เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:45:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  อยากจะถามครูอาชีวะ เรื่องทัศณะศึกษา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากจะถามครูอาชีวะ เรื่องทัศณะศึกษา  (อ่าน 685 ครั้ง)
OidJoe
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 14:46:21 »

เรื่องมีอยุ่ว่า ผมเรียนยุ อาชีวะ ที่นึง ขอไม่เอ่ย คือเพื่อนๆ ผมไม่อยากไปทัศณะศึกษา แต่ครูกลับบังคับ และ ต้องจ่ายเงินค่าทัศณะศึกษา 3000. บาท ไปที่ กทม ชลบุรี อยู่ในใบตาราฃการเดินทาง. และครูก้พูดขึ้นมาว่าไป ระยองและเกาะเสม็ดด้วย แต่ไม่มีในตารางการเดินทาง ปีที่แล้ว รร นี้หลอกให้พวกผม ไปทัศณะศึกษา จ่าย 2500. บาท ไป พิษณุโลก ไปกะพวกที่แข่งทักษะ คิดดูคนที่ไปด้วย นอนแค่พิษณุโลก แค่นั้นไม่ได้ไปเที่ยวไหนเลย พอแข่งเสร็จ อีกวันไป ฟามแพะ ลำปาง และไปพักที่เชียงใหม่ โรงแรมน่ากลัวมาก แล้วไปเที่ยวดูภาพสามมิติ และไปเซนทัลเฟส เชียงใหม่ และแวะ บ่อน้ำพุร้อน นี้คือการทัศณะ ศึกษาของอาชีวะหรอคับ ของปีที่แล้ว ของปีนีิ ก้ไปตามที่บอกข้างบนเลยคับ พวกผมเลยไม่อยากไป โดนยังคับ มันเป็นสิทธิของเราป่าวคับ ไม่ไปแล้วครูจะให้ผมติดศูนย์ ครูเขาบอกงี้เลยคือทั้งสาขาของผม ไม่มีใครอยากไป อยากจะถามว่า เราไม่ไปก้ไม่เปนไรใช่ปะคับ คือเขาบอกว่าดูงานด้วย ที่อิชิตัน ผมงง มากว่าไปทำไม ผมอยุ่สาขาโรงแรม คับ ปีสุดท้าย ปวช

ขอความรู้จากอาจาร์ย ทุกท่านหน่อยคับ

เพื่อนบางคนจ่ายไปแล้วพอไปขอคืนก้ไม้ให้เอาพ่อแม่ไปก้ไม่ให้มันยังไงกันแน่ อ้างว่าจ่าย ค่าประกันไปแล้ว

>>>>>>>>>>>>>>  Oid Joe ยิ้ม  <<<<<<<<<<<<<<<
ngaidai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 15:06:05 »

ทำไมสมัยนี้มันแพงจังเลยครับ สมัยผม 200 บาทเองครับ ไปหลายจังหวัดนะแต่ไปเช้าเย็นกลับ

{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 15:10:23 »

คือไม่ไปได้ไม่ได้ไม่รู้นะ แต่ถ้าไม่จ่ายตังค์คืองบประมาณมันไม่พอไง เลยต้องบังคับ

OidJoe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 15:46:56 »

คือบังคับสุดๆ โทรหาพ่อแม่ คุยว่าต้องจ่าย กสังสารพ่อแม่คนอืมมั้ง เพราะเพิ่งจ่ายค่าเทอมไป เดือนที่ผ่านมา อีกเดือนบอกว่าจ่ายค่าทัศณะศึกษา เพื่อนผม มันมีน้องด้วย รร ด้วยกัน คืดดูพี่ต้องจ่าย เปนหมื่นๆ เลย ค่าเที่ยวในทัศณะศึกษาอีก

>>>>>>>>>>>>>>  Oid Joe ยิ้ม  <<<<<<<<<<<<<<<
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 16:08:19 »

คือบังคับสุดๆ โทรหาพ่อแม่ คุยว่าต้องจ่าย กสังสารพ่อแม่คนอืมมั้ง เพราะเพิ่งจ่ายค่าเทอมไป เดือนที่ผ่านมา อีกเดือนบอกว่าจ่ายค่าทัศณะศึกษา เพื่อนผม มันมีน้องด้วย รร ด้วยกัน คืดดูพี่ต้องจ่าย เปนหมื่นๆ เลย ค่าเที่ยวในทัศณะศึกษาอีก

