เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:45:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เหตุผล..... เลิกกัน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เหตุผล..... เลิกกัน  (อ่าน 844 ครั้ง)
law149ru
ตามหากัณยามิตร
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 01:14:41 »

ผมเลิกคบกับคนๆหนึ่ง จากปัญหาดังต่อไปนี้
1.เขายังสนุกกับโลกออนไลน์ 2.เขายังสนุกกับมือถือ 3.สุดท้ายสิ่งเหล่านี้เข้ามาทำลายเรา ด้วยการคุยกับคนอื่น ...... 4.ว่างจัด เหรอ เป็นที่สันดานคน.......
 ผมจับได้ว่าแอบคุยกับหนุ่มในเกมส์ ในไลน์ โทรหากันตอนผมไม่อยู่ไม่รู้ไม่เห็นเหรอตอนเผลอ
ผมเคยให้อภัยก็หลายครั้งนะ แต่ครั้งสุดท้ายนี้ผมก็ต้องจากไปแล้วละ ไม่งั้น ก็หาเขามาสวมรอเลย
 ผม งงว่า สมมุติ อยู่กับผม ตอนผมเผลอ แอบคุย จับได้เลิก แล้วไปคบคนที่แอบคุยไปอยู่ด้วยกันมันจะแอบคุยคนต่อไปหรือไม่ นี่แหละที่ผมอยากรู้

