เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 00:29:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  "รองเท้านักเรียนหาย" ปัญหานี้ใครต้องแก้(ปิดแล้วจ้า สรุปต้องซื้อใหม่อย่างเดียว)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน "รองเท้านักเรียนหาย" ปัญหานี้ใครต้องแก้(ปิดแล้วจ้า สรุปต้องซื้อใหม่อย่างเดียว)  (อ่าน 3816 ครั้ง)
rungpisamai
อยู่ได้ด้วยตัวเอง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 08:56:32 »

แบบว่า "เซ็ง" มาก ๆ วันเสาร์เพิ่งพาลูกไปซื้อรองเท้านักเรียนใหม่
แต่วันจันทร์ใส่ได้วันเดียว หาย...ยย แบบไม่เหลือคู่เก่าไว้ให้เลย ลูกต้องเท้าเปล่ากลับบ้าน
แจ้งคุณครูแล้ว ครูบอกว่ามีเป็นประจำ บ่อยมาก
อยากถามว่าแบบนี้ ใครต้องรับผิดชอบ ผู้ปกครอง ? นักเรียน ?
รองเท้าหนังด้วยนะ ไม่ถูกเลย คู่ตั้ง 5-6 ร้อย (ใจก็อยากถาม? ใครว่ะต้นคิดให้เด็กใส่รอ
งเท้าหนัง) ขอโทษที่ไม่สุภาพ แบบว่าเหนื่อย ต้องสิยรองเท้าให้ลูกแบบข้ามคืน เพราะฟังแล้ว ดูท่าว่าคงไม่ได้คืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2014, 05:39:01 โดย rungpisamai » IP : บันทึกการเข้า
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 09:09:58 »

ปัญหานี้คนที่จะต้องร่วมกันแก้ไข คือบุคลากรทุกฝ่ายทุกคนในโรงเรียน (ผู้บริหารโรงเรียน,ครูประจำชั้น, นักเรียน 4.นักการภารโรง  สงสัยว่าถ้าเป็นนักเรียนสวมรองเท้าผิดคู่ ทำไมไม่เหลือรองเท้าคู่เก่าไว้เลย ตั้งสมมุติฐานว่าจะเป็นการขะโมยของคนในโรงเรียน หรือบุคคลภายนอกหรือเปล่า ปัญหาเล็กน้อยคงไม่เกินความสามารถของผู้บริหารและคณะครู หากตั้งใจที่จะแก้ไขปัญหาจริงๆ   
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 10:51:24 »

ติดกล้องวงจรปิดทางเข้า ซึ่งส่วนใหญ่ถอดรองเท้าตรงไหนก็ทางเข้าตรงนั้น นอกจากเพื่อเพิ่มระบบรักษาความปลอดภัยภายในอาคารแล้ว ยังแก้ปัญหาการลักขโมยได้ด้วย

โรงเรียนมีงบประมาณอยู่แล้ว ติดเหอะ

(ตั้งแต่เรียนจนจบ ผมโดนคนอื่นขโมยรองเท้าผ้าใบที่ห้องสมุดรวมแล้ว 2 ครั้ง เจ็บใจสุดๆ)

คนหลึก 2029
https://www.facebook.com/profile.php?id=100009715604006
ระดับ ป.ตรี

เชียงรุ้งออโต้ซาวด์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 11:54:15 »

ไม่ต้องถอดเข้าห้องเรียนครับ    ใส่เข้าไปในห้องเลย  ผมก็เคยเจอนะตอนเด็กๆ  เดี๋ยวนี้ลูกผมก็โดนอีกเซ็งเลย

Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 11:59:24 »

ไม่ต้องถอดเข้าห้องเรียนครับ    ใส่เข้าไปในห้องเลย  ผมก็เคยเจอนะตอนเด็กๆ  เดี๋ยวนี้ลูกผมก็โดนอีกเซ็งเลย
ใช่
สมัยก่อน ที่ให้เด็กถอดรองเท้า เพราะ ย่ำดินเลนมา ทำให้สกปรกเยอะ
แต่สมัยนี้ ไม่ใช่ มันไม่ได้ สกปรกขนาดนั้น ควรให้นักเรียน ใส่รองเท้าตลอดได้แล้ว
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 13:59:08 »