".......ขอความรู้จากอาจาร์ย ทุกท่านหน่อยคับ......."
       ไม่ได้เป็นครูหรืออาจารย์นะครับ ก็ไม่เข้าใจเหตุผลของโรงเรียนเหมือนกัน เรื่องการให้เด็กไปทัศนศึกษา หรือดูงานแบบผู้ใหญ่เขาไปกัน เด็กระดับ ปวช. ถามว่าไปทัศนศึกษาจำเป็นมั้ย ตอบได้ทั้งสองด้าน แต่ต้องไปทัศนศึกษาจริงๆ ต้องมีวัตถุประสงค์ที่ชัดเจน แล้วต้องวัดได้ว่าผลที่ได้รับตรงกับวัตถุประสงค์หรือไม่....สงสัยจัง สงสัยอีกแล้ว ผู้ใช้ชื่อ "สิงหา" ช่างสงสัยประจำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นสถาบันการศึกษาของรัฐหรือเอกชนครับ
OidJoe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 17:03:19 »

".......ขอความรู้จากอาจาร์ย ทุกท่านหน่อยคับ......."
       ไม่ได้เป็นครูหรืออาจารย์นะครับ ก็ไม่เข้าใจเหตุผลของโรงเรียนเหมือนกัน เรื่องการให้เด็กไปทัศนศึกษา หรือดูงานแบบผู้ใหญ่เขาไปกัน เด็กระดับ ปวช. ถามว่าไปทัศนศึกษาจำเป็นมั้ย ตอบได้ทั้งสองด้าน แต่ต้องไปทัศนศึกษาจริงๆ ต้องมีวัตถุประสงค์ที่ชัดเจน แล้วต้องวัดได้ว่าผลที่ได้รับตรงกับวัตถุประสงค์หรือไม่....สงสัยจัง สงสัยอีกแล้ว ผู้ใช้ชื่อ "สิงหา" ช่างสงสัยประจำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นสถาบันการศึกษาของรัฐหรือเอกชนครับ

เอกชนคับ รร เพิ่งเปิดใหม่ได้ สามปีละคับ ยังไงรบกวนสอบถามด่วนเลยคับ ตอนนี้คือทั้งสาขาผมไม่ไป แต่โดนบังคับ อีกอย่างจ่ายตังไปแล้วสองคน แต่กลับไม่ได้เงินคืน ครูบอกว่าไม่ไป แต่จ่ายตังก้ได้ เกืนไปอะคับ มันไม่ตรงสายของเราเลย เอาง่ายๆ ไปเที่ยวชัดๆ

Sing ha

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 18:22:22 »

".......... ครูบอกว่าไม่ไป แต่จ่ายตังก้ได้ เกืนไปอะคับ มันไม่ตรงสายของเราเลย เอาง่ายๆ .........."     

อ้าว มีอย่างนี้ด้วยไม่เคยพบไม่เคยเจอ แล้วประสบการณ์ที่เด็กจะได้รับละ ครูและอาจารย์ คิดกันได้บ้างมั้ย เห้อๆๆๆๆๆ น่าจะติดต่อ "สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน" ได้นะครับ แต่เสี่ยงที่จะโดนเขม่นจากสถาบันการศึกษาได้นะครับ

วันก่อนดูข่าวทางทีวีอาจารย์นัดนักศึกษามาอัพเกรดที่ม่านรูด โดนจับได้ต้องลาออก ลาออกก็ยังไม่พ้นผิดครับ..แค่เอามาเล่าสู่กันฟัง เรื่องของ OidJoe ควรให้ผู้ปกครองของหลายๆ คนดำเนินการครับ
     ขอให้สำเร็จ ถ้าจ่ายแต่เงินแล้วเด็กไม่ไปก็ได้นี่ แย่แล้ว /
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 18:34:03 »

ยังงี้ก็มีด้วยหรา ตาย อนาคตของชาติ อายจัง อายจัง อายจัง

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
Sing ha

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 00:43:46 »

แล้วเรื่องไปถึงไหนแล้วครับ ยังติดตามอยู่น๊าๆๆๆๆ
OidJoe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 14:32:57 »

