เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:47:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ใครรู้เหตุผลบ้างมัยครับ ว่า ผู้หญิงเชียงรายทำไม่ชอบ พูด คำว่า ฮิ้ว............
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครรู้เหตุผลบ้างมัยครับ ว่า ผู้หญิงเชียงรายทำไม่ชอบ พูด คำว่า ฮิ้ว............  (อ่าน 2845 ครั้ง)
BigBombZa
มัธยม
**

ดีแต่ทำให้เธอเสียความ.....

« เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2011, 23:16:51 »

ผมอยากรู้ความเป็นไปป็นมาขอคำนี้มากเลยครับ ฮิ้ว............ งง  เลยเรา
บ่าวเริงปอย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2011, 23:30:45 »

เพราะมี ฮ่า....เลยต้องมีฮิ้ว  แต่เท่าที่ผมเห็นผู้หญิงเชียงรายแทบทุกคนชอบพูดนะคำนี้ ยิ่งในวงเหล้า ต้องมีฮิ้ว จบประโยคตลอดนะยิ่งมีคนเยอะเท่าไหร่ยิ่งฮิ้วเสียงดัง

อ้ายตึงมัก อ้ายตึงหุม...
BigBombZa
มัธยม
**

ดีแต่ทำให้เธอเสียความ.....

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 02:34:21 »

เพราะมี ฮ่า....เลยต้องมีฮิ้ว  แต่เท่าที่ผมเห็นผู้หญิงเชียงรายแทบทุกคนชอบพูดนะคำนี้ ยิ่งในวงเหล้า ต้องมีฮิ้ว จบประโยคตลอดนะยิ่งมีคนเยอะเท่าไหร่ยิ่งฮิ้วเสียงดัง
นี้นเนาะครับ
porridge
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 11:20:05 »

ใช่เลยครับ ยิ่งเมายิ่งดัง  ยิงฟันยิ้ม
demonza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 11:24:14 »

เป็นมานานแล้วครับ  ฮ่า...... ฮิ้ว  เวลา สาวๆเชียงรายฮา ขำ
คำอ้ายบ้านดู่
ระดับ ป.ตรี

คำอ้ายบ้านดู่

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 19:52:42 »

ม่วน, สนุก, Fun, Happy
ละอ่อนเทิงพลัดถิ่น
ระดับ ป.ตรี

รับทำและออกแบบเสื้อผ้าวัยรุ่นชาย โทร.0909027407(ญา

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 21:48:16 »

ม่วน, สนุก, Fun, Happy
+1 ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

You'll Never Walk Alone.
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2011, 22:07:07 »

ฮ่า   ฮิ้ว ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
rakyha2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 07:34:51 »

อาการแสดงออกถึงความสนุกในคนกลุ่มหนึ่งที่ "สะใจสุด ๆ"  "ความสนุกสุด ๆ" "ชัยชนะแบบกูว่าแล้ว"
เเมวมองเชียงรายโฟกัส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 07:40:55 »

* 4636091883_a16e1b58fa_o.jpg (58.01 KB, 482x164 - ดู 526 ครั้ง.)
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2011, 18:54:41 »

ฮา....(ใคร่...........โดน).........หิ้ว   ว่าเอาคนเดียว
ป้อจายก็เป็นเน่อ
nuehzaa
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2011, 20:09:08 »

มีหนูคนึงอ่าไม่ฮิ้ว ที่เค้าพูดแบบนี้ก็เพราะว่าสังคมของเค้าเป็งอย่างนี้อ่าค่ะ ไม่ต้องซีเรียส มิช่ายเรื่องร้ายแรงแต่อย่างใด
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2011, 09:15:11 »

มันเป๋นคำอุทาน
ที่สุดถึงที่สุดของอารมณ์สนุกนะครับ
ฮิ้วววววววววววววววววววววว..อิอิ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
nataann
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 15:09:50 »

เออ จริงๆ
คนเมืองเอา เวลา เฮ กัน
มักมีคำว่า ฮาฮิ้ว

ที่อื่นไม่มีนระ

เอกลักษณ์ จริงๆ
ลูกหล้าแม่อุ้ย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 18:44:42 »

ใช่เลยครับ ยิ่งเมายิ่งดัง  ยิงฟันยิ้ม
หันตวย อย่างยิ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม
n.md
มัธยม
**

อดทนเพื่อสองสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก ~~~~~~~~~

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 22:39:30 »

หันตวย อย่างยิ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม

แม่นๆๆ+

>>หนึ่งก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ<<
>>สองก้าวหนึ่งที่พลาดไป   คือก้าวใหม่ที่มั่นคง<<
ohyes
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 22:52:36 »

ก่อหันอู้อยู่เวลาเมาหนักแก่ 5555 (บ่าใด้ไปฮิ้วกับเปิ้นเน่อ มอกก่านั่งผ่อเขากิ๋นเหล้า)
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 23:01:56 »

มันเป๋นคำอุทาน
ที่สุดถึงที่สุดของอารมณ์สนุกนะครับ
ฮิ้วววววววววววววววววววววว..อิอิ

เอ้าาา ลุงคำ ชนนนนน
ฮิ้ววววววววว
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 23:03:39 »

คงไม่ใช่ผู้หญิงเชียงรายทุกคนมั้ง หรือว่าอาจจะไม่ช่ส่วนใหญ่มั้งคะ เราคนหนึ่งนะ ที่ไม่พูดคำว่า ฮิ้ว

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 14:58:09 »

คงไม่ใช่ผู้หญิงเชียงรายทุกคนมั้ง หรือว่าอาจจะไม่ช่ส่วนใหญ่มั้งคะ เราคนหนึ่งนะ ที่ไม่พูดคำว่า ฮิ้ว
เชียงใหม่ยังพบเจออยู่ครับ ตามงานปอยต่างๆ
ส่วนใหญ่ที่ฮิ้วววววว กันจะเป็นวัยเลข 4 ขึ้นไปนะครับ
รุ่นหลังลงมาไม่ค่อยเจอแล้วครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หน้า: [1] 2 พิมพ์