เอาละ ขอนอกเรื่องนิด จากที่ผมสังเกตุในชีวิตประจำวันไม่ว่าจะไป7-11 ไปที่ห้าง ไปร้านค้า เหรอที่ต่างๆ ทุกๆวันนี้จะเห้นคนหยิบสมาทโฟน ไม่ก็แท๊ปเลต มาเลื่อนไปๆมาๆ  ผมตั้งขอสังเกตุว่า ธุรกิจร้อยล้าน ? หาความรู้รอบตัว ? ขาดไม่ได้ใจจะขาด ? บางทีนั่งบนรถเครื่องหน้า7-11 2คนกับเพื่อน เลื่อนทั้ง2 ถ้ารถเสียหลักมา หลบทัน?  ok มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลผมเสือกไม่ได้ตัวใครตัวมัน  แต่ชีวิตรู้สึกฝากไว้ที่เครื่อง4เหลี่ยมในอุ้งมือยังไงไม่รู้  เหรอติดแชทติดเช๊คอิน ต้องอัพเดท 24ชั่วโมง ได้เงิน ? ผมคล่อนข้างอคติกับคนที่ เลื่อนสมาทโฟนตลอด 24ชั่วโมง  แต่หากมันจะเพิ่มความสุขใจให้คนทุกๆวันนี้ผมก็เข้าใจ ไม่ว่าจะเป็นแอฟพิเคชั่นต่างๆ แชทผ่านโปรแกรมต่างๆ เขี่ยๆจอไป ยิ้มไป
ผมเห็นละเงิบบบบบบ
 สมัยก่อนผมเขียนจดหมายนะครับ จีบสาว ฉีดหน้ากลางสมุดเรียน เขียนด้วยตัวหนังสือนั่งคิดทั้งวันทั้งคืนจะเขียนอะไร สาวบางคนผมส่งให้ทุกวัน 3ปีผ่านไป มีหลายลัง อันนี้เรื่องจริงสมัยเป้นละอ่อน
เมื่อก่อนโทรศัพท์คุย 3วิไม่เสียตัง โทรศัพท์ตู้ ต่อคิวเป็นชาติหยอดเหรียญ กว่าจะได้คุย... เดี๋ยวนี้
โลกมันก้าวไปเร็วมากๆครับ โปรแกรมแชท ทางเน็ตเข้ามา เริ่มที่  เพทรับข้อความ เพริท MSN QQ
แคมฟ๊อก และอื่นๆ จนถึงยุคนี้ เฟส ไลน์ สไกด์ อินตาแกม ฯลฯ  เข้าหากันง่ายไปไหน
 กลับมาที่เรื่องของผม..... เเรกๆก็คิดหนัก คิดเยอะ ปวดหัวหลายวันครับ หลังจากที่รู้แต่ไม่แสดงออก  ดีที่ผมสายธรรมมะชอบทางธรรมมากๆ จึงเอาสิ่งที่ได้ศึกษามา ได้ปฏิบัติมาเข้ามาช่วยตรงนี้ เกือบไม่รอดครับ ธรรมมะที่ผมสอนน้องๆที่รู้จักกันไป ในวันแรกผมเสียสติคุมไม่อยู่ น้องๆเหล่านั้นเอาคำที่ผมเคยบอกเคยสอนไปมาสอนผมคืน จนผมตั้งสติได้ เมื่อมีสติก็เกิดปัญญา การแก้ไขปัญหาก็ตามมา สุดท้ายทุกข์เกิดที่ไหน ก็ให้ดับที่นั่นตามที่พระพุทธเจ้าสอนครับ
1.ผมนั่งสมาธิแล้วดูจิตตนเอง ว่าเป็นเช่นไร ทุกข์หนอ เจ็บหนอ โดนหักหลังหนอ ทำไมเขาทำแบบนี้หนอ ทำไมเราทรมานหนอ
2.เมื่อเราเห็นแล้วว่าจิตเรามีสภาพแบบนี้ เราก็หาเหตุของทุกข์ครับ เพราะเขา? เพราะเรา? เพราะชู้?
ใครทำให้เราทุกข์ อะไรทำให้เราทุกข์
3.เมื่อหาสาเหตุของทุกข์เจอ ผมก็หาวิธีการดับด้วยปัญญาครับ จนนึกคำจากหนังสือเล่มหนึ่งขึ้นมาได้ว่า สภาพที่เราไปฝังจิตไว้ เป็นอุปทาน เราต้องเป็นคนฉลาด เอาเวทนาออกไปจากใจให้ได้ เมื่อนั้นสบายดีแท้  ผมเลยเข้าใจ เพราะเราไปยึดเขา เราจึงเป้นทุกข์ อุปทานว่าเขามีตัวตน อุปาทานว่าเขาเป้นของเรา อุปทานว่าเขาเป้นแฟนเรา เมื่อเขาไปมีคนอื่น จิตเราที่ไปยึดเขานั้นแหละ เป็นทุกข์
4.เมื่อเห็นสาเหตุเเห่งทุกข์ ก็ต้องดับใช้อะไรดับ ก็ต้องใช้จิตนี่แหละครับดับ ในเมื่อจิตเราเป็นทุกข์เพราะเอาไปยึดติดกับเขา  คำสอนคือให้ปล่อยวาง ไม่มีใครวางได้ง่ายๆหรอกครับคนมันเสียใจ
ผมเลยใช้วิธีเราก็ต้องเอาจิตเราไปยึดกับอย่างอื่น ยึดกับอะไร ผมยึดกับคำสอนประโยคนี้ครับ 
เรามีความแก่เป็นธรรมดา ไม่อาจล่วงพ้นความแก่ไปได้
เรามีความเจ็บเป้นธรรมดา ไม่อาจล่วงพ้นความเจ็บไปได้
เรามีความตายเป็นธรรมดา ไม่อาจล่วงพ้นความตายไปได้
เราต้องมีพลัดพรากจากของรักของชอบใจทั้งสิ้น
เรามีกรรมเป็นของๆตน ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

