เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 14:20:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  รบกวนสอบถามผู้ที่มีความรู้เรื่องโรคทาลัสซีเมีย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนสอบถามผู้ที่มีความรู้เรื่องโรคทาลัสซีเมีย  (อ่าน 921 ครั้ง)
Wilai4448
จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเอง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

จะดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวเอง

« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 21:33:58 »

พอดีตอนนี้ลูกชายอายุ1ขวบกับ5เดือนตรวจกับคุณหมอที่โรงบาลไทยหมอบอกว่าลูกชายเป็นทาลัสซีเมียสายพันธุ์แอลฟ่าผสมเบต้าชนิดเออีบาร์ทใครพอมีประสบการณ์เกี่ยวกับสายพันธุ์นี้บ้างหรือใครที่มีลูกวัยเดียวกันที่มีโรคนี้และสายพันธุ์เดียวกันช่วยแนะนำแชร์ประสบการณ์หน่อยได้ไหมค่ะช่วยกรุณาด้วยค่ะตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะสงสารลูกมากๆขอความกรุณาด้วยค่ะ

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราเอง
arriya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 21:49:02 »

ลูกชายเป็นเหมือนกันค่ะ ต้องเติมเลือดทุกเดือน
ตอนนี้หายเป็นปกติแล้วค่ะ โดยการปลูกถ่ายไขกระดูก
ปรึกษาคุณหมอศรัญญาค่ะ คุณหมอเก่งมาก สามารถแนะนำได้
ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องเครียดนะคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 21:51:07 »

ขออนุญาตออกตัวก่อนนะครับว่าไม่มีความรู้ แต่มีเพื่อนเป็นหลายคนอยุ่เหมือนกัน
คืออยากให้กำลังใจครับ ธาลัสซีเมียอาจไม่ร้ายแรงอย่างที่คิดครับ ถ้าเราทำใจรับ ไหน ๆ เขาก็เป็นแล้ว
เพื่อนหลายคนที่ว่าเป็นก็ใช้ชีวิตอยุ่ได้อย่างคนปกติครับ เรียนหนังสือได้ เรียนสูง และมีหน้าที่การงานใหญ่โตหลายคนครับ
เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่ครับ แต่ไม่อยากให้เครียด ทำตามคำแนะนำของหมอครับ
โรคนี้เหมือนคนปกติ เพียงแต่เลือดเขาจะไม่เหมือนคนปกติทั่วไป และอาจจะหน้าตาที่ออก บ่งบอกครับ เป็นธรรมดาของโรคชนิดนี้
เพื่อนผมบางคนที่เป็น..สามารถมีลุกได้ด้วยนะครับ ทั้ง ๆ ที่ความเข้าใจผิด ๆ กันมาว่าไม่ควรมีลูก หมอบางคนก็แนะนำไม่ให้มี....ทั้งนี้ทั้งนั้นทำตามคำแนะนำหมอครับ
..เป็นกำลังใจครับ..รอผู้รู้ท่านอื่น

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 22:09:26 »

ขอบคุณท่านทั้งสองมากๆค่ะที่กรุณาให้คำแนะนำอยากทราบค่าใช้จ่ายเรื่องการปลูกถ่ายไขกระดูกมากค่ะแพงมากไหมถ้าทำแล้วจะหายขาดจริงไหมค่ะสงสารลูกมากๆค่ะเพราะแกยังเด็กอยู่เลยชีวิตนี้อยู่ได้ก็เพราะลูกเท่านั้นค่ะ

~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 22:36:30 »

ไม่ต้องเครียดครับ รู้ก่อน ดูแลลูกก่อน กินอาหารที่ให้โปรตีนสูงๆ ไข่ นม ปลา กินผักสดเยอะๆ จะได้โฟเลต งดอาหารที่มีธาตุเหล็กสูง พวกเครื่องในโดยเฉพาะตับและเลือด กุ้ง หอยแมลงภู่ หอยนางรม และสาหร่ายทะเล กินนมถั่วเหลืองเยอะๆ เพื่อลดการดูดซึมธาตุเหล็ก รักษาสุขภาพและเลี่ยงการเล่นหรืออุบัติเหตุรุนแรง เพื่อเตรียมสุขภาพและความพร้อมปลูกถ่ายไขกระดูก ซึ่งปัจจุบันเป็นการรักษาเดียวที่ได้ผล ต้องให้คีโมแรงๆกดเม็ดเลือดขาว ทำให้ภูมิต้านทานลด ถ้าเด็กไม่แข็งแรงพออาจทำให้ติดเชื้อได้ง่าย  ค่าใช้จ่ายถ้าเป็นสเต็มเซลล์จากพี่น้องราคาไม่ค่อยสูงมาก แต่ถ้าเป็นผู้บริจาคก็จะแพงกว่า ถ้าเกิดภาวะแทรกซ้อนค่าใช้จ่ายก็จะสูงขึ้นไปอีก

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2014, 11:16:43 »

ขอรบกวนสอบถามราคาค่าใช้จ่ายกับท่านผู้รู้หน่อยได้ไหมค่ะว่าประมาณเท่าไหร่ค่ะ(ราคประมาณคร่าวๆค่ะว่าสักเท่าไหร่ค่ะขอบพระคุณมากค่ะ)

flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 01:09:08 »

ลูกชายเป็นแบบเบต้าค่ะ ตรวจเจอตอนประมาณขวบครึ่งเหมือนกัน
ตอนนั้นเกล็ดเลือดต่ำมาก ต้องกินยาทุกวัน
แต่พอย้ายบ้าน เปลี่ยนสภาพแวดล้อม เปลี่ยนอาหารการกิน (ทีแรกอยู่ในเมืองหลวง ฝากเนอสรี่)
เราลงมือทำอาหารให้เขาทานเองทุกมื้อ อัดผักเยอะมาก เกล็ดเลือดก็สูงขึ้นจนเป็นปกติภายในเวลาไม่กี่เดือน จนตอนนี้โตแล้ว ก็แข็งแรงดีค่ะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 23:56:25 »

ค่าใช้จ่ายในการรักษาด้วยวิธีการปลูกถ่ายไขกระดูกจะอยู่ประมาณ 500,000-750,000 บาท ต่อรายแล้วแต่โรงพยาบาล มีโอกาสประสบความสำเร็จในการหายขาดจากโรคธาลัสซีเมีย ประมาณ 96 เปอร์เซ็นต์ครับ

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
หน้า: [1] พิมพ์