เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 22:43:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  โทรศัพท์มือถือ เครื่องมือสื่อสาร (ผู้ดูแล: ttyy, nuifish, NOtis, Krit_66, ©®*, Active Oper, NG PROTECT)
| | |-+  ขอสอบถามสเปกโทรสับ Quad coer 1.3ghz/ram 1gb/rom16 ใช่งานดีไหมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามสเปกโทรสับ Quad coer 1.3ghz/ram 1gb/rom16 ใช่งานดีไหมครับ  (อ่าน 3818 ครั้ง)
pepsilove2222
หัวหมอ เก่ง แสดงเก่ง
ระดับ ป.ตรี

ปิดๆไปลำไย

« เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2015, 12:59:12 »

ขอคำแนะนำและ ชี้แนะด้วยครับ Quad coer คืออะไรครับ MediaTek MT6582 1.3 GHz quad-core ARM Cortex-A7 ประมาณนี่ครับ ใครช่วยอธิบายหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2015, 13:07:52 โดย pepsilove2222 » IP : บันทึกการเข้า

ไม่แกงกันเองนะ โตแล้ว
FirstD1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2015, 23:24:04 »

MediaTek  = เป็นยี้ห้อของCPU
MT6582    = รหัสรุ่นของCPU ยี้ห้อMediaTek
1.3 GHz    = ความเร็วของหน่วยประมวลผล ต่อ 1 Core
quad-core = มีหน่วยประมวลผล 4 Core
ARM Cortex-A7 = สถาปัตยกรรมของCPU

ยี้ห้อของCPU มีหลายยี้ห้อเช่น NVIDIA, Mediatek, Qualcomm, Intel และ exynos (ผลิตโดย Samsung)
ส่วนที่ถามว่าใช้ดีมั้ยนี่ตอบไม่ได้ครับ ต้องลองเล่นลองใช้เองครับ ดูจากสเป็คอย่างเดียวตอบยากมาก เพราะความเร็วของCPU ถึงจะเห็นว่าความเร็วเท่ากันแต่ ตอนใช้งานอาจจะเร็วไม่เท่ากัน สถาปัตยกรรมของCPU ตัวนี้เป็นA7 ปัจจุบันมีถึงA53หรือมากกว่า ถึงจะดูว่าความเร็วมันเท่ากัน(1.3 GHz)แต่สถาปัตยกรรมอาจแตกต่างกันซึ่งตัวที่สถาปัตยกรรมสูงกว่า(พวกAสูงๆ)จะเร็วกว่า(กินแบตฯมากกว่าด้วย)
เรื่องแรม(RAM) มีแรมเยอะไม่ได้แปลว่าจะเร็วกว่า แต่มีเยอะไว้มันก็ดี ปัจจุบันแนะนำว่าควรเลือกขั้นต่ำคือ 1GB ขึ้นไป
รอม(ROM) คือหน่วยความจำภายใน(ที่เก็บข้อมูลต่างๆในเครื่อง) จะมากหรือน้อยอยู่ที่การใช้งานของเรา

จากสเป็คนี้ก็ใช้งานได้น่าพอใจในระดับหนึ่งครับ (มือถือก๊อป ใช้กันเยอะ)

และทั้งหมดที่กล่าวมานั้นยังต้องพึ่งตัวจัดการควบคุมก็คือ ซอฟต์แวร์ เช่น Android ,Windows Phone ,IOS และซอฟต์แวร์นี่แหละที่สำคัญสุด ที่จะบอกได้ว่าเครื่องนี้น่าใช้มั้ยถึงต้องบอกว่าต้องไปลองเล่นลองใช้เองถ้าใช้แล้วโอเค ลื่นไหล ไม่กระตุกไม่ค้าง ถ้าชอบก็ซื้อเลย
การจะซื้อมือถือเครื่องนึงยังมีรายละเอียดลึกๆอีกมากมาย ทั้งการใช้งานของเราว่าใช้ทำอะไรบ้าง จะใช้งานนานเท่าไหร่ มีที่ซ่อมไหม มีอะไหล่หรือเปล่า สุดท้ายสำคัญที่สุดคือ งบประมาณของเราครับ
ปล. สงสัยอะไรถามได้ครับที่กล่องข้อความ https://www.facebook.com/prapatorn.first ถ้ารู้จะตอบให้ครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เลดี้อาร์ทติส แทททู เชียงราย
GaliLeo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2015, 23:51:44 »

เป็น CPU ยอดนิยมที่ I-mobile ใช้เจอหลายรุ่นมาก
ที่จำได้
 IQ 6.9 DTV
 IQ X zeen
 IQ5.6
 IQ1.5 DTV และอีกมากมาย

ถ้าเคยใช้มือถือรุ่นท็อปๆ มาสเปคนี้ ก็คงจะช้าหน่อย  ถ้าไม่คิดอะไรก็ใช้ไปเถอะ  การใช้งานแต่ละคนไม่เท่ากัน
เคยใช้ในรุ่น IQ5.6  ไม่ประทับใจเท่าไหร่ ขายถูกไปแล้ว   ฮืม
ake123456
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2015, 23:57:34 »

Quad coer 1.3ghz/ram 1gb/rom16  ใช้ได้ดีครับ

ลองเช็คใน youtube ครับ

รุ่นที่สนใจ รีวีว วิธีใช้ ความเร็ว

เสริมครับ เครื่องที่ใช้นานฯจะช้าลงครับ

app ที่ทำให้เครื่องเร็วขึ้น กำจัดขยะ

เครื่องจะเร็วขึ้นครับ
pepsilove2222
หัวหมอ เก่ง แสดงเก่ง
ระดับ ป.ตรี

ปิดๆไปลำไย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 00:22:53 »

ขอบคุนครับทุกท่านครับบบ

ไม่แกงกันเองนะ โตแล้ว
หน้า: [1] พิมพ์