สิ่งที่ผมเหล่า มันทำให้ผมผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบากมาได้ครับ เพราะผมเป็นคนไม่มีเพื่อนในเชียงรายเลย ก็เลยต้องหาทางออกด้วยตนเอง ก็มีแค่พี่ชายรู้จัก 1คน กับคนรู้จัก 10 กว่า เพื่อนที่คบกันมาสมัยก่อนๆก็ไม่ได้คบเพราะไม่ใช่ทาง หาเพื่อนยากมากๆเลยนะครับ  เพื่อนเก่าๆแปบๆก็คลิปโป้ แปบๆก็กินเหล้า เล่นพนัน เที่ยวหญิง  ซึ่งผมก็เลยเงียบไม่ค่อยคุยกับเพื่อนมา10 กว่าปี
ใน 100 คน จะเจอคนที่ผมพูดคุยเกี่ยวกับ ธรรมมะแล้วทางเดียวกัน เพียง 1 คน ผมเพิ่งเจอ 2 คนในรอบ 7เดือน

สรุปแล้ว กลายเป็นผมบ่นอะไรก็ไม่รู้ในหัวข้อนี้ ขอบคุณพื้นที่ตรงนี้นะครับ ขอบคุณห้องนั่งเล่นและเชียงรายโฟกัส   สุดท้าย ผมให้คำ1ประโยค
การที่เราเป็นคนดี ก็ใช่ว่าเราจะได้แฟนที่ดี ถึงแม้เป็นเช่นนั้น เราก็ต้องเป็นคนดีต่อไป หมู่มารจักแสดงตนและพ่ายแพ้ในความดีไปเอง.....

สิ่งเหล่านี้ไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธรรมดา เมื่อเห็นทุกข์ ก็เบื่อหน่าย เมื่อเบื่อหน่าย ก็คลายความยึดติด เมื่อคลายความยึดติด จิตก็หลุดพ้น...
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 08:09:34 »

ผมเลิกคบกับคนๆหนึ่ง จากปัญหาดังต่อไปนี้
1.เขายังสนุกกับโลกออนไลน์ 2.เขายังสนุกกับมือถือ 3.สุดท้ายสิ่งเหล่านี้เข้ามาทำลายเรา ด้วยการคุยกับคนอื่น ...... 4.ว่างจัด เหรอ เป็นที่สันดานคน.......
 ผมจับได้ว่าแอบคุยกับหนุ่มในเกมส์ ในไลน์ โทรหากันตอนผมไม่อยู่ไม่รู้ไม่เห็นเหรอตอนเผลอ
ผมเคยให้อภัยก็หลายครั้งนะ แต่ครั้งสุดท้ายนี้ผมก็ต้องจากไปแล้วละ ไม่งั้น ก็หาเขามาสวมรอเลย
 ผม งงว่า สมมุติ อยู่กับผม ตอนผมเผลอ แอบคุย จับได้เลิก แล้วไปคบคนที่แอบคุยไปอยู่ด้วยกันมันจะแอบคุยคนต่อไปหรือไม่ นี่แหละที่ผมอยากรู้