...ห้องเรียนติดแอร์ ก็ต้องถอดอยู่ดีครับ กล้องวงจรปิด ดีที่สุด.
...บางทีเด็กไม่ชอบหน้ากันแกล้งเอาไปซ่อนก็ยังสามารถจับตัวได้
...ตรงไหนมีกล้องวงจรปิดให้เอารองเท้าวางไว้หน้ากล้อง จะได้เห็นหน้าคนขโมยชัดๆ
...เด็กดีก็มี เด็กแย่ก็กำหลาบไม่ได้ ครูเองก็มีภาระงานมากมาย.
....ถ้าเป็นสมัยก่อนเด็กกลัวบาปกรรมติดจรวดเพราะไม้เรียว.
...ท่านผู้ยิ่งใหญ่ที่หักไม้เรียวครูก็ตายจากโลกนี้ไปแล้ว.
rungpisamai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 15:53:49 »

ขอบคุณที่เข้าใจค่ะ จะโทษเด็กก็ไม่ได้ เพราะคนจ้องจะเอาอยู่ห้ามก็ไม่ได้ เค้าไม่ได้บอกนี่เน๊าะว่าจะขโมยละนะ
CK SPEED PART

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 16:50:21 »

ถ้านักเรียนถอดไว้ในที่ๆโรงเรียนจัดให้แล้วหาย ทางโรงเรียนน่าจะต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วยนะครับ เหมือนจอดรถในห้างแล้วรถหาย ทางห้างก็ต้องออกมารับผิดชอบครับ
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 19:57:34 »

แก้ยากครับเรื่องนิ สมัยผมเป๋นล่ะอ่อนก่อหายจ้าดหมั่น ปั้ดเกิบเขามา เอาเกิบเขาไปซ่อนก่อหมั่นเหมือนกั๋นน่ะ อายจัง

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 20:48:32 »

แก้ยากครับเรื่องนิ สมัยผมเป๋นล่ะอ่อนก่อหายจ้าดหมั่น ปั้ดเกิบเขามา เอาเกิบเขาไปซ่อนก่อหมั่นเหมือนกั๋นน่ะ อายจัง
ท่านอาวุโส ฮ้ายอาละลูนิ ถ้าย้อนอดีตได้หื้อครูประจำจั้น(ต๋อนนั้น) เอาไม้แส้ยอกก้นสัก 3 กำถ้าจะดีน้อ  แฮ่ๆๆอู้เล่นเน้อครับ  ยิ้มกว้างๆ
คนหลึก 2029
https://www.facebook.com/profile.php?id=100009715604006
ระดับ ป.ตรี

เชียงรุ้งออโต้ซาวด์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 21:45:18 »

ท่านอาวุโส ฮ้ายอาละลูนิ ถ้าย้อนอดีตได้หื้อครูประจำจั้น(ต๋อนนั้น) เอาไม้แส้ยอกก้นสัก 3 กำถ้าจะดีน้อ  แฮ่ๆๆอู้เล่นเน้อครับ  ยิ้มกว้างๆ
เอาเลยครับขี้เหล้าหลวงนี้หนา ไม้แส้ยอกตะก่ามเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 22:03:50 »

เห็นใจผู้ปกครองครับ ซื้อได้วันเดียวหายเสียดายของไม่เท่าเจ็บใจ แล้วความรู้สึกของเด็กจะเป็นอย่างไร ปัญหานี้แก้ได้ไม่ยากถ้าผู้บริหาร ครู บุคคลากรในโรงเรียนมีความใส่ใจจริง หามาตรการที่จะป้องปรามซึ่งก็มีหลากหลายวิธี เช่นกล้องวงจรปิด การลงโทษ การทำตำหนิไว้ที่รองเท้า การเข้มงวดตรวจตราของครูในโรงเรียนคอยสอดส่องดูแลพฤติกรรมของเด็กตลอด คนทีขโมย หรือแกล้ง คงไม่กล้า
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 04:39:24 »

ท่านอาวุโส ฮ้ายอาละลูนิ ถ้าย้อนอดีตได้หื้อครูประจำจั้น(ต๋อนนั้น) เอาไม้แส้ยอกก้นสัก 3 กำถ้าจะดีน้อ  แฮ่ๆๆอู้เล่นเน้อครับ  ยิ้มกว้างๆ
เอาเลยครับขี้เหล้าหลวงนี้หนา ไม้แส้ยอกตะก่ามเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แฮ่ๆๆ ยิ้มกว้างๆ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
rungpisamai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 06:01:02 »

