้าคุณ เน้นประหยัดน้ำมัน อะไหล่ถูกกว่า เป็นหลัก แนะนำ ไมตี้
  - ถ้าคุณ เน้นโครงสร้างแน่น ช่วงล่างดี เกาะถนน  เป็นหลัก แนะนำ ฟอร์ด เรนเจอร์
  - ถ้าซื้อมือสอง ในราคาที่เท่ากัน ฟอร์ด จะได้ปีใหม่กว่า ออฟชั่นเยอะกว่า แต่ ไมตี้ เป็นรถตลาด ซื้อง่าย ขายคล่อง กว่า ครับ.. ยิ้มเท่ห์
ถูกต้องที่สุด ครับ
Candyman
ชั้นประถม
*

คนเหมือนคน แต่คนไม่เหมือนกัน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2010, 10:54:02 »

ยิงฟันยิ้ม ความคิดผม ผมเลือกแค่ 2 ยี่ห้อ โตโย ไมตี้ กับ ฟอร์ด
ไมตี้ รถตลาด ซื้อง่าย ขายง่าย แต่ถ้ามีเงินเท่ากันกับ ฟอร์ด จะได้รถปีเก่า
ถ้า ซื้อ ฟอร์ด รถดี แข็งแกร่ง ได้รถปีใหม่กว่า แต่ไม่ใช้รถตลาด
 ยิงฟันยิ้ม

ไม่กล้าแตกต่าง ก็ไม่มีวันโดดเด่น
chay katano
ตราบใดมีพระจันทร์ ข้าจะก้มหน้าสู้เพื่อเสรี
ชั้นประถม
*

ความอดทน ทำให้ชีวิตดีขึ้น

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2012, 18:59:48 »

ผมใช้มาหมดสุดท้าย ปลงใจ คบฟอร์ดเรนเจอร์ ผมขับ 140 กลับจากเชียงราย หลับในตก ข้างทางคว่ำ2 ตะหลบผมกับเพื่อนอีก1คน คาดเข็มขัด ไม่มีบาดเจ็บแบบอาการหนักๆเลยฟกช้ำนิดหน่อย รถหงายท้องกลางทุ่งนา ห่างถนน เกือบ 20 เมตร ใครๆรวมมาถามตอนคานออกรถ ว่ามีพระอะไร ผมกับเพื่อนไม่มี ผมรอดมาได้เพราะ โครงสร้าง นิรภัยในห้องโดยสาร มันหยุบแค่นิดหน่อย ถ้าเป็นไอ้ต้า อีดีแม็ก ผมกับเพื่อน คอหักตายแล้วครับ ต้ังแต่นั้นมาจนวันนี้ ผมเลยยกนิ้วให้ มันไอ้ ฟอร์ด เรนเจอร์ นายแน่มาก
หน้า: [1] 2 พิมพ์