เอาละ ขอนอกเรื่องนิด จากที่ผมสังเกตุในชีวิตประจำวันไม่ว่าจะไป7-11 ไปที่ห้าง ไปร้านค้า เหรอที่ต่างๆ ทุกๆวันนี้จะเห้นคนหยิบสมาทโฟน ไม่ก็แท๊ปเลต มาเลื่อนไปๆมาๆ  ผมตั้งขอสังเกตุว่า ธุรกิจร้อยล้าน ? หาความรู้รอบตัว ? ขาดไม่ได้ใจจะขาด ? บางทีนั่งบนรถเครื่องหน้า7-11 2คนกับเพื่อน เลื่อนทั้ง2 ถ้ารถเสียหลักมา หลบทัน?  ok มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลผมเสือกไม่ได้ตัวใครตัวมัน  แต่ชีวิตรู้สึกฝากไว้ที่เครื่อง4เหลี่ยมในอุ้งมือยังไงไม่รู้  เหรอติดแชทติดเช๊คอิน ต้องอัพเดท 24ชั่วโมง ได้เงิน ? ผมคล่อนข้างอคติกับคนที่ เลื่อนสมาทโฟนตลอด 24ชั่วโมง  แต่หากมันจะเพิ่มความสุขใจให้คนทุกๆวันนี้ผมก็เข้าใจ ไม่ว่าจะเป็นแอฟพิเคชั่นต่างๆ แชทผ่านโปรแกรมต่างๆ เขี่ยๆจอไป ยิ้มไป
ผมเห็นละเงิบบบบบบ
 สมัยก่อนผมเขียนจดหมายนะครับ จีบสาว ฉีดหน้ากลางสมุดเรียน เขียนด้วยตัวหนังสือนั่งคิดทั้งวันทั้งคืนจะเขียนอะไร สาวบางคนผมส่งให้ทุกวัน 3ปีผ่านไป มีหลายลัง อันนี้เรื่องจริงสมัยเป้นละอ่อน
เมื่อก่อนโทรศัพท์คุย 3วิไม่เสียตัง โทรศัพท์ตู้ ต่อคิวเป็นชาติหยอดเหรียญ กว่าจะได้คุย... เดี๋ยวนี้
โลกมันก้าวไปเร็วมากๆครับ โปรแกรมแชท ทางเน็ตเข้ามา เริ่มที่  เพทรับข้อความ เพริท MSN QQ
แคมฟ๊อก และอื่นๆ จนถึงยุคนี้ เฟส ไลน์ สไกด์ อินตาแกม ฯลฯ  เข้าหากันง่ายไปไหน
 กลับมาที่เรื่องของผม..... เเรกๆก็คิดหนัก คิดเยอะ ปวดหัวหลายวันครับ หลังจากที่รู้แต่ไม่แสดงออก  ดีที่ผมสายธรรมมะชอบทางธรรมมากๆ จึงเอาสิ่งที่ได้ศึกษามา ได้ปฏิบัติมาเข้ามาช่วยตรงนี้ เกือบไม่รอดครับ ธรรมมะที่ผมสอนน้องๆที่รู้จักกันไป ในวันแรกผมเสียสติคุมไม่อยู่ น้องๆเหล่านั้นเอาคำที่ผมเคยบอกเคยสอนไปมาสอนผมคืน จนผมตั้งสติได้ เมื่อมีสติก็เกิดปัญญา การแก้ไขปัญหาก็ตามมา สุดท้ายทุกข์เกิดที่ไหน ก็ให้ดับที่นั่นตามที่พระพุทธเจ้าสอนครับ
1.ผมนั่งสมาธิแล้วดูจิตตนเอง ว่าเป็นเช่นไร ทุกข์หนอ เจ็บหนอ โดนหักหลังหนอ ทำไมเขาทำแบบนี้หนอ ทำไมเราทรมานหนอ
2.เมื่อเราเห็นแล้วว่าจิตเรามีสภาพแบบนี้ เราก็หาเหตุของทุกข์ครับ เพราะเขา? เพราะเรา? เพราะชู้?
ใครทำให้เราทุกข์ อะไรทำให้เราทุกข์
3.เมื่อหาสาเหตุของทุกข์เจอ ผมก็หาวิธีการดับด้วยปัญญาครับ จนนึกคำจากหนังสือเล่มหนึ่งขึ้นมาได้ว่า สภาพที่เราไปฝังจิตไว้ เป็นอุปทาน เราต้องเป็นคนฉลาด เอาเวทนาออกไปจากใจให้ได้ เมื่อนั้นสบายดีแท้  ผมเลยเข้าใจ เพราะเราไปยึดเขา เราจึงเป้นทุกข์ อุปทานว่าเขามีตัวตน อุปาทานว่าเขาเป้นของเรา อุปทานว่าเขาเป้นแฟนเรา เมื่อเขาไปมีคนอื่น จิตเราที่ไปยึดเขานั้นแหละ เป็นทุกข์
4.เมื่อเห็นสาเหตุเเห่งทุกข์ ก็ต้องดับใช้อะไรดับ ก็ต้องใช้จิตนี่แหละครับดับ ในเมื่อจิตเราเป็นทุกข์เพราะเอาไปยึดติดกับเขา  คำสอนคือให้ปล่อยวาง ไม่มีใครวางได้ง่ายๆหรอกครับคนมันเสียใจ
ผมเลยใช้วิธีเราก็ต้องเอาจิตเราไปยึดกับอย่างอื่น ยึดกับอะไร ผมยึดกับคำสอนประโยคนี้ครับ 
เรามีความแก่เป็นธรรมดา ไม่อาจล่วงพ้นความแก่ไปได้
เรามีความเจ็บเป้นธรรมดา ไม่อาจล่วงพ้นความเจ็บไปได้
เรามีความตายเป็นธรรมดา ไม่อาจล่วงพ้นความตายไปได้
เราต้องมีพลัดพรากจากของรักของชอบใจทั้งสิ้น
เรามีกรรมเป็นของๆตน ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

