เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 22:59:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เลี้ยงไก่พื้นเมืองอย่างไรไม่ให้ขาดทุน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เลี้ยงไก่พื้นเมืองอย่างไรไม่ให้ขาดทุน  (อ่าน 19170 ครั้ง)
Tu Phuchifa
เกษตรเชิงเดี่ยว น่าจะไม่ใช่ คำตอบที่ถูกต้อง ของเกษตรกรไทย
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 12:12:41 »

เห็นเพื่อนสมาชิกสอบถามหาซื้อลูกไก่เมืองไปเลี้ยง ก็เลยอยากจะแบ่งปันประสบการณ์ของตัวเอง เผื่อว่าจะเกิดประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่กำลังหัดเลี้ยงนะครับ ไม่ได้อยากอวดภูมิแต่ประการใด เพื่อนสมาชิกคนไหนอยากจะร่วมแสดงความคิดเห็นก็เชิญเลยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับทุกๆคนนะครับ
   เรื่องแรกคือพันธุ์ไก่ ผมขอแยกคร่าวๆตามที่ตัวเองเคยเลี้ยงมานะครับ
1)ไก่สามสายเลือด ข้อดีคือโตเร็วมาก ลูกไก่แข็งแรง ไข่ใบใหญ่ และไข่ดกมากกว่าไก่พื้นเมืองทั่วไป ข้อเสียคือไม่ค่อยจะฟักไข่ บางทีฟักอยู่ดีๆก็ทิ้งรังหน้าตาเฉย อีกประการหนึ่งคือราคาขายถูกกว่าไก่พื้นเมืองทั่วไป คนเหนือไม่นิยมรับประทาน บอกว่าเนื้อไม่อร่อย ผมเลี้ยงไก่ชนิดนี้ไว้เชือดกินเองในครอบครัว ตัดรำคาญไม่ขาย
2)ไก่ประดู่ดำ ข้อดีคือโตเร็วมาก รูปร่างหน้าตาใกล้เคียงกับไก่พื้นเมือง. รสชาติสำหรับผมแล้วเหมือนกัน แต่แม่ค้าบอกว่าไม่เหมือน และกดราคาลง5บาท10บาท ข้อเสีย เนื่องจากโตเร็วมาก น้ำหนัก1กิโล ขนยังไม่หุ้ม เนื้อจึงไม่ค่อยแน่น แม่ค้าไม่อยากซื้อ เรื่องมาก ต้องเลี้ยงให้โตไปเลยแล้วเอาไปขายตลาดชาวเขา ได้ราคาดี ชาวเขาไม่เรื่องมากเหมือนชาวเรา ตอนนี้ผมเลิกเลี้ยงไปแล้วเพราะไม่สะดวกจะเอาไปขาย
3)ไก่พื้นเมืองดั้งเดิม ข้อดีคือเป็นที่ต้องการของตลาด ขายได้ราคา ตัวเล็กตัวน้อยขายได้หมด เลี้ยงง่ายหากินเก่ง เลี้ยงลูกเก่ง ข้อเสียคือตลาดคนเมืองชอบแต่ไซส์เล็กๆ 8ขีด ถึง 1.2โล โตกว่านี้จะขายยาก ถึงขายได้ ก็ไม่ได้ราคา
4)ไก่ชนทุกสายพันธุ์ ข้อเสียคือ เลี้ยงยากกว่าไก่พื้นเมือง ชอบชนกัน ตัวเล็กๆก็ชนกันถึงตาย แม่ลูกน้อย ก็มักจะชนกัน จนลูกเต้ากระจัดกระจาย ข้อดีคือ ขายได้ทุกขนาด ตัวเมียขายเป็นไก่แกงเมื่อได้ขนาดที่ตลาดต้องการ ตัวผู้สามารถเลี้ยงต่อไปให้โตได้เรื่อยๆแล้วค่อยขายเป็นไก่นวม(ไก่ปล้ำ ไก่คู่ซ้อม) ได้ราคาแพงกว่าไก่แกง สำหรับผมเลือกใช้แนวทางนี้ คนที่เคยเลี้ยงไก่พื้นเมืองจะทราบดีว่า ไก่1กิโลแรกนี่แหละจะใช้เวลานานมาก แต่จาก1กิโล ถึง2กิโล จะโตพรวดพราดเลยละ ถ้าขายช่วง1กิโล แทบจะไม่ได้กำไร นับว่าน่าเสียดาย แต่ถ้าเลี้ยงต่อไปก็จะขายยาก ผมก็เลยกันบางส่วนเลี้ยงเพื่อขายเป็นไก่นวมเสียเลย
     สำหรับอาหาร ช่วง3สัปดาห์ แรกผมให้ อาหารลูกไก่โปรตีน21% หลังจากนั้นก็ให้อาหารที่หาได้ในท้องถิ่น รำ ข้าวเปลือก ข้าวโพด อะไรถูกก็ใช้อันนั้น ก่อนจับขายสัก2สัปดาห์ ค่อยจับมาขุนด้วยอาหารหมูโปรตีน12% วันพระก็ไปทำบุญที่วัดบ้าง หาทางตีสนิทกับคนดูแลวัด จะได้ขอซื้อข้าวตอกข้าวสารข้าวก้นบาตร เหลือฉันของพระเอามาเลี้ยงไก่ อิอิ
    อีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยลดค่าใช้จ่าย ผมเลี้ยงเป็ดควบคู่ไปด้วยเพื่อช่วยเก็บกวาดเศษอาหาร ที่ไก่ชอบคุ้ยทิ้งตามธรรมชาติ จะได้ใช้อาหารอย่างเต็มประสิทธิภาพ
    สนใจรายละเอียดมากกว่านี้ โทรคุยได้ครับ หรืออยากจะแบ่งลูกเป็ดลูกไก่ไปเลี้ยง ก็แวะมาดูได้ตลอดนะครับ มีไม่เยอะ แต่ก็มีทั้งปีครับ ตุ๊ 089-6803543

