เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:02:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  อยากเปลี่ยนชื่อมงคลค่ะ ปรึกษาได้ที่วัดไหนค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเปลี่ยนชื่อมงคลค่ะ ปรึกษาได้ที่วัดไหนค่ะ  (อ่าน 1227 ครั้ง)
- emmy
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2015, 11:52:17 »

อยากเปลี่ยนชื่อ มงคล ปรึกษาๆด้ที่วัดไหนค่ะ

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ
- emmy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 10:25:12 »

เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคลค่ะ

สุดแล้วแต่ใครจะว่าดี หรือร้าย

ที่สุดมนุษย์เราก็รู้ดี รู้ชั่วที่ความคิด จิตใจ แต่ชื่อเสียงเรียกขาน

ก็สำคัญ เช่นใบหน้าเรา ไม่เห็นหน้าเรียกขานชื่อ นั่นจึงสำคัญไฉน

ยังไงก็ยังตามหา ผู้รู้อยู่นะค่ะ
- emmy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2015, 14:22:31 »

ยิ้มเท่ห์
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2015, 18:53:39 »

ที่สำนักงานทะเบียนราษฎร์น่าจะในอำเภอ บอกว่าขอเปลี่ยนชื่อเป็น  มงคล  แค่นี้ก็ได้แล้วครับ ล้อเล่นน่า  อย่าซีเรียสๆๆๆๆๆๆๆๆ  ตามวัดทั่วไปและมีในหนังสือของอาจารย์เกรียงศักดิ์   เทศถมทรัพย์ ปกแข็งเล่มสีแดง หนังสือชื่อ (ชื่อสำเร็จ สูตร์แห่งเกียรติยศ)
หรือในร้านขายหนังสือทั่วไปมีครับ  ขอบคุณครับ  ว่าเกิดวันอะไรละเดี๋ยวหาให้
law149ru
ตามหากัณยามิตร
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2015, 22:17:18 »

จริงๆ แล้วหาชื่อ ที่มีความหมายดีๆ เองก็ได้นะครับ มงคลก็ดี การกิณี ก็ดี ล้วนเป้นตำราที่แต่งขึ้นสืบทอดมา ไม่ได้ลบหลู่ครูบาอาจารย์  แต่ไม่ว่าชื่อไหน หากตั้งมั่นอยู่ในความดีแล้ว ย่อมบังเกิดสิ่งที่ดีตามมาครับ  แต่หากเปลี่ยนแล้วรู้สึกว่าเป็นคนใหม่ ทำให้รู้สึกมีความเป็นสิริมงคล เขาเรียกสร้างเสริมกำลังใจครับ  ขออภัยนะครับหากความเห็นไม่ได้มีประโยชน์ต่อเจ้าของกระทู้

สิ่งเหล่านี้ไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธรรมดา เมื่อเห็นทุกข์ ก็เบื่อหน่าย เมื่อเบื่อหน่าย ก็คลายความยึดติด เมื่อคลายความยึดติด จิตก็หลุดพ้น...
Atichai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 12:02:07 »

มาที่ห้องดูดวงมฟลได้ค่ะ รับดูดวง เปลี่ยนชื่อ เสริมดวงและอื่นๆ ติดต่อ 0840415076
หน้า: [1] พิมพ์