สิ่งที่ผมเหล่า มันทำให้ผมผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบากมาได้ครับ เพราะผมเป็นคนไม่มีเพื่อนในเชียงรายเลย ก็เลยต้องหาทางออกด้วยตนเอง ก็มีแค่พี่ชายรู้จัก 1คน กับคนรู้จัก 10 กว่า เพื่อนที่คบกันมาสมัยก่อนๆก็ไม่ได้คบเพราะไม่ใช่ทาง หาเพื่อนยากมากๆเลยนะครับ  เพื่อนเก่าๆแปบๆก็คลิปโป้ แปบๆก็กินเหล้า เล่นพนัน เที่ยวหญิง  ซึ่งผมก็เลยเงียบไม่ค่อยคุยกับเพื่อนมา10 กว่าปี
ใน 100 คน จะเจอคนที่ผมพูดคุยเกี่ยวกับ ธรรมมะแล้วทางเดียวกัน เพียง 1 คน ผมเพิ่งเจอ 2 คนในรอบ 7เดือน

สรุปแล้ว กลายเป็นผมบ่นอะไรก็ไม่รู้ในหัวข้อนี้ ขอบคุณพื้นที่ตรงนี้นะครับ ขอบคุณห้องนั่งเล่นและเชียงรายโฟกัส   สุดท้าย ผมให้คำ1ประโยค
การที่เราเป็นคนดี ก็ใช่ว่าเราจะได้แฟนที่ดี ถึงแม้เป็นเช่นนั้น เราก็ต้องเป็นคนดีต่อไป หมู่มารจักแสดงตนและพ่ายแพ้ในความดีไปเอง.....

เท่าที่อ่านมา รับรูได้ว่าคุณ จขกท. เป็นคนมีความรู้ และมีสติปัญญา ท่านหนึ่ง เนื่องจากคุณสามารถนำธรรมมะมาใช้ในการดำเนินชีวิตได้อย่างมีเหตุมีผล ดิฉันขอชื่นชมในความรู้สติของคุณนะคะ
สังคมทุกวันนี้ วัตถุอยู่สูงกว่าจิตใจ หากใครไม่มีปัญญาไตร่ตรองนำตนเองไปข้องเกี่ยวแล้วลุ่มหลง ไม่สามารถพาตนออกจากวังวนนั้นได้ ดิฉันคิดว่าคงต้องปล่อยไปตามเวรกรรมของใครของมัน

คุณสละสิ่งที่ทำให้ทุกข์ นั่นคือสิ่งที่ควรกระทำแล้วค่ะ คนที่ศีลเสมอกัน ศีลจะนำพามาให้เจอหรือรู้จักกันเอง
ขอให้คุณมีสติและปัญญาหยั่งคิดแบบที่ทำอยู่นี้ตลอดเวลานะคะ
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วจริงๆค่ะ เอาใจช่วยค่ะ  ยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 08:15:41 »

อ่านแต่จื่อกระทู้เนื้อหาในกระทู้ไมาอ่านยาววววววววววว ล้ำไป ตอบสั้นๆง่ายๆ ก้ายยยยยยยยยยยยยย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
คนริมทาง27/30
DavidsofAJ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 08:53:45 »

เป็นกำลังใจให้ครับ

เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 11:10:02 »

ปัญหาชีวิต แต่ละคน

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2015, 19:25:57 »

สรุปแล้ว คือ  .............................