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาเทิง(เชียงราย) ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี เพิ่มศักดิ์ บุญคำตัน 405-281801-3 ที่อยู่ แม่สาย รีเจนด์ฟาร์ม 129 ม.5 ต.เกาะช้าง อ.แม่สาย เชียงราย 57130 (บ้านป่าแดง ม.5 ใกล้วัดร้องพระเจ้า)
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 13:43:17 »

เดินตามแนวทางอ้ายตุ๊เจ้าา เพราะ เป็ด ลูกไก่ ของอ้ายตุ๊หมดเลยจ้าว เป็ดเป็นเครื่องตัดหญ้าที่ดี อิอิ ไก่น้อยแข็งแรงมากๆจ้าว กินเก่งมาก
mate2536
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 19:48:09 »

สุดยอดเลยครับ
kongkam1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2014, 19:56:06 »

ประสพการณ์ที่ผมเคยเลี้ยงไก่พื้นเมืองมาจริงๆ5ปีกว่าๆ 2ปีแรก ล้มเหลว อีก10ปีต่อมา ผมกลับมาทำอีก ทำท่าจะล้มอีกแล้วครับท่าน ขอเอาประสพการณ์จริงมาร่วมแชร์ด้วยนะครับ
ราคารับชื้อไก่พื้นเมือง โลละ 75บาทครับ  ผมยังพอมีกำไร ตัวละ5-10บาท นะครับ ถือว่าพอเลี้ยงแก้เหงา  สูตรอาหารที่ใช้เลี้ยงนะครับ ลุกไก่เล้ก ใช้อาหารหมูใหญ่เลี้ยงเลยครับ นำมาทุบไห้ละเอียดแล้วใส่ใว้ในรางไห้ไก่กินตลอดเวลาครับ ส่วนพอมมันโตเป็นไก่รุ่น ผมจะต้มข้าว ผสมรำ + อาหารหมู่ใหญ่ให้กิน 3มื้อครับ เป็นสูตรที่ผมใช้อยู่ ไก่โตใวมากครับ 3-4เดือน 1.2 โล
ติดตรงที่ว่าผมไม่ใด้เลี้ยงปล่อยเพราะไม่มีพื้นที่ ที่หลังบ้านแคบมาก ขังในสุ่มใว้ตลอด ตอนนี้ผมกำลัง นำไก่ดำภูพานมาผสมไก่พื้นบ้านครับ เพื่อจะไห้ไก่พื้นบ้านโตใว ขึ้นกว่าเดิม เนื่องจากผมกำลังจะทำไก่ดำภูพานเลือดร้อย เพื่อจำหน่ายลุกไก่ครับ  จากการเลี้ยงไก่จริงๆ ต้องบอกตามตรงเลยนะครับ ไม่มีกำไรหรอกครับ ขายไก่ใด้เงินมาก็นำมาชื้ออาหารไก่  แต่ที่ยังไม่เลิกเพราะมันยังไม่ประสพผลสำเร็จ  ผมยังคงทดลองเลี้ยงต่อไปเรื่อยๆครับ หน่วยงานของรัฐไม่เคยลงมาดูครับ ต้องลุยกันเอง ไม่ชนะไม่เลิกเลี้ยงครับ
kiat2517
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2014, 20:01:57 »

สุดยอดครับ กำลังคิดเลี้ยงท่านอยู่ที่ใหนครับ
ทุกสิ่งไม่เกินความสามารถถ้าตั้งใจ
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2014, 01:01:21 »

