เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 06:30:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนถามปัญหาการใช้ไลน์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนถามปัญหาการใช้ไลน์  (อ่าน 623 ครั้ง)
pammiu
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015, 12:15:38 »

รบกวนถามนะคะ เวลาเล่นไลน์เกิดปัญหาคือ มีเพื่อนคนนึงที่เราอ่านไลน์ของเขาได้ทุกข้อความ แต่เขามองไม่เห็นข้อความที่เราส่งให้เลยเกิดจากอะไร
(จะเกิดกับเพื่อนคนนี้เท่านั้น เวลาคุยกันหนึ่งต่อหนึ่ง แต่ถ้าคุยในกลุ่มไม่มีปัญหานะคะ)
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015, 20:28:06 »

ได้ตั้งค่า อะไร กับเพื่อนคนนี้ไว้รึป่าวครับ ถ้าคนอื่นไม่เป็น ถ้าเป็นผมจะลองลบไลน์เดิมออก รีเซ็ตเครื่องใหม่ แล้วโหลดไลน์ลงใหม่ ถ้าไม่หายก็....ไม่ทราบแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015, 10:18:17 »

รบกวนถามนะคะ เวลาเล่นไลน์เกิดปัญหาคือ มีเพื่อนคนนึงที่เราอ่านไลน์ของเขาได้ทุกข้อความ แต่เขามองไม่เห็นข้อความที่เราส่งให้เลยเกิดจากอะไร
(จะเกิดกับเพื่อนคนนี้เท่านั้น เวลาคุยกันหนึ่งต่อหนึ่ง แต่ถ้าคุยในกลุ่มไม่มีปัญหานะคะ)

เขาส่งมาให้เราอ่านได้ แล้วเขา "remove"หรือ"ลบ" การสนทนาของเราออกไปครับ
ตอนที่เราส่งไปนั้น ในหน้าสนทนารวม จะแสดงข้อความล่าสุด วิธีที่อ่านแบบไม่กดเข้ามาอ่าน (อย่า-งงนะครับ) คือ อยู่ที่หน้าสนทนาหลัก แล้วข้อความที่เราส่งไป จะแสดงทีละข้อความ และหยุดที่ข้อความล่าสุด
จากนั้นอีกฝ่ายก็ที่ช่องสนทนาของเราแล้วแตะค้างไว้เพื่อที่จะลบออก

พอจะคุยกับเรา ก็เลือกที่ชื่อเราแล้วส่งข้อความมาใหม่ เราก็อ่านได้ตามปกติ

ทำแบบนี้ครับ รายละเอียดปลีกย่อย ๆ อื่น ๆ ขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้ครับ ว่าถ้าเป็นแบบที่ผมแนะนำไว้จริง ทำไมอีกฝ่ายทำแบบนั้น
RazeR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 21:37:33 »

จขกท. รู้ได้ไงว่าเพื่อนมองไม่เห็นข้อความที่ส่งไปให้ ดูจากข้อความในห้องสนทนาที่จะขึ้นว่า read หรือเปล่า  ปกติถ้าขึ้น read แสดงว่าคนที่เราส่งข้อความไปให้ได้เปิดดูแล้ว   

ก็อย่างที่ re บนบอก ถ้า จขกท. เห็นข้อความที่เพื่อนส่งมาให้ แต่ข้อความที่ จขกท. ส่งไป
ไม่ขึ้น read แสดงว่าเค้าใช้วิธีการอ่านข้อความของ จขกท. ผ่าน notification ที่เด้งขึ้นมา
โดยไม่ได้เข้าห้องสนทนา แล้วก็ลบข้อความทิ้งทันที ...  เอ แบบนี้มันยังไง ๆ ยังกะแอบ
มีกิ้กแน่ะ อิอิ

แต่ถ้า จขกท. ถามเพื่อนแล้วเค้าบอกว่าไม่เห็นข้อความที่ จขกท. ส่งไปให้เลย แบบนี้
ก็สลิดละ แสดงว่าไม่อยากคุยกะ จขกท. แต่แอบอยากรู้ว่า จขกท. ส่งข้อความมาว่าไง
nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2015, 04:51:15 »

ดูจากอาการน่าจะเป็น  ข้ออ้าง  มากกว่านะครับ

จริงๆอาการที่พิมพ์ไปแล้วข้อความไม่ขึ้น เป็นไปได้ แต่น้อยยยยยยยยย มาก
คือช่วงที่อินเตอร์เน็ตล่ม มันก็จะขึ้นข้อความแถบขาวๆ (ส่วนใหญ่จะเิดจากส่งไฟล์ภาพที่มีลายละเอียดสูง)

การคุยเป็น text  นั้นจะใช้เน็ตน้อยมาก (แต่ละคำไม่ถึง16kbแน่นอน)

งง จุง เบย
หน้า: [1] พิมพ์