แล้วเรื่องไปถึงไหนแล้วครับ ยังติดตามอยู่น๊าๆๆๆๆ

ตอนนี้ ครู เขาจ่ายค่าประกันไปแล้ว คนที่อยู่สาขาโรงแรมผม ก็จ่ายตังไป 2 คน ก่อนหน้านี้คนละ 3000 บาท แต่เพื่อนผม ไม่อยากไป เพื่อนผมบอกว่า ให้เขาไปเถอะถือว่าทำบุญ เขาไม่ให้คืน นินา และ เพื่อนอีกสาขา เขาให้ผมไป ผมเลยบอกไม่ไป ตอนนี้ผมเปี่ยนใจจะไป ผมไปถามครูว่า ยังไปได้อยู่ไหมคับ เขาตอบว่าไม่ได้แล้ว ผมเลยบอกไปว่า ขอแลกกับ คนที่ไม่อยากไปได้ ปะ ครูตอบ ว่า ไม่ได้จ๊ะ จบการสนทนา คับ

โปรแกรมการเดินทางก็เหมือนเดิม ดูงานที่ อิชิตัน งง แปป 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 14:42:48 โดย OidJoe » IP : บันทึกการเข้า

มะระหวาน
ถ้าไม่เริ่มต้นค้นคิดสิ่งใหม่ๆ ก็ ไม่ต่างอะไรจากการเดินย่ำซ้ำที่เก่า
ระดับ ป.ตรี

พึ่งจะเริ่มหัดเดิน ขอเผชิญโลกภายนอกอย่างกล้าแกร่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 11:02:53 »

อะ ไม่ได้เป็นครูนะ แต่ก็เข้าใจความรู้สึกของ นักเรียน นักศึกษาสมัยนี้เหมือนกันครับ
เรื่องทัศนะศึกษา เมื่อก่อนนี้อย่างที่หลายๆๆท่านได้แจ้งไป ประมาณ ไม่เกินคนละ 500 บาทนั่นคือค่ารถ ค่าเดินทาง และอื่นๆๆจิปาถะ สมัยนี้ผมว่าก็ค่อนข้างสูงนะ ทั้งเรื่องค่าเทอม อีก

เรื่องกินหรือซื้อของนักเรียนต้องจ่ายเอง ไม่มีที่พักเพราะไปแล้วกลับ ซึ่งถามว่าสนุกไหม ไม่หรอกครับ วันเดียวเองไปเช้าเย็นกลับ

แต่หลังๆๆมาผมเองก็มีลูก เวลาทัศนะศึกษาทีนึงผมต้องถามเขาก่อนว่าไปที่ไหน ถ้าไปที่เดิมอยากไปอีกหรือไม่ ถ้าไม่ไปก้ไม่ต้องไปชำระเงิน ก็คือไม่อนุญาต นั่นแหละครับ รร.เอกชน เหมือนกันนะ พอส่งเอกสารไปแล้วเหมือนกับว่าคุณครูบ่นฝากมา อ้างโน้นอ้างนี่ เดี๋ยวไม่จบบ้างอะไรบ้าง

แล้วผมถามกลับไปว่า ไปที่นั่นเด็กๆๆได้อะไร ไม่ได้อะไรเลยหรอกครับ หนำซ้ำเด้กๆๆ ยังเหนื่อยอีกต่างหาก แถมกลับมาบ่นอีกว่าไม่ได้ดูอะไรเท่าไหร่ แค่นั่งรถอะประมาณ 2-3 ชม. ตื่น ตีห้าไปส่ง รถออกหกโมงเช้า กลับมาถึงบ้านก็ประมาณ 2 ทุ่มนิดๆๆแทนที่จะพาไปที่อื่นไไบ้างนี่ไปก็ที่เดิม ปีที่แล้วไปที่ไหน ปีนี้ก็ที่เดิม เป็นใครๆ ก็เบื่อครับ

ส่วนเรื่องเงินนั้นเอาเป็นว่าผมไม่อยากพูดหรอกครับเป็นเรื่องธรรมดา ที่ รร.เอกชน ต่างๆๆ มักจะหาเงินด้วยวิธีนี้ มากบ้าง น้อยบ้าง ก็ว่ากันไป แล้วเงินที่เอาไปถามว่าเอาไปปรับปรุงหรือพัฒนาการเรียนการสอนไหม ตอบได้เลย น้อยมาก ส่วนใหญ่เอาไปเป็นส่วนตัวมากกว่า ไม่อยากจะพูดนะเนี่ย