แชร์ด้วยคนครับ
ผมศึกษาการเลี้ยงไก่มาพอระยะเจอปัญหาเหมือนกันกับทุกคนคือเรื่องอาหารครับผมอยากรวมกลุ่มคนที่จะศึกษาสูตรอาหารไก่ โดยช่วยแชร์ความรู้ประสบการณืในการคิดค้นสูตรอาหาร เพราะตอนนี้อะไร่ก็แพงและเป็นเงินเป็นทองหมดยากจริงๆๆ ถ้าใจไม่รักจริงอยู่ไม่ได้หลอกครับ
สำหรับสูตรผมใครจะน้ำไปปรับใช้ก็ไม่ว่านะครับผมไม่หวง
สูตรหมักอาหาร
1. รำ (ถ้ามี)
2. ข้าวเหนียวที่เหลือแต่ละวัน
3. ข้าวโพดบด (ถ้ามี)
4. ก้างปลาหรือปลาที่เหลือจาการกิน นำมาตากแดดให้แห้งแล้วใส่เครื่องปั้นให้ละเอียด
5.หยวกกล้วยสับละเอียด
6.กากน้ำตาล
7. เคษผักถ้าเป็นผักบุ้งผักกาดจะดีเพราะย่อยสลายเร็ว
8. น้ำมันเก่าที่เหลือจากการทำอาหาร(ถ้ามี)
9. เศษอาหารที่เหลือแต่ละวันใช้ได้ครับแต่ต้องล้างให้ก่อนให้พริกและเกลือที่ผสมอยู่เจือจางลงบ้าง

การหมัก
นำส่วนผสมมาคลุกให้เข้ากันค่อยเติมน้ำและผสมกันกันอีกที่อย่าเติมน้ำมากเพราะจะทำให้ไม่เป็นก้อนจะกลายเป็นน้ำหมดเทลงในถังหรือภาชนะที่เตรียมไว้ หมักไว้ 4-5วันใช้ได้ครับ 

ประสบการณ์เล็กๆของผมถ้าผิดพลาดประการได้ขอสูมาโตยเน้อครับ

ทำให้มากกว่าพูด
Tu Phuchifa
เกษตรเชิงเดี่ยว น่าจะไม่ใช่ คำตอบที่ถูกต้อง ของเกษตรกรไทย
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2014, 11:09:48 »

ผมศึกษาการเลี้ยงไก่มาพอระยะเจอปัญหาเหมือนกันกับทุกคนคือเรื่องอาหารครับผมอยากรวมกลุ่มคนที่จะศึกษาสูตรอาหารไก่ โดยช่วยแชร์ความรู้ประสบการณืในการคิดค้นสูตรอาหาร เพราะตอนนี้อะไร่ก็แพงและเป็นเงินเป็นทองหมดยากจริงๆๆ ถ้าใจไม่รักจริงอยู่ไม่ได้หลอกครับ
สำหรับสูตรผมใครจะน้ำไปปรับใช้ก็ไม่ว่านะครับผมไม่หวง
4. ก้างปลาหรือปลาที่เหลือจาการกิน นำมาตากแดดให้แห้งแล้วใส่เครื่องปั้นให้ละเอียด
6.กากน้ำตาล
7. เคษผักถ้าเป็นผักบุ้งผักกาดจะดีเพราะย่อยสลายเร็ว
8. น้ำมันเก่าที่เหลือจากการทำอาหาร(ถ้ามี)
9. เศษอาหารที่เหลือแต่ละวันใช้ได้ครับแต่ต้องล้างให้ก่อนให้พริกและเกลือที่ผสมอยู่เจือจางลงบ้าง

การหมัก
นำส่วนผสมมาคลุกให้เข้ากันค่อยเติมน้ำและผสมกันกันอีกที่อย่าเติมน้ำมากเพราะจะทำให้ไม่เป็นก้อนจะกลายเป็นน้ำหมดเทลงในถังหรือภาชนะที่เตรียมไว้ หมักไว้ 4-5วันใช้ได้ครับ 

ประสบการณ์เล็กๆของผมถ้าผิดพลาดประการได้ขอสูมาโตยเน้อครับ

ถูกต้องแล้วครับ ต้นทุนการเลี้ยงสัตว์ 80%จะเป็นค่าอาหาร ถ้าลดต้นทุนส่วนนี้ได้มากเท่าไหร่ก็ยิ่งดี แต่ต้องยังคงคุณค่าทางอาหารเหลืออยู่นะครับ ผมเคยอ่านเจอจากเว็บของปศุสัตว์เทิง ที่ใช้รำหยาบมาเพาะหนอนแมลงวันเพื่อใช้เลี้ยงไก่ สามารถเปลี่ยนรำหยาบที่มีโปรตีน3-4%กลายเป็นโปรตีน40-50% อ่านดูแล้วเข้าท่าดี แต่ยังไม่เคยลงมือทำสักที เพื่อนคนไหนมีเวลาลองทำดูก็ได้ครับ ได้ผลยังไงช่วยแจ้งด้วยครับ