สวัสดี  ครับ

จาก ข้อมูล ที่คุณ ให้มา

หนานธง    สรุปว่า  สนน.   สมน้ำหน้า                        

ท่านเข้าใจ ว่าไงเล่า ?

ผิดถูก ขอสมาอภัยทาน แก่ หนานด้วยเน้อ

จาก  หนานขี้อู้ หำยาน

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 18:34:56 »

รักคนอื่นมากไป หันมารักตัวเองดีที่สุด
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 11:28:00 »

นั้นน่ะดีล้ำไปแม่ยิงบ่าใจ่ชอบครับ เจื่ออาวเต้อะ อายจัง

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 14:25:01 »

สรุปแล้ว คือ  .............................

สวัสดี  ครับ

จาก ข้อมูล ที่คุณ ให้มา

หนานธง    สรุปว่า  สนน.   สมน้ำหน้า                        

ท่านเข้าใจ ว่าไงเล่า ?

ผิดถูก ขอสมาอภัยทาน แก่ หนานด้วยเน้อ

จาก  หนานขี้อู้ หำยาน

สวัสดี ครับ
ที่ผมว่า สมน้ำหน้า เป็น เหมือน ว่า มาเยาะเย้ย  ซ้ำเติม  แต่หมายความ ว่า  ตามข้อมูล คุณบอก ทำดี ย่อมได้รับผลดี  ทำชั่วได้รับผลตรงข้ามดี 

ดังนั้น การที่คุณได้ประสบ พบเจอ สาวเจ้าชู้ไซเบอร์ 
ย้อน  เป็นผลลัพธ์  มาจาก เหตุเก่าเราอาจเคยผิดศีลข้อ 3 มาก่อน  ยอกย้อนผลมาถึงเรา 

เสร็จแล้วก็ทำให้เราได้พบทุกข์ เป็น ธัมมะอริยสัจจะ 4 ข้อแรก  เป็นธัมมะแท้ จาก เราเจอเองแท้ ๆ  จาก ธัมมะจำมาจาก พระพุทธเจ้า ผู้เอามาสอนสั่งตั้งแต่ พุทธกาล

ผม ว่า ผิดถูกใด ขอจงได้รับการสมาอภัยทาน ให้ หนานธง 

คนไม่เข้าใจ จะตีความว่า ผมมาเยอะ ถากถาง  หวังดีผม  กลายเป็นหวังร้ายแก่คนไม่ตีความอย่างถี่ถ้วน

นึกว่า จะได้ดี  กลับมาเป็นเพี้ย         เนาะ    ยิงฟันยิ้ม     

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
law149ru
ตามหากัณยามิตร
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2015, 00:36:12 »

หายไปหลายวันเลยเน้อ ขอบคุณกับทุกความเห็นนะครับ ยินดีครับ ความจริงกระทู้ไม่ได้มีประโยชน์ แต่หากวันหนึ่งถ้ามีใครหาทางออกไม่ได้ ก็เลยอยากแนะนำวิธีของข้าพเจ้า ดีกว่าที่จะไปลงที่สุรา หรือรอรับความช่วยเหลือจากผู้อื่น แค่นี้จริงๆครับที่ผมคิด

ท่านหนานธง ในการตอบครั้งเเรก ที่ว่าสมน้ำหน้านั้น ข้าพเจ้าเองไม่ได้คิด ไม่ได้ยึด เลยครับ
พอครั้งเเรกที่ได้อ่าน ในหัวมีคำว่าอุเบกขา ขึ้นมารับทันที เพราะมันเป็นปกติธรรมดา ของโลกนี้
 ข้อความที่ 2 ว่าด้วยเรื่องของการผิดศีลข้อที่ 3 จึงเป็นผลกรรมติดตามมา สิ่งนี้ข้าพเจ้าก็ยิ่งเข้าใจอย่างแจ่มแจ้งครับ เข้าใจและยอมรับผลของกรรมที่เคยได้ก่อขึ้น ไม่ว่าในชาติภพไหนที่ได้ก่อมาครับ