แล้วอีกเรื่องนึงอยากฝากไปถึงใครดีหละ

" เรื่องนมโรงเรียน " เนื่องจากโรงเรียนลูกสาวผมเคยเอานมมาแจกนะ แต่อีก 3 วันหมดอายุ เป็นนมใส่ถุงครับ ส่วนเป็นกล่องก็เหมือนกัน ไม่รู้จะดองเอาไว้กินเองหรือเปล่าก็ไม่รู้ ปกติต้องแจกนักเรียนทุกวันหรือ อาทิตย์ละครั้งหรือเปล่า ไม่รู้นะ ลูกสาวกำลังจะกินเอะใจมีกลิ่นและข้นๆๆ เปิดมา นมบูด เทให้หมากินเลยครับ

เอาเป็นว่าเห็นใจท่าน จขกท และครอบครัวของ ท่าน ด้วยครับ

ปล.มันเกี่ยวกันป่าวนิ ร่ายมาซะยาว............

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 13:06:56 »

3000 เลยหรอ แพงมากนะ

นักศึกษา ยังไม่ได้ทำงานนะครับ จริงๆ แล้ว ไม่น่าจะบังคับกันนะ

ใครอยากไปก็จ่าย ไม่ไปก็ไม่ต้องจ่าย จริงๆ ควรเป็นแบบนี้

ปกติ หน่วยงานราชการ ไปทัศนะศึกษา หรือไปราชการศึกษาดูงาน หน่วยงานจะจ่ายหมด
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 14:27:32 »

....ดูงาน ที่อิชิตัน..ไหนๆ ก็ไปแล้ว แวะทะเลซะเลย...

...ถ้าเป็นส่วนหนึ่งของวิชาเรียน เช่น เรียนครูก็ฝึกประสบการณ์ คิดเป็นเกรดโดยครูพี่เลี้ยง

...การศึกษาดูงานที่มีการบังคับในหลักสูตร จะต้องมีหนังสือขออนุญาตถึงผู้ปกครอง ลงนามโดยหัวหน้าสถานศึกษา ที่สำคัญผู้ปกครองต้องทราบตั้งแต่นักศึกษาอยู่ปีที่ 1 ว่าปีสุดท้ายของหลักสูตรจะมีค่าใช้จ่ายในการศึกษาดูงาน

...ปี 4 สุดท้ายเก็บค่าเดินทางตั้งแต่วันลงทะเบียนเรียน อาจผ่อนผันทะยอยส่งเป็นงวดๆ จนถึงวันเดินทาง.

...ต้องมีสถานที่ระบุไว้ในแผนปฏิบัติงานของสถานศึกษา

...สถานที่ดูงาน มีการต้อนรับจากคณะกรรมการเจ้าของสถานที่ที่จะไปศึกษาดูงาน กลับมาแล้วนักศึกษาทำรายงานสิ่งที่ไปเรียนรู้มา รวมให้คะแนนออกเกรดปลายเทอม

...งานที่ไม่เข้าประเด็นนี้ ผู้เกี่ยวข้องอยาก... กินฟรี เที่ยวฟรี....

...คำว่า "ทัศนศึกษา" แปลว่า ทัวร์กินและเที่ยว ....ไม่สามารถบังคับได้ เป็นไปตามความสมัครใจ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 14:30:54 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
โซดาน้ำ
มัธยม
**

ขอโทษ..และขอบคุณ..ทุกอย่างที่ได้ผ่านเข้ามา

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 15:20:40 »

ระเบียบการไปทัศนศึกษารายละเอียดตามนี้เลยครับ

http://www.anantasook.com/student-trip-and-travel-activities/

ความอดทนของแต่ละคนมีขีดจำกัด..
หากรับไม่ไหว....ก็ปล่อยมันไป
...แล้วใช้ชีวิตที่เหลืออย่างคุ้มค่า...
Sing ha

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 14:10:26 »

งงเลย ทัศนศึกษาแบบเหมารวม ไม่ไปก็ได้แต่ต้องจ่ายเงิน
เอาเงินไปทำอะไร "ไปจ่ายเงินเดือนครูหรือเปล่า นี่ไม่ได้พาดพิงใครเพียงเข้าใจโดยบริสุทธ์ใจว่าอย่างนั้น
เพราะเท่าที่ทราบเงินเดือนครูโรงเรียนเอกชน ได้ไม่เต็มตามมาตรฐานหรอก
" .....สงสารผู้ปกครองครับ
หน้า: [1] พิมพ์