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาเทิง(เชียงราย) ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี เพิ่มศักดิ์ บุญคำตัน 405-281801-3 ที่อยู่ แม่สาย รีเจนด์ฟาร์ม 129 ม.5 ต.เกาะช้าง อ.แม่สาย เชียงราย 57130 (บ้านป่าแดง ม.5 ใกล้วัดร้องพระเจ้า)
9phon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2014, 19:19:42 »

ผมเลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ยอมรับว่าอาหารเปลืองมากๆ ขอบคุณทุกท่านที่มีสูตรอาหารมาแนะนำครับ

ถึงไม่ใช่คนดี แต่ขอทำความดี ให้ได้มากที่สุด เท่าที่เราทำได้
sutthisak.pa
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 15:00:40 »

ฟักลูกไก่พื้นเมืองขาย พัฒนาสายพันธ์ุ ให้ กินน้อย โตเร็ว ไข่ดก ควรหาพ่อไก่ที่มีสายพันธ์ไก่เนื้อ หรือไก่ไข่มาผสมไก่บ้าน เพื่อจะได้ลูกที่โตไวไข่ดก มันก็จะเข้าทำนองไก่สามสายเลือด เพียงแต่เราทำให้สายเลือดไก่บ้านเยอะหน่อย ยังคงความเป็นไก่บ้านอยู่ ซัก 75 % อีก 25 เปอร์เซนต์ เป็น ไก่เนื้อ+ไก่ไข่ ตอนนี้ผมกำลังเลี้ยงไก่บ้านแบบพัฒนา ทำตู้ฟักเอง ไม่ให้แม่ไก่ฟัก เอาไข่ปลอมใส่ไว้ในที่ไข่เพื่อไก่จะได้ไข่ถ้าไม่มีไข่อยู่มันจะไม่ไข่ในที่จัดไว้ให้ พอตัวไหนจะฟักจับอาบน้ำขังสุ่มไว้ 3-4 วันดูว่าลืมฟักหรือยังถ้ายังขังต่อจนให้ลืมฟักแล้วค่อยปล่อยหาตัวผู้

ในรูปมันจะเป็น ไก่บ้านผสมไก่ไข่มาแล้ว ได้มาทำพ่อพันธ์
tuphira
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 21:06:49 »

6.กากน้ำตาล

การหมัก

ถูกต้องแล้วครับ ต้นทุนการเลี้ยงสัตว์ 80%จะเป็นค่าอาหาร ถ้าลดต้นทุนส่วนนี้ได้มากเท่าไหร่ก็ยิ่งดี แต่ต้องยังคงคุณค่าทางอาหารเหลืออยู่นะครับ ผมเคยอ่านเจอจากเว็บของปศุสัตว์เทิง ที่ใช้รำหยาบมาเพาะหนอนแมลงวันเพื่อใช้เลี้ยงไก่ สามารถเปลี่ยนรำหยาบที่มีโปรตีน3-4%กลายเป็นโปรตีน40-50% อ่านดูแล้วเข้าท่าดี แต่ยังไม่เคยลงมือทำสักที เพื่อนคนไหนมีเวลาลองทำดูก็ได้ครับ ได้ผลยังไงช่วยแจ้งด้วยครับ

ผมเคยลองทำแล้วครับหนอนแมลงวันไก่ชอบครับ รำที่หมักไก่จิกกินหมด

"อารีย์ ฟาร์ม" 
139 หมู่ 3 บ้านป่าปง ซอย 6 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 
สนใจติดต่อ โทร. 081-706-3794(ตุ๊)
LINE ID:tuaree13
sutthisak.pa
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 21:13:07 »

เมื่อก่อนผมเคยทำครับ เลี้ยงไก่ไข่เอาขี้ไก่มาใส่ถังใช้น้ำ ไม่กี่วันหนอนเต็มเลยครับ แต่ตอนนั้นเอาไปให้ปลากินครับ  จากเพราะหนอนแมลงวันจะเยอะตามขึ้นด้วยนะครับ
ttkrpo
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 16:50:24 »

คนซื้อบอกไก่สามสาย บ่ลำ  แต่เปื้อนอ้ายตุ๊บอกมีแฮ๋มก่ กากมันหมักยึสต์ เป้นอีกแนวทางหนึ่งสำหรับการเลี้ยงไก่ประดู่เมือง แบบปิด แม่นก่ อ้าย ตุ๊
หน้า: [1] พิมพ์