ขอบคุณ สำหรับหลายๆ ความคิดเห็นค่ะ สรุปแล้วต้องซื้อใหม่อย่างเดียว เพราะไม่มีใครรับ (รองเท้าเบอร์ 43 ค่ะ คนที่น่าสงสัยค่อนข้างกว้าง เพราะใส่ได้หลายช่วงอายุ)
Sing ha

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 14:05:10 »

ขอบคุณ สำหรับหลายๆ ความคิดเห็นค่ะ สรุปแล้วต้องซื้อใหม่อย่างเดียว เพราะไม่มีใครรับ (รองเท้าเบอร์ 43 ค่ะ คนที่น่าสงสัยค่อนข้างกว้าง เพราะใส่ได้หลายช่วงอายุ)

เบอร์เดียวกันเลย...ตอนแรกที่อ่านคิดว่าเจ้าของรองเท้าคงจะเรียนระดับอนุบาล  ยิ้มกว้างๆ
แต่เบอร์ 43 นี่ ไม่ใช่แล้ววว แล้วซื้อที่ไหนรองเท้าหนังคู่ละแค่ 5-6 ร้อย  ยิ้ม
     ทำไมคนที่น่าจะมีความรู้เรื่องการถอดรองเท้าไว้หน้าห้อง ไม่เข้ามาตอบ  ฮืม
เช่น

1. "......แจ้งคุณครูแล้ว ครูบอกว่ามีเป็นประจำ บ่อยมาก ....."
นั่นนะซิ หากมีประจำแล้วท่านทำอะไรกับปัญหานี้บ้าง
2.".......คือบุคลากรทุกฝ่ายทุกคนในโรงเรียน (ผู้บริหารโรงเรียน,ครูประจำชั้น, นักเรียน 4.นักการภารโรง..."
ว่าไงครับท่าน  1.ผู้บริหารโรงเรียน 2.ครูประจำชั้น 3.นักเรียน 4.นักการภารโรง 
rungpisamai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 14:39:36 »

แจ้งครูแล้ว ครูบอกว่าต้องระวังทรัพย์สินของตัวเอง ส่วนรองเท้าถ้าซื้อที่กาดหลวงตามแบบของโรงเรียนคู่ละ 550 แต่ถ้าซื้อที่คลังรองเท้า คู่ละ 499ค่ะ ไม่ทราบว่ามีขายที่ถูกกว่านี้อีกไหม เพราะไม่ได้ตระเวนหาค่ะ
Sing ha

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 14:57:03 »

แจ้งครูแล้ว ครูบอกว่าต้องระวังทรัพย์สินของตัวเอง ส่วนรองเท้าถ้าซื้อที่กาดหลวงตามแบบของโรงเรียนคู่ละ 550 แต่ถ้าซื้อที่คลังรองเท้า คู่ละ 499ค่ะ ไม่ทราบว่ามีขายที่ถูกกว่านี้อีกไหม เพราะไม่ได้ตระเวนหาค่ะ

มองว่าซื้อได้ในราคาถูกครับ ที่หาดใหญ่ไม่แน่ใจนะ
ตอนอยู่บ้านเชียงราย ได้ไปเที่ยวศูนย์การค้าบ่อย  ยิ้มกว้างๆ
แต่ที่หาดใหญ่ ศูนย์การค้านานแล้วไม่ได้เข้าไปเที่ยว
Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 20:31:29 »

อย่างแรกคือถ้าหายอย่าไปอุ้บอิบของคนอื่นมาอีกทอด
เพราะคนที่โดนอีกทอดจะไปขโมยอีกทอดไม่จบกัน
จากนั้นไม่รุ้ละ*--*

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
ppoomm
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 08:23:11 »

โรงเรียนอะไรครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 09:59:42 »

....แก้ไขง่ายนิดเดียว...หาถุงหูหิ้วใหญ่หน่อยแบบทึบ เช่น ถุงบิ๊กซีสีเขียว
....ถอดเสร็จใส่ถุงเข้าชั้นเรียนวางไว้ในตู้หนังสือโต๊ะเรียน หรือข้างโต๊ะนั่ง เท่านี้ใครจะขโมยไปได้ จริงไม๊ครับท่าน
....ครูเค้าก็ไม่ได้ห้ามเอาใส่ถุงเข้าชั้นเรียนนี่ครับ.
หน้า: [1] พิมพ์