ในหลายๆกระทู้ ผมก็เห้นท่านตอบไปตามหลัก แต่คนที่เข้าไม่เคยมาปฏิบัติเหรอมุ่งมาทางนี้เขาไม่เข้าใจอะไรง่ายๆหรอกครับ เพราะกรรมที่เป็นอกุศลยังขวางเขาเหล่านั้นอยู่ ยังไงถึงจะช่วยก็ยังมองไม่เห็นอยู่ดีครับ ดีไม่ดี จะหาว่าบ้า ก็ไม่เป็นไร เราก็ปฏิบัติของเราไปเรื่อยๆใครที่ช่วยได้ก็ช่วยครับ ช่วยไม่ได้ก็แล้วไป ขนาดองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์ยังสอนได้ไม่หมดทุกคนเลยครับ ไม่เช่นนั้นแล้ว จะมีคำเปรียบ บัว 4 เหล่า ได้ยังไง

สิ่งข้าพเจ้าอยากจะบอกกับท่านท่านหลาย ที่ได้เข้ามาอ่านหัวข้อนี้
 จำไว้นะครับ จิตเรายึดเมื่อไหร่ทุกข์เกิดทันที  ไม่ว่าจะเป็น สิ่งของ ตัวเรา ตัวเขา
เช่นนะครับ จะได้เห็นภาพ ตัวเราหน้าตาเรา เเขนขา หุ่นทรงผม เรา พอวันหนึ่ง เกิดอุบัติเหตุ พิการ
ได้รับข่าวร่างเป็นมะเร็งโรคร้าย แล้วรับตัวเองไม่ได้ ทุกข์เกิดแล้วครับ เพราะเราคิดเสมอว่า ทุกๆอย่างที่เราใช้เป้นของเรา
เรื่องตัวเขานะครับ เช่นแฟน คนที่ชอบ เราคุยกับเขา สนิทกัน ผูกผัน จิตเราไปยึดแล้วครับว่าเขามีตัวตน เขาเป้นของเรา  พอวันหนึ่ง อาจจะพากจากกันไป เช่น ไปมีคนอื่น เหรอตายจาก ทุกข์เกิดแล้วครับ  จบแล้วครับเดียวยาวไป

ข้าพเจ้ามีหลักธรรมอีกเยอะเลยครับ ที่อยากแชร์ กำลังจะสร้างเพจ แต่เนื่องด้วยติดหลายๆอย่างเลยยังไม่สะดวกครับ หากท่านใด อยากไขข้อข้องใจในทางธรรม บุญ บาป การสวดมนต์ การนั่งสมาธิ ฝึกกกรมฐาน เรื่องเกี่ยวกับเจ้าที่ การตั้งศาล ส่ง PM มาขอไลน์ข้าพเจ้าได้เลยครับ ยินดี
  อันตัวข้าพเจ้านั้นไม่ได้เก่งหรือเเตกฉาน ข้าพเจ้ายังเป็นคนโง่ ข้าพเจ้ายังไม่อาจพ้นทุกข์ หรือยังไม่อาจหนีพ้นวิบากกรรม พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนความเชื่อครับ พระพุทธเจ้าสอนแต่ความจริง
 เกิด แก่ เจ็บ ตาย มีใครหนีพ้นสิ่งเหล่านี้ไหม...  ผมยินดีต้อนรับกัณยามิตรครับ

สิ่งเหล่านี้ไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธรรมดา เมื่อเห็นทุกข์ ก็เบื่อหน่าย เมื่อเบื่อหน่าย ก็คลายความยึดติด เมื่อคลายความยึดติด จิตก็หลุดพ้น...
หน้า: [1] พิมพ์